๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:06:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมคำพิพากษาฎีกาที่มีประโยชน์  (อ่าน 267397 ครั้ง)
mardun11
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #210 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 12:02:22 PM »

ผมมีปืนของเจ้าคุณปู่อยู่หนึ่งกระบอก ฉายาที่คนตั้งคือด้านไม้กวาด หา ป๔ ม่ะเจอ ปู่ตายตั้งแต่ ๑๙ นึกว่าลุงจะทำรับมรดก ลุงไม่ทำ ถามพ่อ พ่อบอกไปทำเอาซี่ เลยงงครับ เพราะ ป๔ ม่ะมี นี่คือปัญหา .... เลยใช้วิธีถอดเข็มแทงชนวนออกครับ เป็นปืนพิการแขวนไว้ที่หน้าบ้านโชว์ซะงั้นๆๆ  ไม่มีคำถามครับ
kunpoj
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #211 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 03:26:46 PM »

สมาชิกใหม่ครับ
toombangyai
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #212 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 09:56:48 AM »

ขอบคุณอย่างมากครับ  ผมรบกวนถามว่า การขอ ป.3 นี้ยากไหมครับ
PKCZP01
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #213 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 04:02:09 PM »

ขอบคุณครับ
big888
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #214 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 11:03:56 AM »

ขอบคุณครับ
PKCZP01
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #215 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 11:42:15 PM »

ขอบคุณครับ
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #216 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 05:31:47 PM »

ขอบคุณสำหรับฎีกาดีๆครับมีประโยชน์มากครับ

ขอถามนะครับ
ผมมีปืน11 และใบ4  ผมเก็บปืนไว้ข้างประตูรถใส่แม็กแต่ไม่ขึ้นลำ
ภายในรถมีผม แฟน และทรัพย์สินต่างๆพร้อมเงินสดประมาณ 7-8 หมื่น ( เผื่อประกันตัว อิอิ )
ผมไปเที่ยว กินข้าว เดินทาง และไปเก็บเงินลูกค้า ก็ชีวิตประจำวันทั่วไป แล้วเจอด่านจะเป็นอย่างไร?

ปล.ตอนขอใบป3 ก็บอกทั้งปลัดและนายอำเภอว่าขอมีไว้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน
ถ้าผมโดนดักปล้น จี้ หรือมาทำร้ายร่างกายผมหรือแฟน ปืนอยู่ในกล่องมีกุญแจล็อกจะเอามาใช้ทันเหรอครับ?
และถ้าปืนอยู่หน้ารถแถมในลิ้นชักและล๊อกอีกต่างหาก  แม็กอยู่ด้านหลังรถมือเอื้อมไม่ถึง เจ้าหน้าที่จะมาดูแลผมทั้นไม่เนี่ยะ  ตกใจ   ตกใจ   ตกใจ

ขอบคุณครับ

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
pongsirin
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #217 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 12:27:48 AM »

รบกวนคุณธำรง

ผมขอสอบถามเรื่องปืนหน่อยครับ

1. ผมมีปืนลูกซองยาว 5 นัด พร้อมกระสุนจำนวนหนึ่ง และใบอนุญาต ป.4  ถ้ามีอยู่ว่าวันหนึ่งมีผู้บุกรุกเข้ามาบ้านเราไม่ว่าจะเป็นตอนกลางวัน หรือว่าตอนกลางคืน และการบุกรุกของเขาคือต้องการเข้ามาขโมยทรัพย์สิน, เข้ามาจะทำร้ายร่างกายเราหรือคนในบ้าน ถ้าผมจะใช้อาวุธปืนยิงขึ้นฟ้าผมจะผิดไหมครับ และถ้ายิงหลายๆนัดจะมีโทษเพิ่มขึ้นไหมครับ ตำรวจจะยึดปืนเราไปตรวจสอบไหมครับ

2. การที่เรามีปลอกกระสุน (ที่ยิงแล้ว) ขนาดต่างๆ เช่น 9 มม. .22 ,ลูกซอง ไว้ครอบครองจะมีความผิดหรือไหมครับ

3. ในกรณีมีผู้ร้ายเข้ามาในบ้านเรา โดยจะเข้ามาทำร้ายร่างกายเรา โดยที่ผู้ร้ายมีอาวุธในมือไม่ว่าจะเป็นไม้ ,เหล็ก หรือว่ามีด ,ปืน และเราใช้อาวุธปืนยิงใส่ผู้ร้ายจนถึงแก่ชีวิต ศาลจะยกฟ้องหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

คำถามจะออกจะไปเรื่องความคิดเห็น....
นักกฎหมายตัวจริง จะไม่ตอบคำถามตั้งโจทย์เป็นตุ๊กตาแบบนี้

แต่ผมเป็นตัวปลอม .............. Grin

ข้อ ๒ ถ้าตามแนวฎีกา ศาลท่านจะดูเจตนา ว่าครอบครองเพื่ออะไร .... แต่ถ้าตัวเนื้อๆของกฎหมายถ้าไม่มีป.๔ของปืนนั้นๆ......ผิดครับ

ส่วนข้อ๑และข้อ๓ ผมขอตอบตามความคิดความเชื่อของผม คือผมยิงเพื่อป้องกันชีวิต กับยิงเป็นกีฬา เท่านั้น

ถ้ายิงขู่........ ก็ต้องพิสูจน์ได้ว่าแค่ขู่........
ถ้ายิงคน..............ผมขออนุญาตท่านRo@dยืมคำที่ท่านเคยว่าไว้ว่า.....

.....อยู่ที่สำนวนการสอบสวนว่าจะสนับสนุนในข้อเท็จจริงว่า
      เป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง และไม่อาจหลีกเลี่ยงได้.
      และได้กระทำไปพอสมควรแก่เหตุนั้น................. 
Wink

เรียนถามท่านธำรง หากมีการยิงผู้ที่บุกรุกม่จริง แต่ว่าไม่ตายเช่นยิงขา หรือแขนเพื่อไม่ให้เค้าสามารถเข้ามาทำร้ายเราแต่ไม่ถึงชีวิตนะครับ กรณีนี้พอสมเหตุหรือไม่ครับ หรือว่าเกินกว่าเหตุ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #218 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 09:28:31 AM »

เรียนถามท่านธำรง หากมีการยิงผู้ที่บุกรุกม่จริง แต่ว่าไม่ตายเช่นยิงขา หรือแขนเพื่อไม่ให้เค้าสามารถเข้ามาทำร้ายเราแต่ไม่ถึงชีวิตนะครับ กรณีนี้พอสมเหตุหรือไม่ครับ หรือว่าเกินกว่าเหตุ
ยังมีองค์ประกอบข้อเท็จจริงอีกหลายอย่าง อยากแนะนำให้อ่านกระทู้ของท่านsigsaxที่ปักหมุดอยู่ครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=32218.0

ผมขอลอกมาว่าถ้ากรณีเช่นว่านี้ .... เป็นป้องกันที่พอสมควรแก่เหตุ

ฎีกาที่  ๑๘๒ / ๒๕๓๒  ก.ถือไม้ไปที่บ้านจำเลย   ร้องท้าทายให้จำเลยมาสู้กัน
ก.เดินเข้าหาจำเลย  จำเลยตกใจกลัวว่า ก. จะเข้ามาเอาไม้ตีทำร้าย  จึงวิ่งไปเอาปืน
แล้วเล็งยิงไปที่ขา ก. รวม ๓ นัด  เมื่อรู้ว่ากระสุนถูกที่ขา ก. จำนวน ๑ นัด
จำเลยก็ไม่ยิงซ้ำ  เป็นป้องกันที่พอสมควรแก่เหตุ

kex555
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #219 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 12:49:49 AM »

สมาชิคใหม่ครับ ฝากเนื้อ  ฝากตัวด้วนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2009, 01:09:33 AM โดย kex555 » บันทึกการเข้า

kex555
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #220 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 01:05:02 AM »

รบกวนขอฏีกาเกี่ยวกับการมีอาวุธปืนที่ถูกต้อง  แต่อาวุธปืนนั้นไม่ได้ตอกเครื่องหมายทะเบียน  อาวุธปืนนั้นจะถือว่าเป็นปืนไม่ไมทะเบียนหรือไม่  เพราะเห็นเพื่อนถูกฟ้องในข้อหาดังกล่าว  และจริงหรือไม่ที่ว่าตามหนังสือ  "เล่นปืนไม่ให้ถูกจับ"  พิมพ์ครั้งที่  ๑๑  หน้า  107  ข้อ 2.  ถูกจับฐานพกพาปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต  ความผิดบานนี้มีได้แต่ในกรณีผู้ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนแล้วเท่านั้น  จริงหรือไม่ครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #221 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 10:56:19 AM »

รบกวนขอฏีกาเกี่ยวกับการมีอาวุธปืนที่ถูกต้อง  แต่อาวุธปืนนั้นไม่ได้ตอกเครื่องหมายทะเบียน  อาวุธปืนนั้นจะถือว่าเป็นปืนไม่ไมทะเบียนหรือไม่  เพราะเห็นเพื่อนถูกฟ้องในข้อหาดังกล่าว  และจริงหรือไม่ที่ว่าตามหนังสือ  "เล่นปืนไม่ให้ถูกจับ"  พิมพ์ครั้งที่  ๑๑  หน้า  107  ข้อ 2.  ถูกจับฐานพกพาปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต  ความผิดบานนี้มีได้แต่ในกรณีผู้ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนแล้วเท่านั้น  จริงหรือไม่ครับ

รบกวนขอฏีกาเกี่ยวกับการมีอาวุธปืนที่ถูกต้อง  แต่อาวุธปืนนั้นไม่ได้ตอกเครื่องหมายทะเบียน  อาวุธปืนนั้นจะถือว่าเป็นปืนไม่ไมทะเบียนหรือไม่

ผมไม่เคยเห็นผ่านตาว่ามีคำพิพากษาศาลฎีกาเรื่องนี้ เข้าใจว่าไม่น่ามีประเด็นโต้แย้งในข้อกฎหมาย ที่กำหนดให้นายทะเบียนเป็นผู้ทำเครื่องหมายประจำอาวุธปืน ถ้านายทะเบียนไม่ได้ทำ ก็ยังมีเครื่องหมายของผู้ผลิต จึงเป็นเพียงประเด็นข้อเท็จจริง ที่พิสูจน์ได้ก็จบ

จริงหรือไม่ที่ว่าตามหนังสือ  "เล่นปืนไม่ให้ถูกจับ"  พิมพ์ครั้งที่  ๑๑  หน้า  107  ข้อ 2.  ถูกจับฐานพกพาปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต  ความผิดบานนี้มีได้แต่ในกรณีผู้ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนแล้วเท่านั้น 

ผมไม่ได้อ่านหนังสือดังกล่าว แต่การฝ่าฝืนมาตรา ๘ ทวิ ของพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ ที่ห้ามมิให้พาอาวุธปืนติดตัวฯไม่ได้แยกว่าจะมีใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนนั้นหรือไม่ ต้องถูกลงโทษในความผิดฐานนี้เช่นกัน ส่วนหากเป็นเรื่องปืนผิดมือ ปืนเถื่อน หรือปืนที่นายทะเบียนฯอนุญาตไม่ได้ มาพ่วงด้วย ก็มีบทลงโทษอีกส่วนหนึ่งเป็นกรณีๆไป รวมทั้งอาจทำให้ศาลท่านไม่เห็นเหตุอันควรบรรเทาโทษให้อีกด้วย 

โตชิ ณ เมืองเลย
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #222 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 07:14:49 PM »

เรียนถามท่านผู้รู้นะครับ  ถ้าผมเก็บปืนไว้ที่บ้านแล้วมาทำงานที่ต่างอำเภอ แต่บังเอิญ น้องภรรยาเอาปืนไปแล้วโดนตำรวจค้น และจับ ส่วนของน้องภรรยานั้นคงต้องโดนข้อหามีอาวุุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาตและพกพาอยู่แล้ว ใช่มั้ยครับ และปืนของผมจะโดนริบ รึเปล่า (หมายถึง ยึดไปเลย) หรือผมต้องแจ้งความปืนหายก่อนถึงจะแจ้งรับปืนคืนได้ครับ  ไหว้ ไหว้

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #223 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 07:29:19 PM »

เรียนถามท่านผู้รู้นะครับ  ถ้าผมเก็บปืนไว้ที่บ้านแล้วมาทำงานที่ต่างอำเภอ แต่บังเอิญ น้องภรรยาเอาปืนไปแล้วโดนตำรวจค้น และจับ ส่วนของน้องภรรยานั้นคงต้องโดนข้อหามีอาวุุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาตและพกพาอยู่แล้ว ใช่มั้ยครับ และปืนของผมจะโดนริบ รึเปล่า (หมายถึง ยึดไปเลย) หรือผมต้องแจ้งความปืนหายก่อนถึงจะแจ้งรับปืนคืนได้ครับ  ไหว้ ไหว้

ปืนคืนให้เจ้าของเมื่อคดีถึงที่สุด

โตชิ ณ เมืองเลย
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #224 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 10:23:24 AM »

ปืนคืนให้เจ้าของเมื่อคดีถึงที่สุด

ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้

หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 21
  พิมพ์