๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:08:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากใจ.....ทหารใต้  (อ่าน 14788 ครั้ง)
INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 11:25:54 PM »

ผมขออนุญาตพี่ๆเพื่อนๆในนี้ พูดความรู้สึกส่วนตัวหน่อยนะครับ ในฐานะที่เป็นสมาชิกและปฎิบัติงานที่๓จชต.
ผมรู้สึกเศร้าใจทุกครั้ง ที่รุ้ข่าวการสูญเสียของจนท.ตร. ทหาร แต่ไม่เสียใจ เพราะเขาได้ทำหน้าที่อย่างสมเกียรติแล้ว
รู้สึกเจ็บปวดทุกครั้ง ที่พี่น้องทั้งไทยพุทธ และมุสลิมต้องตาย สถานที่ราชการถูกเผาทำลาย เหมือนเราคุ้มครองเขาไม่ดีพอ
แต่รู้สึกเจ็บปวดอย่างที่สุด เมื่อถูกคนจากแนวหลังเหยียบย่ำซ้ำเติม โดยที่เราไม่มีโอกาสพูด มันเจ็บปวดกว่าโดนยิง โดนระเบิดหลายเท่านัก
ผมอยากให้เราลองมองย้อนกลับไป ผมจำได้ว่าเมื่อปี ๔๒ ตอนมาปฎิบัติภารกิจพิเศษที่ภาคใต้ ฟังบรรยายสรุปจากทภ.๔ จกร.เหลือไม่ถึงร้อยคน ใครเป็นหัวหน้า มีอาวุธอะไรบ้าง เคลื่อนไหวอยู่เทือกเขาใดบ้าง เราสามารถจำกัด และติดตามความเคลื่อนไหวของเขาได้ แล้ววันนึง ก็มีการจับจกร.ได้หนึ่งคน ซึ่งเคยเป็นทหารมาก่อน แต่กลับสรุปว่า ทหารอยู่เบื้องหลัง เป็นการเลี้ยงไข้เพื่อต้องการงบประมาณ และมีคนเสนอให้ย้ายผบ.กรม.ทพ.ทั้ง๒ท่านออกนอกพื้นที่ แต่ทภ.๔ ไม่ยอม สุดท้าย มีการเสนอให้ยุบ พตท.๔๓ และศอ.บต. รวมทั้งให้ย้ายทหารทั้งหมดออกนอกพื้นที่ และให้ตำรวจดูแลแทน โดยบอกว่าไม่มีโจรแบ่งแยกดินแดนอีกต่อไปแล้ว เกิดการอุ้มฆ่าตามมา ถูกตัวบ้าง ไม่ถูกตัวบ้าง ความโกรธแค้นกระจายตัวอย่างรวดเร็ว เป็นเชื้ออย่างดีในการปลุกระดม โดยเฉพาะให้เกลียดจนท.ของรัฐ โจรได้มวลชนมากขึ้น ขยายตัวมากขึ้น และเข้มแข็งมากขึ้น ถึงขนาดปล้นปืนจากหน่วยทหาร ซึ่งก่อนหน้านี้ถูกเรียกว่า โจรกระจอก
ถ้ามองในแง่ดี การปล้นปืนทำให้คนบางคนรู้สึกตัว
ทหารต้องกลับมาตามล้าง ตามเช็ดอีก
ปัญหาถูกก่อตัวมานาน คงแก้ไม่ได้ ภายในวัน สองวัน เหมือนคนเป็นมะเร็ง แล้วถูกถาม เมื่อไหร่จะหาย มันต้องใช้เวลา
การใช้ความรุนแรงเข้าแก้ปัญหา เราก็เห็นแล้ว ผลเป็นยังไง ยุ่งอยู่ทุกวันนี้ไง เหมือนในอดีต ยิ่งตี ยิ่งโต (ไม่ใช่ไม่ทำ แต่ฉลาดที่จะทำ)
สิ่งที่ระดับบนพูด เป็นเรื่องยูทธศาสตร์ ระดับล่างเข้าใจดี คนละเรื่องกัน พูดอะไรไม่ได้ ต้องยอมถูกด่าอยู่ทุกวัน มัวทำอะไรกันอยู่ ไม่ตอบโต้บ้างหรือไง ต้องให้ตายอีกกี่คน เจ็บปวดครับ เจ็บปวด
ทุกวันนี้เรารู้อะไรมากขึ้น มีคนมามอบตัว และให้ข้อมูลมากขึ้น แต่ออกข่าวไม่ได้ พูดไม่ได้ ขนาดระดับบนพูดเรื่องร้านต้มยำกุ้ง เรื่องกลุ่มวาดะ ยังไม่มีใครเชื่อ แถมถูกด่าอีก พวกเราอยู่ในพื้นที่รู้ตั้งนานแล้ว
เขาใช้ยุทธวิธีของเวียดนาม โจรอยู่ปะปนกับชาวบ้าน เมื่อวางอาวุธก็เป็นชาวบ้าน แล้วจะให้พวกผมยิงใคร ถ้าเราจะแพ้ ก็แพ้จากพวกเดียวกันเองนี่แหละ
ผมคงไม่ร้องขอความเห็นใจหรอก ขอแค่เข้าใจผู้ที่ปฏิบัติงานที่นี่บ้างก็พอ   

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 11:31:12 PM »

ขอคุณพระคุ้มครอง..และ เป็นกำลังใจให้ เสมอครับ . Smiley

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 11:35:18 PM »

ขอคุณพระคุ้มครอง..และ เป็นกำลังใจให้ เสมอครับ . Smiley
ขอลอกพี่โรด   อย่าไปสนใจพวกปากไม่ดีเลยครับมีเยอะ   ตัวเองไม่มีปัญญาหรือ มีความกล้าหาญพอที่จะปฏิบัติหน้าที่แบบนั้นได้  เก่งแต่ปาก  เห่าหอนไปเรื่อย   อย่าไปฟังมัน  ช่างหัวมัน   
"มะโนมอบพระผู้ เสวยสวรรค์   แขนมอบถวายทรงธรรม์ เทิดหล้า
 ดวงใจมอบเมียขวัญ และแม่    เกียรติศักดิ์รักของข้า มอบไว้แก่ตัว"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2007, 06:07:06 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 11:35:30 PM »

ด้วยคนครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 11:39:09 PM »

Smiley สู้ๆนะครับอย่าท้อแท้ หรืออ่อนแอ เป็นกำลังใจให้ครับ มีอะไรขาดเหลือบอกได้เลยครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
samcolt- รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 12:04:35 AM »

ขอลอกพี่โรด อย่าไปสนใจพวกปากไม่ดีเลยครับมีเยอะ ตัวเองไม่มีปัญญาหรือ มีความกล้าหาญพอที่จะปฏิบัติหน้าที่แบบนั้นได้ เก่งแต่ปาก เห่าหอนไปเลย อย่าไปฟังมัน ช่างหัวมัน
"มะโนมอบพระผู้ เสวยสวรรค์ แขนมอบถวายทรงธรรม์ เทิดหล้า
 ดวงใจมอบเมียขวัญ และแม่ เกียรติศักดิ์รักของข้า มอบไว้แก่ตัว"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2007, 06:07:46 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า

เกลียดความว้าเหว่จึงเสเพลรัก เกลียดความอกหักจึงรักหลายหน เกลียดความหลอกลวงจึงควงหลายคน นี่แหละคือเหตุผลของคนหลายใจ

http://www.coyotylover.com/
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 12:42:01 AM »

ผมคนหนึ่งครับที่รู้สึกเจ็บปวดทุกครั้งที่ได้ยินเรื่องที่เกี่ยวกับความสูญเสียไม่ว่าจะชาวบ้านหรือเจ้าหน้าที่ก็ตาม และมีความรู้สึกว่ามันก็ไม่น่าที่จะเกินความสามารถของเจ้าหน้าที่ในการที่จะแก้ไขปัญหาต่างได้ หากว่าไม่มีอะไรลึกๆที่เกินกว่าคนธรรมดาอย่างเราๆจะรู้ได้...
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 01:20:23 AM »

Grinบัดนี้แล้ว หัวเราะร่าน้ำตารินมันเกินช่วงแย่งมวนชนแล้วน่ะครับ Huh น่าจะรู้น่าครับว่าทีใครทีมัน หัวเราะร่าน้ำตาริน

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 01:24:01 AM »

Grinบัดนี้แล้ว หัวเราะร่าน้ำตารินมันเกินช่วงแย่งมวนชนแล้วน่ะครับ Huh น่าจะรู้น่ะครับว่าทีใครก็ที่ใคร เยาะเย้ย หัวเราะร่าน้ำตาริน

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 06:27:45 AM »

ขอลอกพี่โรด   อย่าไปสนใจพวกปากไม่ดีเลยครับมีเยอะ   ตัวเองไม่มีปัญญาหรือ มีความกล้าหาญพอที่จะปฏิบัติหน้าที่แบบนั้นได้  เก่งแต่ปาก  เห่าหอนไปเรื่อย อย่าไปฟังมัน  ช่างหัวมัน   
"มะโนมอบพระผู้ เสวยสวรรค์   แขนมอบถวายทรงธรรม์ เทิดหล้า
 ดวงใจมอบเมียขวัญ และแม่    เกียรติศักดิ์รักของข้า มอบไว้แก่ตัว"

ลอกพี่โรค และ พี่เจษ ครับ โดนใจ  ชัดเจน  ถูกต้อง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2007, 06:08:38 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า
Wrangler 1
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 06:37:41 AM »

ขอลอกพี่โรด อย่าไปสนใจพวกปากไม่ดีเลยครับมีเยอะ ตัวเองไม่มีปัญญาหรือ มีความกล้าหาญพอที่จะปฏิบัติหน้าที่แบบนั้นได้ เก่งแต่ปาก เห่าหอนไปเรื่อย อย่าไปฟังมัน ช่างหัวมัน
"มะโนมอบพระผู้ เสวยสวรรค์ แขนมอบถวายทรงธรรม์ เทิดหล้า
 ดวงใจมอบเมียขวัญ และแม่ เกียรติศักดิ์รักของข้า มอบไว้แก่ตัว"

ลอกพี่โรค และ พี่เจษ ครับ โดนใจ ชัดเจน ถูกต้อง...

มาโดนใจ ตรงเป้า และขอเป็นอีกหนึ่งแรงใจ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2007, 06:09:36 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า

ยังไม่พ้นขีดอันตราย
http://www.youtube.com/watch?v=D2MG3aJQ98k
โอรสเยาวราช-รักในหลวง
ใครจะใหญ่เกินกรรม
Full Member

คะแนน 11

ผยองในความเป็นไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 06:53:55 AM »

ขอลอกพี่โรด อย่าไปสนใจพวกปากไม่ดีเลยครับมีเยอะ ตัวเองไม่มีปัญญาหรือ มีความกล้าหาญพอที่จะปฏิบัติหน้าที่แบบนั้นได้ เก่งแต่ปาก เห่าหอนไปเรื่อย อย่าไปฟังมัน ช่างหัวมัน

ลอกพี่โรค และ พี่เจษ ครับ โดนใจ ชัดเจน ถูกต้อง...

มาโดนใจ ตรงเป้า และขอเป็นอีกหนึ่งแรงใจ ครับ

ขอลอกพี่ๆอีกรอบครับ สู้ๆครับพี่ เป็นกำลังใจให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2007, 06:10:21 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า

โพธิญาณ
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 07:00:24 AM »

ปัญหามันเริ่มมาตั้งแต่ทักษิณเอากลุ่มโจรมาอยู่ในพรรคและเอาหัวหน้าโจรมาเป็น มท.1 ลูกน้องโจรก็เลยฮึกเหิม

ตอนนี้การแก้ปัญหาระยะยาวดีแล้ว แต่ปัญหาระยะสั้นที่คนใต้ตายอยู่ทุกวันต้องรีบแก้ด้วยไม่ใช่คิดจะแก้ปัญหาระยะยาวอย่างเดียว

กดดันพวกหัวหน้าโจรมันบ้างซิครับ ค้นบ้านพวกมันให้ทุกบ้าน ถึงไม่ได้อะไรแต่เป็นการใช้กดดันด้านจิตวิทยา  มันจะทำอะไรก็ไม่ถนัด

ผมไม่เคยด่าตำรวจทหารเพราะถือว่าทุกท่านที่เข้ามาทำงานในสามจังหวัดคือผู้มีพระคุนต่อพวกเรา  แต่คาดหวังกับท่านนายกคนปัจจุบันมาก  เพราะเชื่อว่าท่านเป็นคนดีและเป็นคนจริงถ้าท่านทำ ท่านทำได้แน่นอน

ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 07:01:57 AM »

ขอเป็นกำลังใจให้ จขกท.และทหารหาญทุกคนเสมอครับ  :Smiley

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
menkmenk รักในหลวง
Happy Shooting , Happy Fishing
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 07:31:27 AM »

อดทนครับ ดั่ง พระมหาชนก

รักในหลวง
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์