๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 09:48:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมคำพิพากษาฎีกาที่มีประโยชน์  (อ่าน 267251 ครั้ง)
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #255 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 04:09:16 PM »

^
^
^

ง่ะ ......... สงสัยสายจะพันกัน

ไร้คำกล่าว............................................
พ่อน้องนะโม
คิดดี ทำดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

ยิงดี แต่ศรีภรรยาไม่สนับสนุน

« ตอบ #256 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 07:24:35 PM »

ขอขอบคุณสำหรับความรู้อันมีค่ามากครับ  ไหว้

ฉันเป็นลูกหลานชาวนา ฉันเลือกเกิดไม่ได้ แต่ฉันเลือกที่จะเป็นคนดีของสังคมได้
ที่บ้านฉัน ในหลวงท่านพระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์สร้างตึกในโรงพยาบาล
และท่านพระราชทานชื่อตึกว่า "ตึกพิทักษ์ไทย"
sukan2525
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #257 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 12:49:27 PM »

อ่านแล้วได้ความรู้ครับ จะได้ระวังไปในตัว และเป็นข้อคิด   หลงรัก หลงรัก

ธรณีนี่นี้                เป็นพยาน
เราก็ศิษย์มีอาจารย์     หนึ่งบ้าง
เราผิดท่านประหาร     เราชอบ
เราบ่ผิดท่านมล้าง      ดาบนั้นคืนสนอง
                                              ศรีปราชญ์
communication 44
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #258 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 02:09:01 PM »

สุจริตคือเกราะบัง ศาสตร์พ้อง...........ลองตรองดูนะครับ

อ้อ....เห็นบอกมีแม็ก15นัด ..... วันนี้.....กฎหมายไม่อนุญาตนะครับ 

หมายความว่าอย่างไรครับ  แม็กห้ามเกิน 15 นัดหรือครับ รบกวนช่วยอธิบายหน่อยครับ 
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #259 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 02:51:21 PM »

สุจริตคือเกราะบัง ศาสตร์พ้อง...........ลองตรองดูนะครับ

อ้อ....เห็นบอกมีแม็ก15นัด ..... วันนี้.....กฎหมายไม่อนุญาตนะครับ 

หมายความว่าอย่างไรครับ  แม็กห้ามเกิน 15 นัดหรือครับ รบกวนช่วยอธิบายหน่อยครับ 

เมื่อก่อนนี้กฎหมายไม่อนุญาตซองกระสุนที่จุเกิน 10 นัด ณ วันนั้นการมีซองกระสุนที่จุเกิน 10 นัด จึงผิดกฎหมาย
จนล่าสุด กฎกระทรวงฉบับที่ 18 (พ.ศ. 2552) ประกาศในราชกิจจานุเบกษา เมื่อ 17 สิงหาคม 2552 แก้ไขเป็น
ไม่อนุญาต "ซองกระสุนที่บรรจุกระสุนได้เกิน 20 นัด เว้นแต่ซองกระสุนที่ใช้กับปืนลูกกรด ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางปากลำกล้องไม่เกิน 5.6 มม."

communication 44
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #260 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 09:37:32 AM »

ขอบพระคุณมากครับพี่ ธำรงที่มาไขข้อสงสัยให้
Kai_Army_Navy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #261 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 10:50:26 AM »

สืยเนื่องจากที่เร็วๆ นี้พี่ธำรงได้นำคำพิพากษาฎีกาที่มีประโยชน์ในการมี/ใช้อาวุธปืนมาเผยแพร่ ขอขอบคุณมากๆ ครับ ผมคิดว่าถ้านำตำพิพากษาฎีกาลักษณะนี้มารวบรวมน่าจะดีครับ ขอบคุณครับ หลงรัก

คำพิพากษาฎีกาที่ 5139/2545 (เรื่องการซื้อ/มีและใช้อาวุธปืนตามแบบ ป.3)

การที่นายทะเบียนอาวุธปืนออกใบอนุญาตให้ซื้ออาวุธปืน หรือเครื่องกระสุนปืนส่วนบุคคล (แบบ ป.3) ให้แก่ผู้ขออนุญาต ถือได้ว่านายทะเบียนอาวุธปืนได้อนุญาตให้ผู้ขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืนได้แล้ว ส่วนการไปซื้อหรือรับโอนอาวุธปืนตามแบบ ป.3 ดังกล่าว แล้วนำไปดำเนินการจดทะเบียนออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน (แบบ ป.4) เป็นขั้นตอนต่อเนื่องมาเพื่อควบคุมอาวุธปืนในราชอาณาจักรให้รู้ว่าอาวุธปืนแต่ละกระบอกอยู่ในครอบครองของผู้ใดเท่านั้น ไม่ได้หมายถึงว่าผู้ขออนุญาตเพิ่งได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนเมื่อนายทะเบียนอาวุธปืนออกใบอนุญาตแบบ ป.4 ให้

ตาม พ.ร.บ. อาวุธปืน ฯ มาตรา 23 (2) กำหนดให้แบบ ป.3 มีอายุ 6 เดือน นับแต่วันออก การที่จำเลยซื้อและครอบครองอาวุธปืนตามแบบ ป.3 แล้วดำเนินการขอจดทะเบียนรับใบอนุญาตแบบ ป.4 ภายในกำหนดเวลา จำเลยจึงไม่มีความผิดฐานมีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับใบอนุญาต

คำพิพากษาฎีกาที่ 8350/2547 (เรื่องจำนวนกระสุนที่ครอบครองได้)

ตาม พ.ร.บ. อาวุธปืน ฯ มาตรา 8 บัญญัติห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืน ซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้ มาตรา 9 วรรคหนึ่ง บัญญัติถึงใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืน ให้ออกให้แก่บุคคลสำหรับใช้ในการป้องกันตัวหรือทรัพย์สิน หรือในการกีฬา หรือยิงสัตว์ และวรรคสอง บัญญัติว่า ใบอนุญาตนั้นให้ออกสำหรับอาวุธปืนแต่ละกระบอก แต่ไม่ได้บัญญัติว่าให้ออกใบอนุญาตโดยเฉพาะสำหรับให้มีเครื่องกระสุนปืนด้วย แสดงว่าเมื่อมีใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนแล้ว การมีกระสุนปืนสำหรับอาวุธปืนนั้น ไม่ต้องมีใบอนุญาตพิเศษ การที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนเป็นการอนุญาตให้มีและใช้กระสุนปืนไปในตัว ดังนั้น เมื่อจำเลยได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนขนาด .22 แล้ว การที่จำเลยมีกระสุนปืนขนาด .22 เพื่อใช้กับอาวุธปืนดังกล่าว จำเลยย่อมไม่มีความผิด แม้โจทก์จะฟ้องว่าจำเลยกระทำความผิดฐานมีเครื่องกระสุนปืนไว้ในครอบครองเกินกว่าที่ได้รับใบอนุญาตให้มีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่จำเลยได้รับใบอนุญาต และจำเลยให้การรับสารภาพก็ไม่อาจลงโทษจำเลยได้

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากนะครับ

ตนคอเดียวกัน จึงมาพบGun...
Agnes
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #262 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 04:25:21 PM »

เคยได้ยินว่ามีปืนแล้วต้องยิง ไม่งั้นมีไว้ทำไม นี่จริงหรือเปล่าคะ  หลงรัก หลงรัก

s.taladdang
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #263 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 09:59:50 PM »

ผมไปเที่ยวต่างจังหวัดพกปืนไปด้วย 2 กระบอก(ปืนสั้น)พร้อมลูกกระสุนอีก 100 นัด เก็บมิดชิดแยกปืนกับลูกไว้คนละที่แบบนี้ผิดไหมครับ
Sarah
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #264 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 01:45:10 PM »

อยากยิงค่ะ อยากยิงคน

T0mmy
มือใหม่ตลอดกาล ฝากตัวตลอดไป ฝากด้วยนะครับ
Jr. Member
**

คะแนน 0

ปืนจริงในมือคนดี ไม่น่ากลัวเท่าปืนบีบี ในมือคนเลว

« ตอบ #265 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 03:07:34 PM »

ผมไปเที่ยวต่างจังหวัดพกปืนไปด้วย 2 กระบอก(ปืนสั้น)พร้อมลูกกระสุนอีก 100 นัด เก็บมิดชิดแยกปืนกับลูกไว้คนละที่แบบนี้ผิดไหมครับ

มีใบพกมั๊ยครับ ถ้าไม่มีก็ผิดครับ ยกเว้นแต่สมควรแก่พฤติการณ์ ที่เค้ายกเว้น
เช่น ต้องเดินทางเพื่อไปเก็บเงิน หรือกระทำธรุกรรมใดๆ ที่ต้องมีเงินสดติดตัวไป
คราวละเยอะๆ อย่างนี้ถือว่าสมควรแก่พฤติการณ์ อาจเจรจาได้ครับ แต่ถ้าไม่มีเหตุ
พกแบบนี้ทุกๆวันที่ไปไหนมาไหน ผมว่า ไม่นาน งานจะเข้าครับ

ขนาดผมบอกขายปืน มีคนนัดดู ผมเก็บไว้ท้ายรถ ในกระเป๋า ไม่เอาลูกติดมาซักนัด
ผมยังเสียวๆ ถ้าต้องเจอด่านตรวจเลยครับ

ศรัทธาและความรัก จะมีต่อ "พ่อ"ของแผ่นดิน ตราบชั่วนิรันดร์
>>> +66 866 866 525 <<<

itimkati
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #266 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 09:59:00 PM »

เข้ามาเก็บความรู้ ขอบคุณมากครับ  ไหว้

" นสิยาโลกวฑฺฒโน  "    .........  ไม่ควรเป็นคนรกโลก
ออกญาเมรัยรำพัน
Jr. Member
**

คะแนน 21

ถ้าคิดจะเล่นปืน จงอย่าดูถูกปืน ......... !!!

« ตอบ #267 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 11:09:28 PM »

เคยได้ยินว่ามีปืนแล้วต้องยิง ไม่งั้นมีไว้ทำไม นี่จริงหรือเปล่าคะ  หลงรัก หลงรัก

ลองเปรียบเทียบปืนกับถังดับเพลิงที่แขวนอยู่ในบ้านดูสิครับ

จะเห็นว่ามีแล้วไม่ได้ใช้  มันดีกว่าได้ใช้เยอะ ......... !!!

ร่ำสุราเดียวดายหน่ายความคิด________ถูกผิดไร้ผู้ใดให้ปรึกษา

เพี่ยงรอวันสหายเก่ากลับคืนมา________ร่ำสุราถกความหลังดั่งวันวาน
RONNAGRIT
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #268 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 01:01:13 AM »

แล้วมีคำสั่งศาลปกครองเกี่ยวกับอาวุธปืนหรือเปล่าครับ
RUGER SR9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

สิบฟ้าบันดาล ไม่เท่าหนึ่งตนทำเอง

« ตอบ #269 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 05:05:34 PM »

ขอบคุณครับผม

...เพียงเชื่อมั่น ไม่ละอายในสิ่งที่กระทำ ผู้นั้นย่อมไม่แพ้...
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21
  พิมพ์