๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 08:35:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 20
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมรภูมิบ้านร่มเกล้า(สงครามที่ถูกลืม)  (อ่าน 156698 ครั้ง)
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #135 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 03:41:47 PM »

...มาเป็นกำลังใจให้ครับ +1 ... ไหว้

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
prasrat
Newbie
*

คะแนน 117

« ตอบ #136 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 05:11:57 PM »

พอพวกเราเดินทางไปถึงจุดป้อมเอ็ม60 ที่ทหาร ร16อยู่จุดสุดท้าย พวกเราจึงตีปีกออกไปทางขวามือ มองไปที่เนิน408ที่ห่างประมาณ100เมตร ทหาร ร16เก่งจริงๆ ที่สามารถขุดร่องคูเลตเข้าไปเกือบถึงฐานพวกมัน แต่ก็เสียสละชีวิตไปหลายคนกว่าจะเข้าไปถึงได้ขนาดนั้น  บนเนินตอนนี้โล่งเตียนมากมองเห็นบังเกอร์พวกมัน และตรงกลางระหว่างมันและเราจะเห็นศพทหาร ร16นายหนึ่งนอนตายอยู่ตรงนั้น เห็นบอกว่าทหารนายนั้นเครียดถือปืนวิ่งเข้าไป จึงถูกยิงตายและเอาศพออกมาไม่ได้ แต่เสื้อเกราะที่เขาใส่นอนตายอยู่นั้นตอนพวกเรายึดเนินคืนมาได้ มีพวกเราบางคนเอามาซักใส่ต่อ ซักเท่าไรกลิ่นศพก็ซักไม่ออก ปัจจุบันพวกเราคนนี้ยังมีชีวิตอยู่  พวกเราค่อยๆทยอยคลานตามก้นกันออกไปทางขวา ปืนใหญ่ฝ่ายเรายิงกดหัวพวกมันไว้ ตกเฉียดๆออกไปทางหลังฐาน408 พวกเราทยอยคลานไปจนถึงต้นประดู่ใหญ่ต้นหนึ่ง จึงหยุดเพราะคลานเข้าใกล้ฐานมากแล้วเหลือประมาณ50เมตร พี่แดงกับผมอยูหัวสุดจับคู่บัดดี้กัน ผม2คนจึงเลือกเอาใต้ต้นประดู่ขุดเป็นหลุมแค่เข่า พวกเรานำกระสอบทรายมาด้วยคนละ20ถุง การขุดดินต้องเบาจะเบาอย่างไรพวกมันก็ต้องได้ยิน เพราะดินบนเขาฤดูแล้ง ทั้งแข็งและแน่น พวกเราอาศัยเวลาปืนใหญ่ลงบึ้มบนเนินต้องรีบขุดดินฉึกๆๆๆเวลาว่างเสียงปืนกรอกกระสอบทราย เวลาตัดไม้ก็เหมือนกัน พวกเราทำจนเสร็จหลังคาคุมด้วยกระสอบทรายหนึ่งชั้น ใช้เวลาร่วม2ชั่วโมง เวลาบ่ายกว่าๆเห็นจะได้ พวกเรานั่งพักเหนื่อย พี่แดงบอกผมจะเดินไปคุยกับพี่ธิน สองคนนี้เวลาคุยกันไม่มีเรื่องอะไรหรอกถ้าไม่ใช่เรื่องลามกเพราะคลายเครียดดี ผมนั่งพิงต้นประดู่มองไปที่ฐานพวกมันแต่มองไม่เห็นหรอกเพราะปีกขวาที่พวกเราแยกมา มีแต่ต้นไผ่และต้นไม้อื่นๆบดบังไปหมด ไม่เหมือนที่จุดป้อมเอ็ม60ที่ ร16อยู่โล่งเตียน พอพี่แดงเดินห่างผมได้ประมาณ20เมตร เสียงปืนคอดัง ปังๆๆๆๆๆๆๆต่อเนื่องเป็น10ลูกขึ้นมาจากกลางฐาน408 พวกเราที่กำลังนั่งพักเหนื่อยตกใจลุกขยับถือปืนเตรียมพร้อม หน้าหลุมใครหน้าหลุมมัน ทุกคนคงภาวนาอย่าให่มันมาตกที่พวกเรานะเพราะหลุมบังเกอร์พวกเราทำไว้บังแดดฝนมากกว่าที่จะหลบบังลูกปืนคอ ไม่ถึงเสี่ยววินาทีแรงอธิฐานพวกเราไม่มีอานุภาพมากพอที่จะต้านแรงลูกปืนคอได้ เสียงแหวกอากาศแฟ๊ดๆๆๆๆๆๆๆลงมาอย่างรวดเร็ว ตอนที่พวกเราทุกคนแน่ใจว่าหวยออกที่พวกเราแน่แล้ว ต่างคนต่างแย่งกันลงรู เกือบไม่ทัน บึ้มๆๆๆๆๆๆๆผมหันหน้าออกมามองข้างนอกหลุม เห็นควันดินปืนและฝุ่นดินฟุ้งกระจายไปทั่ว ชุดแรกผ่านไปไม่ถึง15วินาทีชุดสองตามมาอีกเป็นห่าฝน คราวนี้ไม่เพียงแต่ปืนคอทั้ง ปรส.และปืนคอผสมกัน เละเป็นโจ๊ก แสดงว่าปืนใหญ่ฝ่ายเราที่ยิงกดหัวพวกมันอยู่นั้นกดพวกมันไม่อยู่มันจะต้องมีกำบังอะไรพิเศษ ที่ทำอะไรมันไม่ได้มันถึงโต้ตอบพวกเราได้  ผมอยู่คนเดียวและอยู่หน้าสุด มันเลยคำว่ากลัว มันเป็นอะไรที่อธิบายไม่ถูก  ครึ่งชั่วโมงผ่านไปไม่มีวี่แววว่าพวกมันจะหยุด เสียงลูกปืนคอแต่ละลูกที่แหวกอากาศลงมามันเหมือนมัจจุราชเรียกหาวิญญาณ ถ้าหากมันตกลงบนกระสอบทรายที่คุมหลังคาอยู่ ไม่ต้องระเบิดก็ได้แค่ลูกด้านก็รับไม่ได้แล้ว ขนาดปืนใหญ่ฝ่ายเราระดมยิงช่วยกันยังไม่สามารถทำให้พวกมันหยุดยิงได้ มันกลับเป็นพวกเราต้องรับเละลูกกระสุนทั้งฝ่ายเรายิงช้อตและฝ่ายมันตั้งใจยิง ผมมองมาข้างนอกหลุมมองหาใครก็ไม่เจอ เสียงระเบิดของลูกปืนดังสนั่นแต่ผมเหมือนอยู่ในความอ้างว้าง เพราะอยู่คนเดียวไม่เห็นใคร ผมอยู่ห่างพวกราว10เมตร แต่ฝุ่นดินและควันดินปืนบดบังหนามากข้างฝ่ายทหาร ร16ที่อยู่ห่างราว200เมตรก็เงียบไม่มีเสียงปืนแม้แต่นัดเดียว พวกเขาก็คงโผล่หัวไม่ได้เพราะจุดนั้นฟังเสียงน่าจะโดนถล่มด้วยปรส.ชุดใหญ่เหมือนกัน  ใจผมตอนนั้นเริ่มคิดไปต่างๆนานา มองไม่เห็นผมคิดว่าพวกเขาคงถอนตัวแล้ว ผมอยู่ห่างพวกผมคงไม่ได้ยินคำสั่ง จังหวะที่ผมกำลังวิตกอยู่นั้น เสียงปืนกลจานยิงออกมาจากฐานพวกมัน ปังๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเสียงมันดังอยู่ห่างผมราว50เมตร ผมยิ่งใจเสียคิดว่าโดนชาร์ทแน่นอน ถ้ามันชาร์ทเข้ามาผมมีหวังตายแน่นอน พวกมันไม่ยิงเข้ามาในหลุมผมแต่มันอาจจะเอาระเบิดยัดเข้าก็ได้ คิดแล้วยิ่งกลัวหวาดเสี่ยวมาก จะออกมาจากหลุมก็ออกไม้ได้ เสียงปืนกลจานยังคงยิงมาเรื่อยๆ ปะปนกับปืนคอ ผมเอาปากกระบอกปืน จ่อไว้หน้าหลุมถ้ามันมาส่องดูผมจะได้เหนี่ยวไกยิงก่อน พวกเราถูกกระทำฝ่ายเดียว ไม่สามารถโต้ตอบได้รวมเวลา2ชั่วโมงกว่า เสียงถล่มโต้ตอบกันด้วยอาวุหนัก เริ่มบางเบาลง ปืนคอเริ่มหันไปถล่มที่จุดป้อมเอ็ม60แทน พวกเราจึงเริ่มโผล่หัวออกมาดูกันนอกหลุม เตรียมรับมือปะทะปืนเล็กกัน พวกเราออกมาหมอบนอกหลุม คอยมันเข้ามาจนเสียงปืนทุกฝ่ายเงียบลง เสียงปลายแถวของพวกผมเริ่มมีการเคลื่อนไหวเห็นพวกเราหลายคนวิ่งสวนกัน พี่แดงวิ่งมาหาผม ถามผมว่าเป็นอะไรไหม ผมบอกไม่เป็นไรแต่กลัวฉิบหาย ไม่น่าปล่อยผมไว้คนเดียวเลย พี่แดงบอกกูก็ไม่รู้ว่ามันจะเล่นงานพวกเราตอนนี้ เสียงเอะอะทางกลางแถว พวกเราตั้งฐานเรียงหน้ากระดาน พี่แดงบอกผมมึงระวังหน้าไว้เหมือนเดิมกูจะไปดูพวกเราหน่อยว่าใครเป็นอะไรมั่ง ครึ่งชั่วโมงผ่านไปพี่แดงกลับมาหาผม บอกว่าชุด2โดนหนัก บาดเจ็บ6คน แต่ไม่มีใครตาย ลำเรียงส่งลงข้างล่างเรียบร้อย ตอนนี้เวลาจะ5โมงเย็นแล้ว พวกเราขึ้นมาแค่วันแรกมันต้อนรับอย่างอบอุ่นเชียว ในเวลาแห่งความตายใช่ว่าจะมีแต่เรื่องเครียด เรื่องตลกเกิดในเวลาเฉียดตายก็มี ช่วงพี่แดงเดินไปคุยเรื่องลามกกำลังออกรสชาด อยู่หน้าหลุมพี่บัลลังค์ พอเสียงปืนคอดังขึ้น พี่บัลลังค์กระโดดลงหลุมอย่างเร็ว แกลืมไปว่าหลังสะพายอาร์พีจีขวางหลังอยุ่ แกบอกเหมือนมีอะไรกระชากกลับอย่างแรงไหล่แทบหัก พี่แดงจะกลับหลุมก็กลับไม่ทัน เห็นพี่บัลลังค์ลงหลุมช้า จึงใช้เท้าเหยียบกระแทกเข้าไปอีก ซวยซ้ำซ้อน กว่าจะเข้าหลุมได้ ปกติหลุมหนึ่งจะอยู่2คนพอดี วันนั้นสามารถอยู่ได้4คน หลังจากนั้นพวกเรายังคงเกาะติดแบบเงียบเชียบต่อไป เพื่อรอคำสั่ง ว่าจะให้ทำอะไร        
sin666 #รักในหลวง
กรุ๊ปเลือด O
Hero Member

คะแนน 520

« ตอบ #137 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 01:33:44 AM »

+ท่านprasrat  ไปแล้ว2จะบวกต่อเนื่องไปเรื่อยขณะเข้ามีติดตามอ่านครับ  Grin

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #138 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 08:28:44 AM »

..upครับ.. คิก คิก ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #139 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 01:39:43 PM »

ขอลงทะเบียนอ่านด้วยครับ

Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #140 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 03:50:53 PM »

...
เล่าเรื่องสนุกๆครับอย่าคิดมาก อย่างเรื่องร่มเกล้า ผมจะเล่าตอนจบให้ฟังว่าตอนพวกเราขึ้นไปจับมือกัน ว่าทหารไทยทหารลาวน้ำตาตกในขนาดไหน พวกเราปรับทุกข์กันอย่างไร บรรยากาศนี้ไม่มีใครรับรู้ พวกเรานักรบไม่ใช่นักแสดง  แต่จะนำเสนอเรื่องช่องบกให้จบก่อนมีนักรบกล้าของเราหลายคนที่รอเอ่ยชื่อให้ฟ้าดินได้รับรู้ไว้ ด้วย สำหรับรูปถ่ายตอนเหตุการณ์สำคัญก็พอมีให้ชมอยู่บ้างนิดหน่อยที่เคยถ่ายไว้ เดี๋ยวค่อยนำเสนอให้ชม   

รอชมอย่างใจจดใจจ่อเลยครับ อยากรู้เหมือนกันว่าทหารลาวรู้สึกอย่างไร  +1ให้ตามธรรมเนียม  Cheesy
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #141 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 04:17:47 PM »

ทหารลาวถูกล่ามโซ่ติดกับปืนใหญ่ก็มีนะครับ .... Tongue

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
phot99
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #142 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 04:18:58 PM »

+1 ครับพี่ทหารกล้า เยี่ยม
tinnakorn 0101
เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนดินไทย
Full Member

คะแนน 15

บาง เบา เหมือนลอลิเอะ

« ตอบ #143 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 08:04:05 PM »

ติดตามมาตลอดครับ ออกรสชาติจริงๆ  บวกให้ท่าน  prasrat  และท่าน  Middle ครับ

ส่วนเกินของชีวิต อุทิศแก่สังคม
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #144 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 08:51:10 PM »

เข้ามาอ่าน 1 ครั้งก็บวกให้ 1 ครั้งครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ss_aong
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #145 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 10:02:50 PM »

มาลงทะเบึยนอีกคนครับ + ครับ

คนผ่านทาง ในแสงจันทร์
S-70 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #146 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 06:55:55 AM »

อยากจะให้มีใครก๊อปปี้บทความนี้ แล้วส่งไปให้พวกนักการเมือง ที่เอาผืนแผ่นดินไทยไปแลกผลประโยชน์ส่วนตัว
ได้อ่าน  เผื่อว่ามันอาจจะสำนึกบ้าง   ฤ ว่ามันเปล่าประโยชน์ 
nu@n
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 29

« ตอบ #147 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 09:38:22 AM »

มาติดตามทุกวัน +1 ครับ  Smiley ไหว้
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #148 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 04:53:12 PM »

ทุกครั้งที่เข้าเวปนี้  กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกๆ  ที่ผมมองหา  เยี่ยม เยี่ยม
redchicken
ถ้าทุกผู้ทุกตัวอิ่มอาบในรสเมา
Full Member

คะแนน 13

คนดีปืนก็ดี คนไม่ดีปืนก็ไม่ดี

« ตอบ #149 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 11:10:44 PM »

ขอยกกระทู้ เพื่อรออ่านต่อไปครับ
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 20
  พิมพ์