๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 06:28:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 35440 35441 35442 [35443] 35444 35445 35446 ... 35790
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25815781 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531630 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 02:29:07 PM »

คนทำงานเกษตรไม่เป็นแบบผมก็ปล้ำแต่หาเครื่องทุ่นแรงมาช่วยอยู่เรื่อยๆ ตอนนี้มองๆ เลื่อยยนต์ ๑๑.๕ นิ้ว เห็นว่าไม่ต้องขออนุญาต   แล้วก็เครื่องเจาะหลุมดิน เพราะขุดดินไม่ค่อยไหวครับ

เลื่อยยนต์ ตอนนี้ขนาดไหน ๆ ก็ต้องขออนุญาตทั้งนั้น แต่ความเข้มข้นในการตรวจจะไม่เหมือนกัน

เลื่อยยนต์....เป็นข้อพิสูจน์ทฤษฎี"ไม่มีของดีที่ราคาถูก"....

อ้าว ผมไปอ่านในกฎกระทรวงประกอบ พรบ. เลื่อยยนต์ เขาว่าไม่ถึง ๑๒ นิ้ว กำลังตั้งแต่ ๑ แรงม้า ไม่ต้องขอนิครับ ปี ๒๕๕๕ ครับ

http://new.forest.go.th/chainsaw/wp-content/uploads/sites/7/2014/07/32.pdf

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531631 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 02:31:15 PM »

ส่วนเครื่องเจาะดิน  ถ้าน้าจงหมายถึงไอ้ตัวยังงี้....

มีเรื่องต้องเข้าใจก่อนซื้อหา ว่า

- ราคามันแพงกว่าเครื่องตัดหญ้า

- ขนาดเครื่องยนต์ใหญ่กว่าเครื่องตัดหญ้าสะพายไหล่สะพายหลังทุกรุ่น

- อย่าทำคนเดียว เพราะเครื่องจะควัดจนต้องนอนซมลุกไม่ขึ้น

- ต้องมีเนื้องานมากพอถึงจะคุ้มค่าซื้อหามาใช้

ขอบคุณครับ แล้วทำพรือได้ละทีนี้ ผมขุดดินไม่ชับนิครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531632 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 02:33:17 PM »

อ้อ เดือยหมูนั่น ไม่ได้ทนทานกับดินทุกประเภทอย่างที่เราเข้าใจนะ

เจอดินแถวเขาบ้านผม เจ้ามันถึงกับต้องให้ร้านเชื่อมเปลี่ยนครีบให้ใหม่

แนะนำสักอย่างสิครับสำหรับการขุดดินหลุมเล็กๆพอปลูกต้นไม้ ขุดหลุมเสารั้ว ครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531633 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 02:39:31 PM »

ปิดเทอม เผื่อเพื่อนสมาชิกท่านใดจะขับรถพาครอบครัวเที่ยว ขอแนะนำตามนี้นะครับ  Grin

จากเมืองซัง ไปร้อยเอ็ดก่อนเลย เยี่ยมชมโรงงานผลิต Ruger SP 101 ด้วยนะครับ   เยี่ยม  จากนั้น วกกลับมาเที่ยวหัวหิน แล้วก็ไปที่นี่นะครับ

ที่เมืองเพชร ได้หนังสือแหล่งอร่อยเมืองเพชรมาฝากครับ  กินเสร็จ  ค่อยขึ้นไปขี่รถม้าที่ลำปางต่อ จากนั้น ค่อยกลับเมืองซังครับ  ขำก๊าก

พอดีขับรถกันมึนเลยครับ

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #531634 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 03:17:05 PM »

คนทำงานเกษตรไม่เป็นแบบผมก็ปล้ำแต่หาเครื่องทุ่นแรงมาช่วยอยู่เรื่อยๆ ตอนนี้มองๆ เลื่อยยนต์ ๑๑.๕ นิ้ว เห็นว่าไม่ต้องขออนุญาต   แล้วก็เครื่องเจาะหลุมดิน เพราะขุดดินไม่ค่อยไหวครับ
ที่คนขายเรียกดาบ(จริง ๆ คือใบเลื่อยโซ่)สั้น ๆ นั้นมันแค่ดูน่ารัก เบา น่าใช้เท่านั้นเองคับ ใช้งานไม่ได้เรื่องเลย(เหมาะกับงานตัดแต่งกิ่งไม้) แรงก็น้อย  สู้ตัว Full Size (ดาบ 22 ")ไม่ได้ เลื่อยต้นตาลยังได้เลย  
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #531635 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 04:09:11 PM »

อ้อ เดือยหมูนั่น ไม่ได้ทนทานกับดินทุกประเภทอย่างที่เราเข้าใจนะ

เจอดินแถวเขาบ้านผม เจ้ามันถึงกับต้องให้ร้านเชื่อมเปลี่ยนครีบให้ใหม่

แนะนำสักอย่างสิครับสำหรับการขุดดินหลุมเล็กๆพอปลูกต้นไม้ ขุดหลุมเสารั้ว ครับ

บู่ บู่ บู่ บู่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #531636 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 04:22:14 PM »

เลื่อยยนต์ ตอนนี้ขนาดไหน ๆ ก็ต้องขออนุญาตทั้งนั้น แต่ความเข้มข้นในการตรวจจะไม่เหมือนกัน

เลื่อยยนต์....เป็นข้อพิสูจน์ทฤษฎี"ไม่มีของดีที่ราคาถูก"....

อ้าว ผมไปอ่านในกฎกระทรวงประกอบ พรบ. เลื่อยยนต์ เขาว่าไม่ถึง ๑๒ นิ้ว กำลังตั้งแต่ ๑ แรงม้า ไม่ต้องขอนิครับ ปี ๒๕๕๕ ครับ

http://new.forest.go.th/chainsaw/wp-content/uploads/sites/7/2014/07/32.pdf

อ้อ ลืมอ่าน  ๑๑.๕ นิ้ว.....

ไม่มีหรอก ขนาดนี้น่ะ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #531637 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 06:00:07 PM »

5555  จริงๆ พี่แพนด้า  " บาร์ต้องไม่เกิน 12 นิ้ว เครื่องต้องไม่เกิน 1 HP " อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ตอนนี้  เครื่องพวกนี้ที่ขาย  มันมีการ์ด รับประกัน ยืนยันถึงแรงม้า  มาด้วย อ่ะ ฮา 5555

55555   แต่ถ้าเอาเครื่องเดิม  ไปเปลี่ยน  " บาร์ " ยาวขึ้น  น่าจะไม่รอด อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #531638 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 06:13:18 PM »

5555  จริงๆ พี่แพนด้า  " บาร์ต้องไม่เกิน 12 นิ้ว เครื่องต้องไม่เกิน 1 HP " อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ตอนนี้  เครื่องพวกนี้ที่ขาย  มันมีการ์ด รับประกัน ยืนยันถึงแรงม้า  มาด้วย อ่ะ ฮา 5555

55555   แต่ถ้าเอาเครื่องเดิม  ไปเปลี่ยน  " บาร์ " ยาวขึ้น  น่าจะไม่รอด อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

กฏหมายใหม่ ปี ๕๕ ระบุใหม่ จากเดิม บาร์ไม่เกิน ๑๒ นิ้ว "หรือ" แรงม้าไม่เกิน ๒ แรงม้า ไม่นับเป็นเลื่อยยนต์ที่ต้องจดทะเบียน

เปลี่ยนเป็น บาร์ตั้งแต่ ๑๒ นิ้ว หรือ เครื่องยนต์ตั้งแต่ ๑ แรงม้า.....

แปลว่า เครื่องไหน ๆ ก็ไม่รอดจากการบังคับของ พรบ.นี้หรอก

เพราะบาร์สั้นกว่า ๑๒ นิ้ว ไม่มีใครผลิตขาย.... ไม่ต้องถามถึงเครื่องต้นกำลังหรอก ส่วนใหญ่แตะ ๒ แรงม้าทั้งนั้นแหละ

เครื่องที่แรงม้าน้อยสุด ก็อีเครื่องตัดหญ้าสะพายไหล่ของจีน ๒๖ ซีซี  ตัวเล็กสุดนั่นไง....

....น้อยสุดกี่แรงม้า...?? ๒๖ ซีซี ก็ ๐.๗ กิโลวัตต์ .....  ฮ่า ฮ่า หนึ่งแรงม้าพอดีครับ..... 

ยังไงก็ไม่รอด.....
Hero Member

« ตอบ #531639 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 06:38:00 PM »

5555  เครื่องนี้งัย  ไม่เกิน 1 Hp  แต่บาร์ยาว 20 นิ้ว ( ผิด ) พรบ. อ่ะ  5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #531640 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 06:55:40 PM »

แล้วในความเป็นจริง.... ๑๒ นิ้วนี่ มันเอาไปทำอหิวาห์อะไรไม่ได้เลย

นอกจาก ตัดแต่งเรียวไม้ หรือขึ้นไปริดรานกิ่งเล็ก ๆ บนต้น

เครื่องเล็กที่พวกแถวบ้านซื้อมา หะแรกพวกก็จัดการอัพบาร์ ๑๘ นิ้วก่อนเลย

๑๒ นิ้วติดเครื่องมานะเหรอ ?? เครื่องพังไปแล้วมันยังไม่ได้ผ่านงานเลยสักปื้ด....
Hero Member

« ตอบ #531641 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 07:17:59 PM »

แล้วในความเป็นจริง.... ๑๒ นิ้วนี่ มันเอาไปทำอหิวาห์อะไรไม่ได้เลย

นอกจาก ตัดแต่งเรียวไม้ หรือขึ้นไปริดรานกิ่งเล็ก ๆ บนต้น

เครื่องเล็กที่พวกแถวบ้านซื้อมา หะแรกพวกก็จัดการอัพบาร์ ๑๘ นิ้วก่อนเลย

๑๒ นิ้วติดเครื่องมานะเหรอ ?? เครื่องพังไปแล้วมันยังไม่ได้ผ่านงานเลยสักปื้ด....

55555  อ้าวพี่แพนด้า  ซื้อมาแล้ว  ยำ เขย่า ให้มัน  " พัง " ก่อนอ่ะจิ อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก

อาการเริ่มแรกคือ " โซ่ หย่อน บ่อย "   บาร์เหล็ก  เยิน ตามมา อ่ะ ฮา 5555

55555 หลังจากนั้น ส่งไป  " รีแพร์ "  เย็บยี่สิบเข็ม อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531642 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 08:23:38 PM »

ขอบคุณอาจารย์สำหรับคำแนะนำครับ

Hero Member

« ตอบ #531643 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 08:24:22 PM »

55555  อ้าวพี่แพนด้า  ซื้อมาแล้ว  ยำ เขย่า ให้มัน  " พัง " ก่อนอ่ะจิ อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก

อาการเริ่มแรกคือ " โซ่ หย่อน บ่อย "   บาร์เหล็ก  เยิน ตามมา อ่ะ ฮา 5555

55555 หลังจากนั้น ส่งไป  " รีแพร์ "  เย็บยี่สิบเข็ม อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #531644 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 08:29:44 PM »

55555  โอ้ย  พี่แพนด้า  รู้หรือเปล่า  " ป่า วายป่วง " เนี่ยะ เกิดจากไอ้ สิบสองนิ้ว นี่แหละ อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อ้าวดูราคา  " เลื่อยยนต์  บาร์ 12 นิ้ว " ดูอ่ะ  ราคาเท่าไหร่  สองพัน บวกลบ แค่นั้นอ่ะ ฮา 55555

เมื่อเปรียบเทียบกับไอ้  " ยี่ห้อดัง "   สัดส่วนคือ  หนึ่งต่อสาม  หรือ หนึ่งต่อห้า อ่ะ ฮา 5555

เมื่อวิเคราะห์  " ชั่วโมงการใช้งาน "  ลองเปรียบเทียบดู อ่ะ ฮา

หนึ่งต่อสาม  กับ  หนึ่งต่อห้า    " เอ้าท์พุท"  มันแตกต่างกันเท่าไหร่ อ่ะ ฮา

555555  " สิบสองนิ้ว " เนี่ยะ  ตัวกินป่า เล้ย อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 ... 35440 35441 35442 [35443] 35444 35445 35446 ... 35790
  พิมพ์