๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 05:19:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากใจ.....ทหารใต้  (อ่าน 14806 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 12:31:10 PM »

ขอคุณพระคุ้มครอง..และ เป็นกำลังใจให้ เสมอครับ . Smiley
ขอลอกพี่โรด   อย่าไปสนใจพวกปากไม่ดีเลยครับมีเยอะ   ตัวเองไม่มีปัญญาหรือ มีความกล้าหาญพอที่จะปฏิบัติหน้าที่แบบนั้นได้  เก่งแต่ปาก  เห่าหอนไปเรื่อย อย่าไปฟังมัน  ช่างหัวมัน   
"มะโนมอบพระผู้ เสวยสวรรค์   แขนมอบถวายทรงธรรม์ เทิดหล้า
 ดวงใจมอบเมียขวัญ และแม่    เกียรติศักดิ์รักของข้า มอบไว้แก่ตัว"

ขอเป็นกำลังใจด้วยคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2007, 06:14:13 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Arthorn Art.
เพื่อลูก และเมีย อันเป็นที่รัก
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 01:15:15 PM »

ปัญหามันเริ่มมาตั้งแต่ทักษิณเอากลุ่มโจรมาอยู่ในพรรคและเอาหัวหน้าโจรมาเป็น มท.1 ลูกน้องโจรก็เลยฮึกเหิม

ตอนนี้การแก้ปัญหาระยะยาวดีแล้ว แต่ปัญหาระยะสั้นที่คนใต้ตายอยู่ทุกวันต้องรีบแก้ด้วยไม่ใช่คิดจะแก้ปัญหาระยะยาวอย่างเดียว

กดดันพวกหัวหน้าโจรมันบ้างซิครับ ค้นบ้านพวกมันให้ทุกบ้าน ถึงไม่ได้อะไรแต่เป็นการใช้กดดันด้านจิตวิทยา มันจะทำอะไรก็ไม่ถนัด

ผมไม่เคยด่าตำรวจทหารเพราะถือว่าทุกท่านที่เข้ามาทำงานในสามจังหวัดคือผู้มีพระคุนต่อพวกเรา แต่คาดหวังกับท่านนายกคนปัจจุบันมาก เพราะเชื่อว่าท่านเป็นคนดีและเป็นคนจริงถ้าท่านทำ ท่านทำได้แน่นอน

แล้วตอนนี้ล่ะ มท.1 กับ คมช. มันใครหว่า ชักไม่แน่ใจ
A111
Hero Member

คะแนน 81

จากภูผา สู่ท้องทะเล

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 01:29:28 PM »

ให้กำลังใจ เจ้าหน้าที่ทุกนาย
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 01:52:25 PM »

เป็นกำลังใจให้เจ้าหน้าที่ ทหาร ตำรวจ อาสาสมัคร พี่น้องประชาชน ในพื้นที่ จังหวัดชายแดนใต้ ทุก ๆ ท่าน  ...ขอให้ท่านมั่นใจว่าอย่างน้อย ก็มีคนที่เข้าใจว่าท่าน ไปที่นั่น....."เพื่ออะไร".....ขอบคุณครับ....
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 03:21:43 PM »

ปัญหาโจรใต้มันมีมานานแล้ว ได้ยินมาตั้งแต่สมัยเด็กๆ เรื่อระเบิด ยิง เผา  ในเมื่อรัฐบาลไม่ให้ทำอะไร ทหารก็น่าจะถอนกำลังกลับกรมกองเดิม ลาพักไปกลับไปทำนทำสวนทำไร่เลี้ยงลูก จะดีกว่าชีวิตก้มีแต่ความปลอดภัย ถ้าเป็นอยู่แบบนี้ทหารตำรวจมีแต่อันตราย เดินไปไหน ขับรถไปไหนก็เจอแต่ระเบิด
tra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

เป๊กแรก.....มันยากที่จะยอมรับ....

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 03:51:22 PM »

ปัญหา.....มันเกิดตั้งแต่.....หน้าเหลี่ยม.....บ้าพลัง.....เอาทหารออกจากพื้นที่.....แล้วเอา.....ตำรวจเข้าแทนทหารแล้ว.....สายข่าวทหาร.....ที่ฝังตัวในพื้นที่....เป็น10 ๆปี....ตายเรียบ.......เป็นกำลังใจให้เจ้าหน้าที่ครับ.....

Metallica Enter Sandman
http://fr.youtube.com/watch?v=1QP-SIW6iKY
กระเป๋าแบนแฟนทิ้ง
http://fr.youtube.com/watch?v=B0cxpbvDWq8
วิท'ลัยหลายใจ
http://fr.youtube.com/watch?v=oxGPz0tTQeI
ไม่ใช่แฟน...ทำแทนไม่ได้
http://fr.youtube.com/watch?v=Wb8h1nRzm2E
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 04:12:46 PM »

ถ้าดูดีๆ ไม่มีใครว่าทหารหรอกครับ แต่บางทีเกิดอาการโมโห ว่า ทำไมคนบริสุทธิ์ มันถึงตายได้ตายดี ยังกับบ้านี้เมืองนี้มันไม่มีอะไรพอที่จะให้ความอบอุ่นอย่างเข็มแข็งแก่พี่น้องได้เลย   ก็ว่ากันไปครับ

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
kok-krab
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 05:07:40 PM »

นักรบทั้งเจ็ดท่านเมื่อวานนี้ วันนี้นักรบเหล่านั้นถึงสุราษฎร์แล้วครับ
คืนนี้ผมจะไปฟังสวด
ไม่รู้จักกับนักรบแต่ละท่านเลย
แต่ขอร่วมไว้อาลัยด้วยคน และขอแสดงความเสียใจกับญาติๆนักรบทุกคนครับ

We leave no man behind
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 10:19:36 PM »

ผมอ่าน แล้วไม่รู้จะพูดอะไร มันเศร้าครับ

narak
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 10:59:36 PM »

เป็นกำลังใจให้เจ้าหน้าที่ ทหาร ตำรวจ อาสาสมัคร พี่น้องประชาชน ในพื้นที่ จังหวัดชายแดนใต้ ทุก ๆ ท่าน ...ขอให้ท่านมั่นใจว่าอย่างน้อย ก็มีคนที่เข้าใจว่าท่าน ไปที่นั่น....."เพื่ออะไร".....ขอบคุณครับ....

ขอเอาใจช่วยทุกท่านให้ปลอดภัยค่ะ  และภาวนาแบบนี้ทุกๆครั้งที่ทำบุญตักบาตร  แนวหลังยังห่วงใยค่ะถึงแม้จะช่วยอะไรไม่ได้  แต่ขอเป็กำลังใจให้ทุกคน  สู้ สู้ ค่ะ
UNCLE JO
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 11:58:48 PM »

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด อย่าประมาทครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 12:04:24 AM »

ปัญหาโจรใต้มันมีมานานแล้ว ได้ยินมาตั้งแต่สมัยเด็กๆ เรื่อระเบิด ยิง เผา ในเมื่อรัฐบาลไม่ให้ทำอะไร ทหารก็น่าจะถอนกำลังกลับกรมกองเดิม ลาพักไปกลับไปทำนทำสวนทำไร่เลี้ยงลูก จะดีกว่าชีวิตก้มีแต่ความปลอดภัย ถ้าเป็นอยู่แบบนี้ทหารตำรวจมีแต่อันตราย เดินไปไหน ขับรถไปไหนก็เจอแต่ระเบิด

ผมไม่เห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ

ดูเหมือนประชดประชัน กระทบกระแทกแดกดันชอบกล

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 12:13:07 AM »

ขอพระคุ้มครองครับผม

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 12:16:36 AM »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ สำหรับกำลังใจที่มีให้กัน...
ผมรู้ว่าทุกท่านติดตามสถานการณ์ภาคใต้โดยผ่านทางสื่อ แต่มันไม่ใช่ความจริงตามนั้นทั้งหมดหรอกครับ มีอะไรหลายๆอย่างที่เราอยากบอก ที่เราอยากพูด เพื่อให้คนที่อยู่ข้างหลังได้รับรู้ ได้เข้าใจ ว่าเราทำอะไรไปบ้าง แต่ทำไม่ได้ครับ ที่สำคัญมันไม่เป็นข่าวหรอกครับ
สถานการณ์ที่คูรุนแรง มีการฆ่ากันตายทุกวัน แต่ไม่ใช่ผู้บริสุทธิ์ทั้งหมด เราก็บอกไม่ได้
ทหาร ตำรวจ ที่ตายอยู่ทุกวัน ไม่ใช่เรื่องผิดปกติสำหรับพวกเรา เรารู้ดีว่า พวกเราคือเป็นหมายหลักของการโจมตี ทำไมเราจะไมรู้ว่า ทุกครั้งที่เราออกลาดตระเวน เราอาจจะไม่มีโอกาสได้กลับบ้านไปหาคนที่รอเราอยู่ข้างหลัง แต่มันคือหน้าที่ที่ต้องปฎิบัติ ผมเคยถามพลทหารที่ออกไปด้วยกันว่า "เอ็งกลัวไหม" มันตอบผมว่า "กลัวครับ แต่ผมพร้อมที่จะตายครับ" ฟังมันพูดแล้วจุกคอหอยเลย ได้แต่บอกมันว่า ไม่ตายน่ะ ดีที่สุด
อย่างชุดรพศ.ที่โดนมาสองครั้ง เป็นชุดทักษิณสัมพันธ์ ทำงานด้าน ปจว.แย่งชิงมวลชนเป็นหลัก พวกโจรมันรู้ว่า มันเริ่มสูญเสียมวลชนที่เคยมี มันก็ต้องตอบโต้เป็นธรรมดา อยู่ที่เราจะพลาดท่าเมื่อไหร่แค่นั้น
เมื่อไหร่ก็ตาม ที่โจรมันตกเป็นฝ่ายเสียเปรียบ มันจะตอบโต้เราหนักเป็นธรรมดาครับ

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 12:17:48 AM »

ขอให้ทหารกล้า ทุกท่านแคล้วคลาดปลอดภัยครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์