๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 16, 2024, 08:33:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 35689 35690 35691 [35692] 35693 35694 35695 ... 35790
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25787196 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #535365 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 02:52:25 PM »

หน้าโรงเรียนกวดวิชา ไม่บอกล่ะว่าแถวไหน

เอาเป็นว่า แถว ๆ บ้านท่านโพธิ์ ห่างกันไม่กี่ซอย

ผมจะนัดกับลูก เวลาเขาเรียนเสร็จผมจะโฉบไปรับแบบไม่ต้องจอดรอ

ก่อนถึงแถว ๆ นั้น ฟุตบาทเหลือพื้นที่แคบ ๆ กระถางมั่ง เก้าอี้มั่ง ป้ายโฆษณา

มันจะเป็นทาวน์เฮ้าส์ บางบ้านก็เปิดเป็นร้านค้าของชำ ร้านเสริมสวย ร้านขายอะหลั่ยรถ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #535366 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 02:52:53 PM »

เสาไฟฟ้ามันอยู่นอกเขตฟุตบาท อยู่บนถนน

โคนเสาไฟฟ้า มีกระถางโป๊ยเซียน และดาวเรือง ที่ต่างอยู่ในวัยเกษียณด้วยกัน

โป๊ยเซียนนั้นอยู่มานานนมดูจากสภาพกระถาง และสรีระลำต้น

ดาวเรืองนั้นมาทีหลัง มาพร้อมกันกับดาวเรืองอีกหลายแสนหลายล้านต้นทั่วประเทศ

บนเสาไฟฟ้า ท่อนล่างเป็นที่ผูกสายเต๊นท์ผ้าใบกันแดด

ท่อนกลางป้ายรับกำจัดปลวก รับดีดบ้าน เงินด่วนทันใจ

ท่อนบนค่อนข้างสูงมีป้ายสีเหลือง แจ้งว่ามีเลือดของใครสักคนชำระบาปให้ท่าน

และว่าวปักเป้าสิ้นสภาพ แขวนหัวห้อยตรงสายโทรศัพท์
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #535367 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 03:01:59 PM »

ท่อระบายน้ำ ฝาท่อเป็นตะแกรงเหล็กสนิมเกรอะ เดิมน่าจะหนาและแข็งแรง

ผิวจราจร ลาดทับด้วยแอสฟัลซ้ำมาราวสองครั้ง  ดูจากระดับฝาท่อกับผิวจราจร

ยังไม่มีเส้นจราจร คาดว่าผู้รับเหมายังไม่ส่งมอบงานหรือไรนี่แหละ

เก้าอี้พลาสติก  สีแดงสด  ตั้งบนถนน เกือบบังช่องจราจรทางซ้ายไปทั้งช่อง

สภาพและที่ตั้งชวนให้นึกว่ามีผู้สูงวัยเอามานั่งรอใส่บาตรพระ

เพียงแต่ตอนนั้นมันบ่ายสาม

กระแสต่อต้านการวางสิ่งของบนถนนสาธารณะ ป้องกันการจอดรถบังหน้าร้าน

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #535368 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 03:07:45 PM »

ผมจอดรถก่อนถึงเก้าอี้ตัวนั้นราวสองช่วงรถ เป็นร่มไม้กันแดดบ่ายสามได้ดี

ได้ที่จอดสวย ๆ เพราะรถรั้วคันหนึ่งตีไฟขวาออกพอดี ผมเลยจอดแทน

ลูกมันควรจะเลิกบ่ายสามตรง แต่วันนี้ยังไม่เห็น เด็กคนอื่นก็ไม่เห็นออกกันมาที

ก็เลยจอดรอแบบไม่เร่งร้อน เครื่องยนต์ไม่ดับ วันนี้พารถเก๋งมา เสียงเบาไม่น่ารบกวนใคร

นั่งในรถ มองโน่นมองนี่แล้วมาสะดุดตรงเก้าอี้แดงตัวเด่นตัวนั้น

เด่นโล่งเชียว

มีผู้ชายวัยเลยกลางคนนิดหน่อย สวมเสื้อกล้ามกางเกงขาสั้นออกมาดูเก้าอี้ตัวนั้น แล้วขยับไปมา

แต่ผมไม่เห็นว่ามันจะเปลี่ยนที่ สุดท้ายก็ตั้งที่เดิม

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #535369 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 03:15:45 PM »

ก็ คิดไปเรื่อย ว่า อาจจะมีรถส่งสินค้าใกล้จะมาถึง

แกเลยเอาให้ชัวร์ ๆ ว่า รถส่งสินค้าต้องมีที่จอดใกล้ร้านอะหลั่ยรถของแก

ก็ว่ากันไป ยามปกติแกอาจจะไม่วางอะไรก็ได้ ประมาณว่า วันนี้เฮียขอ อะไรแบบนั้น

แล้วแกออกจากเก้าอี้ไปก็ไม่ได้ไปไกล ยังเฝ้าดูเก้าอี้ตัวนั้นอยู่

จนผมเริ่มคิดแง่ลบกับแก อะไรของแกนักหนา

คนมาจอดอย่างดีก็มาซื้อของร้านแก ไม่ก็มารับลูกแบบผม ไม่จอดนานหรอกมั๊ง

จนมีรถซีวิคนางฟ้าคันหนึ่ง ตีไฟซ้าย ค่อย ๆ เบนหัวเข้าไปจะจอด
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #535370 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 03:19:07 PM »

ชายคนนั้นรีบลงมายืนขวาง  รถหยุด แล้วแกก็มาคุยอะไรกับคนขับที่ลงกระจก

ผมเห็นท่าทาง แกชี้มือไปที่เก้าอี้ เออแน่ะ แกคงไม่ยอมให้ใครมาจอดจริง ๆ แหละ

ในใจเริ่มคิด คนเห็นแก่ตัวที่มุ่งมั่นขนาดนี้ น่ายกย่องหรือน่าประณามดี

จนซีวิคคันนั้น ตีไฟขวา เบนหัวออกไป คงไม่อยากทะเลาะหรอก

คนขับรถรุ่นนี้ส่วนใหญ่ใจเย็นและฉลาดกว่าอารมณ์
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #535371 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 03:25:48 PM »

ช่วงนั้น เป็นเวลาที่โรงเรียนกวดวิชาตรงนั้นถึงกำหนดเลิกเรียน

รถราก็เลยเข้ามาถี่ ๆ สักหน่อย

ทุกคันต้องการที่จอดใกล้กับที่กวดวิชาให้มากที่สุด แต่รถก็จอดเต็มพรืดทั้งแถบ

มีจุดที่จอดรถได้ก็ดันมีเก้าอี้สีสดมาวางกั๊กอยู่

จนพักเดียว ก็มีอะไรให้ชมแก้เบื่อ

เมื่อรถมิตซูบิชิ สตราด้าตอนครึ่ง ตั้งรั้วบรรทุกเสมอหลังคามาจอดตีไฟซ้ายอยู่ข้างรถผม
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #535372 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 03:31:47 PM »

น่าจะเป็นคนค้าคนขาย เมียนั่งข้างผัวท่าทางเฮฟวี่เมทัลเป็นคนขับ อยู่ในวัยไม่ถึงกลางคน

แล้วสตราด้าก็ทำในสิ่งที่รถหลายคันอยากทำแต่ไม่กล้า

คือ พรวดเช้าไป เอากันชนเหล็กหนา ๆ ของรถ ชนเก้าอี้สีแดงที่ตั้งขวางที่จอด

เก้าอี้กระเด็น ขาข้างหนึ่งหักปลิวออกมา ... ผมมองตามอย่างสะใจนิด ๆ ปลงอุเบกขาหน่อย ๆ

แล้ว.....สตราด้าก็เกิดเหตุ เมื่อตั้งลำขนานเส้นทางเพื่อจอด กลับได้ยินเสียง กร๊วม..!!

แล้วรถก็ดูเหมือนจะคะมำหน้าเอียงขวา ชะงักหยุดเหมือนชนอะไรเข้า
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #535373 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 03:36:37 PM »

ผมเห็นคนที่วางเก้าอี้ วิ่งลงมาจากร้าน  พร้อมกับคนขับรถเปิดประตูลงมา

ภาพที่ผมเห็นจากในรถ สภาพรถไม่ปรกติ

ด้านขวาของรถตั้งแต่ประตูรถไปจดหน้ากันชน ยุบลงมากดสนิทกับผิวจราจร เหมือนล้อหน้าขวาหายไป

คนเริ่มเดินเข้ามามากขึ้น จนผมพลอยอยากรู้ด้วย เลยดับเครื่องเปิดประตูรถลงไป

..............

สิ่งที่เห็น กับสิ่งที่เป็น ไม่ใช่สิ่งเดียวกัน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #535374 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 03:46:51 PM »

ท่อตรงนั้น ฝาท่อถูกถอดออกไป เพื่อเอาฝาท่อใหม่มาปิดแทน แต่ไม่แน่ใจทำไมถึงยังไม่ได้เปลี่ยน

ขนาดความกว้างยาวของท่อ ราวครึ่งเมตรคูณครึ่งเมตร

แน่นอน อันตรายมาก 

ส่วนแผงกั้นที่ผู้รับเหมาเอามากั้น เพิ่งถูกมือดียกออกไปก่อนเกิดเหตุแค่ไม่ถึงครึ่งชั่วโมง กำลังสงสัยว่าใครเอาไป

เจ้าของร้านอะหลั่ยกลัวจะเกิดอันตรายกับรถที่เข้ามาจอด

เพราะผิวจราจรที่ยกสูงขึ้นจากการซ่อมถนน ปิดบังปากท่อจากสายตาคนขับรถ ถ้าสังเกตไม่ทันก็จะตก

ก็เลยเอาเก้าอี้ลูกค้า มาตั้งไว้ พร้อมโทร.แจ้งเทศบาลแต่ยังไม่ได้รับการตอบรับ

ใครเข้ามาจอดห้ามได้เขาจะห้าม กำลังคิดว่าจะทำอย่างไรให้มันสื่อสารได้ปลอดภัยกว่านี้

ก็พอดีเจอสตราด้าเลือดร้อน พุ่งเข้ามาจอด ชนเก้าอี้พัง แล้วล้อรถก็ตกท่อไป

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #535375 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 03:53:40 PM »

ตลกมั๊ยล่ะ นังเมีย ด่ากราดเอาเจ้าของร้านอะหลั่ย

ว่าหลุมอยู่หน้าร้านไม่ปิดให้เรียบร้อยจนรถเขามาตก

เจ้าของร้านอะหลั่ย ไม่เถียงสักคำ ไม่คุยด้วยด้วยซ้ำ

ปล่อยให้นังเมียด่าต่อไปจนเจ้าคนผัวเข้าไปดึงมือ

แหม้...    หันมาทางผัว สะบัดมือแล้วลงมือด่าผัวต่อ

ขับยังไงให้รถตกหลุม ตาบอดหรือไง ฯลฯ ...

แล้วลูกผมก็เดินออกมา...

ผมรีบเข้าไปพามาขึ้นรถ เพราะลูกเดินพลางมองพลางตรงที่เกิดเหตุ

ผมกลัวลูกจะตกท่าไปอีกคน

รีบพาขึ้นรถแล้วขับออกมา เหตุการณ์นั้นผมจะถ่ายทอดให้ลูกฟังเอง

อย่างน้อย ผใก็ควบคุมการรับรู้ของลูกได้บ้าง
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #535376 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 07:28:38 PM »

นี่มัน short story นักเขียนมืออาชีพชัด ๆ นิ มีหักมุมจบด้วย..เขียนหนังสือเถอะคับ ผมรับรองว่า...
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #535377 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 06:03:28 AM »

สมัยเด็ก ๆ พศ.2516 รร.อยู่ริมทะเล เคยเห็นเรือใบแบบนี้อยู่ 2-3 ครั้ง แต่ไม่ชัดเท่าในรูปนะครับ เรือมันอยู่ไกลเห็นเป็นภาพ silhouette ดำ ๆ แต่จำรูปร่างของใบเรือได้     
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #535378 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 11:53:37 AM »

ตลกมั๊ยล่ะ นังเมีย ด่ากราดเอาเจ้าของร้านอะหลั่ย
ว่าหลุมอยู่หน้าร้านไม่ปิดให้เรียบร้อยจนรถเขามาตก
เจ้าของร้านอะหลั่ย ไม่เถียงสักคำ ไม่คุยด้วยด้วยซ้ำ
ปล่อยให้นังเมียด่าต่อไปจนเจ้าคนผัวเข้าไปดึงมือ
แหม้...    หันมาทางผัว สะบัดมือแล้วลงมือด่าผัวต่อ
ขับยังไงให้รถตกหลุม ตาบอดหรือไง ฯลฯ ...

แล้วลูกผมก็เดินออกมา...
ผมรีบเข้าไปพามาขึ้นรถ เพราะลูกเดินพลางมองพลางตรงที่เกิดเหตุ
ผมกลัวลูกจะตกท่าไปอีกคน

รีบพาขึ้นรถแล้วขับออกมา เหตุการณ์นั้นผมจะถ่ายทอดให้ลูกฟังเอง
อย่างน้อย ผใก็ควบคุมการรับรู้ของลูกได้บ้าง

สวัสดีครับท่านPandanus    ไหว้

เปิดหน้านี้มา แรก ๆ ก็งง ๆ นะครับ ว่า เผลอไปเปิดหน้าเก่า ๆ ที่เคยเปิดอ่านไว้หรือเปล่า    Huh

พอดูวันที่ อ้าว กระทู้ล่าสุดนี่นา    Grin

หายไปนานมากเลยนะครับ พอมาเยี่ยมเยียนที ก็มีเรื่องราวดี ๆ มาให้อ่าน ให้คิดอีกด้วย ... ขอบคุณมากครับ    ไหว้

วันคืนเก่า ๆ ที่ห้องนี้เคยสนุกสนานเฮฮา คุยกันแบบ "วงแจ๊ส" จะมีโอกาสหวนคืนกลับคืนมาไหมครับเนี่ย    เศร้า

ปล.

"แจ๊ค ผู้มาถีง" เรื่องล่าสุด "61 Hours" ไม่ทราบว่า ได้มาอ่านหรือยังครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #535379 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2018, 09:44:01 AM »

สวัสดีตอนเช้า ตอนเที่ยง เลยไปตอนเย็น ตอนค่ำครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้   Grin Grin Grin
หน้า: 1 ... 35689 35690 35691 [35692] 35693 35694 35695 ... 35790
  พิมพ์