๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 16, 2024, 11:24:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมคำพิพากษาฎีกาที่มีประโยชน์  (อ่าน 337570 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #90 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 07:34:44 PM »

เรียน คุณธำรง
    ผมมีข้อสงสัยอยู่ว่า ผมมีอาวุธปืนสั้นกึ่งอัตโนมัติ บาเร็ตต้า 92 FS พาติดรถเก๋งไปด้วยเสมอ โดยแยกแม๊คกาซีนออกจากปืน
ในแม๊คกาซีนบรรจุลูก 15 นัดเต็ม ปืนและแม๊คอยู่ในกระเป๋าสะพาย ไว้ชั้นวางของที่นั่งผู้โดยสารด้านหลังติดกับกระจกหลังรถ
โดยปรกตินำติดตัวไปทุกวัน ไม่มีเหตุเร่งด่วนอะไร
    อยากทราบว่า เป็นการนำพาอาวุธปืน หรือพกพาอาวธปืน โดยสภาพเป็นอาวุธหรือเปล่า ถ้าโดนจับมีความผิดหรือเปล่า

ผมตอบคำถามนี้ไม่ได้ครับ หนึ่งคือผมไม่ใช่ศาล  สองคือข้อเท็จจริงต่างๆต้องปรากฎในสำนวนคดีด้วย จึงจะมีผล  Wink

ศาลฎีกาท่านวางแนวการพิจารณาว่าเป็นการพาอาวุธหรือไม่ ไว้ตรงที่ "การจะหยิบฉวยอาวุธปืนมาใช้ทันทีทันใดทำได้หรือไม่"  ร่วมกับเจตนาของจำเลยว่า  "เจตนาเพียงขนย้ายสิ่งของ" -- เช่นนี้ยังไม่เป็นการพาอาวุธปืน

ที่น่าสนใจยังมีคำวินิจฉัยของอัยการสูงสุด ที่เคยสั่งไม่ฟ้องผู้ต้องหา ปรากฎคำวินิจฉัยว่า "การพาอาวุธปืนติดตัวที่จะเป็นความผิดตามพระราชบัญญัติอาวุธปืน   เครื่องกระสุนปืน   วัตถุระเบิด   ดอกไม้เพลิงและสิ่งเทียมอาวุธปืน  พ.ศ. ๒๔๙๐   มาตร   ๘ ทวิ   นั้น   จะต้องเป็นการกระทำที่ผู้กระทำนั้นอยู่ในวิสัยที่สามารถอาจใช้อาวุธปืนนั้นได้ในทันทีหากต้องการจะใช้โดยไม่ต้องเสียเวลาในการเตรียมการเพื่อการใช้ใด  ๆ  อีก    ฉะนั้น   การที่ผู้ต้องหาแยกอาวุธปืนกับกระสุนปืนออกจากกันและบรรจุไว้ในกระเป๋าเสื้อผ้าแล้วนำกระเป๋าติดตัวมาด้วย   จึงไม่ใช่เป็นการพาอาวุธปืนติดตัวในความหมายของกฎหมาย   การกระทำของผู้ต้องหาจึงขาดองค์ประกอบของความผิดตามพระราชบัญญัติอาวุธปืน   เครื่องกระสุนปืน   วัตถุระเบิด   ดอกไม้เพลิง   และสิ่งเทียมอาวุธปืน   พ.ศ.   ๒๔๙๐   มาตรา  ๘  ทวิ   คำสั่งของคณะปฏิรูปการปกครองแผ่นดิน   ฉบับที่ ๔๔ ข้อ  ๓   และโดยนัยเดียวกันการกระทำของผู้ต้องหาก็ไม่เป็นการพาอาวุธอันจะเป็นความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา  มาตรา ๓๗๑ ด้วย   จึงชี้ขาดไม่ฟ้องผู้ต้องหา"

ยังมีองค์ประกอบของสถานที่-เวลา.....ต่อให้แยกปืนเป็นชิ้นๆไปเตร่อยู่ในที่ล่อแหลม..
..จะบอกว่าไม่ผิดก็เข้าทางโจร....ศาลท่านคงเห็นต่างไป.....

สุจริตคือเกราะบัง ศาสตร์พ้อง...........ลองตรองดูนะครับ

อ้อ....เห็นบอกมีแม็ก15นัด ..... วันนี้.....กฎหมายไม่อนุญาตนะครับ  Tongue

Brad Hit
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #91 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 10:41:02 AM »

ความรู้คับ
prasit homecar a1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 11:10:04 PM »

Cheesy Grin         คำพิพากของศาลที่คุณธำรงนำเสนอ ล้วนมีประโยชน์มาก ฯ  และนาสนใจ  ถ้าจัดทำรวมเล่มคงมีสมาชิก
สนใจกันทุกท่านนะครับ          เยี่ยม เยี่ยม
TMAC46
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

เป็นคนต้องกตัญญู

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 08:55:28 PM »

ชื่นชมครับ    Winkถ้ารวมเล่มเมื่อไหร่ผมจองเป็นคนแรกครับ........ ยิ้มีเลศนัย
GUN GAP
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 05:45:44 PM »

คือผมอยากทราบว่าเพื่อนผมโดนจับในข้อหามีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนในครอบครองแต่อาวุธปืนนั้นเป็นปืนลมที่ประดิฐขึ้นเองกฏหมายสามารถเอาผิดได้ด้วยหรอครับเพราะปืนชนิดนี้ไม่ไช้ดินปืนนี้แล้วทำไมโดนจับครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 08:36:29 PM »

คือผมอยากทราบว่าเพื่อนผมโดนจับในข้อหามีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนในครอบครองแต่อาวุธปืนนั้นเป็นปืนลมที่ประดิฐขึ้นเองกฏหมายสามารถเอาผิดได้ด้วยหรอครับเพราะปืนชนิดนี้ไม่ไช้ดินปืนนี้แล้วทำไมโดนจับครับ

พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ บัญญัติไว้ว่า
--------------------------------------------------
มาตรา ๔  ในพระราชบัญญัตินี้
(๑) “อาวุธปืน” หมายความรวมตลอดถึงอาวุธทุกชนิดซึ่งใช้ส่งเครื่องกระสุนปืนโดยวิธีระเบิดหรือกำลังดันของแก๊สหรืออัดลมหรือเครื่องกลไกอย่างใด ซึ่งต้องอาศัยอำนาจของพลังงาน และส่วนหนึ่งส่วนใดของอาวุธนั้นๆ ซึ่งรัฐมนตรีเห็นว่าสำคัญและได้ระบุไว้ในกฎกระทรวง
(๒) .......
--------------------------------------------------

กฎหมายไทยเป็นระบบกล่าวหา ถ้าเจ้าหน้าที่ตำรวจเห็นว่าเข้าข่ายเป็นการครอบครองอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต ก็สามารถจับกุมกล่าวหาได้ และถ้าเจ้าพนักงานอัยการเห็นพ้องด้วยก็จะส่งฟ้องต่อศาล

.....ผิดหรือไม่..อย่างไร... ศาลเป็นผู้ตัดสินครับ  Smiley

sunsun
"บางสถานการเพื่อนอาจจะทิ้งคุณ แต่ทุกสถานการปืนไม่ทิ้งคุณแน่นอน"
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2007, 06:44:45 PM »

ขอบคุณครับ คุณธำรง  Grin Grin Grin

เสียทรัพย์ เสียค่าปรับ ขึ้นโรงขึ้นศาล ประกันตัว บ่หยั้น
แต่เสียดายที่ไม่ได้พาปืนไป อาจถึงขั้นเสียตัว หรือเสียชีวิตได้
countrypolice
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 12:16:39 PM »

ฎ1698/2512 ผู้เสียหายมาขอน้ำบุตรสาวจำเลยกินบุตรจำเลยเข้าไปในครัวเพื่อจะตักน้ำให้ ผู้เสียหายตามเข้าไปจับมือและกอดบุตรจำเลย จำเลยกลับมาได้ยินเสียงบุตรเรียกให้ช่วยเหลือจึงเข้าไปใช้มีดแทงผู้เสียหาย2ครั้งเพื่อให้ปล่อยบุตรสาว ผู้เสียหายหันกลับมาจะสู้จำเลยจึงแทงไปอีกเป็นการป้องกันตัวพอสมควรแก่เหตุ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 12:19:17 PM »

ฎ248/2469 เข้ากอดปล้ำภริยาเขาในที่ลับเพื่อจะข่มขืนสามีมาพบเข้าทำร้ายผู้นั้นบาดเจ็บสาหัส ดังนี้ท่านว่าสามีทำเพื่อป้องกันเกียรติยศชื่อเสียงพอสมควรแก่เหตุไม่มีความผิด

Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 03:13:02 PM »

ฎ.39/2503ผู้ตายฉุดน้องสาวจำเลยไป จำเลยติดตามไปทัน ผู้ตายเข้าทำร้ายจำเลย จำเลยจึงต่อสู้และได้รับบาดเจ็บถึง7แห่ง ดังนี้เหตุเกิดขึ้นมิใช่เพราะจำเลยสมัครใจเข้าทำร้ายกับผู้ตายไม่ การที่สามารถจะหนีทันแต่ไม่หนีไม่แสดงว่าเป็นการสมัครใจเข้าต่อสู้เมื่อจำเลยมีเหตุต้องติดตามเอาตัวน้องสาวคืนและถูกผู้ร้ายทำร้ายการที่จำเลยแทงผู้ร้ายตายเป็นการป้องกันตัวพอสมควรแก่เหตุ เยี่ยม

DK Thara
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

จะไม่สร้างภาระให้สังคม

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 03:40:18 PM »

ขอแสดงความขอบคุณ Corporal LE>> มากครับที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา และขอขอบคุณพี่ธำรง ครับที่หาฎีกาเกี่ยวกับอาวุตปืนมา post ให้ได้ศึกษากัน ผมเข้ามาอ่านซ้ำแล้วซ้ำเล่าหลายๆ รอบแล้วครับ อ่านเท่าไหร่ก็ไม่เบื่อครับ

ปทุมวันสร้างคน ช่างกลสร้างสรรค์ GearGuns สร้างทีม
                ชมรมกีฬายิงปืนช่างกลปทุมวัน
ae_lamphun
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 05:35:38 PM »

http://www.lamphunsat.com/webboard/show.php?Category=changaea&No=333 รอศาลตัดสินอยู่ครับ มีข้อแนะนำไหมครับ  Cry
ruchi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #102 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 04:22:58 PM »

ไหว้ขอบคุณครับ ผมพิมพ์เก็บไว้แล้ว Grin

ในใจอยากได้สิบ
e_nunong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #103 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 05:24:44 PM »

ดีครับ ขอบคุณ ได้ความรู้เพิ่ม
t123
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #104 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 10:39:01 PM »

ได้ความรู้ขึ้นมาอีกมากมาย....ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 21
  พิมพ์