เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน

<< < (105962/107369) > >>

นายกระจง:
หาต้นจากไหนได้นิ หมากที่ไว้กินนั้นครับ อี้หาไปไว้ปลูกสักหีดครับ เห็นเขาว่าหมากขาดแคลนหวางนี่ครับ

pisal_rn:
อ้างจาก: นายกระจง ที่ พฤศจิกายน 27, 2015, 08:05:19 PM

หาต้นจากไหนได้นิ หมากที่ไว้กินนั้นครับ อี้หาไปไว้ปลูกสักหีดครับ เห็นเขาว่าหมากขาดแคลนหวางนี่ครับ

ปรึกษาอาจารย์ปราชดูครับ  เพราะเท่าที่เห็นไม่มีหมากที่ไหนคุณภาพดีเท่าที่ลานสกาครับ  จำนวนลูกต่อทะลายเยอะ  เปลือกบางเนื้อเยอะ  สรุปว่าดีหวาเพื่อน ;D

Pandanus:
หมากเดียวกันแหละครับ

เหมือนกาหยูเกาะพยามแหละ ปลูกที่อื่นไม่ดก ปลูกเกาะพยามต้นแทบหัก

ผักเหลียงที่ละอุ่น พันธุ์เดียวกับบ้านผม แต่มันกว่ากันเยอะเมื่อเก็บมาจากละอุ่น

ไก่เก้าชั่งที่เบตง เอามาเลี้ยงนบพิตำ ตัวเล็กกว่าสามสายเลือดอีก

ลองกองที่กรงปินัง พวงยาวร่วมศอก รสชาติปานผลไม้ทิพย์ ปลูกที่สวีดันกลายเป็นลองกองเปรี้ยวซะงั้น

มังคุด มีพันธุ์เดียวทั่วประเทศ แต่มังคุดลานสกา ราคาสูงกว่าบ้านผมสามเท่า

ยาสูบ ยาเส้น ปลูกที่ตำบลกลายเมาเดินไม่เป็น ปลูกที่กะเปอร์กลายเป็นใบไม้ธรรมดา ไม่เมา

มันอยู่ที่ภูมิอากาศ ภูมิประเทศ และภูมิปัญญาครับ

Pandanus:
อ้างจาก: นายกระจง ที่ พฤศจิกายน 27, 2015, 08:05:19 PM

ที่มากๆ ปลูกเข้าแลสักพันต้นสองพันต้นต่ะ ดีหวาเอาตางค์ไปให้เพื่อนยืมปลิ้นครัน

แล้วของพวกนี้ ปลูกทิ้งปลูกขว้างยังได้กิน ลองใส่ปุ๋ยใส่เกลือเข้าแลต่ะ ดกครักๆ

อ้อ อีกขนาน อยากให้ลอง  ม่วงเบาครับ...ศึกษาดู โลหกเจ็ดบาทก็รวยกะดือปลิ้น ถ้ามีสักสามสี่ไร่

กาหยูเก็บยอด ราคาไม่เคยตก  ยอดชะอมอีกอย่างด้วย

k@mon:
อ้างจาก: Pandanus ที่ พฤศจิกายน 27, 2015, 11:25:20 PM

หมากเดียวกันแหละครับ

เหมือนกาหยูเกาะพยามแหละ ปลูกที่อื่นไม่ดก ปลูกเกาะพยามต้นแทบหัก

ผักเหลียงที่ละอุ่น พันธุ์เดียวกับบ้านผม แต่มันกว่ากันเยอะเมื่อเก็บมาจากละอุ่น

ไก่เก้าชั่งที่เบตง เอามาเลี้ยงนบพิตำ ตัวเล็กกว่าสามสายเลือดอีก

ลองกองที่กรงปินัง พวงยาวร่วมศอก รสชาติปานผลไม้ทิพย์ ปลูกที่สวีดันกลายเป็นลองกองเปรี้ยวซะงั้น

มังคุด มีพันธุ์เดียวทั่วประเทศ แต่มังคุดลานสกา ราคาสูงกว่าบ้านผมสามเท่า

ยาสูบ ยาเส้น ปลูกที่ตำบลกลายเมาเดินไม่เป็น ปลูกที่กะเปอร์กลายเป็นใบไม้ธรรมดา ไม่เมา

มันอยู่ที่ภูมิอากาศ ภูมิประเทศ และภูมิปัญญาครับ

;D ::014:: ;D

;Dความรู้ยังเเน่นเหมือนเดิม...ขอบคุณครับน้าฉ๊อง ::002::

ถ้าเติ้นไม่มาตอบ..น่าว่าผมต้องเสาะหาหมากลานสกาล่าว ::012::

;Dเดี๋ยวรออาจาร์ยปราญมาตอบอีกคน...คอยเเลว่าเเกอิเเนะนำปรือ ::008::

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว