๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 09:15:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความสุขของพระมหากษัตริย์  (อ่าน 135544 ครั้ง)
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 08:26:13 AM »

ความสุขของพระมหากษัตริย์

หนึ่งปีที่ผ่านมา......

เราใส่เสื้อเหลือง

เราใส่สายรัดข้อมือสีเหลือง

คนนับแสนไปนั่งรอเป็นชั่วโมงๆ หน้าพระที่นั่งอนันตสมาคมเพื่อจะได้เห็นพระพักตร์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเพียงไม่กี่นาที

วันนั้น ในขณะที่ทั้งโลกเริ่มเสื่อมศรัทธาในระบบการปกครองโดยมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข เราได้แสดงให้โลกได้เห็นว่ามีประเทศเล็กๆ ประเทศหนึ่งที่คนทั้งชาติยังซื่อสัตย์จงรักภักดีต่อราชวงศ์จักรี และพระมหากษัตริย์อันทรงเป็นที่รักยิ่งของคนไทย

..... สิบสองปีที่ผ่านมา......

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระประชวรหนักด้วยโรคหัวใจเพราะทรงงานหนักเกินไป

ในขณะเดียวกัน สมเด็จพระราชชนนีก็ทรงพระประชวรหนักอยู่ ณ โรงพยาบาลศิริราชเช่นกัน

เรายังจำรูปในหนังสือพิมพ์ที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเสด็จพระราชดำเนินไปทรงเยี่ยมพระราชชนนีไม่กี่วันหลังจากการผ่าตัดใหญ่ถวาย พระหัตถ์ข้างหนึ่งกุมอยู่ที่พระอุระ และในพระหัตถ์อีกข้างหนึ่งทรงถือม้วนแผนที่กรุงเทพฯ เพราะน้ำกำลังท่วมกรุงอยู่

ยังจำกันได้ไหม ?

..... 34 ปีที่ผ่านมา.....

วันที่ 14 ตุลาคม พ.ศ.2516 เป็นครั้งแรกในรัชกาลที่เกิดวิกฤติด้านการเมืองรุนแรงที่สุด

วันนั้น นิสิตนักศึกษาและประชาชนนับหมื่นนับแสนเดินขบวนประท้วงรัฐบาล เหตุการณ์ร้ายแรงยิ่งขึ้น ตำรวจทหารยิงประชาชน ในขณะที่นิสิตนักศึกษาก็เผาสถานที่ราชการ เกิดกลียุคทุกหย่อมหญ้า คนไทยฆ่าคนไทยด้วยกันเอง

คืนนั้น สถานีโทรทัศน์ทุกช่องถ่ายทอดสดจากพระราชวังสวนจิตรลดา พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงมีพระราชดำรัสกันคนไทยทุกคนว่า " คนไทยจะฆ่าคนไทยด้วยกันไม่ได้ ทุกอย่างต้องสงบโดยฉับพลัน "

และทุกอย่างก็สงบโดยฉับพลัน

หลังจากนั้นไม่นาน มีฝรั่งคนหนึ่งมาถามผมว่า " เป็นไปได้อย่างไร ที่คนๆ เดียวจะมีอำนาจเหนือคนทั้งประเทศได้อย่างนั้น?"

ผมไม่ได้ตอบ แต่ตอนนั้นใจผมคิดถึงประโยคที่ มรว. คึกฤทธิ์ ปราโมชฯ ได้ให้สัมภาษณ์กับสถานีโทรทัศน์ BBC ว่า พระองค์ทรงเป็น "SOUL OF THE NATION" หรือ "จิตวิญญาณของคนไทยทั้งชาติ "

ยังจำกันได้ ไหม ?

แล้ววันนี้เรากำลังทำอะไรกันอยู่ ?

เราสร้างค่านิยมผิดๆ ว่าคนที่ประสบความสำเร็จคือคนที่มีเงินมากที่สุด

เราโกงทุกครั้งที่มีโอกาส

เราเรียกร้องประชาธิปไตยโดยคิดถึงแต่ "สิทธิ " แต่ลืมคำว่า " หน้าที่"

เรากำลังฆ่ากันเองทุกวันในภาคใต้

เราสร้าง "กฎหมู่ " ให้เหนือ " กฎหมาย"

เราเดินขบวนประท้วงในทุกอย่างที่เราไม่เห็นด้วย

เราก้าวร้าวต่อกัน เราแตกแยกกัน

และทั้งโลกกำลังจับตามองเราอยู่

เราเคยหยุดคิดกันบ้างไหมว่า
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวของเรา
จะทรงเสียพระทัยเพียงใด ?

80 ชันษาของพระองค์ท่าน หากเปรียบกับคนธรรมดาก็สมควรที่จะได้พักเต็มที่ ได้รับการดูแลและระมัดระวังเป็นพิเศษ ไม่สมควรที่จะตรากตรำทำงานหนัก หรือกระทบกระเทือนใจแต่อย่างใด

แต่กลับเป็นว่า ในปีที่ครบ 80 ชันษาของพระองค์ท่านยังต้องทรงงานอยู่ตลอดเวลา ทั้งๆ ที่ทรงต้องอยู่ภายใต้การถวายการดูแลของคณะแพทย์

พระองค์ต้องรับทุกข์ของคนไทยทั้งชาติ

ความสุขของพระมหากษัตริย์พระองค์นี้ ไม่ใช่จะประทับอยู่ในพระราชวังใหญ่โตสวยงาม แห่ล้อมด้วยข้าราชบริพาร

หากแต่ความสุขของพระมหากษัตริย์พระองค์นี้คือ เมื่อประชาชนของพระองค์ท่านรักสามัคคีกัน รู้จักความพอเพียง และมีสติ-เพียงเท่านี้เอง

แล้ววันนี้เรากำลังทำอะไรกันอยู่ ?

หรือนี่คือการแสดงความกตเวทีต่อพระมหากษัตริย์ของเรา??

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2007, 08:32:07 AM โดย flyingkob » บันทึกการเข้า

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 09:50:23 AM »

อยากให้หลายๆคนได้อ่านคำเหล่านี้บ้าง เพื่อจะได้หันหลังกลับมาดูตัวเองบ้างว่ากำลังทำอะไรอยู่ตอนนี้..
lp1921
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 09:58:00 AM »

เห็นด้วยครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 12:15:19 PM »

ผมเริ่มที่ตัวผมเองก่อน... โดยการไม่ทำให้คนอื่นๆ เดือดร้อน... พยายามทำตัวเป็นคนดี... ใส่ใจคสวามรู้สึกของคนรอบข้างและคนที่เรารักครับ... เพื่อความสุขในสังคม
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 12:44:35 PM »

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน ด้วยเกล้า ด้วยกระหม่อม ขอเดชะ.

narak
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 01:04:02 PM »

คำว่า  เรารักในหลวง  เป็นคำที่คนไทยกลั่นออกมาจากใจ  จึงอยากให้คนไทยทุกคนทำเพื่อในหลวงด้วย  ความรักกัน  ความสามัคคีของคนไทย คือส่งที่จะทำให้พระองค์มีความสุขที่สุด
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 07:28:17 PM »

กระทู้ดีๆแบบนี้ไม่น่าตกไปเร็วนัก

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 09:13:46 PM »

ต้องช่วยกันเรียกร้องให้ทุกๆฝ่ายช่วยกันครับ
พ่อเหนื่อยสุดๆแล้ว

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 09:24:01 PM »

ขออนุญาต นำข้อความทั้งหมดไปเผยแพร่ครับ .........  เป็นข้อความที่ดีมากครับ

รักพ่อต้องอย่ารักแต่ปากครับ .......  หลาย ๆคน อ้างแต่รักพ่อ แต่การกระทำ ทำให้พ่อเสียใจมาก ................  ถึงเวลาหรือยังที่เราจะทำให้พ่อหลวงของเรา จากใจจริง

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ  ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม ขอเดชะฯ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 09:48:45 PM »

สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ
ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน            ด้วยเกล้า ด้วยกระหม่อม ขอเดชะ.

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
พจน์-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 132

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 12:26:45 PM »

จะช่วยยกกระทู้นี้ครับ.รักในหลวงครับ.

สวัสดีครับ,ขอบคุณครับ,ไม่เป็นไรครับ
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 01:01:48 PM »

ขออนุญาต นำข้อความทั้งหมดไปเผยแพร่ครับ ......... เป็นข้อความที่ดีมากครับ

รักพ่อต้องอย่ารักแต่ปากครับ ....... หลาย ๆคน อ้างแต่รักพ่อ แต่การกระทำ ทำให้พ่อเสียใจมาก ................ ถึงเวลาหรือยังที่เราจะทำให้พ่อหลวงของเรา จากใจจริง

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม ขอเดชะฯ

ขอบคุณครับ ผมได้รับ FWD เมล์มาจากหลายๆแห่ง จึงนำมาเผยแพร่ครับ เพียงแค่อยากให้ทุกคนมีความสามัคคีกัน ช่วยกันนำพาประเทศชาติไปสู่สันติสุขร่มเย็น

และด้วยความสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณของพระองค์ท่าน
ขอจงทรงพระเจริญ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 05:36:51 PM »

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน

mayis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 07:01:24 PM »

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม ขอเดชะ
พจน์-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 132

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 01:46:03 AM »

จะช่วยยกกระทู้นี้ครับ.รักในหลวงครับ.
รักในหลวงครับ.

สวัสดีครับ,ขอบคุณครับ,ไม่เป็นไรครับ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 15
  พิมพ์