๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 10:43:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 35515 35516 35517 [35518] 35519 35520 35521 ... 35790
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25812525 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #532755 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 01:48:25 PM »

พูดถึงทะเลสาบสงขลา พาลคิดไปถึงเกาะยอ.....

และคิดไพล่ไปถึงโศกนาฏกรรมอีกเรื่อง ที่แทบจะไม่มีใครรู้ ว่าเกิดขึ้นที่เกาะยอ....

<a href="https://www.youtube.com/v/B9SQwJbHFjc" target="_blank">https://www.youtube.com/v/B9SQwJbHFjc</a>
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #532756 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 01:53:54 PM »

บทนาง ถ้าใครได้ดูหนังพร้อมน้อย ถึงแกจะกระแอมบ่อยไปหน่อย แต่ก็ต้องยอมรับเลยแหละว่า ฟังแล้วขนลุกซู่
ที่ลุกซู่ส์..นั่นไม่ใช่ขนหรอกคับ ..55555..
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #532757 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 01:54:28 PM »

เเนื้อเรื่องย่อ มาจากเรื่อง "ดรรชนีนาง"

"ดรรชนี" เป็นสาวน้อยใสซื่อบริสุทธิ์บนเกาะยอ ที่ได้พบรักกับนายทหารเรือหนุ่ม
แห่งราชนาวีไทย ม.จ. นิรันดร์ฤทธิ์ธำรง แห่งเรือรบหลวง "อรุโณทัย"
พบกันครั้งแรก ..ดรรชนีต้องเสียเลือดจากแผลที่นิ้วอันเกิดจากการเฉาะน้ำมะพร้าว
ให้นายทหารเรือหนุ่ม ม.จ.นิรันดร์ฤทธิ์ธำรง ยังเอ่ยปากว่า
นิ้วของดรรชนี เรียวสวยที่สุดเท่าที่เคยเห็นมา และแผลที่นิ้วของดรรชนี
เปรียบเสมือนเป็นสัญญารักของเขาทั้งสอง

แต่แล้ว..นาวิกโยธินหนุ่มก็ต้องกลับกรุงเทพฯพร้อมเรือรบหลวง
และแต่งงานกับ "ศิริยุคล" โดย "ลืม" สัญญาที่เขาให้ไว้กับสาวชาวเกาะยอ
ในวันแต่งงานของ ม.จ.นิรันดร์ฤทธิ์ธำรง กับ ศิริยุคล มีของขวัญชิ้นหนึ่ง
ถูกส่งจากเกาะยอในจ.สงขลามายังคู่บ่าวสาว เป็นของขวัญที่ทำให้เจ้าบ่าวสั่นสะท้านไปทั้งตัว
เพราะเป็นนิ้วชี้ขาวซีด มีรอยตัดถึงโคนนิ้ว ที่กลางนิ้ว เป็นรอยแผลเป็นเห็นถนัดชัดเจน
ม.จ. นิรันดร์ฤทธิ์ธำรง "รู้"ว่านั่นคือการทวงสัญญาของดรรชนี เพราะเขารักนิ้วของเธอมากที่สุด
เขาจึงรีบเดินทางไปที่สงขลาทันที แต่เขาไม่พบใคร เพราะพายุเพิ่งพัดผ่านไป และทุกสิ่งทุกอย่างบนเกาะยอก็ไม่เหลืออะไรเลย

โศกนาถกรรมนี้ได้ถูกกลั่นมาเป็นบทเพลง "ดรรชนีไฉไล" โดยครู สุรพล สมบัติเจริญ

เพลง ดรรชนีไฉไล
ศิลปิน สุรพล สมบัติเจริญ

ดรรชนี ไฉไล นามนี้อยู่กลางดวงใจพี่ดวงเดียว
สงขลาแดนป่าดงพงเปลี่ยว พี่ยังเที่ยว...ซอกซอน หาบังอรแม่ดรรชนี
นิ้วเจ้าขาดเพราะพิศวาสบาดทรวง น้ำตาพี่ไหลร่วง กลัวพุ่มพวงสิ้นชีวี
เห็นใจแล้วหนอน้องแก้วดรรชนี เห็น ใจว่ารักพี่แล้วดรรชนีน้องนาง

ดรรชนี ไฉไล ความรักจึงทำให้นิ้วต้องขาดกลาง
เพราะรักผัวยอมมอบตัวทุกอย่าง ถึงชีพจะวายวางน้องนางก็ยังยอม
ผัวเจ้าสิ้นพิศวาสคลายคืน แต่งงานกับหญิงอื่นทิ้งนางขมขื่นตรมตรอม
อยู่สงขลากินน้ำตาเสียผ่ายผอม แอบตัวอยู่ในอ้อมของพยอมพงไพร

***ดรรชนี เอ๋ย ดรรชนี นามนี้พี่จะขอจำเจ้าจนตาย
เพราะรักผัวยอมตัดนิ้วน้องใส่ มาในโหลดองเพื่อเป็นของขวัญวันวิวาห์
ซึ้งแล้วเจ้าเมื่อพี่เปิดโหลดู ขนหัวพี่ลุกซู่ดูนิ้วน้องที่ส่งมา
หัวใจเต้นพี่แทบเผ่นจากเตียงวิวาห์ ปากละเมอเพ้อหา น้องจ๋า น้องดรรชนี

(***)
ดรรชนี ดรรชนี ดรรชนี ไฉไล
ดรรชนีไฉไล ดรรชนีไฉไล ดรรชนี ไฉ ไล..
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #532758 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 02:01:28 PM »

ตอนเด็ก ๆ เห็นแม่ผมอ่านอยู่ครับหนังสือเรื่องนี้ ตอนเป็นหนัง แม่ก็พาไปดูด้วย แต่จำเนื้อเรื่องไม่ได้แล้วละครับ   Grin

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #532759 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 02:06:43 PM »

คำกลอนหนังเรื้อย ดูจะพ้องกับคำกลอนในเสภาขุนช้างขุนแผนนะครับแต่ในเสภาฯ คงไม่กล่าวถึงปลาท่องเที่ยว ปลาถิ่นทะเลสาบสงขลารวมทั้งทะเลนอก ทะเลใน อันเป็นชื่อเรียกทะเลในแถบถิ่นพัทลุง สงขลา
พ้องตรง..กระเดือกเสือกดิ้น(เจ็บใกล้ตาย) กับ กระเดือกเสือกกาย(เสียวใกล้ปรี๊ด) คับ...55555..

เอามีดคร่ำตำอกเข้าต้ำอัก         เลือดทะลักหลวมทะลุตลอดสัน
นางกระเดือกเสือกดิ้นสิ้นชีวัน    เลือดก็ดั้นดาดแดงดังแทงควาย
แล้วผ่าแผ่แล่แล่งตลอดอก        แหวะหวะฉะรกให้ขาดสาย
พินิจแน่แลเห็นว่าเป็นชาย         ก็สมหมายดีใจไม่รั้งรอ
อุ้มเอาทารกยกจากท้อง            กุมารทองมาเถิดไปกับพ่อ
หยิบเอาย่ามใหญ่ใส่สวมคอ       เอาผ้าห่อลูกชายสะพายไป ฯ
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #532760 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 02:13:45 PM »

ตอนเด็ก ๆ เห็นแม่ผมอ่านอยู่ครับหนังสือเรื่องนี้ ตอนเป็นหนัง แม่ก็พาไปดูด้วย แต่จำเนื้อเรื่องไม่ได้แล้วละครับ   Grin
หลงกลเตยหอมไปคนนึง..ผิดกะผมที่ยังวัยรุ่นเสมอคับ(อยากกระทำ..กระทำ..กระทำตลอดเวลา)จึงเกิดไม่ทันพวกอิงอร ระพีพร..ฯลฯ เขาหรอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2016, 02:19:25 PM โดย R2D2 » บันทึกการเข้า
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #532761 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 02:18:20 PM »

อ้าว  กำลังว่าจะแปะสองบทนี้  ไม่ทันท่านPandanus ซะแล้ว  รวดเร็วปานกามนิตหนุ่มจริง ๆ งั้น เปลี่ยนเป็นอันนี้แทนครับ จาก เสภาขุนช้างขุนแผน
ปล้ำล้มจมเตียงเสียงต้ำเฮือก                   วันทองเสือกตำฝาตาป๋อหลอ
อัศจรรย์ฟ้าลั่นฝนตกปรอ                          เสียงจ้อไปไหลอาบซาบแผ่นดิน
กุ้งปลาดีใจไล่มุดโผล่                              แต่ล้วนตัวโตโตเข้าเคล้าหิน
เทโพเทพาเที่ยวหากิน                             ว่ายวารินชำแรกแทรกถึงพื้น
เขาว่าถ้าขุนช้างมีชีวิตอยู่ยุคปัจจุบันนี่มีสิทธิติดคุก
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #532762 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 02:48:28 PM »

ตอนเด็ก ๆ เห็นแม่ผมอ่านอยู่ครับหนังสือเรื่องนี้ ตอนเป็นหนัง แม่ก็พาไปดูด้วย แต่จำเนื้อเรื่องไม่ได้แล้วละครับ   Grin
หลงกลเตยหอมไปคนนึง..ผิดกะผมที่ยังวัยรุ่นเสมอคับ(อยากกระทำ..กระทำ..กระทำตลอดเวลา)จึงเกิดไม่ทันพวกอิงอร ระพีพร..ฯลฯ เขาหรอก

อ้าว  กำลังว่าจะแปะสองบทนี้  ไม่ทันท่านPandanus ซะแล้ว  รวดเร็วปานกามนิตหนุ่มจริง ๆ งั้น เปลี่ยนเป็นอันนี้แทนครับ จาก เสภาขุนช้างขุนแผน
ปล้ำล้มจมเตียงเสียงต้ำเฮือก                   วันทองเสือกตำฝาตาป๋อหลอ
อัศจรรย์ฟ้าลั่นฝนตกปรอ                          เสียงจ้อไปไหลอาบซาบแผ่นดิน
กุ้งปลาดีใจไล่มุดโผล่                              แต่ล้วนตัวโตโตเข้าเคล้าหิน
เทโพเทพาเที่ยวหากิน                             ว่ายวารินชำแรกแทรกถึงพื้น
เขาว่าถ้าขุนช้างมีชีวิตอยู่ยุคปัจจุบันนี่มีสิทธิติดคุก

จิบกาแคว ฟังเพลงกันครับ                                       

<a href="https://www.youtube.com/v/9hN9YRo7y1s" target="_blank">https://www.youtube.com/v/9hN9YRo7y1s</a>     <a href="https://www.youtube.com/v/TIwnAs4iwaE" target="_blank">https://www.youtube.com/v/TIwnAs4iwaE</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2016, 02:51:21 PM โดย GUNRUNNER » บันทึกการเข้า

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #532763 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 02:49:51 PM »

เมื่อกี๊ ผมไม่ได้พูดถึงระพีพร(สุวัฒน์ วรดิลก)เลยนะครับ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2016, 02:52:03 PM โดย Pandanus » บันทึกการเข้า
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #532764 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 02:53:07 PM »

โดนละ ท่านR2D2    คิก คิก คิก คิก คิก คิก

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #532765 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 03:16:02 PM »

ดูบทนี้บ้าง ของสุนทรภู่....เสภาขุนช้างขุนแผน ตอนที่ยกมานี้ เป็นฉากคืนแต่งงานของพลายแก้วกับนางบัวคลี่ ซึ่งพลายแก้วเข้ามานัวเนีย แต่นางบัวคลี่ขัดเขินตามประสาคนไม่เคยร่วมประเวณีกับใคร
เกิดพยับพยุห์พัดอัศจรรย์ สลาตันเป็นระลอกกระฉอกฉาน
ทะเลลึกดังจะล่มด้วยลมกาฬ กระทบดานกระแทกดังกำลังแรง
สำเภาจีนเจียนจมด้วยลมซัด สลุบลัดเลียบบังเข้าฝั่งแฝง
ไหหลำแล่นตัดแหลมแคมตะแคง ตลบตะแลงเลาะเลียมมาตามเลา
ถึงปากน้ำแล่นส่งเข้าตรงร่อง ให้ขัดข้องแข็งขืนไม่ใคร่เข้า
ด้วยร่องน้อยน้ำคับอับสำเภา ขึ้นติดตั้งหลังเต่าอยู่โตงเตง
พอกำลังลมจัดพัดกระโชก กระแทกโคกกระท้อนโขดเรือโดดเหยง
เข้าครึ่งลำหายแคลงไม่โคลงเคลง จุ้นจู๊เกรงเรือหักค่อยยักย้าย
ด้วยคลองน้อยเรือถนัดจึงขัดขึง เข้าติดตรึงครึ่งลำระส่ำระสาย
พอชักใบขึ้นกบรอกลมตอกท้าย ก็มิดหายเข้าไปทั้งลำพอน้ำมา
พอฝนลงลมถอยเรือลอยลำ ก็ตามน้ำแล่นล่องออกจากท่า
ทั้งสองเสร็จสมชมชื่นดั่งจินดา ก็แนบหน้าผาศุกมาทุกวัน

-เขาว่า(อีกแล้ว)เป็นสำนวนครูแจ้ง บ้านอยู่วัดระฆัง ครูแจ้งเป็นนักขับเสภาชั้นครู รุ่น ๆ สุนทรภู่ ในกลอนเพลงยาวเรื่องหม่อมเป็ดสวรรค์ก็มีเอ่ยถึงทำนองว่า ถ้าไม่อยากให้คนเขารู้(ว่าเป็น Lesbian-คนไทยเรียกเล่นเพื่อน)ก็ติดสินบน ครูแจ้ง,นายมี ซี เขาจะได้ไม่เอาเรื่องของตัวมาขับ
-ขุนช้างขุนแผน ฉบับหอพระสมุด ฯ ที่เราอ่านกันทุกวันนี้นั้น ถูกตัด ถูกหั่น ถ้อยคำ..เรื่องอย่างว่า..ออกเสียเกือบหมดแล้วคับ ฉบับเดิมก่อนมีการชำระ(กรมพระยาดำรงราชานุภาพเป็นแม่กอง)นะหยาบโลนขนาดที่มีคนเสนอให้เผาทิ้ง คิดดูละกันว่าขนาดไหน  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2016, 03:18:26 PM โดย R2D2 » บันทึกการเข้า
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #532766 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 03:21:50 PM »

ตอนเด็ก ๆ เห็นแม่ผมอ่านอยู่ครับหนังสือเรื่องนี้ ตอนเป็นหนัง แม่ก็พาไปดูด้วย แต่จำเนื้อเรื่องไม่ได้แล้วละครับ   Grin
เมื่อกี๊ ผมไม่ได้พูดถึงระพีพร(สุวัฒน์ วรดิลก)เลยนะครับ.....
เอ่ย อิงอรแล้วเป็นต้อง ระพีพร เหมือนพูดถึงจันทบุรี ต้องมีตราด..ประมาณนั้นคับ     
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #532767 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 03:32:15 PM »

ครูหนังตะลุงสอนบทอัศจรรย์กันอยู่ 3 สำนวน คืออัศจรรย์ชนโค และอัศจรรย์ปลากัด และ อัศจรรย์ปราสาท แต่นายหนังหลายคนทำบทอัศจรรย์อื่นต่างออกไป เช่น อัศจรรย์รอกเจาะพร้าว ผมว่าจะ..ว่าจะ..เขียนบทอัศจรรย์นาคราช(เมืองบาดาล พญานาคเป็นเจ้าเมือง เวลาแกเลื้อยออกว่าราชการนะ ตัวใหญ่โตดำปี๋คับประตูเมือง)สักครึ่งหน้า แต่ไม่ได้เริ่มสักที (โฮ)
k@mon
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 589

« ตอบ #532768 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 04:47:30 AM »

Grin ไหว้ Grin

บ่อยครั้งที่เราละเลยกับมิตร......แต่ทุ่มเททั้งชีวิตให้กับศัตรู
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #532769 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 10:32:58 AM »

เมื่อคืน ดูหนังเก่าเมื่อปี 2011 ครับ เรื่อง "Red Dog" เป็นหนังอ๊อสซี่ เจ้าหมาน่ารักดีครับ อยากให้หามาให้เด็ก ๆ ได้ดูกัน    เยี่ยม

เพลงประกอบในหนังครับ     <a href="https://www.youtube.com/v/iGaF4tKUl0o" target="_blank">https://www.youtube.com/v/iGaF4tKUl0o</a>   <a href="https://www.youtube.com/v/OcguLZaMelE" target="_blank">https://www.youtube.com/v/OcguLZaMelE</a>     

หน้า: 1 ... 35515 35516 35517 [35518] 35519 35520 35521 ... 35790
  พิมพ์