๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:31:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมคำพิพากษาฎีกาที่มีประโยชน์  (อ่าน 267400 ครั้ง)
tummapol_รักในหลวง
Newbie
*

คะแนน 1

ตามรอยพ่อ

« ตอบ #165 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 07:00:01 PM »

ได้ความรู้เลยครับ ไหว้

sp2991
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

High Flier

« ตอบ #166 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 09:10:13 AM »

มีหลายเรื่องที่ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยครับ ขอบพระคุณอย่างแรง
bnsub
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #167 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 06:02:33 PM »

ขอขอบคุณกับความรู้ดีๆๆมีประโยชน์มากๆๆครับ ไหว้
nongpoy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #168 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 08:59:20 PM »

จะมีอาวุธปืนไว้ในครอบครองต้องมีอายุกี่ปีครับถึงจะมีสิทธิ์ครอบครอง
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #169 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 09:06:21 PM »

จะมีอาวุธปืนไว้ในครอบครองต้องมีอายุกี่ปีครับถึงจะมีสิทธิ์ครอบครอง

มาตรา ๑๓  ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตตามความในหมวดนี้แก่..........

(๔) บุคคลซึ่งยังไม่บรรลุนิติภาวะ

denkung-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #170 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 11:27:44 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้

"May the force be with you."
kosondriving.com
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #171 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 01:14:23 PM »

ขอบคุณมากๆๆเลยครับ

kupe
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #172 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 10:01:24 PM »

ผมรบกวนถามครับ คือพี่ชายผมโดนตำรวจจับข้อหาพกพาอาวุธปืน และรับซื้อของโจร คือปืนที่พี่ผมพกเป็นปืนที่เค้าซื้อต่อจากคนอืนมาโดนที่ไม่ทราบว่าเป็นของโจรอะครับ ผมอยากรู้ว่าศาลจะตัดสินอย่างไรครับ หรือสามารถช่วยอะไรได้บ้าง แล้วถ้ามีความผิดจะประมาณเท่าไหร่คัรบ
                                                                                            ขอควาบกรุณาด้วยครับ
kupe
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #173 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 10:03:21 PM »

ผมรบกวนถามครับ คือพี่ชายผมโดนตำรวจจับข้อหาพกพาอาวุธปืน และรับซื้อของโจร คือปืนที่พี่ผมพกเป็นปืนที่เค้าซื้อต่อจากคนอืนมาโดนที่ไม่ทราบว่าเป็นของโจรอะครับ ผมอยากรู้ว่าศาลจะตัดสินอย่างไรครับ หรือสามารถช่วยอะไรได้บ้าง แล้วถ้ามีความผิดจะประมาณเท่าไหร่คัรบ
                                                                                            ขอควาบกรุณาด้วยครับ

NItar
Sr. Member

คะแนน 193

« ตอบ #174 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 02:29:30 PM »

สวัสดีค่ะ ....  ไหว้ ไหว้

เพิ่งเป็นสมาชิกในเว็บ พอดีว่า มีกรณีศึกษาจะสอบถามเกี่ยวกับข้อกฎหมายนะคะ

ในกรณีเจอปืนระบุในใบ ป.4 ว่านาย ก  ได้ซื้อปืนจากโครงการสวัสดิการปกครอง และได้ขึ้นทะเบียน ป.4 ในท้องที่เมื่อปี 2551

แต่ไม่มีข้อความตอกหัวว่า  "ห้ามโอนเว้นแต่ตกทอดทางมรดก"    จากนั้น นาย ข  รับโอนอาวุธปืน

จากนาย ก จากทะเบียนดังกล่าว อยากทราบว่า เป็นความผิดพลาด อย่างไร แล้วเราจะตรวจสอบได้หรือไม่ว่า

ในใบคู่มือประจำปืน นี้ ตามที่กรมตัดจำหน่ายมาให้มีการ เขียน "ห้ามโอนหรือเปล่า"

ปล. การตรวจสอบปืนโครงการว่ามีการตอกหัว "ห้ามโอนได้อย่างไร"

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

นู๋นิตา

---
สองมือสองเท้าเรามี
จงทำตามที่ปรารถนา
อย่าหวังว่าคนอื่นเขา
จะมาช่วยเหลือทุกเวลาหาไม่มี
jobard
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #175 เมื่อ: เมษายน 12, 2009, 01:07:09 PM »

สอบถามพี่ธำรงครับ
        ผมพึงโดนจับเมื่อวันที่ 10 เม.ย. 52 นี้เองครับ ขอเรียนปรึกษาดังนี้ครับ
จากบันทึกการจับกุม ตร.ชุดจับกุมร่วมกันออกตรวจไปตามถนนสาธารณบริเวณสถานีจ่ายไฟฟ้าเวลา 20.30 น.พบผู้ต้องหา(คือผมเอง)ขี่รถจักรยานมาจึงได้เรียกให้สัญญานหยุดรถผู้ต้องหาหยุดรถแล้ว ตร.ชุดจับกุมจึงได้แสดงตัวและทุกนายได้แสดงความบริสุทธิ์ใจให้ผู้ต้องหาดูจนเป็นที่พอใจแล้วจึงขอทำการตรวจค้นพบของกลาง
          1.อาวุธปืนพกยี่ห้อกล๊อกขนาด 9 มม.หมายเลขทะเบียน กท5099xxx จำนวน 1 กระบอก
          2.เครื่องกระสุนขนาด 9 มม. จำนวน 5 ลูก
          3.ซองบรรจุเครื่องกระสุน จำนวน 1 ซอง
          4.ซองพกอ่อน จำนวน 1 ซอง
ซึ่งของกลางดังกล่าวพกอยู่ที่เอวด้านซ้าย สอบถามผู้ต้องหารับว่าไม่มีใบอนุญาตพกพาแต่อย่างใดเจ้าหน้าที่จึงได้ร่วมกันแจ้งข้อกล่าวหา มีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต,พาอาวุธปืนและเครื่องกระสุนไปในเมือง หมู่บ้าน ทางสาธารณ โดยไม่มีเหตุจำเป็นเร่งด่วน  ผู้ต้องหารับทราบข้อกล่าวหาและเข้าใจดี ให้การภาคเสธโดยรับว่าไม่มีใบพกพาจริงแต่อาวุธปืนดังกล่าวเป็นของตนและได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืน
           จากข้อความข้างต้นเป็นบันทึกการจับกุม
ผมได้ให้การกับร้อยเวรว่า  ผมเป็นพนักงานการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคซึ่งขณะนั้นผมได้เข้าเวรประจำสถานีจ่ายไฟมีเนื้อที่ 20ไร่ มีทรัพย์สินของทางราชการที่มีมูลค่ามาก และเป็นหัวใจของการจ่ายกระแสไฟฟ้าครอบคุมทั่งอำเภอ รายล้อมด้วยทุ่งนา  มีบ้านคนอยู่ 2-3 หลังกระจายกันอยู่ไกลๆ ซึ่งผมได้เข้าเวรอยู่คนเดียว และเป็นปกติทุกครั้งที่ผมต้องเข้าเวรตอนกลางคืนผมต้องตรวจตรารอบๆบริเวณเป็นประจำโดยที่มีปืนติดตัวไปด้วยเสมอ วันที่โดนตรวจค้นผมกำลังขี่จักรยานตรวจตราตามปกติ ผมขี่จักรยานเลาะริมรั้วที่เป็นทางลูกรังเป็นทางแคบๆที่ชาวบ้านไว้ใช้ไปเฝ้านากันอยู่ติดกับรั้วลาดหนามที่ผมทำงานอยู่ไม่ถึงหนึ่งเมตรซึ่งระหว่างทางจะกลับเข้ามาในที่ทำงานก็เจอเจ้าหน้าที่ผ่านมาพอดีจึงขอตรวจค้นและเจอปืนดังกล่าว  ผมได้ใช้ตำแหน่งขอประกันตัวและได้มอบสำเนาใบ ป.4 เซ็นสำเนาถูกต้องไว้กับร้อยเวรเพื่อประการฟ้องศาล
             ผมอยากถามพี่ธำรงดังนี้ครับ
 1.ณ. ตอนนี้ผมต้องรอร้อยเวรติดต่อกลับมาใช้ไหมครับ
 2.ข้อหาที่ผมโดนร้ายแรงมากไหม
 3.ผมต้องปฎิบัตตัวอย่างไรเมื่ออยู่ในศาล ถ้าศาลถามผมต้องตอบอย่างไร
 4.โทษ และค่าปรับเท่าไร่
 5.ใช้เวลากี่เดือนกว่าเรื่องจะจบ
 6.ผมจะได้ปืนคืนไหม
              ท่านสมาชิกทุกท่านมีความคิดเห็นอย่างไร หรือมีข้อเสนอแนะ ช่วยบอกผมด้วย ขอขอบคุณทุกท่านครับ
s-11
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #176 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 11:35:32 AM »

ขอบคุณครับ กับความรู้ดีๆมีประโยชน์มากครับ  ไหว้ เยี่ยม ยิ้มีเลศนัย
blackhopkin
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #177 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 07:14:03 PM »

ขอบคุณครับผม
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #178 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 08:03:37 PM »

สอบถามพี่ธำรงครับ
        ผมพึงโดนจับเมื่อวันที่ 10 เม.ย. 52 นี้เองครับ ขอเรียนปรึกษาดังนี้ครับ
จากบันทึกการจับกุม ตร.ชุดจับกุมร่วมกันออกตรวจไปตามถนนสาธารณบริเวณสถานีจ่ายไฟฟ้าเวลา 20.30 น.พบผู้ต้องหา(คือผมเอง)ขี่รถจักรยานมาจึงได้เรียกให้สัญญานหยุดรถผู้ต้องหาหยุดรถแล้ว ตร.ชุดจับกุมจึงได้แสดงตัวและทุกนายได้แสดงความบริสุทธิ์ใจให้ผู้ต้องหาดูจนเป็นที่พอใจแล้วจึงขอทำการตรวจค้นพบของกลาง
          1.อาวุธปืนพกยี่ห้อกล๊อกขนาด 9 มม.หมายเลขทะเบียน กท5099xxx จำนวน 1 กระบอก
          2.เครื่องกระสุนขนาด 9 มม. จำนวน 5 ลูก
          3.ซองบรรจุเครื่องกระสุน จำนวน 1 ซอง
          4.ซองพกอ่อน จำนวน 1 ซอง
ซึ่งของกลางดังกล่าวพกอยู่ที่เอวด้านซ้าย สอบถามผู้ต้องหารับว่าไม่มีใบอนุญาตพกพาแต่อย่างใดเจ้าหน้าที่จึงได้ร่วมกันแจ้งข้อกล่าวหา มีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต,พาอาวุธปืนและเครื่องกระสุนไปในเมือง หมู่บ้าน ทางสาธารณ โดยไม่มีเหตุจำเป็นเร่งด่วน  ผู้ต้องหารับทราบข้อกล่าวหาและเข้าใจดี ให้การภาคเสธโดยรับว่าไม่มีใบพกพาจริงแต่อาวุธปืนดังกล่าวเป็นของตนและได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืน
           จากข้อความข้างต้นเป็นบันทึกการจับกุม
ผมได้ให้การกับร้อยเวรว่า  ผมเป็นพนักงานการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคซึ่งขณะนั้นผมได้เข้าเวรประจำสถานีจ่ายไฟมีเนื้อที่ 20ไร่ มีทรัพย์สินของทางราชการที่มีมูลค่ามาก และเป็นหัวใจของการจ่ายกระแสไฟฟ้าครอบคุมทั่งอำเภอ รายล้อมด้วยทุ่งนา  มีบ้านคนอยู่ 2-3 หลังกระจายกันอยู่ไกลๆ ซึ่งผมได้เข้าเวรอยู่คนเดียว และเป็นปกติทุกครั้งที่ผมต้องเข้าเวรตอนกลางคืนผมต้องตรวจตรารอบๆบริเวณเป็นประจำโดยที่มีปืนติดตัวไปด้วยเสมอ วันที่โดนตรวจค้นผมกำลังขี่จักรยานตรวจตราตามปกติ ผมขี่จักรยานเลาะริมรั้วที่เป็นทางลูกรังเป็นทางแคบๆที่ชาวบ้านไว้ใช้ไปเฝ้านากันอยู่ติดกับรั้วลาดหนามที่ผมทำงานอยู่ไม่ถึงหนึ่งเมตรซึ่งระหว่างทางจะกลับเข้ามาในที่ทำงานก็เจอเจ้าหน้าที่ผ่านมาพอดีจึงขอตรวจค้นและเจอปืนดังกล่าว  ผมได้ใช้ตำแหน่งขอประกันตัวและได้มอบสำเนาใบ ป.4 เซ็นสำเนาถูกต้องไว้กับร้อยเวรเพื่อประการฟ้องศาล
             ผมอยากถามพี่ธำรงดังนี้ครับ
 1.ณ. ตอนนี้ผมต้องรอร้อยเวรติดต่อกลับมาใช้ไหมครับ
 2.ข้อหาที่ผมโดนร้ายแรงมากไหม
 3.ผมต้องปฎิบัตตัวอย่างไรเมื่ออยู่ในศาล ถ้าศาลถามผมต้องตอบอย่างไร
 4.โทษ และค่าปรับเท่าไร่
 5.ใช้เวลากี่เดือนกว่าเรื่องจะจบ
 6.ผมจะได้ปืนคืนไหม
              ท่านสมาชิกทุกท่านมีความคิดเห็นอย่างไร หรือมีข้อเสนอแนะ ช่วยบอกผมด้วย ขอขอบคุณทุกท่านครับ

ปืนเป็นของเราเองได้รับอนุญาตฯถูกต้อง มีหลักฐานใบป.4
ข้อหามีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาตคงตกไป.... อัยการท่านคงไม่ฟ้องข้อหานี้

ส่วนการฝ่าฝืนมาตรา ๘ ทวิ ..... ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์........นั้น

มาตรา ๗๒ ทวิ ........โทษจำคุกไม่เกินห้าปีหรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ..........

ข้อเท็จจริงคือคุณjobardไม่มีใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว ส่วนการอยู่ระหว่างเข้าเวรประจำสถานีจ่ายไฟ และเพิ่งจะเสร็จภารกิจตรวจตราทรัพย์สินของทางราชการ........จะเป็นเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์หรือไม่
ก็ควรมีเอกสารหลักฐานประกอบจากหน่วยงานกฟภ.ของท่านมาใช้ยืนยันตรงนี้
จะเอามาเป็นข้อต่อสู้หรือมาเป็นเหตุผลขอบรรเทาโทษก็สุดแต่ใจ

อัยการท่านอาจสั่งไม่ฟ้องซะด้วยซ้ำไป ถึงหากส่งฟ้องศาล ก็เชื่อว่าศาลท่านคงลงโทษสถานเบาและมีเหตุบรรเทาโทษให้เหลือเพียงโทษปรับโดยไม่มีโทษจำคุก

ส่วนปืนนั้นได้คืนครับ

เจตนาสุจริต ไม่ต้องกังวลมากไป  Smiley

jobard
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #179 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 10:33:19 AM »

ขอบคุณมากครับ พี่ธำรง  ที่ได้ให้คำแนะนำดีๆจากพี่ ตอนนี้ก็รอครับรอร้อยเวรติดต่อกลับ 
มีความคืบหน้าอย่างไรจะรายงานให้ทราบครับ 
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 21
  พิมพ์