๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 05:52:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 35476 35477 35478 [35479] 35480 35481 35482 ... 35790
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25801866 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #532170 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 08:46:10 PM »

อยากปลูกผักกางมุ้ง ใช้ปุ๋ยที่ทำเอง เห็นต้นทุนโรงเรือนแล้ว ถอยก่อนครับ คงได้แต่ปลูกผักใช้ปุ๋ยทำเองก่อนครับ

พี่ๆมีคำแนะนำเรื่องโรงเรือนปลูกผักไหมครับ

รูปปุ๋ยหมักที่ทำเองครับ อีกสองเดือนคงได้ปุ๋ยครับ

อาจารย์ฉ๊องครับ โรงเรือนผมกำลังจะทำแบบที่อาจารย์เคยบอกไว้ตอนที่ผมถามตอนกำลังจะซื้อครับว่าทำไหรดี อาจารย์บอกว่าทำโรงผสมปุ๋ยครับ เริ่มแล้วครับตอนนี้

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

k@mon
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 589

« ตอบ #532171 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 08:54:57 PM »

Grin ไหว้ Grin
หายไปซะนาน ไม่มาคอยเป็นพี่เลี้ยง  มวยเลยไม่ได้ชกกันซักทีเลยครับ  คิก คิก

ไหว้  เพิ่งมากินลอดช่องภาค3 ได้ไม่ถึงอาทิตย์ทีครับ

เหนื่อยกับงานใหม่..ไม่เข้าที่ที

ตอนหลบไปอยู่บ้าน...ว่างจัด..เดินกำป3 ไปเที่ยวเเถววังบูรพา...อยากเล่ามาก..

เจอมาทุกอย่างเลยครับ...ในตำนานกะได้เจอ

ไว้ค่อยๆเล่านะครับ...นอนเเล้ว..เหนื่อย อ๋อย

บ่อยครั้งที่เราละเลยกับมิตร......แต่ทุ่มเททั้งชีวิตให้กับศัตรู
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #532172 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 09:15:21 PM »

Grin ไหว้ Grin
หายไปซะนาน ไม่มาคอยเป็นพี่เลี้ยง  มวยเลยไม่ได้ชกกันซักทีเลยครับ  คิก คิก

ไหว้  เพิ่งมากินลอดช่องภาค3 ได้ไม่ถึงอาทิตย์ทีครับ
เหนื่อยกับงานใหม่..ไม่เข้าที่ที

ตอนหลบไปอยู่บ้าน...ว่างจัด..เดินกำป3 ไปเที่ยวเเถววังบูรพา...อยากเล่ามาก..
เจอมาทุกอย่างเลยครับ...ในตำนานกะได้เจอ
ไว้ค่อยๆเล่านะครับ...นอนเเล้ว..เหนื่อย อ๋อย

ดีใจกับท่านk@mon สำหรับ "ลอดช่องภาคสาม" ด้วยนะครับ ... สู้ สู้ นะครับ 

เอาละ ท่าทางเราจะได้นายหนังคนใหม่มาอีกท่านหนึ่งแล้ว   ขำก๊าก  ขอจองตั๋วล่วงหน้าไว้ก่อนเลยนะครับ   คิก คิก

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
golek
Hero Member

คะแนน 1076

« ตอบ #532173 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 08:52:44 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้  .................  Grin Grin Grin

อยู่ด้ามขวานไทย ภูมิใจรักษ์บ้านเกิด
ไม่รวยเบี้ยพอให้ยืมได้  แต่น้ำใจพร้อมแบ่งปัน ครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #532174 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 11:47:51 AM »

อยากปลูกผักกางมุ้ง ใช้ปุ๋ยที่ทำเอง เห็นต้นทุนโรงเรือนแล้ว ถอยก่อนครับ คงได้แต่ปลูกผักใช้ปุ๋ยทำเองก่อนครับ พี่ๆมีคำแนะนำเรื่องโรงเรือนปลูกผักไหมครับรูปปุ๋ยหมักที่ทำเองครับ อีกสองเดือนคงได้ปุ๋ยครับ

อาจารย์ฉ๊องครับ โรงเรือนผมกำลังจะทำแบบที่อาจารย์เคยบอกไว้ตอนที่ผมถามตอนกำลังจะซื้อครับว่าทำไหรดี อาจารย์บอกว่าทำโรงผสมปุ๋ยครับ เริ่มแล้วครับตอนนี้
-น่าราดด้วยหัวเชื้อจุลินทรีย์เร่งย่อยสลาย+น้ำหมักจุลินทรีย์ EM.จะเร็วขึ้นมากเลย ไม่ถึงเดือนได้ปุ๋ยนุ่มยุ่ยดำปี๋..แต่ขนาดกองปุ๋ยลดลงจากกองเดิม 3-4 เท่า
-หัวเชื้อจุลินทรีย์เร่งย่อยสลายเป็นซอง ๆ ขอจากเกษตรอำเภอ,พัฒนาชุมชน,กำนัน,ผญบ...ฯลฯ อะไรพวกนี้ไม่แน่ใจว่ามีขายมั้ย  น้ำหมัก EM.ทำง่ายมาก เริ่มจากไปซื้อกากน้ำตาลมาสักแกลลอน,หัวเชื้อ EM.อีกแกลลอน(มักมีที่ร้านเดียวกัน)เทลงผสมกันในเนียงเท+น้ำเปล่าเยอะ ๆ +ไส้ปลา หัวปลาหลายโลหน่อย ขอมาจากตลาด หมักไว้ 2 อาทิตย์ จะได้น้ำหมักกลิ่นเหม็นสีซ็อกโกแล็ต..เอาไปรดกองปุ๋ยช่วยย่อยสลายก็ได้ รดผักก็ได้(แต่ต้องเจือจางมาก ๆ ไม่งั้นผักตาย) ถ้าต้องใช้ปริมาณมากอาจหมักด้วยถังสีส้มที่เขาใช้น็อกกุ้งก็ได้
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #532175 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 01:05:33 PM »

อยากปลูกผักกางมุ้ง ใช้ปุ๋ยที่ทำเอง เห็นต้นทุนโรงเรือนแล้ว ถอยก่อนครับ คงได้แต่ปลูกผักใช้ปุ๋ยทำเองก่อนครับ พี่ๆมีคำแนะนำเรื่องโรงเรือนปลูกผักไหมครับรูปปุ๋ยหมักที่ทำเองครับ อีกสองเดือนคงได้ปุ๋ยครับ

-น่าราดด้วยหัวเชื้อจุลินทรีย์เร่งย่อยสลาย+น้ำหมักจุลินทรีย์ EM.จะเร็วขึ้นมากเลย ไม่ถึงเดือนได้ปุ๋ยนุ่มยุ่ยดำปี๋..แต่ขนาดกองปุ๋ยลดลงจากกองเดิม 3-4 เท่า
-หัวเชื้อจุลินทรีย์เร่งย่อยสลายเป็นซอง ๆ ขอจากเกษตรอำเภอ,พัฒนาชุมชน,กำนัน,ผญบ...ฯลฯ อะไรพวกนี้ไม่แน่ใจว่ามีขายมั้ย  น้ำหมัก EM.ทำง่ายมาก เริ่มจากไปซื้อกากน้ำตาลมาสักแกลลอน,หัวเชื้อ EM.อีกแกลลอน(มักมีที่ร้านเดียวกัน)เทลงผสมกันในเนียงเท+น้ำเปล่าเยอะ ๆ +ไส้ปลา หัวปลาหลายโลหน่อย ขอมาจากตลาด หมักไว้ 2 อาทิตย์ จะได้น้ำหมักกลิ่นเหม็นสีซ็อกโกแล็ต..เอาไปรดกองปุ๋ยช่วยย่อยสลายก็ได้ รดผักก็ได้(แต่ต้องเจือจางมาก ๆ ไม่งั้นผักตาย) ถ้าต้องใช้ปริมาณมากอาจหมักด้วยถังสีส้มที่เขาใช้น็อกกุ้งก็ได้

ปุ๋ยหมักสูตรนี้ไม่ต้องใช้สารเร่ง หรืออีเอ็ม หรือกากน้ำตาลใดๆเลยครับ ใช้แค่ฟาง ขี้งัว น้ำเปล่าครับ ไม่ต้องพลิกกองด้วยครับ แค่รดน้ำทุกวันครับ

ส่วนเรื่องน้ำหมักนี่ยอมกับกลิ่นครับ เลยยังไม่ทำที่บ้านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2016, 01:20:06 PM โดย นายกระจง » บันทึกการเข้า

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #532176 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 02:09:59 PM »

ถ้ากองกลางแจ้งจะผิดสูตรเหรอคับ ?(เสียดายโรงเรือนน่ะ..น่าใช้เลี้ยงวัว)
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #532177 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 02:22:11 PM »

ถ้ากองกลางแจ้งจะผิดสูตรเหรอคับ ?(เสียดายโรงเรือนน่ะ..น่าใช้เลี้ยงวัว)

กลางแจ้งก็ทำไว้ ๑ กองครับพี่ แต่ที่มาทำในร่มนะ เพราะผมร้อนนิครับ อีกอย่างถามพ่อตาแล้วจะเลี้ยงงัวเนื้อไหม แกบอกว่าไม่ไหวครับ ไม่มีเวลาดูแลครับ ผมเลยเอามาเลี้ยงไก่ กับ เริ่มทำปุ๋ยครับพี่

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #532178 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 03:49:34 PM »

เกร็ดเกี่ยวกับกระจง..(ชื่อเพื่อน สมช.นายกระจง)
-เป็นสัตว์กีบคู่ที่เล็กมาก(อาจเล็กที่สุดในโลก)ตัวโตกว่าแมวเล็กน้อย กีบเท้าคม สามารถเหยียบใบบอนทะลุ ชนะพนันช้าง(คงเคยได้ยินนิทานนะคับที่ช้างกับกระจงท้าพนันกัน) มีเขี้ยวยาวพอใช้เป็นอาวุธได้เล็กน้อย
-เมืองไทยมี 2 ชนิด คือ กระจงหนู และ กระจงควาย ที่วัดธารน้ำไหล(สวนโมกข์)มีหลายตัวไม่แน่ว่าชนิดไหน
-จมูกกระจงมีคุณสมบัติเป็นยาไทย เอามาฝนกับน้ำมะนาวให้ผู้ป่วยกินบำบัดอาการเบื่อเมา..เช่นเมาเห็ด,เมาหัวมันสำปะหลัง..ฯลฯ ที่บ้านผมเคยมีจมูกกระจงตากแห้ง รูปร่างแหลมคล้ายจมูกหนู มีหนวดสีดำแข็ง ๆ
-นักล่ากระจงเล่าว่า วิธียิงกระจง เขาจะพากันไปในป่าที่มีกระจงอยู่แล้วก็เริ่มเคาะไม้เป็นจังหวะ กระจงได้ยินจะคึกคะนองอยากผสมพันธุ์ก็จะพากันมาเล่นเสียงเคาะ การเข้ามาตามเสียงเคาะของกระจง มันจะระวังตัวอย่างมากจึงเดินถอยหลังเข้ามาด้วยท่าทางที่น่าขบขันอย่างยิ่ง ถ้าคนหัวเราะขึ้นมันก็จะเปิดหนีไปทันที กลุ่มนักล่าต้องกลั้นหัวเราะให้ได้ พอมันเข้ามาได้ระยะก็เป็นอัน..ปัง..เสร็จนายพราน..น่า่สงสารมากนะคับ     
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #532179 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 04:46:38 PM »

เย็นนี้ ว่าจะไปกินข้าวนอกบ้าน  จะหาร้านนี้เจอหรือเปล่าน้อ  Huh

เดี๋ยวห้าโมง อาบน้ำให้ต้นไม้เสร็จ          จะลองออกไปหาชิมดู  คิก คิก

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #532180 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 05:02:13 PM »

เกร็ดเกี่ยวกับกระจง..(ชื่อเพื่อน สมช.นายกระจง)
-เป็นสัตว์กีบคู่ที่เล็กมาก(อาจเล็กที่สุดในโลก)ตัวโตกว่าแมวเล็กน้อย กีบเท้าคม สามารถเหยียบใบบอนทะลุ ชนะพนันช้าง(คงเคยได้ยินนิทานนะคับที่ช้างกับกระจงท้าพนันกัน) มีเขี้ยวยาวพอใช้เป็นอาวุธได้เล็กน้อย
-เมืองไทยมี 2 ชนิด คือ กระจงหนู และ กระจงควาย ที่วัดธารน้ำไหล(สวนโมกข์)มีหลายตัวไม่แน่ว่าชนิดไหน
-จมูกกระจงมีคุณสมบัติเป็นยาไทย เอามาฝนกับน้ำมะนาวให้ผู้ป่วยกินบำบัดอาการเบื่อเมา..เช่นเมาเห็ด,เมาหัวมันสำปะหลัง..ฯลฯ ที่บ้านผมเคยมีจมูกกระจงตากแห้ง รูปร่างแหลมคล้ายจมูกหนู มีหนวดสีดำแข็ง ๆ
-นักล่ากระจงเล่าว่า วิธียิงกระจง เขาจะพากันไปในป่าที่มีกระจงอยู่แล้วก็เริ่มเคาะไม้เป็นจังหวะ กระจงได้ยินจะคึกคะนองอยากผสมพันธุ์ก็จะพากันมาเล่นเสียงเคาะ การเข้ามาตามเสียงเคาะของกระจง มันจะระวังตัวอย่างมากจึงเดินถอยหลังเข้ามาด้วยท่าทางที่น่าขบขันอย่างยิ่ง ถ้าคนหัวเราะขึ้นมันก็จะเปิดหนีไปทันที กลุ่มนักล่าต้องกลั้นหัวเราะให้ได้ พอมันเข้ามาได้ระยะก็เป็นอัน..ปัง..เสร็จนายพราน..น่า่สงสารมากนะคับ     

ขอบคุณครับ ความรู้ทั้งนั้นครับพี่   

มาพร้อมกับคำถาม

ถ้างัวกินใบปาล์มเราที่ต้นปาล์มๆจะเป็นไหรไม่ครับ เช่นว่าตาย เหี่ยว อะไรประมาณนั้นนะครับ  ผมโดนงัวเล็มยอดไปหลายต้นครับ เพราะยังไม่ล้อมรั้วสวนปาล์มครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #532181 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 09:46:02 PM »

อาจารย์ฉ๊อง แล้ว ยอดเขรียง กับ ผักกูด นี่ละครับ ถ้าปลูกแซมในสวนยาง ระยะห่างการปลูกเป็นอย่างไรบ้างครับ

อย่าไปอะไรกับเรื่องระยะระหว่างต้น ระหว่างแถวนี่เลยครับ

พงษา ชูแนม เคยกล่าวไว้ว่า ทำไมต้องเอาต้นไม้มาเข้าแถว ต้นไม้ไม่ใช่ทหาร

อาจารย์ แล้วพันนี้ถ้าปลูกยางแล้วไม่เดินเวียนตัดกันทั้งคืนเหอครับ รุ่งแล้วไม่แสร็ดทีของไม่รู้อี้ตัดตรงไหนก่อนนิครับ

Pachara
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #532182 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 12:43:46 AM »

ขอบคุณครับ ความรู้ทั้งนั้นครับพี่    

ถ้างัวกินใบปาล์มเราที่ต้นปาล์มๆจะเป็นไหรไม่ครับ เช่นว่าตาย เหี่ยว อะไรประมาณนั้นนะครับ  ผมโดนงัวเล็มยอดไปหลายต้นครับ เพราะยังไม่ล้อมรั้วสวนปาล์มครับ

ยอดที่ว่าหมายถึง ทางปาล์มตรงปลายมัน หรือว่าใบยอดที่ต้นครับ จำได้ว่าปาล์มพี่ 4 ปีแล้ว  คิดว่าน่าจะเล็มทางมากกว่า ตรงยอดวัวไม่น่าเล็มถึง  ถ้าที่ทางก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าที่

ต้นแบบนี้ไม่ค่อยดี  ก็ไม่ถึงกับตายแต่ปาล์มจะโตช้าหน่อยครับ บางทีมันดึงด้วยระบบรากก็จะเสียหาย กรณีที่ปาล์มเริ่มโตมากแล้วก็ไม่ต้องไปทำอะไรกับปาล์ม รดน้ำใส่ปุ๋ย

เดี๋ยวก็ดีเอง แต่หาทางอย่าให้วัวมากินอีก ถ้าเสียหายมาก แล้วปาล์มยังเล็ก จะขุดทิ้งเอาต้นใหม่มาซ่อมก็ได้เหมือนกันครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2016, 12:48:03 AM โดย Pachara » บันทึกการเข้า
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #532183 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 08:59:55 AM »

ถ้างัวกินใบปาล์มเราที่ต้นปาล์มๆจะเป็นไหรไม่ครับ เช่นว่าตาย เหี่ยว อะไรประมาณนั้นนะครับ  ผมโดนงัวเล็มยอดไปหลายต้นครับ เพราะยังไม่ล้อมรั้วสวนปาล์มครับ

ยอดที่ว่าหมายถึง ทางปาล์มตรงปลายมัน หรือว่าใบยอดที่ต้นครับ จำได้ว่าปาล์มพี่ 4 ปีแล้ว  คิดว่าน่าจะเล็มทางมากกว่า ตรงยอดวัวไม่น่าเล็มถึง  ถ้าที่ทางก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าที่

ต้นแบบนี้ไม่ค่อยดี  ก็ไม่ถึงกับตายแต่ปาล์มจะโตช้าหน่อยครับ บางทีมันดึงด้วยระบบรากก็จะเสียหาย กรณีที่ปาล์มเริ่มโตมากแล้วก็ไม่ต้องไปทำอะไรกับปาล์ม รดน้ำใส่ปุ๋ย

เดี๋ยวก็ดีเอง แต่หาทางอย่าให้วัวมากินอีก ถ้าเสียหายมาก แล้วปาล์มยังเล็ก จะขุดทิ้งเอาต้นใหม่มาซ่อมก็ได้เหมือนกันครับ  ไหว้

ปาล์มสี่ปีแล้วครับ ออกลูกแล้ว กินทางมันนะครับ เนี่ยว่ากลับไปรอบหน้าต้องล้อมลวดหนามแล้วครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #532184 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 09:03:24 AM »

ส่วนจุลินทรีย์ในกองปุ๋ยนั้น วิธีอื่นใช้การเติมอีเอ็มบ้าง จุลินทรีย์ขุยไผ่บ้าง สารเร่งซุปเปอร์ พด.1 บ้าง ... ของผมใช้จุลินทรีย์ที่มีในมูลสัตว์ครับ

จุลินทรีย์ในมูลสัตว์มีหลายชนิดที่ชอบความร้อนจัด ขนาดที่ว่าอุณหภูมิสูงขนาด 70 - 75 องศาเซลเซียส มันก็ยังไม่ตายเลยครับ (เรียกว่าจุลินทรีย์ชอบความร้อนสูง หรือ Thermophiles) ช่วง 5 วันแรกของกองปุ๋ยใหญ่ ๆ แบบไม่พลิกกลับกองที่อุณหภูมิขึ้นสูงมาก กองปุ๋ยจะยุบตัวทุกวันเห็นได้ชัดเจน เราจึงไม่ต้องเป็นห่วงว่าจุลินทรีย์จะตายครับ ... น้องจุลชอบ น้องจุลทนได้

หลายท่านบ่นว่าไม่มีมูลสัตว์ ขอใช้แต่อีเอ็มหรือน้ำหมักชีวภาพได้หรือไม่ ..... อีเอ็มหรือน้ำหมักชีวภาพอาจจะมีจุลินทรีย์ก็จริง แต่ไม่มีไนโตรเจนครับ ก็จำเป็นต้องหาไนโตรเจนใส่ในกองปุ๋ยเพื่อเป็นอาหารของจุลินทรีย์ ..... สูตรการทำปุ๋ยหมักของกรมพัฒนาที่ดินใช้สารเร่ง พด.1 เป็นจุลินทรีย์ ใส่ปุ๋ยยูเรียเป็นไนโตรเจน แต่ก็ยังต้องใส่มูลสัตว์ 200 กก.ในการทำปุ๋ยหมัก 1 ตันอยู่ดี ..... แสดงว่ามูลสัตว์ยังไง ๆ ก็ต้องใช้ครับในการทำปุ๋ยหมัก ขาดไม่ได้

ส่วนกากน้ำตาลก็อย่าเอาใส่ในกองปุ๋ยหมักนะครับ ถ้าไม่อยากให้ต้นพืชของเราเป็นเชื้อรา เพราะกระบวนการย่อยสลายในกองปุ๋ยหมักไม่เหมือนกับการทำน้ำหมักชีวภาพครับ ..... ในกองปุ๋ยหมักไม่สามารถเปลี่ยนกากน้ำตาลให้หมดได้ทัน ถ้าเอาปุ๋ยหมักนี้ไปใช้จะเหลือกากน้ำตาลเข้าไปในการเพาะปลูก กลายเป็นอาหารของเชื้อราได้ครับ

หน้า: 1 ... 35476 35477 35478 [35479] 35480 35481 35482 ... 35790
  พิมพ์