เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน

<< < (106563/107369) > >>

submachine -รักในหลวง-:
อ้างจาก: Pandanus ที่ มิถุนายน 29, 2016, 04:24:40 PM

ปัญหาต่อมา.... เรื่องบ่อพักน้ำ บ่อเก็บน้ำบนที่สูงขนาด ๒๗ คิว งบ ประมาณการไว้แสนเศษ ๆ

ไปดูบ่อลักษณะนี้ที่แถว ๆ บางสวรรค์ ไทรโสภา อ.พระแสง มีบ่อขนาดนี้ของ อบต.อยู่

ทั้งสองบ่อ ร้าว..... เก็บน้ำไม่อยู่  ทั้งที่สร้างตามมาตรฐานของราชการ มีกรรมการตรวจการจ้าง

แปลว่า ผมต้องวางแผนใหม่โดยด่วน ทำแบบนั้นไม่ได้แน่

คิดอยู่หลายวัน คิดไม่ออก ถ้าสมองเพริดแพร้วอย่างน้าซับ ป่านนี้ผมคงเริ่มโครงการไปแล้ว....

::009::

GUNRUNNER:
เอาละครับ ... เริ่มแล้วครับ "มวยคู่เอก"       

Pandanus:
อะไร ...? โกรธอะไร ?   ย. นะครับ ไม่ได้ด่า

R2D2:
'จารย์เตยหอม..น่าไปตอบคำถามเกี่ยวกับเครื่องยนต์กลไกที่จำเป็นในการเกษตรให้เกษตรกรมือใหม่ที่ www.Kasetpopeng(เอาบุญ)บ้างนะคับ ชาวเว็บบอร์ดที่นั่นเป็นมิตรดี๊ดีดี

R2D2:
อ้างจาก: Pandanus ที่ มิถุนายน 29, 2016, 04:45:05 PM

อ้างจาก: R2D2 ที่ มิถุนายน 29, 2016, 04:39:52 PM

Southlander:
ปรากฏว่าคืนนั้นนายหนังไม่เป็นอันเล่นหนัง ไม่ใช่มีคนโลนหนังหน้าโรงหรอก หนังดังระดับนั้นมีแต่คนคอยดู
แต่ว่าเหตุมันเกิดมาจากบนโรงหนังนั่นเอง เพราะว่า โรงหนังที่ทำให้หนังขึ้นมาเล่นนั้น เอาไม้กระดานจากเล้าไก่มาปู (สมัยก่อนเจ้าภาพต้องทำโรงหนังเอง)ทำให้กลิ่นขี้ไก่มันส่งกลิ่นกระจายรุนแรงจนนายหนังทนไม่ไหว เลิกโรงกลับบ้านไปในกลางดึกทั้งที่ยังไม่สว่าง เรียกว่ายังไม่จบงานว่างั้นเถอะ (สมัยก่อนหนังเล่นยันโต้รุ่ง) เรื่องนี้มันทำให้นายพ่วงทั้งโกรธจัดทั้งเสียหน้ามาก รุ่งเช้านายพ่วงตามไปถึงบ้านนายหนังที่บ้านทุ่งคา (อยู่บนถนน สายนคร-เชียรใหญ่ จากทุ่งคาถ้าเดินตัดลงทุ่งนาก็ถึงบ้านผมพอดี)เจอนายหนังปล้องกำลังอุ้มลูกกินขนมจีนตอนเช้ากันพอดี นายพ่วงจะต่อว่าจะทะเลาะอะไรกันแค่ไหนก็ไม่ทราบ แต่นายพ่วงได้ชักปืนยิง นายหนังปล้อง จนสิ้นลมคาชามขนมจีนและอ้อมกอดลูก ภายหลังทราบข่าวว่านายพ่วงก็ประสพชะตากรรมเดียวกันโดนยิงตายคาอ้อมกอดลูกสองคน (ไม่แน่ใจว่าลูกทั้งสองโดนยิงด้วยไม๊)สมัยนั้นการบันทึกผลงานของนายหนังน่าจะมีแต่เสียง เทปเสียงของหนังปล้องน่าจะมีคนเก็บไว้บ้าง ลุงเริญ น่าจะมีนะลูกศิษย์ก้นกุฎิของหนังปล้องที่สืบทอดมาชื่อเสียงดังมานานก็ หนังปฐม อ้ายลูกหมี
ขออนุญาต 'จารย์เตยหอม ขัดจังหวะนิดนึง ครือเรื่องราวเกี่ยวกับการฆาตกรรมหนังปล้อง ไอ้ลูกหมี ที่ผมลอกมาข้างบนนี้มันคลาดเคลื่อนเล็กน้อย อยากแก้ไขให้ตรงกับข้อเท็จจริง แต่.แหม็ดเวลาซะแว้ว พรุ่งนี้จะมาต่อนะ..ขรอบพระครุณคับ

เอาครับ เอา ....ผมก็อยากรู้เรื่องจริง กรณีนายพ่วงกับหนังปล้อง

มีงานอะไรสักอย่างที่ รร.เชียรใหญ่(ช.ญ.)ปัจจุบันที่สี่แยกบ่อล้อนั่นแหละ แต่สมัยนั้น พศ.2518 โรงเรียนยังอยู่ในวัดบ่อล้อ ที่ตรงนั้นเป็นที่วัดยังไม่มีอาคารเรียนหรอก ถนนก็เส้นเล็ก ๆ ยังขรุขระลาดยางตรงกลางพอเป็นหลังเต่านิดเดียว นายพ่วง ช่วยคงทอง จัดแข่งหนังตะลุงประชันโรง ขายบัตร(ตั๋ว)เข้าชม ผู้คนมากันคับคั่งเพราะคู่แข่งคือ หนังปล้อง ไอ้ลูกหมี (เจ้าถิ่น) อีกคณะคือหนังพร้อมน้อยตะลุงสากล(พัทลุง)ที่เพิ่งดังเปรี้ยงปร้างทะลุฟ้าขึ้นมา 

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว