๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 03:07:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมรภูมิบ้านร่มเกล้า(สงครามที่ถูกลืม)  (อ่าน 156720 ครั้ง)
redchicken
ถ้าทุกผู้ทุกตัวอิ่มอาบในรสเมา
Full Member

คะแนน 13

คนดีปืนก็ดี คนไม่ดีปืนก็ไม่ดี

« ตอบ #240 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 04:36:28 PM »

ขออนุญาตดันกระทู้ครับ Grin
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #241 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 06:31:34 PM »

ไม่เคยลืมครับ เพราะตอนนั้นเป็นทหารอยู่ภาค4 ถูกสั่งเตรียมพร้อมแล้วแต่สงครามยุติก่อน ขอสดุดีเพื่อนทหารที่สละชีวิตในครั้งนั้นครับ
คนไทยบางกลุ่มในปัจจุบันคงไม่ค่อยรับรู้ถึงความรู้สึกเป็นหนึ่งเดียวกันของคนไทยในเวลานั้นแล้วครับ จ้องจะล้างกันเพื่อผลประโยชน์เพียงอย่างเดียว
FFF
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #242 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 12:39:15 AM »

ใจร้าย
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #243 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 05:47:49 PM »

ใจร้าย
ใครไปทำอะไรให้คุณ FFF น้อ ถึงกล่าวหา ว่าใจร้าย  ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #244 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 08:44:50 PM »

มารอชมต่อครับ  Grin

Long Live The King

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #245 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 12:20:14 AM »

ไหว้ขออนุญาต นำวีรกรรมของ ร.16 พัน.2 มาเผยแพร่ครับ
http://www.battalion-162.com/WEBSITE162/html/clip162.html

sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #246 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 12:28:38 AM »

ผมคิดว่าในนี้มีสาธุชนทุกคนเป็นผู้มีปัญญา แยกแยะออกว่ามันเป็นอดีตที่ขมขื่นที่ประชาชนของทั้งสองประเทศไม่อยากให้เกิด และควรเป็นบทเรียนสำหรับผู้นำประเทศควรตรึกตรองให้รอบคอบ เรื่องจริงที่ผมนำเสนอ เป็นเรื่องเสนอนำวิถีชีวิตการรบความเป็นอยู่ของผู้รบจริง ไม่ใช่รบบนโต๊ะ โอกาสแพ้ชนะพวกเรารู้จริงว่าแผนที่กำหนดมาให้พวกเราปฎิบัตินั้น รู้ว่าแพ้และจะต้องตายก็ต้องไป  เวลาแห่งการจะได้ชัยชนะที่งดงามและสูญเสียน้อยพวกเราเห็น แต่พวกเราไม่มีสิทธิ์เสนอ พราะผู้บังคับบัญชามองพวกเราเป็นเพียงทหารเลว  สั่งตายมึงต้องตาย   เปรียบพวกเราถึงแม้จะเป็นเพียงม้าศึก แต่พวกเราก็มีสิทธิ์ที่จะเลือกขุนพลขึ้นขี่หลัง หากฝีมือไม่ดีซ้ำขาดความยุติธรรม พวกเราก็มีสิทธิ์สบัดตกจากหลังได้เหมือนกัน     

พี่ prasrat หายไปนานมาก น้องๆรออ่านต่ออยู่ ครับ
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #247 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 12:59:09 AM »

ไหว้ขออนุญาต นำวีรกรรมของ ร.16 พัน.2 มาเผยแพร่ครับ
http://www.battalion-162.com/WEBSITE162/html/clip162.html

ไหว้ขอสดุดี...ทหารกล้า จาก ร.16 พัน.2 ค่ายบดินทรเดชา ยโสธร...

เศร้าจากคริปนื้ ...คำเตือนจากผบช. "ให้ลูกๆเข้าที่กำบัง... ยิงเมื่อมันเข้ามา" มันคุ้นๆ ...
 ไหว้เครื่องแบบ หมวกเหล็ก ...เปลี่ยนไป...วิทยุยังคงเหมือนเดิม ...เหมือนเมื่อ 20 ปีก่อน
 ไหว้

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #248 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 04:43:02 AM »

ไหว้ขอสดุดี...ทหารกล้า จาก ร.16 พัน.2 ค่ายบดินทรเดชา ยโสธร...

เศร้าจากคริปนื้ ...คำเตือนจากผบช. "ให้ลูกๆเข้าที่กำบัง... ยิงเมื่อมันเข้ามา" มันคุ้นๆ ...
 ไหว้เครื่องแบบ หมวกเหล็ก ...เปลี่ยนไป...วิทยุยังคงเหมือนเดิม ...เหมือนเมื่อ 20 ปีก่อน
 ไหว้

ขอสรรเสริญวีรกรรมทหารกล้าที่เสียสละในครั้งนี้ครับ ไหว้

Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #249 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 11:19:28 AM »

ท่าน จขกท หายไปไหนหนอ..... Huh ทำให้แฟน ๆ อยากแล้วจากไป.... หัวเราะร่าน้ำตาริน กะเดี๋ยวเล่าเองซะนี่  Wink

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #250 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 07:31:20 PM »

..ทหารไม่ว่าชาติใดไนโลก จะมีคนข้างหลังรอรับกลับบ้านเสมอ ไม่ว่าจะมาแบบธงชาติคลุมมาหรือมาแบบรับอ้อมกอดคนที่รอคอยแบบนี้..ไม่มีท่าน ไม่มีแผ่นดินให้เราอยู่.. เยี่ยม ไหว้ เศร้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #251 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 02:31:13 PM »

..ทหารไม่ว่าชาติใดไนโลก จะมีคนข้างหลังรอรับกลับบ้านเสมอ ไม่ว่าจะมาแบบธงชาติคลุมมาหรือมาแบบรับอ้อมกอดคนที่รอคอยแบบนี้..ไม่มีท่าน ไม่มีแผ่นดินให้เราอยู่.. เยี่ยม ไหว้ เศร้า

เห็นภาพนี้แล้วเจ็บแปร๊บเลยครับ....

ขออนุญาตแทรกช่วงรอ พี่ Prasrat ครับ...

ผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์หรอกครับ แต่ได้อ่านบทเรียนจากการรบของหลายๆหน่วย และจำเป็นต้องรู้ครับ

การรบในพื้นที่ช่องบก ตั้งแต่แผนยุทธการ ดี ๘ แผนยุทธการ ดี ๙ และแผนยุทธการเผด็จศึก

สำเร็จลงได้เพราะความกล้าหาญ เด็ดเดี่ยว ของทหารทุกนายที่เข้าทำการรบครับ

ในทางการทหาร ลักษณะของพื้นที่ปฏิบัติการ เกื้อกูลต่อฝ่าย ทวน.ในการวางกำลังตั้งรับเป็นอย่างมาก

มีการวางกำลังบนเนิน เป็นแนวตามภูมิประเทศสำคัญ ถึง ๓ แนว

สามารถตรวจการณ์เห็นฝ่ายเราได้เป็นอย่างดี มีการวางสนามทุ่นระเบิด และวางจุดระดมยิงตามแนวทางการเคลื่อนที่ของฝ่ายเรา

ทำให้ ฝ่ายเราเสียตกเป็นฝ่ายเสียเปรียบ การสูญเสียส่วนใหญ่เกิดจาก กับระเบิด และอาวุธยิงสนับสนุน ส่วนปืนเล็ก มีน้อยมาก

ฝ่ายเราจึงมีการปรับเปลี่ยนยุทธวิธีอยู่หลายครั้ง โดยเฉพาะการใช้ชุดเล็ก

ทั้ง ทหารหลัก ทหารพราน และชุด ลว.ไกล อย่างได้ผล

อย่าว่าแต่สังหารขศ.เลยครับ ที่จับเป็นเชลยได้ก็มี

คาดกันว่า การรบครั้งนี้ ทำให้ ทวน.เสียขวัญกำลังใจไปมาก

แต่ในบางครั้ง รายละเอียดต่างๆมักไม่ได้กล่าวถึงในบทเรียนจากการรบ

แต่มักจะอยู่ที่ผู้ปฏิบัติ อย่างพี่ Prasrat ซึ่งเป็นข้อมูลที่สำคัญมาก

ด้วยความเคารพครับ...

ปล.ขออนุญาตถามพี่เป้าครับ พี่ทันตอนจับแม่ค้าเวียดนามที่ขายส้มตำไหมครับ ผมไม่ทันแน่ๆ แต่ได้ยินมา...

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #252 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 04:16:01 PM »

ไหว้ท่าน  INFANTRY ครับ ใช่สายลับที่ปลอมมาเป็นแม่ค้าขายส้มตำหรือเปล่าครับ...ถ้าใช่...จำได้คลับคล้ายคลับครา เพียง ว่า..ให้กำลังพลสอดส่อง...มีรูปถ่ายให้ดู...มากันหลายคน... ไม่นานก็ถูกจับได้

คิก คิกถ้าท่าน  INFANTRY  ...ไม่กล่าวถึงเรื่องนี้ ผมคงลืมสนิท...และตลอดไป ไหว้

INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #253 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 04:22:30 PM »

ไหว้ท่าน  INFANTRY ครับ ใช่สายลับที่ปลอมมาเป็นแม่ค้าขายส้มตำหรือเปล่าครับ...ถ้าใช่...จำได้คลับคล้ายคลับครา เพียง ว่า..ให้กำลังพลสอดส่อง...มีรูปถ่ายให้ดู...มากันหลายคน... ไม่นานก็ถูกจับได้

คิก คิกถ้าท่าน  INFANTRY  ...ไม่กล่าวถึงเรื่องนี้ ผมคงลืมสนิท...และตลอดไป ไหว้

ไหว้ใช่ครับพี่...

ผมก็ฟังมาจากกำลังพลอีกทีนึง

ยินดีที่ได้รู้จักครับพี่...

ด้วยความเคารพครับ... ไหว้

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
prasrat
Newbie
*

คะแนน 117

« ตอบ #254 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 10:57:50 AM »

กลับมาแล้วครับที่จากหายไปนานเพราะต้องไปต่อสู้กับการหาเลี้ยงชีวิตถ้าอากาศให้ซื้อหายใจปานนี้ตายไปนานแล้ว  รอดตายจากการรบยังต้องมาต่อสู้กับการหาเลี้ยงชีพอีกต่อไป หลายๆคนก็คงเป็นเช่นนั้น ถ้าหากสมาชิกท่านใดสนใจติดตามอ่านเรื่อง ปักธงชัยเนินนรก408(ช่องบก)จบแบบสมบูรณ์ตอนนี้ผมนำลงไว้ที่ เว็ป บ้านนักรบดำ เชิญเข้าติดตามอ่านและวิจารณ์ได้เต็มที่ตามอารมณ์ที่เกิด ขอขอบพระคุณมากครับที่สนใจในเรื่องที่ผมนำเสนอ
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20
  พิมพ์