๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 07:57:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมคำพิพากษาฎีกาที่มีประโยชน์  (อ่าน 348199 ครั้ง)
nongbe
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #180 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 01:13:38 PM »

เยี่ยมครับ  ขอขอบคุณสำหรับคำพิพากษาดี ๆ ครับ ไหว้
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #181 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 04:32:30 PM »

ขอติดตามศึกษาด้วยความขอบคุณครับ ไหว้
คุณ jobard ควรจะโทรไปติดตามเรื่องพร้อมย้ำกับร้อยเวรให้เก็บรักษาปืนให้ดีโดยไม่ต้องรอติดต่อกลับ
 เรื่องอื่นน่าจะสบายใจได้ เอาใจช่วยครับ

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
โตชิ ณ เมืองเลย
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #182 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 02:49:33 PM »

รบกวนสอบถามว่า
  ผมมีปืนยาว .22  อยู่กระบอกหนึ่ง มีทะเบียนเรียบร้อย แต่ผมทำงานต่างอำเภอ จะกลับบ้านแค่เสาร์อาทิตย์ และส่วนมากจะนำปืนไปด้วยขอถามดังนี้นะครับ
    1.ถ้าผมขับรถกลับบ้าน  หรือระหว่าง จากที่ทำงานมาบ้านแล้ว นำปืนใส่ไว้ที่เบาะหลังโดยมีกล่องใส่ และแยกแม็กกาซีนออก ถ้าถูกตำรวจตรวจค้นระหว่างทางกลับบ้านเจอปืน จะมีความผิดหรือไม
   2.ถ้ามีการตรวจค้นที่บ้านพัก(บ้านเช่า)แล้วเจอปืน จะมีความผิดหรือไม่
รบกวนสอบถามท่านผู้รู้เพื่อให้ความกระจ่างบ้างนะครับ 
ถือโอกาสฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆเลยล่ะกัน

techace.co.th
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #183 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 03:26:40 PM »

ขอบคุณครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #184 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 04:10:52 PM »

รบกวนสอบถามว่า
  ผมมีปืนยาว .22  อยู่กระบอกหนึ่ง มีทะเบียนเรียบร้อย แต่ผมทำงานต่างอำเภอ จะกลับบ้านแค่เสาร์อาทิตย์ และส่วนมากจะนำปืนไปด้วยขอถามดังนี้นะครับ
    1.ถ้าผมขับรถกลับบ้าน  หรือระหว่าง จากที่ทำงานมาบ้านแล้ว นำปืนใส่ไว้ที่เบาะหลังโดยมีกล่องใส่ และแยกแม็กกาซีนออก ถ้าถูกตำรวจตรวจค้นระหว่างทางกลับบ้านเจอปืน จะมีความผิดหรือไม
   2.ถ้ามีการตรวจค้นที่บ้านพัก(บ้านเช่า)แล้วเจอปืน จะมีความผิดหรือไม่
รบกวนสอบถามท่านผู้รู้เพื่อให้ความกระจ่างบ้างนะครับ 
ถือโอกาสฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆเลยล่ะกัน

การนำพาอาวุธปืน ไปในเมือง ฯ จะมีความผิดนั้นจะต้อง เป็นการพาอาวุธปืนติดตัว
องค์ประกอบตาม ความผิด คือ

๑.พาอาวุธปืน 
๒.ติดตัว   
๓.เป็นการพาไปในเมือง หมู่บ้าน ทางสาธารณะ   
๔.โดยไม่ได้รับอนุญาต หรือเมื่อมีเหตุจำเป็น และเร่งด่วน ตามสมควรแก่พฤติการณ์

อาการติดตัว ข้อเท็จจริง ตามแนวทางคำพิพากษาศาลฎีกา ประมาณ
อยู่ใกล้ จนสามารถหยิบฉวยนำมาใช้อย่างเป็นอาวุธปืนได้อย่างทันทีทันใด

ตาม ข้อ ๑.การพาอาวุธปืน โดยแยกชิ้นส่วน  หรือ***บห่อ ถ้าเป็นรถเก๋ง ให้นำไปไว้ยังที่บรรทุกสัมภาระ ที่ท้ายรถ
ถ้าเป็นปิ๊กอัพ ก็ไว้ด้านหลังคนขับ  และต้องทำให้ไม่สามารถหยิบมาใช้่อย่้างเป็นอาวุธปืนได้ทันที
จะต้องแกะ้นำมาประกอบ อย่างนี้.. ข้อเท็จจริง ไม่ใช่การพาอาวุธปืนติดตัว ครับ

ข้อ ๒. ถ้าอาวุธปืน เป็นของท่าน โดยมี ป.๔ ถูกต้อง และอยู่ในที่พักอาศัย จะเป็นของท่านเอง
หรือบ้านญาติ เพื่อนฝูง ไม่มีความผิด การตรวจค้นเคหะสถาน ต้องมีเหตุอันสมควร ศาลจึงจะออกหมายค้นให้ 
และความผิดนั้น จนท.จะจับกุมได้ ก็

A.ท่านครอบครอง อาวุธปืนเถื่อน หรืออาวุธปืนมีทะเบียนเป็นของคนอื่น
B.พาอาวุธปืนติดตัว ไปในเมืองฯ 

ทั้ง A.และ B.อยู่ที่บ้านเช่า..  ถ้าอาวุธปืนเป็นของท่าน ก็ไม่เป็นความผิดข้อหาใดเลย ครับ  Cheesy.

clinicinverter.com
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #185 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 01:59:02 PM »

ขอบคุณครับ

mc(.)com
Newbie
*

คะแนน 1

อยู่ให้ไว้ใจ ไปให้คิดถึง

« ตอบ #186 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 04:18:53 AM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  เยี่ยม
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #187 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 09:04:04 AM »

ขอบคุณขอรับท่าน ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #188 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 11:30:04 PM »

เรียนถามอาจารย์ธำรงและผู้รู้ทุกท่านครับ ยิงปืนอัดลมในบ้านของตัวเองผิดกฏหมายหรือไม่ครับ บ้านเป็นหมู่บ้านครับ ปืนอัดลมของผมมีทะเบียนและใบป.4ถูกต้องตามกฏหมายครับ ยิงบริเวณสนามหญ้าในบ้าน ตั้งเป้าไว้ชิดกับมุมกำแพง เป็นกำแพงปูนทึบทั้งสองด้านครับลูกกระสุนปืนอัดลมไม่มีทางที่จะกระเด็นหลุดรอดออกไปนอกบ้านได้เลยครับ และเสียงของปืนอัดลมก็ไม่ดังมากครับ(ดังประมาณครึ่งนึงของปืนลูกกรดได้ครับ)ขอบคุณมากครับ ไหว้

OSK119 (๓๙๗๘๒)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #189 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 08:31:21 AM »

เรียนถามอาจารย์ธำรงและผู้รู้ทุกท่านครับ ยิงปืนอัดลมในบ้านของตัวเองผิดกฏหมายหรือไม่ครับ บ้านเป็นหมู่บ้านครับ ปืนอัดลมของผมมีทะเบียนและใบป.4ถูกต้องตามกฏหมายครับ ยิงบริเวณสนามหญ้าในบ้าน ตั้งเป้าไว้ชิดกับมุมกำแพง เป็นกำแพงปูนทึบทั้งสองด้านครับลูกกระสุนปืนอัดลมไม่มีทางที่จะกระเด็นหลุดรอดออกไปนอกบ้านได้เลยครับ และเสียงของปืนอัดลมก็ไม่ดังมากครับ(ดังประมาณครึ่งนึงของปืนลูกกรดได้ครับ)ขอบคุณมากครับ ไหว้

ป.อาญา มาตรา ๓๗๖  ผู้ใดยิงปืนซึ่งใช้ดินระเบิดโดยใช่เหตุ ในเมือง หมู่บ้านหรือที่ชุมนุมชน ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบวัน หรือปรับไม่เกินห้าร้อยบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ส่วนการยิงปืนลม...ปืนที่ไม่ได้ใช้ดินขับ....ในบ้านของตัวเอง        ไม่มีกฎหมายใดห้ามไว้ ยิงได้ไม่ผิดครับ
แต่กระสุนอย่าให้หลุดออกไปได้ และควรแสดงให้เป็นที่ประจักษ์ได้ว่ามีสิ่งป้องกันที่เหมาะสมดีพอ
สร้างสัมพันธภาพกับเพื่อนบ้านให้ดี จะได้ไม่ดูเป็นการก้าวร้าวคุกคามใคร

ผมก็ ยิงปืนลมที่บ้านครับ เคยเล่าไว้ ลองคลิกเข้าไปคุยกันดู

toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #190 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 10:45:32 AM »

ป.อาญา มาตรา ๓๗๖  ผู้ใดยิงปืนซึ่งใช้ดินระเบิดโดยใช่เหตุ ในเมือง หมู่บ้านหรือที่ชุมนุมชน ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบวัน หรือปรับไม่เกินห้าร้อยบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ส่วนการยิงปืนลม...ปืนที่ไม่ได้ใช้ดินขับ....ในบ้านของตัวเอง        ไม่มีกฎหมายใดห้ามไว้ ยิงได้ไม่ผิดครับ
แต่กระสุนอย่าให้หลุดออกไปได้ และควรแสดงให้เป็นที่ประจักษ์ได้ว่ามีสิ่งป้องกันที่เหมาะสมดีพอ
สร้างสัมพันธภาพกับเพื่อนบ้านให้ดี จะได้ไม่ดูเป็นการก้าวร้าวคุกคามใคร

ผมก็ ยิงปืนลมที่บ้านครับ เคยเล่าไว้ ลองคลิกเข้าไปคุยกันดู

ขอบคุณอาจารย์ธำรงมากครับที่ให้ความรู้ด้านกฏหมาย เกี่ยวกับการยิงปืนอัดลมในบ้านครับ

OSK119 (๓๙๗๘๒)
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #191 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 04:46:12 PM »

ชอบกระทู้นี้ครับ

มีคำพิพากษาฎีกาเรื่องใหม่ๆ แหวกๆแนว เอามาลงให้ทราบด้วยนะครับ
pord
Newbie
*

คะแนน 0

คนรักสงบ..ใช่ว่าจะโกรธไม่เป็น

« ตอบ #192 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 11:25:22 PM »

ขอบคุณในสาระประโยชน์..ในแง่กม..เป็นวิทยาทานมากๆเลยครับ..
pord@BK

เป็นคนรักสงบ..ไม่เคยยิงใครก่อน..ถ้าไม่จำเป็น
wis
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #193 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 07:43:38 PM »

ขอบคุณครับสำหรับ ความรู้ดีๆ
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #194 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 11:18:31 AM »

Shocked Huh Shockedติดตามมา13หน้า เหมือนกำลังเรียนนิติฯเทอมแรกเลย ลงทุนกินข้าวหน้าจอ เหมือนจะสอบวันพรุ่งนี้
ศัพท์ภาษาพาให้ต้องกินยาระงับประสาท กำลังจะหายอยู่แล้ว...ไม่น่าเลย Huh Huh Huh
ขอบคุณทุกท่านครับ เป็นประโยชน์มาก แต่สำหรับผมคงเป็นทุกขลาภ...อาการกำเริบ  ไหว้ ไหว้ ไหว้                                                                                      

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 21
  พิมพ์