๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 10:45:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมคำพิพากษาฎีกาที่มีประโยชน์  (อ่าน 348261 ครั้ง)
หนึ่งหน้าป้อม@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #75 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 01:49:09 PM »

ผมขอปรึกษาหน่อยครับ

ถ้าผมขับรถข้ามจังหวัดลงไปทางใต้ โดยขับรถในเวลากลางคืน โดยจะออกจากกทม. ประมาณ 3 ทุ่ม จะถึงบ้านผมประมาณ 7 โมงเช้า ซึ้งระยะทางก่อนถึงบ้านผมประมาณ 300 กิโลเมตร เป็นทาง 2 เลน และค่อนข้างเปลี่ยว อาจมีบ้านคนบ้าง แล้วผมได้พกปืนติดรถมาด้วย หรือติดตัวแล้วแต่กรณีเพื่อให้ง่ายต่อการหยิบจับถ้าเกิดเหตุร้ายขึ้น หรือเอาใส่กล่องล๊อกอย่างดีแล้วแต่กรณี พี่ๆว่า ถ้าผมโดนตรวจค้นแล้วเจอ ผมสามารถอ้างเหตุอันสมควรอะไรได้บ้าง ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ
Picket
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #76 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 03:50:52 PM »

มีคำพิพากษา เรื่องสไลด์ ปืนมั๊ยครับ
เห็นมีอยู่กระทู้นึงถกกันอยู่ คนนึงบอกว่านำเข้ามาบ่อยๆโดยไม่ต้องขออนุญาตเพราะสำแดงว่าเป็นแค่ครอบลำกล้องปืน
ท่านมีความคิดว่ายังไงครับ
หากสามารถทำได้จริงแล้ว ต่อไปหากคนอื่นเขาจะนำเข้าโครงปืนโดยสำแดงเป็นรองลำกล้องปืนบ้างจะได้ไหมครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #77 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 07:30:15 PM »

อันนี้เป็นคำวินิจฉัยชี้ขาดของอัยการสูงสุด........รู้ไว้คงไม่เสียหลาย

การที่แยกอาวุธปืน   กระสุนปืนจากกันไว้ในกระเป๋า  ยังไม่ผิดพาติดตัว

คำชี้ขาดความเห็นแย้ง  ที่   ๑๙/๒๕๓๗ พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ

การพาอาวุธปืนติดตัวจะต้องอยู่ในวิสัยที่สามารถอาจใช้อาวุธปืนนั้นได้ทันที การที่ผู้ต้องหาแยกอาวุธปืนกับกระสุนปืนออกจากกัน   และบรรจุไว้ในกระเป๋าเสื้อผ้า   ยังไม่ผิดฐานพาอาวุธปืนติดตัว

ข้อเท็จจริงได้ความว่า เมื่อวันที่ ๑๙ สิงหาคม ๒๕๓๖ เวลาประมาณ  ๑๑.๓๐  น.  สายตรวจสถานีตำรวจนครบาลมีนบุรีได้รับแจ้งทางวิทยุว่า   มีชายต้องสงสัยเดินอยู่บริเวณหน้าโรงงานถังเหล็กสากล   ถนนสามวา   ตำรวจกับพวกจึงได้เดินทางไปยังสถานที่ดังกล่าวพบผู้ต้องหานี้เดินอยู่มีท่าทางพิรุธ  จึงเข้าทำการตรวจค้น  และพบว่าในกระเป๋าเสื้อผ้าของผู้ต้องหาที่สะพายอยู่มีอาวุธปืนพกสั้น ขนาด .๓๘ ทะเบียน  กท. ๖๐๐๖๐๒   จำนวน ๑ กระบอก  และกระสุนขนาด .๓๘ จำนวน ๕ นัด   บรรจุอยู่ในซอง   ซุกซ่อนอยู่ในกระเป๋าดังกล่าว จึงจับกุมดำเนินคดีในข้อหาพาอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนเข้าไปในเมืองหมู่บ้านหรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว   ชั้นสอบสวนผู้ต้องหาให้การรับสารภาพว่า   ได้นำเอาอาวุธปืนของกลางซึ่งเป็นอาวุธปืนที่มีทะเบียนเป็นของผู้ต้องหาติดใส่กระเป๋าเสื้อผ้ามาจากจังหวัดนครศรีธรรมราชเพื่อติดตามหาภรรยาที่หนีมา   และทราบว่ามาทำงานอยู่แถวที่เกิดเหตุ   เหตุที่ต้องนำอาวุธปืนติดตัวมาเนื่องจากที่บ้านพักในจังหวัดนครศรีธรรมราชไม่มีคนอยู่เกรงว่าจะสูญหาย
      คดีมีปัญหาให้อัยการสูงสุดวินิจฉัยว่า   ผู้ต้องหามีความผิดฐานพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง   หมู่บ้าน   หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัวหรือไม่
      อัยการสูงสุดได้พิจารณาแล้ว   เห็นว่า   การพาอาวุธปืนติดตัวที่จะเป็นความผิดตามพระราชบัญญัติอาวุธปืน   เครื่องกระสุนปืน   วัตถุระเบิด   ดอกไม้เพลิงและสิ่งเทียมอาวุธปืน  พ.ศ. ๒๔๙๐   มาตร   ๘ ทวิ   นั้น   จะต้องเป็นการกระทำที่ผู้กระทำนั้นอยู่ในวิสัยที่สามารถอาจใช้อาวุธปืนนั้นได้ในทันทีหากต้องการจะใช้โดยไม่ต้องเสียเวลาในการเตรียมการเพื่อการใช้ใด  ๆ  อีก   ฉะนั้น   การที่ผู้ต้องหาแยกอาวุธปืนกับกระสุนปืนออกจากกันและบรรจุไว้ในกระเป๋าเสื้อผ้าแล้วนำกระเป๋าติดตัวมาด้วย   จึงไม่ใช่เป็นการพาอาวุธปืนติดตัวในความหมายของกฎหมาย   การกระทำของผู้ต้องหาจึงขาดองค์ประกอบของความผิดตามพระราชบัญญัติอาวุธปืน   เครื่องกระสุนปืน   วัตถุระเบิด   ดอกไม้เพลิง   และสิ่งเทียมอาวุธปืน   พ.ศ.   ๒๔๙๐   มาตรา  ๘  ทวิ   คำสั่งของคณะปฏิรูปการปกครองแผ่นดิน   ฉบับที่ ๔๔ ข้อ  ๓   และโดยนัยเดียวกันการกระทำของผู้ต้องหาก็ไม่เป็นการพาอาวุธอันจะเป็นความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา  มาตรา ๓๗๑ ด้วย   จึงชี้ขาดไม่ฟ้องผู้ต้องหา

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 09:08:44 PM »

เห็นมีอยู่กระทู้นึงถกกันอยู่ คนนึงบอกว่านำเข้ามาบ่อยๆโดยไม่ต้องขออนุญาตเพราะสำแดงว่าเป็นแค่ครอบลำกล้องปืน

หากสามารถทำได้จริงแล้ว ต่อไปหากคนอื่นเขาจะนำเข้าโครงปืนโดยสำแดงเป็นรองลำกล้องปืนบ้างจะได้ไหมครับ
ถ้าผมเป็นศุลกากร  จะขอให้นำใบ ป.2 มาออกของ  เพราะสไลด์ทำหน้าที่เป็นลูกเลื่อน
โครงปืน เป็นชิ้นส่วนสำคัญ  และเป็นชิ้นเดียวที่ไม่มีขายเป็นอะไหล่ เพราะมีข้อตกลงเป็นสากลว่าทำกำหนดหมายเลขปืนที่โครงปืน
การซื้อเฉพาะโครงปืน  ถ้าโรงงานยอมที่จะขายให้แบบเป็นอะไหล่  ก็จะต้องส่งโครงปืนเดิมกลับไปเปลี่ยน และทางโรงงานจะตีหมายเลขเดิมมาให้
<<Z80>>
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 02:42:25 PM »

ดีมากเลยครับ ศึกษาไว้เป็นบทเรียน
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #80 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2007, 11:51:09 AM »

ได้อ่านมาตลอดมีประโยชน์มากครับ   หูตาสว่างกว้างไกลอีกตั้งเยอะ  แต่ไม่ได้หมายความว่าจะหัวหมอนะครับทำให้รู้ถึงข้อกฏหมายต่างๆได้ถึงไม่มากก็น้อย     แต่ก็ยังดีกว่าไม่รู้อะไรเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ku45
Remember, people kill people, not guns...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #81 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 12:02:37 AM »

ขอตัวอย่างฎีฎาฟ้องร้องเจ้าพนักงานจับกุมโดยทั้งที่ทราบว่าที่ขาดองค์ประกอบความผิด  เช่นในกรณีนำพาอาวุธปืนโดยถูกต้องแล้ว   เข้าข่ายปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบ  เพื่อเรียกรับเงินสินบนแลกกับการไม่ดำเนินคดีฟ้อง  สิ้นสุดชั้นศาลแล้วไม่มีความผิดแต่เราเสียค่าใช้จ่าย  เสียเวลา  ชื่อเสียง.......ในลักษณะนี้เรียกค่าเสียหายหรือสินไหมทดแทนได้ไหม  ขอบคุณครับ

อยากทราบเหมือนกัน..ไม่ใช่รังเกียจเจ้าพนักงาน แต่ด้วยความที่ท่านมีความรู้และประสพการณ์ ถ้าดำเนินการจับกุมทั้งที่เล็งเห็นผลอยู่แล้วว่าไม่ผิด ทำให้เกิดความเสียหายต่อประชาชน น่าจะได้รับโทษบ้าง+ชดใช้ค่าเสียหาย ทั้งนี้เฉพาะคดีที่มีเจตนาชัดแจ้งจริงๆครับ  Undecided
พ่อเลี้ยงหนุ่ม
เขี้ยวเสือ ตะกุด ปืน จะไม่ห่างตัว
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #82 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2007, 11:10:42 AM »

ผมขอสอบถามเรื่องปืนหน่อยครับ

1. ผมมีปืนลูกซองยาว 5 นัด พร้อมกระสุนจำนวนหนึ่ง และใบอนุญาต ป.4  ถ้ามีอยู่ว่าวันหนึ่งมีผู้บุกรุกเข้ามาบ้านเราไม่ว่าจะเป็นตอนกลางวัน หรือว่าตอนกลางคืน และการบุกรุกของเขาคือต้องการเข้ามาขโมยทรัพย์สิน, เข้ามาจะทำร้ายร่างกายเราหรือคนในบ้าน ถ้าผมจะใช้อาวุธปืนยิงขึ้นฟ้าผมจะผิดไหมครับ และถ้ายิงหลายๆนัดจะมีโทษเพิ่มขึ้นไหมครับ ตำรวจจะยึดปืนเราไปตรวจสอบไหมครับ

2. การที่เรามีปลอกกระสุน (ที่ยิงแล้ว) ขนาดต่างๆ เช่น 9 มม. .22 ,ลูกซอง ไว้ครอบครองจะมีความผิดหรือไหมครับ

3. ในกรณีมีผู้ร้ายเข้ามาในบ้านเรา โดยจะเข้ามาทำร้ายร่างกายเรา โดยที่ผู้ร้ายมีอาวุธในมือไม่ว่าจะเป็นไม้ ,เหล็ก หรือว่ามีด ,ปืน และเราใช้อาวุธปืนยิงใส่ผู้ร้ายจนถึงแก่ชีวิต ศาลจะยกฟ้องหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

เสียสละ สักเท่าไร ให้โลกรู้
ให้ชาติอยู่ ด้วยรัก สมัครสมาน
เสียกี่เลือด เสียกี่เนื้อ กี่วิญญาน
เพื่อจะล้าง คนผลานชาติ ให้สิ้นไป
เขี้ยวเสือ ตะกุด ปืน จะไม่ห่างตัว
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #83 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 04:52:01 PM »

รบกวนคุณธำรง

1. ผมมีปืนลูกซองยาว 5 นัด พร้อมกระสุนจำนวนหนึ่ง และใบอนุญาต ป.4  ถ้ามีอยู่ว่าวันหนึ่งมีผู้บุกรุกเข้ามาบ้านเราไม่ว่าจะเป็นตอนกลางวัน หรือว่าตอนกลางคืน และการบุกรุกของเขาคือต้องการเข้ามาขโมยทรัพย์สิน, เข้ามาจะทำร้ายร่างกายเราหรือคนในบ้าน ถ้าผมจะใช้อาวุธปืนยิงขึ้นฟ้าผมจะผิดไหมครับ และถ้ายิงหลายๆนัดจะมีโทษเพิ่มขึ้นไหมครับ ตำรวจจะยึดปืนเราไปตรวจสอบไหมครับ

2. การที่เรามีปลอกกระสุน (ที่ยิงแล้ว) ขนาดต่างๆ เช่น 9 มม. .22 ,ลูกซอง ไว้ครอบครองจะมีความผิดหรือไหมครับ

3. ในกรณีมีผู้ร้ายเข้ามาในบ้านเรา โดยจะเข้ามาทำร้ายร่างกายเรา โดยที่ผู้ร้ายมีอาวุธในมือไม่ว่าจะเป็นไม้ ,เหล็ก หรือว่ามีด ,ปืน และเราใช้อาวุธปืนยิงใส่ผู้ร้ายจนถึงแก่ชีวิต ศาลจะยกฟ้องหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

เสียกี่เลือด เสียกี่เนื้อ กี่วิญญาน
เพื่อจะล้าง คนผลานชาติ ให้สิ้นไป
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #84 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 06:22:03 PM »

รบกวนคุณธำรง

ขอบคุณครับ

คำถามจะออกจะไปเรื่องความคิดเห็น....
นักกฎหมายตัวจริง จะไม่ตอบคำถามตั้งโจทย์เป็นตุ๊กตาแบบนี้

แต่ผมเป็นตัวปลอม .............. Grin

ข้อ ๒ ถ้าตามแนวฎีกา ศาลท่านจะดูเจตนา ว่าครอบครองเพื่ออะไร .... แต่ถ้าตัวเนื้อๆของกฎหมายถ้าไม่มีป.๔ของปืนนั้นๆ......ผิดครับ

ส่วนข้อ๑และข้อ๓ ผมขอตอบตามความคิดความเชื่อของผม คือผมยิงเพื่อป้องกันชีวิต กับยิงเป็นกีฬา เท่านั้น

ถ้ายิงขู่........ ก็ต้องพิสูจน์ได้ว่าแค่ขู่........
ถ้ายิงคน..............ผมขออนุญาตท่านRo@dยืมคำที่ท่านเคยว่าไว้ว่า.....

.....อยู่ที่สำนวนการสอบสวนว่าจะสนับสนุนในข้อเท็จจริงว่า
      เป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง และไม่อาจหลีกเลี่ยงได้.
      และได้กระทำไปพอสมควรแก่เหตุนั้น................. 
Wink

Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #85 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 08:03:16 AM »

ขอบคุณครับ คุณธำรง

countrypolice
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #86 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 12:34:57 PM »

ฎ.1096/2528 จำเลยโกรธแค้นพวกที่รุมทำร้ายจำเลยตั้งใจจะไปฆ่าจำเลยเพื่อเป็นการล้างแค้นเมื่อพบผู้ตายจำเลยเข้าใจว่าเป็นพวกที่ทำร้ายตนจึงใช้อาวุธยิงผู้ตายทันที ดังนี้ เป็นการฆ่าผู้อื่นโดยไตร่ตรองไว้ก่อน

เรารักพระเจ้าอยู่หัว
Chanapat
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #87 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 03:25:21 PM »

ขอบคุณครับ
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #88 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 12:14:21 PM »

ต้องขอชื่นชมคุณ .. ธำรง . ครับที่รวบรวมนำเอาคำพิพากษาศาลฎีกาเรื่องราวต่างๆที่เกี่ยวข้องกับอาวุธปืน
มาลงให้เพื่อนสมาชิกคอปืน.. ได้รู้และเข้าใจอย่างละเอียด

นับว่ามีประโยชน์แก่ผม ..และชาวอวป. มากๆครับ ....... หลงรัก

sunsun
"บางสถานการเพื่อนอาจจะทิ้งคุณ แต่ทุกสถานการปืนไม่ทิ้งคุณแน่นอน"
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #89 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 06:34:34 PM »

เรียน คุณธำรง
    ผมมีข้อสงสัยอยู่ว่า ผมมีอาวุธปืนสั้นกึ่งอัตโนมัติ บาเร็ตต้า 92 FS พาติดรถเก๋งไปด้วยเสมอ โดยแยกแม๊คกาซีนออกจากปืน
ในแม๊คกาซีนบรรจุลูก 15 นัดเต็ม ปืนและแม๊คอยู่ในกระเป๋าสะพาย ไว้ชั้นวางของที่นั่งผู้โดยสารด้านหลังติดกับกระจกหลังรถ
โดยปรกตินำติดตัวไปทุกวัน ไม่มีเหตุเร่งด่วนอะไร
    อยากทราบว่า เป็นการนำพาอาวุธปืน หรือพกพาอาวธปืน โดยสภาพเป็นอาวุธหรือเปล่า ถ้าโดนจับมีความผิดหรือเปล่า

เสียทรัพย์ เสียค่าปรับ ขึ้นโรงขึ้นศาล ประกันตัว บ่หยั้น
แต่เสียดายที่ไม่ได้พาปืนไป อาจถึงขั้นเสียตัว หรือเสียชีวิตได้
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 21
  พิมพ์