๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 03:35:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 20
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมรภูมิบ้านร่มเกล้า(สงครามที่ถูกลืม)  (อ่าน 156689 ครั้ง)
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #120 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 03:10:37 AM »

ผม อยากทราบความแตกต่างระหว่าง ทหารพรานปักธงชัย กับ ทหารพรานครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #121 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 08:22:44 AM »

..ถามผู้รู้หน่อยครับว่านายทหารเสนารักษ์ตามรูป(แพทย์สนาม)ที่ออกรบกับทหารในหมวดลาดตระเวน ตามสนธิสัญญาเจนีวา(หรือเปล่าเพราะผมไม่ทราบจริงๆ)ศัตรูยิงได้ไหมหรือว่าห้ามยิง เพราะเครื่องหมายกาชาดสากลที่ติดในเฮลิคอปเตอร์กู้ภัยนั้นรู้แต่ว่าห้ามยิงไม่ว่าฝ่ายไหน.. ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #122 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 09:06:18 AM »

..ถามผู้รู้หน่อยครับว่านายทหารเสนารักษ์ตามรูป(แพทย์สนาม)ที่ออกรบกับทหารในหมวดลาดตระเวน ตามสนธิสัญญาเจนีวา(หรือเปล่าเพราะผมไม่ทราบจริงๆ)ศัตรูยิงได้ไหมหรือว่าห้ามยิง เพราะเครื่องหมายกาชาดสากลที่ติดในเฮลิคอปเตอร์กู้ภัยนั้นรู้แต่ว่าห้ามยิงไม่ว่าฝ่ายไหน.. ไหว้
ผมว่าจังหวะยิงกันคงไม่มีใครดูแขนเสื้อครับ  เป็นผมก็ยิงลูกเดียวครับ  Grin (ความคิดเห็นส่วนตัว)

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #123 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 09:25:33 AM »

+แต้มครับท่านพี่ Prasrat เยี่ยม+นับถือครับใจถึงจริง ไหว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
prasrat
Newbie
*

คะแนน 117

« ตอบ #124 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 09:58:00 AM »

ตอบคำถามที่ถามว่าทหารพรานค่ายปักฯต่างจากทหารหน่วยอื่นอย่างไร อันดับแรกต้องขอตอบว่าทหารไทยทุกนายมีเป้าหมายเดียวกันคือ รักษา ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ จะแตกต่างที่ภาระกิจและเครื่องแบบที่บอกสังกัดเท่านั้น ทหารพรานค่ายปักธงชัย สายการบังคับบัญชาขึ้นตรงการกับกองทัพบก ทหารพรานกองทัพภาคขึ้นตรงกับภาคนั้นๆ ค่ายปักฯรบได้ทั่วประเทศตามที่กองทัพบกสั่ง ของกองทัพภาครบหลักในพื้นที่  ค่ายปักฯจะมีสัญญาลักษณ์บอกหน่วยมีผ้าผูกคอดำคลิปแดง อาร์มแขนซ้ายติดกูผู้ชนะ อาร์มแขนขวาติดสัญญาลักษณ์ทหารพรานจ่าดำ ค่ายปักฯมีอาวุธประจำกายเป็นอาก้า  กองทัพภาคมีอาวุธประกายเอ็ม16หรือเอสเค นี้คือความแตกต่างภายนอกที่เห็นได้เวลาปกติ  ที่ค่ายปักมีเรื่องกล่าวขานเยอะเพราะภาระกิจรบได้ทั่วประเทศ ออกรบมากก็ตายมากพิการมาก ภาระกิจค่ายปักฯจะเป็นการรบฉาบฉ่วยช่วยรบ เมื่อยึดพื้นที่ได้แล้วถอนตัวให้ทหารหน่วยที่รับผิดชอบพื้นที่ดูแลต่อไป หรือคำที่ชอบใช้ว่าทหารประจำการเรื่องที่นำมาเล่าสู่กันฟังสนุกๆ ไม่มีเจตนาโอ้อวดแต่ประการใด เป็นเรื่องในอดีตที่ว่าน่าจะเป็นบทเรียนสำหรับนักรบรุ่นหลัง นำไปต่อยอดคิดวิธีการรบออกไปให้รักษาชีวิตให้ปลอดภัยที่สุด และรบชนะแล้วต้องไม่ตาย ทหารไทยนักรบทุกนายมีเป้าหมายเดียวกัน ปราถนาทำหน้าที่ให้ประชาชนผู้อาศัยอยู่ทำมาหากินอย่างมีความสุข เห็นทุกวันนี้แล้วเหนื่อยพวกเรารบเพื่ออะไร เพื่อให้ประชาชนผู้อาศัยทำลายล้างกันเองหรือ ขอพี่น้องประชาชนได้โปรดเห็นใจทหารของเราด้วย ตายไม่เสียดายเพื่อพวกท่านจะได้มีความสุข   
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #125 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 10:16:32 AM »

ตอบคำถามที่ถามว่าทหารพรานค่ายปักฯต่างจากทหารหน่วยอื่นอย่างไร อันดับแรกต้องขอตอบว่าทหารไทยทุกนายมีเป้าหมายเดียวกันคือ รักษา ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ จะแตกต่างที่ภาระกิจและเครื่องแบบที่บอกสังกัดเท่านั้น ทหารพรานค่ายปักธงชัย สายการบังคับบัญชาขึ้นตรงการกับกองทัพบก ทหารพรานกองทัพภาคขึ้นตรงกับภาคนั้นๆ ค่ายปักฯรบได้ทั่วประเทศตามที่กองทัพบกสั่ง ของกองทัพภาครบหลักในพื้นที่  ค่ายปักฯจะมีสัญญาลักษณ์บอกหน่วยมีผ้าผูกคอดำคลิปแดง อาร์มแขนซ้ายติดกูผู้ชนะ อาร์มแขนขวาติดสัญญาลักษณ์ทหารพรานจ่าดำ ค่ายปักฯมีอาวุธประจำกายเป็นอาก้า  กองทัพภาคมีอาวุธประกายเอ็ม16หรือเอสเค นี้คือความแตกต่างภายนอกที่เห็นได้เวลาปกติ  ที่ค่ายปักมีเรื่องกล่าวขานเยอะเพราะภาระกิจรบได้ทั่วประเทศ ออกรบมากก็ตายมากพิการมาก ภาระกิจค่ายปักฯจะเป็นการรบฉาบฉ่วยช่วยรบ เมื่อยึดพื้นที่ได้แล้วถอนตัวให้ทหารหน่วยที่รับผิดชอบพื้นที่ดูแลต่อไป หรือคำที่ชอบใช้ว่าทหารประจำการเรื่องที่นำมาเล่าสู่กันฟังสนุกๆ ไม่มีเจตนาโอ้อวดแต่ประการใด เป็นเรื่องในอดีตที่ว่าน่าจะเป็นบทเรียนสำหรับนักรบรุ่นหลัง นำไปต่อยอดคิดวิธีการรบออกไปให้รักษาชีวิตให้ปลอดภัยที่สุด และรบชนะแล้วต้องไม่ตาย ทหารไทยนักรบทุกนายมีเป้าหมายเดียวกัน ปราถนาทำหน้าที่ให้ประชาชนผู้อาศัยอยู่ทำมาหากินอย่างมีความสุข เห็นทุกวันนี้แล้วเหนื่อยพวกเรารบเพื่ออะไร เพื่อให้ประชาชนผู้อาศัยทำลายล้างกันเองหรือ ขอพี่น้องประชาชนได้โปรดเห็นใจทหารของเราด้วย ตายไม่เสียดายเพื่อพวกท่านจะได้มีความสุข   

นับถือ...ๆ   

อารมณ์ กับตัวอักษร  ยากจะส่งผ่านให้เห็นอย่างที่ต้องการให้เห็นใกล้เคียงความจริง....

ข้อความที่เล่าสู่แก่สมาชิก  คับคล้ายคับคลาว่า  เคยได้พบเห็นสำนวนเช่นนี้มาก่อน....ไม่ทราบว่า  ท่านเคยเขียนเรื่องราวในลักษณะนี้เผยแพร่บ้างหรือไม่   แต่อย่างไรก็ตาม ผม +  ให้แล้วครับ  ขอบคุณ

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #126 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 12:07:41 PM »

ถ้าถือปืนมาแบบนี้ผมยิงก่อนครับ กรรมการเจนีวาไม่เห็น Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #127 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 12:53:15 PM »

นับถือครับท่าน prasart

ไม่ทราบว่าใช่ท่านเดียวกับ  นนท์นาวิน  หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #128 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 03:09:18 PM »

My brother in law and a few of his friends had been sended out to scout in Laos, to gather intelligent information and the movement of the Laos soldiers, then report back to his commander. I hope I could shared more, but it is a sensitive information. Thanks.

Really want to know some of your information. Just +1 point for you to be the fee. 555  Cheesy
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #129 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 06:03:34 PM »

รักนะ ! ทหารกล้า หลงรัก  + แต้มเติมแรงใจครับ เยี่ยม

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #130 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 06:05:30 PM »

ถ้าถือปืนมาแบบนี้ผมยิงก่อนครับ กรรมการเจนีวาไม่เห็น Grin
จุดเล็งอย่างดีเลยนิ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
RTCO
Full Member

คะแนน 50

Military Technical Training School

« ตอบ #131 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 12:10:34 AM »

ผลปรากฏลาวยิงพลาดไม่รู้ไปตกที่เขาไหน พี่เสริฐยิงเลยเป้าไม่โดนเหมือนกันมันไปกระแทกกับต้นไม้ในฐานของพวกลาวระเบิดสนั่น ไอ้หมานเพื่อนผมที่อยู่หลังพี่เสริฐ ไม่ทันระวังตัวเพราะจังหวะนั้นใครเร็วกว่าได้เปรียบ พี่เสริฐก็ไม่ได้มีเวลาดูหน้าหลัง สถานการณ์บังคับจึงรีบยิง ไอ้หมานบอกว่าเหมือนมีคนเอาไฟฉายส่องหน้ามีแสงไฟพุ่งมาเป็นลำ เข้าที่ตาพร้อมกับหงายหลังกระเดนออกไปเกือบตกเขา ดีที่พี่ทินอยู่ใกล้คว้าไว้ทัน สันเขาตรงนั้นกว้างประมาณ3วาเห็นจะได้ พวกเราต้องระวังพลาดตกเขาได้เหมือนกัน แรงระเบิดของอาร์พีจีที่พุ่งออกมาข้างหลังทำให้ไอ้หมาน จุกและตาบอดทันที่ พวกเราที่อยู่หลังถัดไปจะรีบนำตัวไอ้หมานลงไปข้างล่างก่อน เวลาตอนนี้ประมาณ7โมงเช้า พอสิ้นเสียงอาร์พีจีกับปรส.ยิงสวนกันผ่านไปวินาทีต่อไปเป็นฉากขว้างระเบิดมือ ปืนเล็กพวกเรายังไม่เปิดฉากเพราะยังถือว่าไกล ใช้ระเบิดนำทาง เสียงกระเดื่องระเบิดดีดออกจากกันดังปิ๊งพร้อมกับเสียงแก็ประเบิดฉนวนทำงานดังแป๊ะ อีกประมาณ5วินาทีเป็นเสียงระเบิดตูม!เราขว้างลาวขว้าง ใครใคร่ขว้างขว้าง เสียงแลกระเบิดกันเหมือนแจกไพ่ผมพกติดตัว4ลูกโยนให้เกลี้ยง หนักกระเป๋า พวกเราที่อยู่สันเขาขว้างระเบิดจนหมดทุกคนจึงพากันหมอบนิ่งอยู่เฉยๆ คอยมองแต่ว่าระเบิดจะตกมาถึงหรือเปล่า ส่วนพวกลาวตอนนี้มันขว้างแต่ระเบิดออกมาอย่างเดียว ผมมองไปที่ขอบฐานพวกมันเห็นแต่ ลูกระเบิดถูกขว้างออกมาไล่กันถี่ยิบ ระเบิดอยู่รอบๆฐานพวกมัน พวกเราพยามคลานเข้าใกล้ๆแอบบังต้นไม้ไว้ ตั้งใจจะเข้าชาร์ทให้ได้แต่พื้นที่ไม่อำนวยเพราะไม้ไผ่ล้มเป็นอุปสรรคในการวิ่งเข้าชาร์ทเป็นอย่างมาก แผนในตอนนั้นที่เตรียมไว้คนที่คิดแผนคือจ.ส.อ อัสรายุทธ วัลลา(ถ้าเขียนชื่อและนามสกุลไม่ถูกต้องขออภัยด้วย) แผนคือพวกเราต้องการเผาพวกมันให้ตายเหมือนหนู พวกเราเตรียมน้ำมันเบนซินขึ้นไปด้วยคนละถุงขนาด1ลิตร พกติดตัวไปด้วย พวกเราหมอบบังต้นไม้มองหาช่องทางเข้าอย่างใจเย็น ตอนนี้พวกมันเริ่มยิงป้องกันแนวทั้งปืนกล93 ลูกเท่าหัวแม่มือถ้าโดนใครขาด2ท่อนแน่ นอกจากปืนกลแล้วยังมีปืนคอขนาด60มม.อีก ปืนคอที่พวกมันยิงออกมาจะไม่ขึ้นสูงเพราะมันใส่ดินส่งน้อยมากเพื่อให้ตกเร็วๆส่งปืนคอหลายกระบอกที่ยิงออกมาจากฐานพวกมัน ระเบิดตูมๆๆๆๆๆๆมันยิงตกรอบฐาน เสียงระเบิดแต่ละครั้งมีเสียงร้องโอ๊ย ตามมาไม่ใช่ใคร พี่น้องนักรบกล้าราคาถูกของเรา ทหารพรานจู่โจมค่ายปักธงชัย ตอนนี้กำลังเรียงหน้ากระดาน บุกลุยขึ้นมาด้านข้างปีกซ้ายของผม ผมพยายามมองลงไปดูพวกเราเห็นแต่ปลายไผ่ไหวติ่งไปมา ในวันนั้นพวกเราหลายกองร้อย ต้องพิชิตเนิน1428ให้ได้ก่อนการยุติการยิง วันนั้นพวกเราใช้กำลังคนมากเกือบร้อย จึงทำให้เป็นเป้าหมายมากเวลาพวกลาวยิงปืนคอตกแต่ละครั้ง จึงโดนพวกเราเต็มๆ คนเจ็บคนตายลากลงไปคนรอดพยายามคืบคลานขึ้นไปเรื่อยๆ ตอนนี้พวกผมที่อยู่บนสันเขา รุกคืบหน้าต่อไม่ได้นอกจากไม้ไผ่เป็นอุปสรรคแล้ว การยิงต่อต้านจากพวกมันรุนแรงมาก จนยากต่อการจะเข้าตะลุมบอนมัน พวกเราที่พยายามตีเรียงหน้ากระดานขึ้นมา ก็ขึ้นลำบากทั้งพื้นที่ลาดชันและโดนถล่มหนัก พวกเรายังคงรักษาวินัยในการยิงอย่างดีเยี่ยม ไม่ใช่เพราะคุณแม่ขอร้องนะ แต่กระสุนเรามีไว้สังหารมากกว่าที่ยิงโดยไร้เป้าหมาย หนึ่งนัดต้องหนึ่งชีวิต ประมาณ2ชั่วโมงที่พวกมันเล่นงานพวกเราฝ่ายเดียว บาดเจ็บและตายหลายคนแล้ว การต่อต้านจากพวกมันยังคงหนาแน่นตลอด พวกมันอยู่ในหลุมพวกเราอยู่นอกหลุม อาศัยเครื่องลางของขลังเท่านั้น เป็นที่บังกาย ใครดีใครอยู่เสี่ยงเอาเอง และแล้วมีคำสั่งให้พวกเราถอนตัวลงมา เวลาถอนตัวพวกเราทำได้เร็วจริงๆ เหมือนสโลแกนที่ว่า รบเร็ว ชนะเร็ว ถอนตัวเร็ว พวกเราทิ้งน้ำมันเบนซินไว้ตรงนั้นแล้วรีบวิ่งหมอบต่ำออกมา ทางลาดชันอยู่แล้วจึงสามารถสไล้ตัวลงเขาได้อย่างรวดเร็ว พอพวกผมลงมาหลบที่หลุมที่เดิม พวกเราที่เรียงหน้ากระดานประจำแนวอยู่คอยจังหวะที่ปลอดภัย จากห่ากระสุนปืนคอและปืนกล ทยอยวิ่งลงมาไอ้น้อย(สมศรี ภูขีด)วิ่งหน้าตั้งลงมาบอกว่า พี่ๆพี่ม้า(ทศพล)ตายแล้ว โดนระเบิดที่พวกมันโยนลงมาเต็มหลังเลย ตอนนั้นในหลุมมีผมพี่พุฒไอ้เริญไอ้โตอยู่ด้วยกัน เตรียมจะขึ้นไปเอาศพไอ้ม้าลงมา ยังไม่ทันขาดคำ พี่สงค์เสี่ยงแบกร่างไอ้ม้าวิ่งฝ่าห่ากระสุนลงมา และวางไว้ต่อหน้าพวกผม พี่สงค์พูดสั้นๆว่าไอ้ม้าตายแล้ว พวกเราจึงรีบออกจากหลุมแบกร่างไอ้ม้าออกมาจากรัศมีถล่มกันอีกประมาณ20เมตร เพียงเสี่ยววินาทีที่พวกเราวิ่งออกมา ห่าลูกปืนคอลงใส่ตรงหลุมที่พวกผมหลบเมื่อสักครู่เล่ะเป็นจุล ผมจำไม่ได้ว่ามีใครบาดเจ็บอีกมั่ง จำได้ว่าไม่มีตายมีบาดเจ็บเล็กน้อยหลายคน   พวกเราถอนออกมาตั้งหลักอยู่ห่างประมาณ200เมตรเห็นห่อศพพี่น้องนักรบกล้าปักธงชัยของเรานอนหลับสบายอยู่ในเปลหลายคน และกำลังลำเรียงส่งต่อขึ้นหน้าผาที่มีพวกเราคอยรับอยู่  การรบที่ร่มเกล้ามีคนกล่าวขานเยอะไม่น่าจะเป็นสงครามที่ถูกลืม แต่สงครามที่ถูกลืมผมว่าน่าจะเป็น ช่องบก อ.น้ำยืน จ.อุบลปี30ต่างหาก ไม่ค่อยมีคนกล่าวถึงทั้งๆที่ตรงนี้พวกเราปักธงชัย ตายและพิการกันเยอะรบสนุกกว่าร่มเกล้าตั้งเยอะ ร่มเกล้าพอแค่นี้ก่อนนะเดี๋ยวจะเล่าเรื่องอดีตช่องบกเอาไว้เปรียบเทียบกัน แล้วถึงต่อด้วยร่มเกล้าต่อไป

สะท้อนใจ ไม่รู้ว่าปัจจุบันค่าตอบแทนของทหารพรานดีขึ้นบ้างหรือยัง ไหว้

"สุ จิ ปุ ลิ วินิมุตโต กถัง โส ปํณฑิโต ภเว"
ผู้ปราศจาก สุ จิ ปุ ลิ จะเป็นบัณฑิตได้อย่างไร
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #132 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 03:07:46 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ +1 พี่ prasrat ครับ รอติดตามอยุ่ครับ ไหว้ ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #133 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 07:11:37 PM »

รอติดตาม และให้กำลังใจเสมอครับ ไหว้

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
prasrat
Newbie
*

คะแนน 117

« ตอบ #134 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 03:21:33 PM »

ห่างหายไปหลายวันเนื่องจากต้องทำมาหาเลี้ยงชีวิต ขอบคุณมากครับสำหรับ แรงใจแรงสนับสนุน ที่ส่งใจให้กับ ทหารไทยทุกนาย ตอบผู้ที่ถามมาว่าผมคือนนท์นาวินไหมผมไม่ใช่ท่านนนท์ครับ สำหรับผู้ที่ลงความเห็นเป็นภาษาอังกฤษมา น่าเสียดาย ผมไม่เก่งภาษาแต่ก่อนตั้งใจจะเรียนเสริมสวยไปๆมาๆดันมาเป็นทหาร  แต่พอรู้ว่าเขามีญาติเป็นทหารเคยไปรบที่ร่มเกล้า อยากแชร์ประสบการณ์เล่าเรื่องที่เคยได้ยินมาเล่าสู่กันฟัง เขาบอกว่าเรื่องนี้ผ่านมานานแล้ว คงไม่กระทบ กับความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ ผมคิดว่าในนี้มีสาธุชนทุกคนเป็นผู้มีปัญญา แยกแยะออกว่ามันเป็นอดีตที่ขมขื่นที่ประชาชนของทั้งสองประเทศไม่อยากให้เกิด และควรเป็นบทเรียนสำหรับผู้นำประเทศควรตรึงตรองให้รอบครอบ เรื่องจริงที่ผมนำเสนอ เป็นเรื่องเสนอนำวิถีชีวิตการรบความเป็นอยู่ของผู้รบจริงไม่ใช่รบบนโต๊ะ โอกาสแพ้ชนะพวกเรารู้จริงว่าแผนที่กำหนดมาให้พวกเราปฎิบัตินั้น รู้ว่าแพ้และจะต้องตายก็ต้องไป  เวลาแห่งการจะได้ชัยชนะที่งดงามและสูญเสียน้อยพวกเราเห็น แต่พวกเราไม่มีสิทธิ์เสนอ เพราะผู้บังคับบัญชามองพวกเราเป็นเพียงทหารเลว  สั่งตายมึงต้องตาย   เปรียบพวกเราถึงแม้จะเป็นเพียงม้าศึก แต่พวกเราก็มีสิทธิ์ที่จะเลือกขุนพลขึ้นขี่หลัง หากฝีมือไม่ดีซ้ำขาดความยุติธรรม พวกเราก็มีสิทธิ์สบัดตกจากหลังได้เหมือนกัน  ตอบผู้ที่ถามว่าผมเคยเขียนลงที่ไหนหรือเปล่า ยังไม่เคยเขียนลงที่ไหนครับ แต่ผมใช้เวลาว่างเขียนเรื่องอดีตรวมเป็นเล่มเอาไว้ให้ลูกอ่านที่บ้าน ผมคิดอยู่นานว่าจะเขียนลงเว็บหรือไม่ เพราะคนรักคนชังมี เดี๋ยวคนอาจจะคิดว่าโฆษณาอะไรหรือเปล่า เล่าเรื่องสนุกๆครับอย่าคิดมาก อย่างเรื่องร่มเกล้า ผมจะเล่าตอนจบให้ฟังว่าตอนพวกเราขึ้นไปจับมือกัน ว่าทหารไทยทหารลาวน้ำตาตกในขนาดไหน พวกเราปรับทุกข์กันอย่างไร บรรยากาศนี้ไม่มีใครรับรู้ พวกเรานักรบไม่ใช่นักแสดง  แต่จะนำเสนอเรื่องช่องบกให้จบก่อนมีนักรบกล้าของเราหลายคนที่รอเอ่ยชื่อให้ฟ้าดินได้รับรู้ไว้ ด้วย สำหรับรูปถ่ายตอนเหตุการณ์สำคัญก็พอมีให้ชมอยู่บ้างนิดหน่อยที่เคยถ่ายไว้ เดี๋ยวค่อยนำเสนอให้ชม   
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 20
  พิมพ์