๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 11:53:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 20
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมรภูมิบ้านร่มเกล้า(สงครามที่ถูกลืม)  (อ่าน 156420 ครั้ง)
konk
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 11:09:25 AM »

ตอนนั้นไปขายเหล้าให้นักรบกินกัน ขายดีมาก ขนไปเป็นรถๆ6ล้อ หมดทุกเที่ยว ขากลับขนทหารที่ได้ลาพักกลับมาลงที่ อ.ด่านซ้าย  ทุกๆวัน ที่รู้มาก็บริษัทไทยไปตัดไม้เขาจริงๆโกงเขาด้วย ก้เลยเป็นศึกระหว่างประเทศ ตามจริงน่าจะสอบบริษัทฯน่ะ น่าเห็นใจทหารมากๆ ขนอาวุธมาก็ไม่ชินทางถนนแคบขอบทางเหวลึกคคโค้คตกภูเขาระเบิดตายก่อนสนามรบ ทหารบางคนเมามีความกกดันก็เล็ง เอ็ม 16 มาทางผมดีเพื่อนเขาห้ามไว้ นึกว่าไม่รอดแล้ว บางคนก็ห่อผ้าลงมาจากเขา(ศพ) ทหารพรานนี่วีระบุษตัวจริงมาจากโคราช อายุยังน้อยๆ 20 ปีต้นๆ มาแล้วก็ไม่ได้เห็นหน้ากันอีกเลย ผมตามหาอีกครั้ง(ถามกับร้านค้า)เขาบอกว่ากลุ่มนี้กลับบ้านแล้ว(ส่งศพกลับภูมิลำเนา)เหมือนในหนังสงครามเลยน่าเห็นใจเขาจริงๆมาด้วยใจรักชาติมาด้วยคำสั่ง นำนับถือคนกลุ่มนี้มาก(ทหารพรานค่ายปักธงชัย) อีกกลุ่มก็เห็นมาบล็อบเส้นทางให้มีลาวกู้ชาติ(สายวังเปา)นี่ก็หน้ากล้วนึกว่าโจรมาดักปล้นมาเดินเรียงแถวริมถนนตกใจหมดอาก้าทั้งนั้น ขอแสดงความนับถือทหารหารทุกๆท่านในศึกครั้งนี้ครับ Embarrassed
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 11:32:17 AM »

ผมก็เคยไปรบที่นี่และยังจำเรื่องที่น่ายกย่องในความกล้าหาญ เสียสละ และสุดจะทุเรศๆบางอย่างได้ไม่เคยลืม....

ในนี้มีหลายท่านครับ... ที่เป็นทหารกล้าจากยุทธภูมิร่มเกล้า...

น่าเห็นใจทหารมากๆ ขนอาวุธมาก็ไม่ชินทางถนนแคบขอบทางเหวลึกคคโค้คตกภูเขาระเบิดตายก่อนสนามรบ ทหารบางคนเมามีความกกดันก็เล็ง เอ็ม 16 มาทางผมดีเพื่อนเขาห้ามไว้ นึกว่าไม่รอดแล้ว บางคนก็ห่อผ้าลงมาจากเขา(ศพ) ทหารพรานนี่วีระบุษตัวจริงมาจากโคราช อายุยังน้อยๆ 20 ปีต้นๆ มาแล้วก็ไม่ได้เห็นหน้ากันอีกเลย ผมตามหาอีกครั้ง(ถามกับร้านค้า)เขาบอกว่ากลุ่มนี้กลับบ้านแล้ว(ส่งศพกลับภูมิลำเนา)เหมือนในหนังสงครามเลยน่าเห็นใจเขาจริงๆมาด้วยใจรักชาติมาด้วยคำสั่ง นำนับถือคนกลุ่มนี้มาก(ทหารพรานค่ายปักธงชัย) ขอแสดงความนับถือทหารหารทุกๆท่านในศึกครั้งนี้ครับ Embarrassed

ขอแสดงความนับถือทุกท่านที่ได้เคยเสี่ยงชีวิตเพื่อประเทศชาติครับ
nine รักในหลวง
มนุษย์ล่วงทุกข์ได้ด้วย...ความเพียร
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

การเดินทางไกลนับหมื่นลี้....ต้องเริ่มต้นที่ก้าวแรก

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 02:28:19 PM »

ตอนนั้นผมยังเรียนอยู่ ม.1 แต่ก็ติดตามข่าวเรื่องนี้ทุกวัน...สมัยเรียน นศท.ก็พยายามคุยกับทหารที่ได้เข้าร่วมสมรภูมินี้จริงๆ เคยคุยกับจ่าคนนึง เค้าเล่าไปด้วยร้องไห้ไปด้วยเพราะคู่บัดดี๊เค้าตายต่อหน้าต่อตา โดยที่เค้าช่วยอะไรเพื่อนรักไม่ได้เลย....อีกคนบอกว่าตอนนั้นเค้าเป็นทหารเกณฑ์โชคดีที่ถูกส่งไปผลัด 2 แต่ผลัดแรกที่ถูกส่งไปก่อนหน้านี้ ตายยกกองพัน(ไม่รู้โม้ป่าว).....ผมชอบเรื่องราวของสงครามในอดีตและขอแสดงความเคารพนักรบของไทยทุกท่านด้วยใจจริงครับ

หลังจากพายุผ่านไป..ท้องฟ้าสดใสขึ้นทันตา..อุปสรรคนานาก็ผ่านเลยไป..ชีวิตใหม่เริ่มก้าวเดินอย่างทรนง..แข็งแกร่งดุจหมู่เกาะ.....กลางคลื่นลม..
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 02:13:37 PM »

ขอเก็บไว้เป็นข้อมูลครับ

Long Live The King

Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 02:29:55 PM »

ขอสดุดี วีรกรรม ทหารกล้า

ด้วยความเคารพครับ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 03:04:36 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับผม
เป็นเครื่องย้ำเตือนว่าเราไม่ควรประมาทต่อข้าศึก ยิ่งข้าศึกในบ้านเราเองก็ไม่ควรไปด่าว่าโจรกระจอก
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 04:01:25 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 04:05:45 PM »

ตอนนั้นไปขายเหล้าให้นักรบกินกัน ขายดีมาก ขนไปเป็นรถๆ6ล้อ หมดทุกเที่ยว ขากลับขนทหารที่ได้ลาพักกลับมาลงที่ อ.ด่านซ้าย  ทุกๆวัน ที่รู้มาก็บริษัทไทยไปตัดไม้เขาจริงๆโกงเขาด้วย ก้เลยเป็นศึกระหว่างประเทศ ตามจริงน่าจะสอบบริษัทฯน่ะ น่าเห็นใจทหารมากๆ ขนอาวุธมาก็ไม่ชินทางถนนแคบขอบทางเหวลึกคคโค้คตกภูเขาระเบิดตายก่อนสนามรบ ทหารบางคนเมามีความกกดันก็เล็ง เอ็ม 16 มาทางผมดีเพื่อนเขาห้ามไว้ นึกว่าไม่รอดแล้ว บางคนก็ห่อผ้าลงมาจากเขา(ศพ) ทหารพรานนี่วีระบุษตัวจริงมาจากโคราช อายุยังน้อยๆ 20 ปีต้นๆ มาแล้วก็ไม่ได้เห็นหน้ากันอีกเลย ผมตามหาอีกครั้ง(ถามกับร้านค้า)เขาบอกว่ากลุ่มนี้กลับบ้านแล้ว(ส่งศพกลับภูมิลำเนา)เหมือนในหนังสงครามเลยน่าเห็นใจเขาจริงๆมาด้วยใจรักชาติมาด้วยคำสั่ง นำนับถือคนกลุ่มนี้มาก(ทหารพรานค่ายปักธงชัย) อีกกลุ่มก็เห็นมาบล็อบเส้นทางให้มีลาวกู้ชาติ(สายวังเปา)นี่ก็หน้ากล้วนึกว่าโจรมาดักปล้นมาเดินเรียงแถวริมถนนตกใจหมดอาก้าทั้งนั้น ขอแสดงความนับถือทหารหารทุกๆท่านในศึกครั้งนี้ครับ Embarrassed

ที่ช่วยไทยรบ เป็นกลุ่มม้งเจ้าฟ้า หัวหน้าชื่อปะกอเฮอครับ คนละสายกับม้งวังเปาครับ ปะกอเฮอโดนยิงตายในไทยได้มาสัก 3-4 ปีแล้วครับ
(พี่มะขิ่นทราบ)

มีม้งไทยที่เห็นใจม้งลาวที่หนีมาอยู่ที่บ้านห้วยน้ำขาว ต. เข็กน้อย เคยอ้างว่าม้งช่วย เคยช่วยไทยรบ ไทยน่าจะให้ความช่วยเหลือ
ม้งเหล่านั้นด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2008, 04:07:23 PM โดย pimuk » บันทึกการเข้า
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 04:17:45 PM »

..ตอนนั้นเรียนอยู่ชั้น ม.1 หลังเหตุการณ์สงบ น้าที่เป็นทหารพรานที่ค่ายปักธงชัย ที่รอดตาย(แต่ก็เป็นบ้าและเสียชีวิตไปแล้ว)เล่าว่าเครื่องF-5เจ้ากรรมหย่อนระเบิดลงผิด โดนพวกเดียวกันเละดูไม่จืดเลย.. เศร้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Noppadol
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 04:28:24 PM »

ขอบคุณมากครับ ขอแสดงความเคารพผู้กล้าทุกท่าน..
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 04:37:32 PM »

ขอบคุณครับ...ที่นำมาให้อ่านกัน..

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 05:08:36 PM »

ที่ช่วยไทยรบ เป็นกลุ่มม้งเจ้าฟ้า หัวหน้าชื่อปะกอเฮอครับ คนละสายกับม้งวังเปาครับ ปะกอเฮอโดนยิงตายในไทยได้มาสัก 3-4 ปีแล้วครับ

มีม้งไทยที่เห็นใจม้งลาวที่หนีมาอยู่ที่บ้านห้วยน้ำขาว ต. เข็กน้อย เคยอ้างว่าม้งช่วย เคยช่วยไทยรบ ไทยน่าจะให้ความช่วยเหลือ

พี่ pimuk ก็คลุกวงในเหมือนกันนะครับ วันหลังคงต้องขอความรู้บ้างนะครับ  Cheesy
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 05:17:07 PM »

พี่ pimuk ก็คลุกวงในเหมือนกันนะครับ วันหลังคงต้องขอความรู้บ้างนะครับ  Cheesy

ใช่คนเดียวกับที่อพยพไปตั้งรกรากอยู่ที่อเมริกา แล้วช่วงนั้นกลับมาเยี่ยมบ้านแล้วแวะทำบุญที่วัดที่เมืองไทย
    แล้วโดนสายลับของทางการลาวยิงตายใช่มั้ยครับ.. ตกใจ

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 06:01:22 PM »

..F-5ที่เข้าร่วมรบในรูปคือ F-5 B ของฝูงบิน ๒๓๑ กองบิน ๒๓ อุดร ในช่วงกรณีพิพาทบ้านร่มเกล้า ๑๓ กุมภาพันธ์ ๒๕๓๑ เป็นวันที่เรารบหนักมาก เครื่องบินรบจากทุกฝูงมุ่งหน้าถล่มสนามบินหลวงน้ำทา ของลาว มีปตอ.และ SAM แบบต่างๆกว่า ๑๐๐ หน่วยรวมกัน วันนั้นเราเสีย F-5 E ไปหนึ่งเครื่อง (บินโดยท่าน สุรศักดิ์ บุญเปรมปรี ยศครั้งสุดท้าย พล.อ.ต.) และ OV-10C (บินโดยท่าน สมนึก เยี่ยมสถาน ยศปัจจุบัน พลอากาศโท) เครื่องนี้บินโดย ท่าน ธีรพงษ์ วรรณสำเริง (ยศล่าสุด พล.อ.ต.) ถูกแซมยิงตูดพังแต่ท่านนำเครื่องบินจากลาวกลับมาลงอุดรฯได้ ไม่นาเชื่อเครื่องนี้ก็ซ่อมทำให้บินได้เป็นปกติครับ.. เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2008, 06:14:52 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 06:08:12 PM »

ช่วงก่อนหน้านั้น  เกิดเหตุการณ์ที่ช่องโอบก ช่องอานม้า อำเภอน้ำยืน จังหวัดอุบลราชธานี  เมื่อทหารเวียดนามรุกล้ำเข้ามาเกิดการปะทะกันหนัก  F-5 E จากฝูงบิน ๔๐๓ กองบิน ๔ เข้าโจมตีเป้าหมาย  เครื่องของ น.ต.สุรศักดิ์  บุญเปรมปรี (ยศครั้งสุดท้าย พล.อ.ต.) ถูกทหารเวียดนามยิงด้วย SAM-7  ตูดพังไปข้างแต่นักบินสามารถนำเครื่องบินกลับไปลงที่กองบิน ๒๑ อุบลได้อย่างปลอดภัย เครื่องนี้กลับมารับราชการอีกครั้งในฝูงบิน ๒๑๑  กองบิน ๒๑ ครับ:: เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2008, 06:16:10 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 20
  พิมพ์