๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 07:54:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่กับลูกเลื่อน .22  (อ่าน 10360 ครั้ง)
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2005, 05:15:18 PM »

วันนี้ไปหาซื้ออุปกรณ์ร้านปืนชาตรีมาครับ เหลือบไปเห็น CZ452 Jagua เข้าครับ ระยะศูนย์หลัง 300 ม. เลยถามราคา 26000 เองอ่ะครับ เห็นแล้วอยากขายกระบอกเก่าที่ซื้อออกตัวนี้ครับ เห็นแล้วน้ำลายหกจริงๆ ถ้าไม่ติดใบ ป.3 ซื้อได้เยอะๆ ผมล่ะเอาแน่ครับ:D~ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ปัจจุบันCZ Jaguarยังอยู่ในช่วงปั่นราคาครับ เพราะตอนผมซื้อเมื่อก่อนราคาก็เท่าๆกับ 452 2Eนี่แหละครับ แต่งดีๆคัดกระสุนดีๆสามารถยิงศูนย์เปิด 10Xที่ 50เมตรได้ครับ เนื่องด้วยลำกล้องที่ยาว ทำให้แทบไม่มีแรงรีคอยล์เลยครับ  ภาพที่post เป็นช่วงติดกล้องเช็คคุณภาพปืนครับ อ้อ..ติดกล้องก็ยิได้เยี่ยมครับ
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2005, 05:51:43 PM »

Grin Grin กล้องตัวนี้ราคาเท่าไร  ยี่ห้อไหน  รุ่นไหน ดีอย่างไร อธิบายหน่อย  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2005, 06:03:29 PM »

ลูกกรดซีแซด กระบอกแรกของผม  ซื้อเมื่อปี 2519 ราคา 1,200 บาท 
ซีแซด.30-06 ซื้อราว ๆ 2521 ราคา 5,700   
ต่อมาเป็นโคลท์ดีเท็คทีพ ซื้อราว ปี 2522 ราคา 4,500

2519....ผมเพิ่ง6ขวบ ยังไม่เข้าโรงเรียนและพ่อสอนถอดประกอบลูกเลื่อนปืน และถอดใส่กระสุน
2521 .... เข้าป.1 และหัดยิงปืนครั้งแรกกะลูกกรดคริกโก้
2522.... ขึ้นป.2 แม่ให้ตังค์ไปโรงเรียนตั้ง5บาทแน่ะ
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อีตาบาร์ท ปี2522ทำไรอยู่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

wasu
อย่าใช้ปืนคู่กับอารมณ์
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2005, 08:37:27 PM »

คุณ woody ครับ หมอนทำยังไงครับ แนะหน่อยครับ เผื่อจะได้ขโมยจากคนนอนใกล้กันมาทำใช้ดูครับ เออ ช่วงนี้ว่างคุยกันนอกไมด์ได้หรือยังครับ ตอนนี้ ใบคุมมาแล้วครับจะได้ไปออก ป4 พรุ่งนี้ ต่อไปเป็นรายการต่อกร กับคู่กรณีครับผม......... Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2005, 09:22:08 AM »

Grin Grin กล้องตัวนี้ราคาเท่าไร  ยี่ห้อไหน  รุ่นไหน ดีอย่างไร อธิบายหน่อย  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก Grin Grin

พี่okzครับ ที่พี่Ironตอบมาเกือบถูกหมดครับ ยกเว้นกำลังขยายเป็น6-24X40mm. Illuminate(reticle เปล่งแสง) และราคาครับ
Theera
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2005, 10:08:06 AM »

คุณ woody ครับ ไม่ทราบว่าปืนกระบอกนี้ซื้อมาได้นานหรือยังครับ ผมสนใจที่จะซื้อใหม่ครับ ร้านไหนครับ ราคาเท่าไรครับ ขอบพระคุณคุณมากๆ ครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2005, 11:08:12 AM »

CZ Jaguarลำกล้องกี่นิ้วครับท่านวูดดี้
(ดูๆจะเกิน22นิ้วอยู่เยอะ)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2005, 11:45:10 AM »

Grin Grin ท่าน submachine ครับ CZ Jaguarลำกล้อง 28 นิ้วเศษ คุณ Theera ปืนกระบอกนี้ซื้อมาได้ประมาณปลายเดือนกุมภาพันธ์หลังคุณ Wooddy  คงนานพอสมควรถามดูละกันถ้าสนใจที่จะซื้อใหม่ครับ ร้านปืนประโยชน์ ราคา 23 000 ครับ ไปซื้อมาเลยครับจะได้มีเพื่อนแบกปืนยาวๆหน่อย  ความแม่นอยู่ในระดับมหาศาลครับ ไม่เชื่อถามคูณ Wooddy ดูละกัน Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2005, 01:54:53 PM »

Grin Grin ท่าน submachine ครับ CZ Jaguarลำกล้อง 28 นิ้วเศษ คุณ Theera ปืนกระบอกนี้ซื้อมาได้ประมาณปลายเดือนกุมภาพันธ์หลังคุณ Wooddy  คงนานพอสมควรถามดูละกันถ้าสนใจที่จะซื้อใหม่ครับ ร้านปืนประโยชน์ ราคา 23 000 ครับ ไปซื้อมาเลยครับจะได้มีเพื่อนแบกปืนยาวๆหน่อย  ความแม่นอยู่ในระดับมหาศาลครับ ไม่เชื่อถามคูณ Wooddy ดูละกัน Grin Grin

ขอบคุณพี่okzที่ตอบแทนครับ CZ Jaguarเป็นรุ่นที่ลำกล้องยาวเป็นพิเศษครับ คือ 28+3/4นิ้วเลยครับ ศูนย์หลังสะพานบอกระยะถึง300เมตร stockมีรองแก้ม สันพานท้ายมียางรองเพื่อความนุ่นนวล ราคาค่างวดเมื่อก่อนก็ไม่เกิน18kครับ ผมแต่งหลายอย่างตามที่ได้รับความรู้มา ทั้งขัดลูกเลื่อน เสริมห้องลูกเลื่อน ทำtrigger stop และแต่งsear engage เสริมศูนย์หน้า เป็นต้นครับ ความแม่นยำไม่ถึงขั้นมหาศาลหรอกครับ แต่คุ้มค่าราคากับเงินที่จ่ายไป รุ่นนี้ซื้อแล้วจะนำเข้ารกเข้าพงคงไม่เหมาะเท่าไหร่นัก เป็นเพราะลำกล้องที่ยาวอาจจะเกะกะได้ครับ ถ้าใช้กระสุนStd vle.เสียงจะดังน้อยกว่ารุ่นอื่นๆอย่างเห็นได้ชัดครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2005, 02:57:11 PM »

ลูกกรดซีแซด กระบอกแรกของผม  ซื้อเมื่อปี 2519 ราคา 1,200 บาท 
ซีแซด.30-06 ซื้อราว ๆ 2521 ราคา 5,700   
ต่อมาเป็นโคลท์ดีเท็คทีพ ซื้อราว ปี 2522 ราคา 4,500

2519....ผมเพิ่ง6ขวบ ยังไม่เข้าโรงเรียนและพ่อสอนถอดประกอบลูกเลื่อนปืน และถอดใส่กระสุน
2521 .... เข้าป.1 และหัดยิงปืนครั้งแรกกะลูกกรดคริกโก้
2522.... ขึ้นป.2 แม่ให้ตังค์ไปโรงเรียนตั้ง5บาทแน่ะ
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

2519 ผมยังอยู่ ม.ศ.4 เลย เรียน รด. ปี1 Grin
อีตาบาร์ท ปี2522ทำไรอยู่
APACHE _ Love The King
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2005, 04:06:21 PM »

ถ่ายที่บางบัวทองนี่นา...ไช่ป่ะ.. Grin
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2005, 04:11:16 PM »

ผมซื้อมาจากร้านชาตรีเมื่อปลายปี 45 รุ่น lux 16,000 ปัจจุบันยังแม่นเหลือหลาย Cheesy น้องผมจะซื้อต่อ 20,000 บอกให้ไปซื้อใหม่ Grin ก็มองที่รุ่นจากัวร์อยู่เหมือนกันเพราะชอบใช้ศูนย์เปิดมากกว่ากล้อง (3-9 เท่าบุชแนล) พอติดกล้องทีไรหนักทุกที มีครั้งหนึ่ง ที่ล็อคสายสะพายตัวบนขาด (ไม่รู้เรียกว่าอะไรลืมแล้ว) ปืนหล่นตุ๊บ หัวเราะร่าน้ำตาริน ดีที่ไม่มีอะไรเสียหาย
คิดจะซื้อกระบอกแรกถือว่าตัดสินใจถูกแล้วครับ  Grin ปืนดีทนดีเหมาะกับคนใช้เป็นปืนชาวบ้านจริง ๆ เหมือนผม Cheesy โชคดีเด้อ Grin Grin

หินเหล็กไฟ
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2005, 04:26:03 PM »

ขอบคุณพี่okzที่ตอบแทนครับ CZ Jaguarเป็นรุ่นที่ลำกล้องยาวเป็นพิเศษครับ คือ 28+3/4นิ้วเลยครับ ศูนย์หลังสะพานบอกระยะถึง300เมตร stockมีรองแก้ม สันพานท้ายมียางรองเพื่อความนุ่นนวล ราคาค่างวดเมื่อก่อนก็ไม่เกิน18kครับ ผมแต่งหลายอย่างตามที่ได้รับความรู้มา ทั้งขัดลูกเลื่อน เสริมห้องลูกเลื่อน ทำtrigger stop และแต่งsear engage เสริมศูนย์หน้า เป็นต้นครับ ความแม่นยำไม่ถึงขั้นมหาศาลหรอกครับ แต่คุ้มค่าราคากับเงินที่จ่ายไป รุ่นนี้ซื้อแล้วจะนำเข้ารกเข้าพงคงไม่เหมาะเท่าไหร่นัก เป็นเพราะลำกล้องที่ยาวอาจจะเกะกะได้ครับ ถ้าใช้กระสุนStd vle.เสียงจะดังน้อยกว่ารุ่นอื่นๆอย่างเห็นได้ชัดครับ
  Grin Grin อันนี้ขอการันตีครับ วันนั้นไปดวลกันมา 3 กระบอก มีวาร์มินติดที่เก็บเสียง, แม็กนั่ม,  จากัวร์,แม็กนั่มกดทีสะเทือนทั้งสนามเลยครับกลุ่มกระสุดชิดมากแฮะๆขนาดคืบกว่าๆ (พี่แกป็นตำรวจสงสัยคงซื้อต่อใครมานะครับพอดีจะตั้งศูนย์) ส่วนจากัวร์ ดังกว่าวาร์มินเก็บเสียงเล็กน้อยส่วนวาร์มินไม่ต้องพูดถึงเพราะติดปลอกเก็บเสียง  ผมว่านะ ดังกว่าไม่เท่าไรจริงๆนะครับส่วนกลุ่มกระสุนระหว่างวาร์มินกับจากัวร์เท่ากันครับประมาณครึ่ง - หนึ่ง ซ.ม.ครับ 5นัด เข้า X ทุกตัว ที่ระยะ 50 เมตร....จากัวร์ผมเคยถือเข้าป่าก็ไม่เกะกะเท่าไรนะครับ...ไปได้ทุกที่ที่เขาไปละครับ จะว่ายาวก็ไม่ยาวเท่าปืนแก็ปของพี่นายพรานนำทางทั้งหลายเขายังเดินสะบายไม่เห็นบ่นว่ามันยาวบางทีผมว่าพวกเราหลายคนก็สำอางค์เกินไป...แต่จะเหมาะมากกว่าถ้าเป็นทุ่งโล่ง Grin Grin
[/color][/color]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2005, 04:33:07 PM โดย okz » บันทึกการเข้า

วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2005, 07:09:34 PM »

....รบกวนถามพี่ๆอีกนิด....คือการเก็บรักษาปืนยาวนี่เค้าวางตั้งหรือวางนอนครับ...และมีวิธีดูแลรักษาปืนเบื้องต้นอย่างไร....(น้องสนิมถึงไม่ถามหา..) ขอบคุณครับ...

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2005, 10:05:00 PM »

....รบกวนถามพี่ๆอีกนิด....คือการเก็บรักษาปืนยาวนี่เค้าวางตั้งหรือวางนอนครับ...และมีวิธีดูแลรักษาปืนเบื้องต้นอย่างไร....(น้องสนิมถึงไม่ถามหา..) ขอบคุณครับ...

...ถ้าจำไม่ผิด ท่าน อ.ผณิศวร เคยแนะนำว่า ให้วางแนวตั้งโดยให้ปลายกระบอกปืนชี้ลง ทาน้ำยากันสนิมตามปกติ(ระวังอย่าให้ชุ่มมากจนโดนไม้) หากไม่ได้ใช้เป็นเวลานาน ให้ถอดลูกเลื่อนออก...ครับ

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์