๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 10:49:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากใจ.....ทหารใต้  (อ่าน 14799 ครั้ง)
santiu10
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

ความรู้สึกแบบ otop คือรักจริง-เกลียดจริง

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 12:31:37 AM »

ฝากบ้านผมและประเทศด้วยครับ
และเราจะพบกันเมื่อชาติ  ต้องการ

การเลือกตั้งยังไม่เริ่ม
อย่าเพิ่งนับ...บัตรเสีย
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 01:13:02 AM »

สิ่งที่นักรบแนวหน้าทุกคน   ต้องการคือกำลังใจ   และความเข้าอกเข้าใจ   ขอให้องค์จตุคามรามเทพ   ทุกรุ่น  คุ้มครอง  จนท.ที่ปฏิบัติงานทุุกคนด้วยครับ

น้อง ๆ ผมไปปฏิบัติงานที่ 3 จชต. ทั้งหน่วย  เหลือเพียงหน่วยฝึกทหารใหม่    ผมเข้าไปเยี่ยมครอบครัวของ น้อง ๆ เสมอ   เอาอุปกรณ์ออกกำลังกาย   สนามเด็กเล่น   อุปกรณ์กีฬา   เครื่องเสียงกลางแจ้งสำหรับเต้นแอโรบิค    รวมเกือบ  2  แสนบาท   ไปมอบให้โดยโครงการพัฒนาคุณภาพชีวิต  (งบของท้องถิ่นครับ) 

ผมไม่เคยลืมชีวิตชาวค่าย   ที่ให้ความอบอุ่นมาตลอดเกือบ  30 ปี    ผมจะตอบแทนเท่าที่ผมสามารถทำได้    ขอให้น้อง ๆ นักรบป่าภูเขา  และทุกหน่วยปลอดภัย ครับ
Wrangler 1
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 06:06:13 AM »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ สำหรับกำลังใจที่มีให้กัน...
ผมรู้ว่าทุกท่านติดตามสถานการณ์ภาคใต้โดยผ่านทางสื่อ แต่มันไม่ใช่ความจริงตามนั้นทั้งหมดหรอกครับ มีอะไรหลายๆอย่างที่เราอยากบอก ที่เราอยากพูด เพื่อให้คนที่อยู่ข้างหลังได้รับรู้ ได้เข้าใจ ว่าเราทำอะไรไปบ้าง แต่ทำไม่ได้ครับ ที่สำคัญมันไม่เป็นข่าวหรอกครับ
สถานการณ์ที่คูรุนแรง มีการฆ่ากันตายทุกวัน แต่ไม่ใช่ผู้บริสุทธิ์ทั้งหมด เราก็บอกไม่ได้
ทหาร ตำรวจ ที่ตายอยู่ทุกวัน ไม่ใช่เรื่องผิดปกติสำหรับพวกเรา เรารู้ดีว่า พวกเราคือเป็นหมายหลักของการโจมตี ทำไมเราจะไมรู้ว่า ทุกครั้งที่เราออกลาดตระเวน เราอาจจะไม่มีโอกาสได้กลับบ้านไปหาคนที่รอเราอยู่ข้างหลัง แต่มันคือหน้าที่ที่ต้องปฎิบัติ ผมเคยถามพลทหารที่ออกไปด้วยกันว่า "เอ็งกลัวไหม" มันตอบผมว่า "กลัวครับ แต่ผมพร้อมที่จะตายครับ" ฟังมันพูดแล้วจุกคอหอยเลย ได้แต่บอกมันว่า ไม่ตายน่ะ ดีที่สุด
อย่างชุดรพศ.ที่โดนมาสองครั้ง เป็นชุดทักษิณสัมพันธ์ ทำงานด้าน ปจว.แย่งชิงมวลชนเป็นหลัก พวกโจรมันรู้ว่า มันเริ่มสูญเสียมวลชนที่เคยมี มันก็ต้องตอบโต้เป็นธรรมดา อยู่ที่เราจะพลาดท่าเมื่อไหร่แค่นั้น
เมื่อไหร่ก็ตาม ที่โจรมันตกเป็นฝ่ายเสียเปรียบ มันจะตอบโต้เราหนักเป็นธรรมดาครับ

ขอบคุณมากครับที่ออกมายืนยันความจริงอันนี้ เพราะคนพื้นถิ่นที่หวังดีต่อชาติบ้านเมือง ได้ดีใจมีกำลังใจปักหลักสู้เพื่อถิ่นเกิด 
 เนื่องจากแอบคิดคาดเดามานาน..........ได้รับรู้ ว่าสถานการ์ณจริงๆลึกๆ แผ่นดินส่วนนี้ยังมีความหวังอยู่  ขอเป็นกำลังใจอีกรอบ ครับ.............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2007, 06:11:07 AM โดย Wrangler 1 » บันทึกการเข้า

ยังไม่พ้นขีดอันตราย
http://www.youtube.com/watch?v=D2MG3aJQ98k
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 01:52:40 PM »

ปัญหาโจรใต้มันมีมานานแล้ว ได้ยินมาตั้งแต่สมัยเด็กๆ เรื่อระเบิด ยิง เผา ในเมื่อรัฐบาลไม่ให้ทำอะไร ทหารก็น่าจะถอนกำลังกลับกรมกองเดิม ลาพักไปกลับไปทำนทำสวนทำไร่เลี้ยงลูก จะดีกว่าชีวิตก้มีแต่ความปลอดภัย ถ้าเป็นอยู่แบบนี้ทหารตำรวจมีแต่อันตราย เดินไปไหน ขับรถไปไหนก็เจอแต่ระเบิด

ผมไม่เห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ

ดูเหมือนประชดประชัน กระทบกระแทกแดกดันชอบกล

...ไม่ได้ประชดประชันนะครับ สงสารเจ้าหน้าที่ตำรวจ ทหาร ที่จากบ้านมาไกล หลายๆหน่วยถูกส่งมาจาก เหนือ กลาง อีสาน  ดูข่าวแต่ละทีเห็นลูกเมียร้องไห้ เป็นลม
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 04:03:09 PM »

ขอเป็นกำลังใจให้ครับรู้สึก เห็นใจ ไม่เคยว่า ทหาร ข้าราชการครู และ เจ้าหน้าที่ ที่ปฏิบัติงานในพื้นที่ครับ แต่ ผมยังไม่เข้าใจว่า ผู้บรรชาการ ใน ระดับสูงกว่า และฝ่ายวางแผน ทำไมถึงปล่อยให้ ลูกน้อง ครู ประชาชน ตายกันเยอะขนาดนั้น และหนักข้อขึ้นเรื่อย ๆ ล่าสุด เจ็ดศพ ที่โดนระเบิด แล้วเข้ามายิงซ้ำ Huh ไม่ทราบว่าท่านเหล่านั้น ทนเห็นลูกน้อง ตายเรื่อย ๆ ทุกวันได้อย่างไร รัฐบาลชุดนี้ เป็นรัฐบาล ที่มาจาก ทหาร มีอำนาจเบ็ดเสร็จ น่าจะทำอะไรได้ดีกว่านี้ หากรัฐบาลชุดนี้ แก้ใขสถานการณ์ ไม่ได้ เห็นทีว่า คงจะไม่มีรัฐบาลใหนแก้ได้อีกแล้วครับ
เห็นใจพี่ๆน้องๆทหารที่ทำงานอยู่ในพื่นที่มากครับ และเห็นด้วยกับความเห็นนี้มาก ทีแรกผมคิดว่าหลังเหตุการณ์รัฐประหารแล้ว ทหารขึ้นมามีอำนาจเหตุการณ์น่าจะคลี่คลายลง เพราะทางรัฐบาลน่าจะเด็ดขาด เข็มแข็ง แต่แล้วก็ดูจะตรงข้ามตั้งแต่ท่านนายกอดีต ผบ.ทบ. กลับไปกล่าวคำขอโทษโจร.....พวกนักรบกู้ชาติในคณะ คมช.ทั้งหลายทุกวันนี้ก็ดูเหมือนจะยุ่งอยู่กับการตามเช็คบิลทักษิณ (หรือมัวแต่เสวยสุขกับการเป็นบอร์ดรัฐวิสาหกิจก็ไม่รู้ และอิ่มอ้วนกับเงินเดือน คมช. ที่แบ่งเค้กกินกันอยู่ก็ไม่ทราบ) ไม่เห็นจะออกมาพูดเรื่องการแก้ปัญหาภาคใต้อย่างจริงจังซักคน นานๆทีจะลงไปเยี่ยมเยียน และดูปัญหาซักที ทั้งๆที่มีการสูญกำลังพลไปทุกวัน ผมว่าทุกวันนี้ถ้าเทียบกับกองทัพสหรัฐฯในอีรัคแล้ว เราสูญเสียรายวันมากกว่าเสียอีก .....ก็ได้แต่ทำใจครับ ทุกวันนี้เวลาผมคุยกับพี่ๆน้องๆเพื่อนๆอดีตทหารที่ทำงานอยู่ด้วยกัน รู้สึกตรงกันครับว่า ทุกวันนี้หมดเลื่อมใสใน คมช. ทั้งๆที่แรกรู้สึกดีนะครับ ทุกคนเสียดายเงินภาษีที่จ่ายกันทุกเดือน เดือนละเกือบสองหมื่น และต้องกลายมาเป็นเงินเดือนให้ คมช. (ไม่ทราบว่าความมั่นคงแห่งชาติมันรวมปัญหาเรื่องภาคใต้ไว้ด้วยหรือเปล่า หรือว่ารวมแต่เรื่องคลื่นใต้น้ำ และกลุ่มอำนาจเก่าอย่างเดียว)
ระหว่างพิมพ์ข้อความนี้ก็ยังได้ดูข่าว ผบ.ทบ.(ประธาน คมช.) ไปเยี่ยมชาวบ้านที่บางลำภูอยู่เลยครับ ....เวรกรรม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2007, 04:23:18 PM โดย Blackhawk » บันทึกการเข้า
ณัฏฐวุฒิ โชติสนธิ์ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 04:31:44 PM »

โปรดอย่าท้อแท้จะเป็นกำลังใจให้ จนท ทุกคนที่ทำเพื่อชาติ

ชีวิตนี้ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 06:35:08 PM »

ปัญหาโจรใต้มันมีมานานแล้ว ได้ยินมาตั้งแต่สมัยเด็กๆ เรื่อระเบิด ยิง เผา ในเมื่อรัฐบาลไม่ให้ทำอะไร ทหารก็น่าจะถอนกำลังกลับกรมกองเดิม ลาพักไปกลับไปทำนทำสวนทำไร่เลี้ยงลูก จะดีกว่าชีวิตก้มีแต่ความปลอดภัย ถ้าเป็นอยู่แบบนี้ทหารตำรวจมีแต่อันตราย เดินไปไหน ขับรถไปไหนก็เจอแต่ระเบิด

ผมไม่เห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ

ดูเหมือนประชดประชัน กระทบกระแทกแดกดันชอบกล

...ไม่ได้ประชดประชันนะครับ สงสารเจ้าหน้าที่ตำรวจ ทหาร ที่จากบ้านมาไกล หลายๆหน่วยถูกส่งมาจาก เหนือ กลาง อีสาน ดูข่าวแต่ละทีเห็นลูกเมียร้องไห้ เป็นลม

ขอบคุณแทนทหารทุกท่านนะครับ ที่ท่านแสดงความเป็นห่วง...............

ทหารคือประชาชนที่มีอาชีพทหารและเข้ารับราชการทหารตาม พ.ร.บ. ฯ................ทุกคนมีครอบครัว ทุกคนมีคนที่เป็นห่วง.................และทุกคนมีหน้าที่  ตามที่ได้รับมอบ ตามตำแหน่ง

ดังนั้นการที่จะถอนกำลังทหารออกจากหน้าที่ ทั้งๆที่บ้านเมืองมีปัญหานั้น  เป็นสิ่งที่กระทำไม่ได้ ดังนั้นสิ่งที่เกิดขึ้นไม่ว่าดีหรือร้าย................ทหารต้องยอมรับ ถึงแม้ว่าจะหน้าชื่นอกตรมก็ตาม

บางสิ่งบางเรื่องในหน้าบอร์ดสาธารณะแห่งนี้..............ถึงรู้ก็ไม่ควรกล่าว ยิ่งไม่รู้แบบฟังเขาเล่ามา ยิ่งไม่น่ากล่าว.................ซึ่งอาจจะทำให้ผู้เสพข้อมูลนั้นๆเข้าใจผิด และมีผลทางด้านจิตวิทยา..........

การให้กำลังใจเพื่อนร่วมชาตินั้น เป็นสิ่งที่ควรกระทำที่สุด

ขอบพระคุณครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
M113A1
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

นิ้วกับไกรวมกันเป็นหนึ่ง

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 07:21:16 PM »

ขอให้เพื่อนพี่น้องทหารทุกคนสู้ต่อไปครับ ในอนาคตอันใกล้อาจจะได้ลงไปปฎิบัติหน้าที่อีกคนครับ

สละสิ่งที่ดีเพื่อสิ่งที่ดีกว่า
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 08:36:25 PM »

...... ดีครับผม .... ได้ท่านที่อยู่ทำหน้าที่ในพื้นที่จริง ๆ ออกมาบอกกล่าวเล่าความเป็นมาเป็นไปให้พอได้ทราบบ้าง  ทางแนวหลังก็จะได้พอเดาสถานการณ์ได้บ้าง  ผมก็เป็นผู้หนึ่งที่มีความรู้สึกที่ไม่ดีเลย  ในยามที่ฟังข่าวการสูญเสียในทุก ๆ ครั้ง แต่ก็ได้แต่ฟังและเครียดแค้นไปกับเหตุการณ์นั้น  เนื่องเพราะไม่เคยเห็น  ไม่เคยทราบ ไม่เคยรู้ว่าพื้นที่ทั้งหมดเป็นแบบใด  ไม่เคยแม้แต่จะไป  อาศัยได้ทราบจากการติดตามการเสนอข่าวเท่านั้น  และอีกส่วนหนึ่งก็มาจากพี่ ๆ ในเว็บที่อยู่ในพื้นที่
 ....... ขอบคุณนะครับที่เข้ามาบอกความคืบหน้าบ้าง  แม้ว่าบางอย่างจะบอกไม่ได้  แต่ก็พอจะได้ทราบว่าพวกท่านทำอะไรกันอยู่ ..... ขอให้คุณพระคุ้มครอง  แคล้วคลาด  ปลอดภัย  จากภยันตรายทั้งปวงด้วยเถิด .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 10:25:59 PM »

มีเพื่อนอยู่ทาง3จังหวัดนั้นหลายคน ก็ได้แต่ถามข่าวกันทางโทรศัพท์ ไปปัตตานีครั้งสุดท้ายก็ ปลายเดือนกุมภาพันธ์47
ก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ...อยู่ต่อไป สู้ต่อไปเพื่อแผ่นดินไทย....

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
Yo ho
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 11:25:51 PM »

ขออนุญาต ถามด้วยความไม่รู้จริงๆครับ พี่มะขิ่น หริอท่านผู้รู้

๑. รถลาดตระเวนที่มักโดนระเบิด สามารถดัดแปลงให้ทนระเบิดได้ไหมครับ ...ให้ลดความเสียหายลงก็ยังดี

๒. ทำไมถึงไปคันเดียวล่ะครับ ทำไมไม่ไปกัน ๒ คัน จะได้ช่วยเหลือกัน...(อย่างน้อย อาจไม่โดนยิงซ้ำ)

ผมเข้าใจคำว่าหน้าที่ครับ ด้วยความยกย่องเหล่าผู้กล้า      แต่ก็อดน้ำตาซึมไม่ได้ ทุกครั้งที่ได้ข่าว Cry Cry Cry
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 11:34:49 PM »

ขออนุญาตไม่ตอบครับ..............ขออภัยด้วย

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Nam-Cha : รักในหลวง
เป็นได้แค่พระเอกหนังลุง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 11:48:47 PM »

ทหารหาญคือผู้เสียสละ พวกเราเป็นห่วงท่าน เข้าใจท่านและขอเป็นกำลังใจให้ท่าน และภาวนาให้ท่านแคล้วคลาดปลอดภัยด้วยเถิด

ปู่เจ้าสงฆ์/เสด็จพ่อกรมหลวงชุมพร/พ่อวิษณุกรรม น้อมนำมาคุ้มครอง
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 11:55:57 PM »

เห็นด้วยกับพี่มะขิ่นเป็นอย่างยิ่งครับ...

เราควรช่วยกันสนับสนุนให้กำลังใจทั้งทหาร ตำรวจ ข้าราชการพลเรือน และชาวไทย ใน 3 จังหวัดพร้อมๆกันทุกฝ่ายครับ...
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 12:10:39 AM »

ขออนุญาต ถามด้วยความไม่รู้จริงๆครับ พี่มะขิ่น หริอท่านผู้รู้

๑. รถลาดตระเวนที่มักโดนระเบิด สามารถดัดแปลงให้ทนระเบิดได้ไหมครับ ...ให้ลดความเสียหายลงก็ยังดี

๒. ทำไมถึงไปคันเดียวล่ะครับ ทำไมไม่ไปกัน ๒ คัน จะได้ช่วยเหลือกัน...(อย่างน้อย อาจไม่โดนยิงซ้ำ)

ผมเข้าใจคำว่าหน้าที่ครับ ด้วยความยกย่องเหล่าผู้กล้า      แต่ก็อดน้ำตาซึมไม่ได้ ทุกครั้งที่ได้ข่าว Cry Cry Cry
ไม่ได้ตอบคำถามนะครับ เพราะไม่ได้ถามผม และผมก็ไม่ทราบคำตอบครับ แต่จะเล่าให้ฟังว่าเมื่อสามวันก่อนขับรถไปหาดใหญ่ได้สวนกับรถขบวน ทบ. ประกอบด้วยรถชานต่ำที่ขนซากรถฮัมวี่ , ปิคอัพ และบรรทุกทหารแบบต่างๆ ที่เละเป็นซาก ดูจากสภาพน่าจะโดนระเบิด ประมาณ 20 คันได้ครับ ดูแล้วยิ่งน่าสลดใจมากครับ ไม่ทราบว่ามีทหารเสียชีวิตในซากรถนั้นไปแล้วกี่นาย
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์