๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 12:50:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 20
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมรภูมิบ้านร่มเกล้า(สงครามที่ถูกลืม)  (อ่าน 156703 ครั้ง)
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 07:14:52 PM »

ที่ช่วยไทยรบ เป็นกลุ่มม้งเจ้าฟ้า หัวหน้าชื่อปะกอเฮอครับ คนละสายกับม้งวังเปาครับ ปะกอเฮอโดนยิงตายในไทยได้มาสัก 3-4 ปีแล้วครับ
(พี่มะขิ่นทราบ)

มีม้งไทยที่เห็นใจม้งลาวที่หนีมาอยู่ที่บ้านห้วยน้ำขาว ต. เข็กน้อย เคยอ้างว่าม้งช่วย เคยช่วยไทยรบ ไทยน่าจะให้ความช่วยเหลือ
ม้งเหล่านั้นด้วย

พี่ pimuk ก็คลุกวงในเหมือนกันนะครับ วันหลังคงต้องขอความรู้บ้างนะครับ  Cheesy

ใช่คนเดียวกับที่อพยพไปตั้งรกรากอยู่ที่อเมริกา แล้วช่วงนั้นกลับมาเยี่ยมบ้านแล้วแวะทำบุญที่วัดที่เมืองไทย
    แล้วโดนสายลับของทางการลาวยิงตายใช่มั้ยครับ.. ตกใจ

เคสนั้น น่าจะเป็น ท้าวสมบก หลวงราช ที่อ้างว่าเป็นเชื้อสายเจ้าอนุวง พยายามจะรื้อฟื้นระบบอบเดิม เลยโดนสอยครับ

คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 11:15:45 PM »

เป็นสงครามที่ได้ยินชื่อมานาน   ได้รู้รายละเอียดก็คราวนี้แหละ  ตอนนั้นเป็นทหารเกณฑ์ สังกัด กรม นาวิกฯ ประจำอยู๋ อ. โป่งน้ำร้อน จ. จันทบุรี (กจต.) ไม่รู้เรื่อง สงครามนี้เลย หลังจากปลดประจำการ  ก็ได้ยินอยู่บ้าง  เรื่อง ทหารม้าถูกบอมบ์โดย เอฟ ๕ ของ ทัพฟ้า , บ. คนไทย ไปโกงคนลาว เรื่องตัดไม้   , เช...ลตรบแพ้ลาว      คิดว่าพอจะติดสินใจได้อยู่ว่าควรจะเชื่อเรื่องที่ได้ยินหรือไม่?  เสียดายที่ประวิติศาสตร์ ของเรามักจะคำนึงถึง ชื่อเสียงของบุคคลที่เกี่ยวข้อง มากกว่า ข้อเท็จจริงให้คนรุ่นหลังได้ศึกษาข้อผิดพลาด
    ขอยกย่อง และสดุดี นักรบ ทุกท่าน ทุกเหล่า ทั้งที่เสียชิวิต และ รอดชีวิต จากสงคราม ครั้งนี้ และ ทุกสมรภูมิ  ทั้งที่ผ่านมา และที่กำลังจะเกิดชึ้น  ที่ต้องปกป้อง ประเทศชาติของเรา ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2008, 11:56:37 PM โดย คนเผชิญโชค » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 07:46:12 AM »

..ตอนนั้นเรียนอยู่ชั้น ม.1 หลังเหตุการณ์สงบ น้าที่เป็นทหารพรานที่ค่ายปักธงชัย ที่รอดตาย(แต่ก็เป็นบ้าและเสียชีวิตไปแล้ว)เล่าว่าเครื่องF-5เจ้ากรรมหย่อนระเบิดลงผิด โดนพวกเดียวกันเละดูไม่จืดเลย.. เศร้า

ทิ้งไม่ผิดครับ
ระเบิดลงตรงพิกัด  และตรงเวลา   เพียงแต่หน่วยพื้นดิน เคลื่อนที่ออกไปไม่ได้ตามเวลา  และขาด FAC (ผู้ควบคุมอากาศยานหน้าภาคพื้นดิน)
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 07:48:41 AM »

เป็นสงครามที่ได้ยินชื่อมานาน   ได้รู้รายละเอียดก็คราวนี้แหละ  ตอนนั้นเป็นทหารเกณฑ์ สังกัด กรม นาวิกฯ ประจำอยู๋ อ. โป่งน้ำร้อน จ. จันทบุรี (กจต.) ไม่รู้เรื่อง สงครามนี้เลย หลังจากปลดประจำการ  ก็ได้ยินอยู่บ้าง  เรื่อง ทหารม้าถูกบอมบ์โดย เอฟ ๕ ของ ทัพฟ้า , บ. คนไทย ไปโกงคนลาว เรื่องตัดไม้   , เช...ลตรบแพ้ลาว      คิดว่าพอจะติดสินใจได้อยู่ว่าควรจะเชื่อเรื่องที่ได้ยินหรือไม่?  เสียดายที่ประวิติศาสตร์ ของเรามักจะคำนึงถึง ชื่อเสียงของบุคคลที่เกี่ยวข้อง มากกว่า ข้อเท็จจริงให้คนรุ่นหลังได้ศึกษาข้อผิดพลาด
    ขอยกย่อง และสดุดี นักรบ ทุกท่าน ทุกเหล่า ทั้งที่เสียชิวิต และ รอดชีวิต จากสงคราม ครั้งนี้ และ ทุกสมรภูมิ ที่ต้องปกป้อง ประเทศชาติของเรา ไหว้

เรื่องไม้  เรื่องโกงเงิน   ไม่ใช่สาเหตุที่แท้จริง
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 07:54:03 AM »

แล้วสาเหตุที่แท้จริงคืออะไรครับ ป๋าครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 09:37:17 AM »

แล้วสาเหตุที่แท้จริงครับ

ไม่บอก
หาเอาเอง   บอกใบ้ให้ว่า  ก่อนหน้านั้นสามสี่เดือน  มีผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง ใหญ่ขนาดใช้อำนาจตัวเองจัดการให้มียุทธการนี้ได้   ออกมาพูดว่าจะสละตำแหน่ง  แล้วไม่ทำตามคำพูด   ถูกคนที่จะขึ้นมาแทน ออกมาทวงถามทุกวัน
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 11:45:58 AM »

สงครามนี้เกิดตอนผมเรียนร.ด.ปี 3 อยู่ครับ....ครูฝึกขู่ทุกวันว่าจะโดนส่งไปร่วมรบ

Tigger21-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

เกิดมาต้องทดแทน บุญคุณแผ่นดิน

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 01:52:00 PM »

up ให้ครับ เผื่อลูกหลานสมาชิกร่นใหม่ๆเข้ามาอ่านจะได้รู้ถึงสงครามที่บรรพบุรุษต้องเสียสละ เลือเนื้อ ชีวิต เพื่อปกปัก รักษา อธิปไตยของชาติไทย
เวลาจะทะเลาะกันจะได้นึกถึงคนรุ่นเก่าที่ยอมพลีกายเพื่อแลกกับแผ่นดินให้เรามีอยู่จนถึงทุกวันนี้
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

ทำ และ ธรรม......ดีที่สุด
hs6oep
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 08:38:04 PM »

สมัยนั้น เห็นฮอบินนำทหารที่บาดเจ็บ มาลงที่หน้าสนาม โรงเรียนบ้านหล่มเก่า เพื่อเข้า รพร. เกือบทุกวัน
คิดแล้วเศร้าใจครับ แต่ขอยกย่อง และสดุดี นักรบ ทุกท่าน ทุกเหล่า  ที่ต้องปกป้อง ประเทศชาติของเรา

รู้รักสามัคคี คิดแตกต่างได้ แต่ไม่แตกแยกคับ รักประเทศไทย
น้องมิลค์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 09:03:10 PM »

ตอนผมฝึก รด.ครูฝึกเล่าให้ฟังว่าเราถูกล้อมอยู่ด้านบนอดข้าว อดน้ำจนต้องกินปัสวะของตนเองเลย
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 10:32:00 PM »

ด้วยความเคารพทหารกล้าของไทยทุกท่าน
ตอนนั้นยังติดตามข่าวตลอดเลยครับ
RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 10:52:29 PM »

พอดีไปอ่านเจอบทสัมภาษณ์ของนายทหารที่อยู่แนวหน้า
ผมว่ามีประโยชน์มากครับ
http://www.iseehistory.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538623449&Ntype=12

rouroumel.multiply.com
WPRAYUTH
ทำอะไร ทำเต็มที่ ทำให้ดีที่สุด
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

ทำอะไร ทำเต็มที่ ทำให้ดีที่สุด

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 01:55:59 AM »

อ่านข้อมูลหลายๆด้าน ได้ความรู้มากขึ้นครับ

เป็นพี่น้องกัน  ต้องรักกัน  มีอะไรต้องแบ่งปันกัน  ไม่ทะเลาะกัน
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 07:19:04 PM »

พอดีไปอ่านเจอบทสัมภาษณ์ของนายทหารที่อยู่แนวหน้า
ผมว่ามีประโยชน์มากครับ
http://www.iseehistory.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538623449&Ntype=12

ขอบคุณครับ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Soraphong-รักในหลวง
คุณภาพเยาวชน คือเครื่องยืนยัน ศักยภาพของประเทศ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

อย่าเนรคุณแผ่นดิน

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 07:53:22 PM »

ไหว้ บาปกรรมมีจริงครับ ไหว้

กูมีกูหมดอันใดกูหาใหม่กูได้  กูจนกูแก้กูเอง  กูจักก่อเกียรติกูให้กึกก้องเกรียงไกรก่อนตาย
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 20
  พิมพ์