๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:15:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 20
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมรภูมิบ้านร่มเกล้า(สงครามที่ถูกลืม)  (อ่าน 156425 ครั้ง)
tinnakorn 0101
เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนดินไทย
Full Member

คะแนน 15

บาง เบา เหมือนลอลิเอะ

« ตอบ #90 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 01:17:08 PM »

รอติดตามอ่านอย่างใกล้ชิดครับ

ส่วนเกินของชีวิต อุทิศแก่สังคม
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #91 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 01:47:47 PM »

สาเหตุหนึ่งที่ทำไมพวกแกว+สมุนเขมรเฮงสังริมเข้ามายึดพื้นที่ในเขตไทยบริเวณช่องบกได้ลึกขนาดนี้ เพราะสภาพพื้นที่บริเวณช่องบกนั้นเป็นป่าทึบสลับเนินเขาสูงข่มหลายแห่ง หากใครยึดเนินสูงข่มต่างๆเหล่านี้ได้ก่อนก็จะได้เปรียบมาก เนื้่องจากสามารถตรวจการณ์ความเคลื่อนไหวของอีกฝ่ายได้อย่างชัดเจนจากระยะไกล อีกทั้งยังมีฐานปืนใหญ่คอยยิงสนับสนุนทั้งในเขมรและลาวครับ

โชคดีว่าตอนหลังเราตรวจพบฐานปืนใหญ่ในฝั่งลาวก่อนจึงยิงถล่มจนพังราบ ผสมกับการรบจรยุทธ์โดยพวกเขมรแดงในฝั่งเขมร พวกแกว+เขมรเฮงสังริมถึงต้องล่าถอยกลับไปครับ

ป.ล. ใครจะคิดว่าตอนหลังเราต้องมาจับมือกับพวกเขมรแดง ทั้งๆที่ก่อนหน้านั้นไม่กี่ปี มันเคยยกกำลังข้ามมาฝั่งไทยที่บ.สันรอชะงัน อ.ตาพระยา แล้วทำการสังหารหมู่ราษฎรไทยตายหมดทั้งหมู่บ้านเลย  เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2009, 01:54:46 PM โดย รพินทรนาถ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #92 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 01:54:01 PM »

คุณ prasrat ครับ

ไม่ทราบว่าคุณพอจะเล่าเรื่องการรบที่ "ช่องพระพลัย" อ.ขุนหาญ จ.ศรีสะเกษ ตอนปีพ.ศ. 2529 ได้ไหมครับ เห็นว่าก่อนหน้าศึกที่ช่องบก เราปะทะกับพวกเวียดนามอย่างหนักเหมือนกันเลยครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2009, 02:10:57 AM โดย รพินทรนาถ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
prasrat
Newbie
*

คะแนน 117

« ตอบ #93 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 09:20:57 PM »

พวกเราออกเดินทางในตอนเช้า ผ่านฐานศรแดงไป ภูมิประเทศเป็นไม้ยืนต้นทั่วไปผสมกับป่าไผ่ แล้วก็ผ่านฐานย่อยของทหารประจำการ ร.16 เป็นด่านสุดท้าย  พวกผมเริ่มใช้พลั่วเจาะเส้นทางอย่างละเอียด ป่าเริ่มหนาทึบเถาวัลย์เต็มไปหมดใช้มีดฟันนำทางไปเรื่อยๆวันแรกเจาะเส้นทางลงไปหาแหล่งน้ำ และพักค้างคืนที่แหล่งน้ำ ผมจะเล่าข้ามขั้นตอนรายละเอียดย่อยๆไปเร็วๆเท่าที่จะจำได้ เพื่อสะใจคอซาดิสต์ ภาระกิจหนึ่งเดือนพวกเราสามารถไปถึงที่หมายภายใน3วัน และเก็บตัวเงียบคอยส่องกล้องสังเกตุการณ์บนเนิน408 และเนิน500เช้าวันหนึ่งพวกเราออกไปลาดตะเวนหาช่องทางดูเนิน500ใกล้ๆ พอออกจากฐานได้ประมาณ300เมตร ผมกำลังขึ้นต้นไม้เพื่อจะหาที่ส่องกล้องดูเนิน500 ก่อนขึ้นผมบอกไอ้จันทร์กับพวกที่คอยอยู่ข้างล่างใต้ต้นไม้ ว่าระเบิดนะโว๊ย ผมขึ้นต้นไม้ได้ประมาณ2เมตรเสียงระเบิดตูม!ไอ้จันทร์ร้องเสียงหลงผมหันลงไปมองพร้อมเสียงเห็นเพื่อนกระเด็นหงายหลัง พร้อมฝุ่นตลบ พวกเราที่เหลือรีบเคลียร์ทางอย่างระมัดระวังเข้าไปช่วยไอ้จันทร์ รีบตัดไม้ทำคลานหามออกมา ภายใน5นาที ตอนนี้พวกเราถูกเปิดเผยที่อยู่แล้วต้องรีบออกให้เร็วที่สุด พวกเราแจ้งวิทยุให้คอยรับเป็นช่วงๆ เพื่อนนำกลับเข้ามาฐาน ตั้งแต่ขึ้นมาได้หลายวัน อยู่อย่างเงียบวันนี้พวกมันคงรู้แล้วว่ามีพวกเราแอบเจาะทางใหม่เข้าหาพวกมัน เพียงแต่มันยังไม่รู้พิกัดไหน ถ้าหากมันรู้สงสัยละลายเหมือน หน.ธนิตพูดไว้แน่ พวกผมรีบจัดชุด10คนหามไอ้จันทร์วิ่งลงเขาตามเส้นทางที่ทำไว้ ใครเหนื่อยรีบวิ่งรับโดยไม่มีการหยุด ตามเส้นทางลงเขาทั้งแคบและต้นไม้เยอะไอ้จันทร์จึงกระแทกกับกิ่งไม้ตลอดทาง พอวิ่งมาถึงช่วงหนึ่ง บริเวณนั้นต้นไม้จะบางเบาและเป็นโขดหิน พวกเราค่อยไต่โขดหินลงพร้อมคอยรับคนเจ็บเป็นชั้นๆ ทันใดนั้นเสียงไม่ปราถนา มันเร็วมากจนหลบเกือบไม่ทัน เสียงที่มันยิงออกมามันดังเกือบพร้อมกับที่มันระเบิด ฟ๊าด..ตูม! ฟ๊าด..ตูม! เป็น ปรส.ที่ยิงมาจากเนิน408 จุดตรงนี้อยู่ในระดับเดียวกับเนิน408พอดี พวกมันคงส่องกล้องหาพวกเราอยู่นาน เมื่อมันได้โอกาสมันจึงเล่นงานอย่างไม่เลี้ยง เสียงปรส.3กระบอกยิงอัดมาพวกเราแบบไม่มีจังหวะตั้งตัว  ไอ้จันทร์ถูกลากเข้าไปบังโขดหิน พวกที่หาที่หลบ ตัวใครตัวมัน พวกเราหาจังหวะที่มันเปลี่ยนลูกกระสุน แค่อึดใจหนึ่ง หาจังหวะวิ่งลากไอ้จันทร์ออกมา ให้ได้ ในที่สุดพวกเราก็ทำได้ หนีออกจากรัศมีการสังหารได้ เสียเวลาไปเป็นครึงชั่วโมง ทุกคนปลอดภัย พวกเราวิ่งต่อลืมบอกไปว่าตอนขึ้นมาครั้งแรกพวกเราได้รับการสนับสนุนหมาลาดตะเวนและหมาตรวจระเบิด2ตัวพร้อมผู้คุม  พึงจะมีโอกาสได้ใช้งานในครั้งนี้  ให้หมาลาดตะเวนวิ่งนำทางลงมาเรื่อยๆ แล้วหมาหยุดวิ่ง ผู้คุมบังคับให้ไปมันก็ไม่ไป ผู้คุมแจ้งว่ามันได้กลิ่นคนแปลกระยะ300เมตรมันจะไม่ไป เอาละสิคราวนี้ไอ้จันทร์มึงซวยอีกแน่ พื้นที่ข้างหน้าร้อยกว่าเมตรเป็นต้นไม้ใหญ่3ต้น รอบๆข้างทางเป็นดงไม้เล็กหนาทึบ ถ้าดูตามพื้นที่แล้ว มันน่าจัดชุดซุ้มไว้จริงๆ และตอนตัดทางขึ้นมาบริเวณนี้พวกเราเจอรอยเท้าคนเดินเป็นทางมาด้วย  ขบวนพวกเราหยุดวางไอ้จันทร์ลง ทุกคนเตรียมพร้อมนั่งลงเปิดเซฟปืนเตรียมปะทะ พี่ซาตานกับผมนำหน้าติดกับหมามา  พี่แกหันหน้ามาคุยกับผมว่ามันต้องมีคนเดินนำหน้าเสี่ยงไปดูคนหนึ่ง ผมนึกว่าแกจะไป แกบอกว่ามึงไป ผมนึกอ้าว!อยู่ในใจ แต่รับคำสั่งคิดว่าแกลองใจผมแน่ๆ ผมเปิดเซฟปืนเตรียมพร้อมและค่อยๆเดินออกไปอย่างช้าๆ พี่ซาตานตามหลังผมห่างๆราว5เมตร ในตอนนั้นหัวใจผมแทบหยุดเต้น และเกือบไม่หายใจ เพราะกลัวเสียงหายใจมันดังกลบเสียงอื่น เท้าผมค่อยๆถูกไถไปกับพื้นดิน จนเป็นทางเพราะกลัวระเบิดฝังไว้ มันไม่ใช่วิธีที่ดี่ที่สุดแต่มันก็เป็นวิธีที่ดีที่สุดในตอนนี้ หมาไม่ไปแต่ให่คนไป ตอนนั้นผมไม่คิดอะไรมากตายชั่งมัน
tip1976 - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #94 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 09:34:29 PM »

ตามมาติดๆครับพี่
ขอบคุณครับ
TS2000
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #95 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 09:45:19 PM »

+ ให้พี่ prasrat สองวันแล้ว วันละแต้มนะครับเขียนได้อารมณ์มาก เยี่ยม
รออ่านต่ออยู่ครับ Grin

คนชอบปืน
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #96 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 03:21:00 AM »

ไหว้สดุดีวีรกรรมของทหารพราน ในสมรภูมิช่องบกนี้ วีรกรรมอันห้าวหาญของทหารพราน เป็นที่กล่าวขวัญในหมู่ทหารหลักมากครับ

รบกับพวกเขมรที่ช่องบก เจ้าพวกนี้เร็วมาก....
ท่าน Middle ช่วยเล่าให้ฟังบ้างได้ไหมครับ จะได้เป็นความรู้แก่ชนรุ่นหลัง อยากฟังมากๆครับ ไหว้

ไหว้ท่าน Miiddie ผ่านช่องบกมาหรือครับ...ผมเคยไปเที่ยวแถวนั้น ในปี 29...ผมอยู่ 162 บดินทรเดชาครับ ไหว้
ทำมาอมภูมิ น้าเป้านั่นแหละเล่าให้ฟังก่อน เยี่ยม

ไหว้ไม่ได้อมภูมิครับน้าจอย คุณพ่อเพื่อนรักของผม ...เล่าไม่ไหว ถ้าเป็นเหล้า สู้ตายครับ....ในรุ่นผมนั้น ไม่ได้ดุเดือดเลือดพล่านมากมาย แค่มีพอเป็นกระสัย ..ถ้าเล่าไป ก็เหมือนกับจำเขามาโม้ ..ที่น่ายกย่อง ชมเชย คือรุ่นน้องที่ไปผลัดเปลี่ยนกำลัง เพื่อให้พวกผมได้กลับบ้าน แต่...น้องหลายๆคน ไปแล้ว ได้กลับมาเพียงร่างไร้วิญญานครับ

...กระทู้ก่อนหน้า...เนื้อหาใกล้เคียงกันครับ...นำมาฝาก...

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=47923.0

...นำมาฝากเหมือนกันครับ...

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=48012.15

ไหว้ภาพจาก link ของสหายเล็กน้อย เป็นภาพของทหารจาก ร.16 พัน 2 ที่ถ่ายประมาณปี 2528-2529 ภาพแรก เป็นภาพตรวจสภาพพร้อมรบก่อนเดินทาง และภาพต่อไป ไม่ทราบว่าอยู่ที่ใด แต่บุคคลขวามือที่ถือสมุด น่าจะเป็นหมวดศัย  ร้อยโทนิรัติศัย จุลภาค รอง ผบ.ร้อย 2 ....ผ้าพันคอสีน้ำเงินนั้น ด้านหลัง จะมีรูปย่าโมสีขาว... หากผมจำผิด ทักท้วงได้ และยินดีไปเลี้ยงเหล้าผู้ทักท้วงครับ

ไหว้ภาพนี้ ทหารที่อัญเชิญธงชัยเฉลิมพล คือ จ่าสิบเอกชาญชัย โสมาศรี (ชาว จ.เลย )ท่านอื่นๆ ผมจำไม่ได้(ขอโทษอย่างสูงครับ 20กว่าปีแล้ว) และภาพที่ 3 จำได้คลับคล้ายคลับคลา ว่าผมยืนอยู่แถวๆท้ายแถวแรก ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2009, 08:27:50 AM โดย เป้า » บันทึกการเข้า

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #97 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 08:48:55 AM »

แล้วน้าเป้า เคยเจอกับลุงแป๋งมั้ยครับ เห็นว่าเคยไปป้วนเปี้ยนแถวนั้น คิก คิก

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #98 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 08:58:08 AM »

แล้วน้าเป้า เคยเจอกับลุงแป๋งมั้ยครับ เห็นว่าเคยไปป้วนเปี้ยนแถวนั้น คิก คิก

คิก คิกถ้าเจอกัน ตอนนั้น...แป๋งก็แป๋งเหอะ...เรียบร้อยโรงเรียนเป้า

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #99 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 09:38:20 AM »

รบกันหมดสาโทเป็นแกลลอนแน่ๆ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #100 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 11:38:16 AM »

..ที่น่ายกย่อง ชมเชย คือรุ่นน้องที่ไปผลัดเปลี่ยนกำลัง เพื่อให้พวกผมได้กลับบ้าน แต่...น้องหลายๆคน ไปแล้ว ได้กลับมาเพียงร่างไร้วิญญานครับ
แสดงว่ารุ่นน้อง ๆ ร. 16 พัน 2  ของน้าเป้านี่เจอแจ็คพอตเต็ม ๆ เลยใช่ไหมครับ... อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2009, 11:40:21 AM โดย Middle » บันทึกการเข้า

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
tinnakorn 0101
เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนดินไทย
Full Member

คะแนน 15

บาง เบา เหมือนลอลิเอะ

« ตอบ #101 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 12:03:26 PM »

วันนี้เข้ามา+ให้คุณ prasrat และรอฟังอยู่ครับ

ส่วนเกินของชีวิต อุทิศแก่สังคม
prasrat
Newbie
*

คะแนน 117

« ตอบ #102 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 03:00:31 PM »

วันนี้มีเวลาว่างน้อยเข้ามาทักทาย เพื่อนผู้ร่วมเกิดแก่เจ็บตายทุกท่าน ตอนนี้มีภาระกิจสำคัญ คืนนี้ถ้าว่างจะมาเล่าให้ฟังต่อนะครับ สำหรับช่องพะพลัย เอาไว้จบช่องบกและร่มเกล้าก่อน แต่ที่มันๆอีกเรื่องที่คนไม่รับรู้เลยคือ เนิน538ช่องโอบกปี29ที่บุรีรัมย์ อันนี้ต้องยกให้พี่น้อง956ผู้ขึ้นตลุมบอลกันกลางฐานมาเล่าสู่ฟัง เขมรตาย5พวกเราบาดเจ็บ2คนมั่งถ้าจำไม่ผิด ถ้าจำกองร้อยผิดต้องขออภัยเพราะเนินนี้ผมไม่ได้ขึ้นตีด้วย เห็นเมื่อ2วันเขมรฮุนเซนบังอาจ กร้าวสั่งยิงคนไทยทุกคนที่รุกล้ำเขาพระวิหาร บังอาจมาก ผมเชื่อว่ามีคนไทยขายชาติบางคนบอกให้พูด ไม่เช่นนั้นพวกมันไม่กล้าหรอก ลำพังพวกเขมรเองถ้าไม่มีเวียดนามหนุน เขาพระวิหารวันเดียวพวกเราก็ยึดได้แล้ว กลัวแพ้เกมส์การเมืองอย่างเดียว 
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #103 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 04:06:50 PM »

ในสมรภูมิบ้านร่มเกล้าหากไทยเปิดศึกรุกข้ามลำน้ำโขงไปฝั่งลาวจะเป็นยังไงบ้างครับ  สถานการณ์ฝ่ายไทยจะได้เปรียบรึเปล่าครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2009, 10:02:30 PM โดย Sitthipong » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #104 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 09:53:50 PM »

ลาวกับไทยมีความสัมพันธ์อย่างแน่นแฟ้นมานาน ถึงแม้จะมีลัทธิต่าง ๆ เข้ามาปั่นหัวให้เกิดความแตกต่างและแตกแยกก็ไม่สามารถทำให้ความสัมพันธ์ของเราถดถอยลงได้ ซึ่งจะแตกต่างกับเขมร ถึงจะมีศิลปและวัฒนธรรมที่เรียกได้ว่าก๊อปปี้กันมาก็ตาม....

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 20
  พิมพ์