๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 09:33:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมคำพิพากษาฎีกาที่มีประโยชน์  (อ่าน 267390 ครั้ง)
ซาร่า
รักเธอประเทศไทย
Full Member

คะแนน 43

กาลีใดไม่มีเท่าโทสะฯลฯ เคราะห์อะไร..เท่าโทสะ ไม่มี

« ตอบ #135 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 10:36:01 AM »

รบกวนถามหน่อยค่ะ ว่าถ้ามีปลอกกระสุนที่ขัดแล้ว 1000 ปลอก ในขนาดเดียวกับที่ใช้ในปืนที่เป็นของเราโดยไม่มีปืนหรืออื่นๆด้วยในกระเป๋านี่ผิดอะไรไหมคะ และสมมติว่าเราอ้างจะเอาไปปลุกเสกหรือทำงานศิลปะล่ะคะได้ไหม
ปลอกกระสุนโดยสภาพแล้วไม่สามารถนำไปใช้งานได้และไม่เป็นอันตรายแต่อย่างใด มีได้ครับไม่มีปัญหา ฉีกธง ขำก๊าก

จริงหรือค่ะ วันก่อนไปยิงปืนลืมปลอกกระสุนไว้ในกระเป๋า 5 ปลอก ผ่านเครื่องตรวจที่ธนาคารเกิดเสียงดัง
เพื่อนที่ไปด้วยบอกว่าดีไม่ถูกจับ กลัวเหมือนกันค่ะ ลืมเอาออกจริงๆ เป็น 5 นัด ชุดสุดท้ายก็แบบนี้แหละค่ะ
(จริงๆ แล้วชอบลืมเก็บปลอกกระสุนไว้ในกระเป๋าหลายครั้งแล้ว แต่ไม่เคยถูกตรวจพบ)

ปุถุชนให้ของขวัญแก่คนด้วยทรัพย์สิน แต่ บัณฑิตให้ของขวัญด้วยวาจา คำคม และกำลังใจ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #136 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 11:40:38 AM »

รบกวนถามหน่อยค่ะ ว่าถ้ามีปลอกกระสุนที่ขัดแล้ว 1000 ปลอก ในขนาดเดียวกับที่ใช้ในปืนที่เป็นของเราโดยไม่มีปืนหรืออื่นๆด้วยในกระเป๋านี่ผิดอะไรไหมคะ และสมมติว่าเราอ้างจะเอาไปปลุกเสกหรือทำงานศิลปะล่ะคะได้ไหม
ปลอกกระสุนโดยสภาพแล้วไม่สามารถนำไปใช้งานได้และไม่เป็นอันตรายแต่อย่างใด มีได้ครับไม่มีปัญหา ฉีกธง ขำก๊าก

จริงหรือค่ะ วันก่อนไปยิงปืนลืมปลอกกระสุนไว้ในกระเป๋า 5 ปลอก ผ่านเครื่องตรวจที่ธนาคารเกิดเสียงดัง
เพื่อนที่ไปด้วยบอกว่าดีไม่ถูกจับ กลัวเหมือนกันค่ะ ลืมเอาออกจริงๆ เป็น 5 นัด ชุดสุดท้ายก็แบบนี้แหละค่ะ
(จริงๆ แล้วชอบลืมเก็บปลอกกระสุนไว้ในกระเป๋าหลายครั้งแล้ว แต่ไม่เคยถูกตรวจพบ)

ขอโต้แย้งข้อความของท่านcountrypoliceว่าไม่จริงครับ  ไหว้ 
ถ้าผู้นั้นมีป.๔ปืนขนาดนั้นๆอยู่-ไม่เป็นไร  แต่ถ้าไม่มีก็พึงระวัง   Smiley

ซาร่า
Full Member

คะแนน 43

กาลีใดไม่มีเท่าโทสะฯลฯ เคราะห์อะไร..เท่าโทสะ ไม่มี

« ตอบ #137 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 01:16:53 PM »

ขอโต้แย้งข้อความของท่านcountrypoliceว่าไม่จริงครับ  ไหว้ 
ถ้าผู้นั้นมีป.๔ปืนขนาดนั้นๆอยู่-ไม่เป็นไร  แต่ถ้าไม่มีก็พึงระวัง   Smiley

สรุปว่าถ้าเรามีสำเนา ป.4 อยู่ในขณะเกิดเหตุก็ไม่เป็นไร ใช่หรือเปล่าค่ะ

ปุถุชนให้ของขวัญแก่คนด้วยทรัพย์สิน แต่ บัณฑิตให้ของขวัญด้วยวาจา คำคม และกำลังใจ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #138 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 04:46:26 PM »

สุจริตคือเกราะบัง ศาสตร์พ้อง

คุณซาร่าไปธนาคารไหนมาครับ  Cheesy
ซาร่า
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #139 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 04:54:26 PM »

คุณซาร่าไปธนาคารไหนมาครับ  Cheesy

ไม่ได้ไปทำธุรกรรมธรรมดาหรอกค่ะ ขึ้นไปประชุมด้านบนของสำนักงานใหญ่ ต้องผ่านด่านยามตรวจค้นเอกสาร(ชื่อธนาคารตอบที่ PM นะค่ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2008, 06:54:55 PM โดย ซาร่า » บันทึกการเข้า

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #140 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 07:26:47 PM »

ไม่ได้ไปทำธุรกรรมธรรมดาหรอกค่ะ ขึ้นไปประชุมด้านบนของสำนักงานใหญ่ ต้องผ่านด่านยามตรวจค้นเอกสาร(ชื่อธนาคารตอบที่ PM นะค่ะ)

สำนักงานธนาคารไม่ใช่ที่สาธารณะ ไปประชุมไม่ได้ไปปล้น บังเอิญปลอกกระสุนติดกระเป๋า ไม่มีใครจับหรอกครับ  Grin

ซาร่า
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #141 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 07:31:24 PM »

สำนักงานธนาคารไม่ใช่ที่สาธารณะ ไปประชุมไม่ได้ไปปล้น บังเอิญปลอกกระสุนติดกระเป๋า ไม่มีใครจับหรอกครับ  Grin

แต่ก็กลัวนี่ ยิ่งไอ้คนที่โทร.ไปบอก "พี่พกลูกปืนมา ยามไม่ให้ขึ้นไป" เราก็ก็ขี้หลงขี้ลืม คิดหนักไปอีกว่า ปืนมันติดมาด้วยหรือเปล่านะ

@เดียร์
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #142 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 01:54:10 PM »

ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #143 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2008, 08:15:24 AM »

ท่านผู้การสุพินท์ได้กรุณาให้เลขฎีกาที่เกี่ยวข้องกับประเด็นว่ามีปืน .357 แต่มีกระสุน .38 ผิดหรือไม่
ตามลิงค์  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=58663.msg1487439#msg1487439
ก็ขอนำบทคัดย่อของฎีกามาเก็บไว้ในกระทู้นี้ครับ  ไหว้

คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 875/2494
เมื่อมีใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนแล้ว การมีกระสุนปืนสำหรับอาวุธปืนนั้น ไม่ต้องมีใบอนุญาตพิเศษอีกเพราะการที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน เป็นการอนุญาตให้มีและใช้กระสุนปืนไปในตัว

คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 267/2506
ปลอกกระสุนปืนตามสภาพอาจเป็นเครื่องหรือสิ่งสำหรับอัดหรือทำหรือใช้ประกอบเครื่องกระสุนปืนได้ แต่การมีอยู่เพียง 2 ปลอก และได้ความว่ามีไว้ใช้สวมปลายไม้ตะพด ปลอกกระสุนปืนนั้นก็ไม่มีสภาพเป็นเครื่องหรือสิ่งสำหรับอัดหรือทำหรือใช้ประกอบเครื่องกระสุนปืนเสียแล้ว

คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 615/2515
เมื่อกระสุนปืนของกลางที่จำเลยมีไว้เป็นกระสุนปืนที่ใช้กับอาวุธปืนซึ่งจำเลยได้รับอนุญาตให้มีและใช้ได้แล้วจำเลยย่อมไม่มีความผิดฐานมีเครื่องกระสุนปืนไว้ในความครอบครองโดยมิได้รับอนุญาต ตามมาตรา 7 แห่งพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ
ฟ้องกล่าวหาจำเลยมาแต่เพียงว่ามีกระสุนปืนไว้ในความครอบครองโดยมิได้รับอนุญาต โจทก์จะนำสืบว่าจำเลยซื้อกระสุนปืนนั้นมาโดยยังไม่ได้รับอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่ตามกฎหมายเพื่อแสดงว่าจำเลยมีความผิดฐานมีเครื่องกระสุนปืนไว้ในความครอบครองโดยมิได้รับอนุญาตตามมาตรา 7 พระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ จึงเป็นการนำสืบนอกประเด็นตามข้อกล่าวหาความผิดในคำฟ้อง

คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 200/2518
มีกระสุนปืนและปลอกกระสุนปืนที่ใช้กับอาวุธปืนซึ่งได้รับอนุญาตให้มีและใช้แล้วไม่เป็นความผิดตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ.2490 มาตรา 8

คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 927/2519
พลุสดุดส่องแสงของกลางไม่เป็นเครื่องกระสุนปืนตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ และไม่เป็นอาวุธตามประมวลกฎหมายอาญา
แม้จำเลยจะให้การรับสารภาพตามฟ้อง แต่เมื่อการกระทำของจำเลยไม่เป็นความผิดเสียแล้ว ก็ย่อมลงโทษจำเลยไม่ได้

张龙不败...มังกรจางผู้ไม่แพ้
ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #144 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 10:28:47 PM »

ขอตัวอย่างฎีฎาฟ้องร้องเจ้าพนักงานจับกุมโดยทั้งที่ทราบว่าที่ขาดองค์ประกอบความผิด  เช่นในกรณีนำพาอาวุธปืนโดยถูกต้องแล้ว   เข้าข่ายปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบ  เพื่อเรียกรับเงินสินบนแลกกับการไม่ดำเนินคดีฟ้อง  สิ้นสุดชั้นศาลแล้วไม่มีความผิดแต่เราเสียค่าใช้จ่าย  เสียเวลา  ชื่อเสียง.......ในลักษณะนี้เรียกค่าเสียหายหรือสินไหมทดแทนได้ไหม  ขอบคุณครับ

อยากทราบเหมือนกัน..ไม่ใช่รังเกียจเจ้าพนักงาน แต่ด้วยความที่ท่านมีความรู้และประสพการณ์ ถ้าดำเนินการจับกุมทั้งที่เล็งเห็นผลอยู่แล้วว่าไม่ผิด ทำให้เกิดความเสียหายต่อประชาชน น่าจะได้รับโทษบ้าง+ชดใช้ค่าเสียหาย ทั้งนี้เฉพาะคดีที่มีเจตนาชัดแจ้งจริงๆครับ  Undecided
อยากทราบด้วยคนครับ...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #145 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 11:17:11 PM »

ขอตัวอย่างฎีฎาฟ้องร้องเจ้าพนักงานจับกุมโดยทั้งที่ทราบว่าที่ขาดองค์ประกอบความผิด  เช่นในกรณีนำพาอาวุธปืนโดยถูกต้องแล้ว   เข้าข่ายปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบ  เพื่อเรียกรับเงินสินบนแลกกับการไม่ดำเนินคดีฟ้อง  สิ้นสุดชั้นศาลแล้วไม่มีความผิดแต่เราเสียค่าใช้จ่าย  เสียเวลา  ชื่อเสียง.......ในลักษณะนี้เรียกค่าเสียหายหรือสินไหมทดแทนได้ไหม  ขอบคุณครับ

อยากทราบเหมือนกัน..ไม่ใช่รังเกียจเจ้าพนักงาน แต่ด้วยความที่ท่านมีความรู้และประสพการณ์ ถ้าดำเนินการจับกุมทั้งที่เล็งเห็นผลอยู่แล้วว่าไม่ผิด ทำให้เกิดความเสียหายต่อประชาชน น่าจะได้รับโทษบ้าง+ชดใช้ค่าเสียหาย ทั้งนี้เฉพาะคดีที่มีเจตนาชัดแจ้งจริงๆครับ  Undecided

การพิสูจน์เจตนา เป็นเรื่องยาก แต่ถ้ามีพยานหลักฐานบ้าง อาจต้องอาศัยชี้มูล ส่งพยานหลักฐานให้ปปช.เป็นผู้พิจารณา

เว้นแต่ว่ามีคดีที่เราพ้นข้อกล่าวหา และศาลได้มีคำวินิจฉัยด้วยว่า จนท.ปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ
จะสามารถแจ้งความดำเนินคดี หรือฟ้องเองก็ได้ครับ

张龙不败...มังกรจางผู้ไม่แพ้
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #146 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 07:41:39 AM »

การพิสูจน์เจตนา เป็นเรื่องยาก แต่ถ้ามีพยานหลักฐานบ้าง อาจต้องอาศัยชี้มูล ส่งพยานหลักฐานให้ปปช.เป็นผู้พิจารณา

เว้นแต่ว่ามีคดีที่เราพ้นข้อกล่าวหา และศาลได้มีคำวินิจฉัยด้วยว่า จนท.ปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ
จะสามารถแจ้งความดำเนินคดี หรือฟ้องเองก็ได้ครับ

ขอบพระคุณมากครับ....ไม่ทราบว่ามีฎีฎาฟ้องร้องเจ้าพนักงานเป็นตัวอย่างบ้างไหมครับ...(เฉพาะเรื่องเกี่ยวกับอาวุธปืน)

สอบถามเพิ่มเติมครับ...
ในกรณีที่เจ้าหน้าที่ออกใบ ป.4 ให้กับเราเป็นอาวุธปืนขนาด 11 ม.ม.เป็นเพื่อการกีฬา กฏหมายถือว่าเป็นอาวุธปืนหรือว่าเป็นอุปกรณ์กีฬาครับ...
แล้วการที่พิมพ์ไว้บนใบ ป.4 ว่าเพื่อการกีฬามีผลหรือไม่มีผลทางกฎหมายอย่างไรบ้างครับ....
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #147 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 08:25:13 AM »

คำพิพากษาศาลฎีกาในการฟ้องจนท.ว่ากระทำผิดต่อหน้าที่ในเรื่องอาวุธปืนยังไม่เคยผ่านตาครับ
การเรียกรับสินบนของเจ้าพนักงาน เป็นความผิดตามกฎหมายอยู่แล้ว
ถ้ามีการลงโทษแสดงว่าข้อเท็จจริงปรากฏชัด คงมาไม่ถึงศาลฎีกาในการมีข้อต่อสู้ในประเด็นข้อกฎหมายใดอีก

ส่วนกรณีปืน.๔๕ที่ขอมีและใช้ในวัตถุประสงค์เพื่อการกีฬา จะอย่างไรก็ถือเป็นอาวุธปืน ไม่ใช่เครื่องกีฬา
แต่หากต้องใช้เพื่อป้องกันตัว ก็ไม่มีกฎหมายใดบัญญัติให้เป็นความผิดครับ

mesleeping
Full Member

คะแนน 11

ความตายเบาบางยิ่งกว่าขนนก

« ตอบ #148 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 08:30:58 PM »

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ เยอะ เลย ครับ . . .   คำพิพากษา นี่ ถ้าตำรวจ รู้ จะปล่อย เรา รึเปล่า ครั้บ (((สมมุติว่า โดนข้อหา พกพาอาวุธ อ่ะ ครับ . . . แต่ไม่มีเจตนา ทำร้ายใคร   แต่ พกพาเพื่อไป ฝึกซ้อม  จะมีความผิดรึเปล่า ครับ

++++++++++Tapee shooting club++++++++++
บ่าวแป้
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

ล่ะอ่อนต่อนแต่น

« ตอบ #149 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 05:17:01 AM »

mesleeping

--------------------------------------------------------------------------------

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ เยอะ เลย ครับ . . .   คำพิพากษา นี่ ถ้าตำรวจ รู้ จะปล่อย เรา รึเปล่า ครั้บ (((สมมุติว่า โดนข้อหา พกพาอาวุธ อ่ะ ครับ . . . แต่ไม่มีเจตนา ทำร้ายใคร   แต่ พกพาเพื่อไป ฝึกซ้อม  จะมีความผิดรึเปล่า ครับ

อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าคุณเก็บอาวุธปืนใว้ในที่ไม่สามารถหยิบใช้ได้ง่ายหรือป่าวครับ

(เด็กใหม่หัดโพสท์ครับ..อิอิ)

ไม่ใช่ว่า...ไม่เป็น

แต่ไม่...มากกว่า
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 21
  พิมพ์