๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 05:51:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 34083 34084 34085 [34086] 34087 34088 34089 ... 35790
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25815729 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #511275 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 12:40:58 AM »

สิ่งที่ประมาทคือคิดว่า ชั้นเลิกทำงานเมื่อไหร่ ชั้นก็มีหลวงเลี้ยงจนตายรึเปล่าครับ เลยไม่ต้องวางแผนชีวิตมาก แต่ผมก็ไม่ค่อยรู้ไรมากนะ การมีสังคมแบบไทยๆรายจ่ายมันเยอะ(ได้ข่าวครูนี่ละดุเดือด สังคมเยอะ คนรุ้จักเยอะ)  แถมมีเวลาเยอะ  คนเรามีเวลา มีหน้าตา ทำไรอ่ะ...ก็ไปหาที่ใช้เงินดิ  Grin

น่าจะมากกว่านั้นครับ

เพราะยัยคนนี้ ต่อให้ไม่เป็นข้าราชการ ก็คงทำตัวอย่างนี้

แน่นอน ล่มจมกว่านี้เยอะ....

ก่อนนี้ เขาโดนอัปเปหิมาจากที่เก่า เพราะโดนประท้วงเรื่องบังคับเด็กกินข้าวกล่องทำท่าจะเสีย

จนเด็กท้องเสียเข้าโรงพยาบาลครึ่งโรงเรียน...

ตอนนั้น มาแบบ หมดสภาพ ที่ทางเกลี้ยง เงินเดือนเหลือคนละสองสามพัน

วงเงินกู้ บัตรต่าง ๆ เต็มเอี๊ยด เครดิตติดลบทุกที่....

ยังอุตส่าหาโครงการช่วยครูของธนาคาร กู้มาซื้อบ้านพร้อมที่ดินราคาแปดแสนได้

แล้วก็ทำตัวดีอยู่พักใหญ่ ราวสี่ห้าปี...

..ขนาดมีแผงรับซื้อผลไม้ มีรถรั้วสองสามคัน ซื้อที่ดินได้อีกแปลง....

พอโงหัวได้ก็ออกลาย ผัวเล่นเมียเล่น ไปงานศพนั่งคนละวง....

ตอนนี้ ก็กลับอีหรอบเดิม เหลือแต่บ้านหลังนั้นแล้ว ที่แปลงนั้นคงไปในอีกไม่ช้า

เพราะข่าวว่า ไม่ส่งดอกเลยมาเกือบปีแล้ว

....วันก่อน ช่วงฝนชุก มาโม้ที่ร้านค้าข้างบ้าน ว่า วันนี้เขาตัดยางได้(พักหลังเห็นตัดยางเองมาพักใหญ่แล้ว)

หน้ายางเปียกไปหน่อย แต่ก็พอตัดได้ เสร็จแล้วรีบเก็บได้ทันก่อนฝนมา....

......

คนฟังก็ชาวสวนยางแหละ ต่อหน้าเขาก็ยอว่าขยันยังงั้นยังงี้

แต่คนสวนยางรู้ดี ว่าทำแบบนั้น เท่ากับฟ้องเพื่อน ว่าตัวเองเข้าตาจนถึงขนาดต่างหาก

ตัดยางเสี่ยงฝนแบบนั้น ได้ไม่คุ้มเสียกับหน้ายางเสียหาย เสี่ยงติดโรค
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #511276 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 12:46:19 AM »

จานปราชผมชื่นชมนะ วีถีชีวิตค่อนข้างเรียบง่าย ไม่ทำไรเกินตัว ดีครับ งี้แหละ ไม่นานก็ได้ลงแบบเบาๆ ใช้ชีวิต slow life ตอนอยากพัก ไม่เอากิเลสเป็นตัวตั้งจนหยุดไม่ได้  มีเรือกสวนรองรับ พร้อมสวัสดิการต่างๆ  เยี่ยม

การกระทำ ต่อสู้ชีวิตก็สำคัญ ให้ถึงไหนก็ถึงนั้น  สำคัญเราจะลงยังไง ให้smooth landing ตรงนี้สำคัญมาก  ผมยังไม่ถึงจุดที่ลงได้สวย ต้องลุยต่ออีกพักใหญ่ๆ  Smiley

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #511277 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 01:04:20 AM »

ส่งท้าย....สิ่งที่สงสัยคือ คนเราถ้าถึงเวลาที่เราไม่ไหวละ ต้องลงจากเวทีละ  บางคนเลยจุดที่เหลือๆก็คงไม่คิดไรมาก(มั้ง)

แล้วถ้าต้องลงแบบสู้ไม่ได้ ยอม ถึงยังพอมีอยู่ แต่จะทนดูความพ่ายแพ้ยังไง  แต่อย่างว่าคลื่นลูกใหม่มันย่อมกลบคลื่นลูกเก่า เป็นสัจธรรม   ถึงแม้คุณเคยได้เหรียญนะ เคยมีชื่อในวงการนะ เคยมีนั่นนี่ เคยภูมิใจ

ไอ้การจะยืนให้ได้ในวงการ(ตามแต่คุณอยู่วงการไหน) นี่สำคัญมาก  จะลงแบบหายสาบสูญ หรือยังพออยู่ได้   2อย่างนี่ความหมายต่างกันเยอะ   ข้อนี้ยังคิดไม่ออก  ไว้ถ้ายังมีชีวิต   ค่อยมาเล่าเรื่องเก่าๆ ถ้ายังมีอะไรพอจะเล่านะ  ถ้าแพ้คงเงียบไป  อดีตที่รุ่งโรจน์ มันก็คืออดีต มาพูด   เด็กๆมันจะหัวเราะเอา สู้เงียบดีกว่า ...

นี่พิมพ์ๆนี่ไม่เครียดนะครับ ชิวๆ ถือว่าได้เล่าสุู่กันฟัง เป็นการผ่อนคลายตัวเองด้วยครับ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #511278 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 01:39:24 AM »

คนยืมเงินกัน มีเยอะครับ

แต่ยืมไปทำอะไรนี่ น่าฟังกว่ายืมไปแล้วจะคืนยังไง

ส่วนคนที่ยืมแล้วได้ มักจะเป็นคนที่ตอบคำถามให้เชื่อได้ว่า ยืมแล้วจะเอาที่ไหนมาคืน

ผมมองว่า เพื่อนมีไว้คบครับ  ธนาคารหรือแหล่งสินเชื่อผมไม่อยากคบ แต่เอาไว้ยืมเงิน

หน้าบางไปหน่อย สำหรับผมถ้าคิดจะยืมเงินใคร

และทำตัวจน ๆ มาตลอด ก็เลยไม่มีปัญหาเรื่องใครมายืมเงิน....

....คนไม่มีเงินใช้ เป็นทุกข์

....คนเป็นหนี้คนอื่น เป็นทุกข์กว่า

....แต่คนที่เป็นทุกข์ที่สุด ก็คือเจ้าหนี้

ครับ ถ้าไปคิดถึงแล้วนอนไม่หลับแน่ๆครับ บางคนยืมไปนะ ห้าปีแล้ว ดอกทบต้นไปหลายเท่าตัวแล้วครับ จนป่านนี้ยังไม่ได้คืนสักบาทครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #511279 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 01:44:11 AM »

ครูที่โรงเรียนเมียคนนึง อาจารย์สามแล้ว เงินเดือนเฉียดครึ่งแสน....

ลูกสามคน ผัวก็ครู แต่สลิปเงินเดือนออกมา เหลือพันแปดร้อย....

....นิสัยขี้ยืม อยู่ใกล้ใครแม่มยืมเงินตลอด จนไม่มีใครอยากคุยด้วย

คนทำงานด้วยกันแล้วหมองใจกันนี่มันไม่ดี แต่หมองใจกะยายครูคนนี้ เป็นสุขดีแฮะ

เมียผมรับเงินค่าเช่าชุดมาหมื่นกว่าบาท ยังเดินกลับห้องไม่ถึงเลย ปราดเข้ามาขอยืมหกพัน จะเอาไปส่งแชร์

แชร์หรือไฮโลก็เรื่องของแกสิ แต่เงินนี่จะเอาไปจ่ายค่าประกันชีวิต

...ไม่พรือ ค่าประกันค่อยจ่ายมะรืน เดี๋ยวพี่คืนให้มะรืนนี้ นะ ๆ ....

เมียบอก ค่างวดประกันของพี่เขา(หมายถึงผม)....

...ได้ผลครับ หยุดกึกเลย....  เพราะรู้ฤทธิ์เดชกันดี

คนแบบนี้ ถ้าเอาแบบนิ่ม ๆ ก็ ให้ยืมไปสักพันสองพัน คาดคั้นวันเวลาคืนให้มั่นเหมาะ

พอถึงเวลา ไม่ต้องทวง....  เอาไว้อ้างเวลาจะยืมยอดต่อไป

แต่ถ้าอยู่ไม่อยู่คืนเงินมาง่าย ๆ เมื่อไหร่ เตรียมใจไว้เลย ยอดยืมครั้งใหญ่กำลังจะมา

ความรู้ทั้งนั้น ต้องจดๆครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

paisal 1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #511280 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 01:45:03 AM »

มาฟังคนนอนดึกคุยกัน...  Grin  ชีวิตเรียบๆ ไม่ค่อยมีไหรบอกเล่า... เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2014, 02:43:31 AM โดย paisal 1 » บันทึกการเข้า
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #511281 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 01:49:28 AM »

เมีย เป็นสมาชิกสหกรณ์อยู่ยะลา ตัวอยู่นี่....

ไม่ยอมย้ายกลับ... ถามว่าทำไมไม่ย้ายสหกรณ์มานี่ เค้าบอก แบบนี้แหละสบายใจดี

ถ้าย้ายสหกรณ์มานี่ ก็จะถูกขอให้ค้ำ ซึ่งคนที่มาขอ เราอาจจะไม่อยากค้ำให้ แต่น้ำท่วมปาก

หรือถ้าคนดี ๆ กันมาขอให้ค้ำ ก็จะถูกภาวะจำยอม ต้องกู้ด้วยยอดที่ใกล้เคียงกันให้เขาค้ำด้วย

ไม่งั้นเสียเปรียบ และเสี่ยงเกินไปที่จะค้ำเพื่อนข้างเดียว

แล้วถ้าไม่มีภาระต้องใช้เงิน จะกู้มาทำไมให้เสียดอก....

เบ่อเราเองไม่ได้มีปัญญาจะทำให้เงินงอกออกมามากกว่าดอกที่เสียไป

คิดจะสร้างบ้านตอนนี้ก็ไม่ได้ สร้างไปก็เป็นบ้านร้างเปล่า ๆ เพราะต้องอยู่กะแม่ย่า ไปอยู่ไหนไม่ได้

ก็เลย คงเป็นสมาชิกสหกรณ์ที่ยะลาอยู่อย่างนั้น....

...ประชุมทีก็ไปที ได้เบี้ยประชุมมาก็เอามาเติมน้ำมันกับค่ากินค่าเที่ยว....หมดพอดี

ได้ไปเยี่ยมเยียนเพื่อน ๆ ด้วย

อย่าค้ำให้ใครแหละดีแล้วครับ พอคนกู้ไม่จ่าย ทั้งทั้งที่ไม่ใช่ไปไหนนิ เจ้าหนี้อ้างว่าตามเก็บไม่ได้ก็มาหักจากคนค้ำเลยครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #511282 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 01:51:51 AM »

เอ่อ........ว่าจะบอกเสี่ยเอ๋ หายปวดหลังยัง  ต้นเดือนที่ผมปวด ใช้พลาสเตอร์แก้ปวดแผ่นใหญ่ๆก็แล้ว ปวดหนักกว่าเดิม มันรั้งผิวหนัง เจ็บเคล็ดไม่ดีขึ้น

ลองเค้าเตอเพนนี่ละ 1-2วัน ดีขึ้นเห็นชัดเลย ไม่ต้องนวด ทาๆลูบๆให้ทั่ว คลายเส้นได้ดี  พลาสเตอร์แก้ปวดไม่ได้เรื่องครับ  เยี่ยม

เสี่ยเอ๋ช่วงยังต้องลุยเอง ลองหาไอ้ที่รัดเอว แบบในห้างเค้าให้พนักงานใช้มาใส่ครับ เชฟกระดูกหลังเราได้เยอะ

Deadlift เบาๆสัก 20 KG สามเซ็ต เซ็ตละ ๖ ครั้งครับ จะทำให้กล้ามเนื้อหลังล่างแข็งแรงขึ้นครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #511283 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 01:58:01 AM »

ส่งท้าย....สิ่งที่สงสัยคือ คนเราถ้าถึงเวลาที่เราไม่ไหวละ ต้องลงจากเวทีละ  บางคนเลยจุดที่เหลือๆก็คงไม่คิดไรมาก(มั้ง)

แล้วถ้าต้องลงแบบสู้ไม่ได้ ยอม ถึงยังพอมีอยู่ แต่จะทนดูความพ่ายแพ้ยังไง  แต่อย่างว่าคลื่นลูกใหม่มันย่อมกลบคลื่นลูกเก่า เป็นสัจธรรม   ถึงแม้คุณเคยได้เหรียญนะ เคยมีชื่อในวงการนะ เคยมีนั่นนี่ เคยภูมิใจ

ไอ้การจะยืนให้ได้ในวงการ(ตามแต่คุณอยู่วงการไหน) นี่สำคัญมาก  จะลงแบบหายสาบสูญ หรือยังพออยู่ได้   2อย่างนี่ความหมายต่างกันเยอะ   ข้อนี้ยังคิดไม่ออก  ไว้ถ้ายังมีชีวิต   ค่อยมาเล่าเรื่องเก่าๆ ถ้ายังมีอะไรพอจะเล่านะ  ถ้าแพ้คงเงียบไป  อดีตที่รุ่งโรจน์ มันก็คืออดีต มาพูด   เด็กๆมันจะหัวเราะเอา สู้เงียบดีกว่า ...

นี่พิมพ์ๆนี่ไม่เครียดนะครับ ชิวๆ ถือว่าได้เล่าสุู่กันฟัง เป็นการผ่อนคลายตัวเองด้วยครับ  Grin

ไม่รู้คิดไหรขึ้นมา ลองถามไปทางสำนักงานใหญ่ว่า ณ เวลานี้ถ้าผมออกจากงานจะได้อะไรบ้าง  ปรากฎว่าก็น่าจะได้เงินส่วนที่หักไปลงทุนในกองทุนต่างๆ กับ เงินบำนาญที่จะได้รับตอนอายุ ๕๕ ตกก็เดือนนึงมากกว่าค่าจ้าง ป.ตรีที่นางยกได้บอกไว้เป็นนโยบายหาเสียงนะครับ อืม พอมีกำลังใจทำนิดนึง เพราะถ้าเราสะสมไว้มากยังไม่แขบออก ตัวเลขก็จะเพิ่มขึ้นครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #511284 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 02:03:28 AM »

ลงได้หรือไม่ได้ สู้ต่อหรือไม่สู้ สุขภาพจะเป้นตัวตัดสินครับ

พนักงานอาวุโสที่เกษียณไปแล้วกล่าวให้ผมฟัง แกชื่อลุงฟง จีนมาเลย์ แกทำงานดี สอนคนมากมายครับ แต่พอถึงเวลาเกษียณแกก็เกษียณเลยครับ เหตุผลก็คือ แกบอกว่าแกทำงานภาคสนามไม่ไหวแล้ว ขึ้นลงบันไดราวๆวิ่งขึ้นวิ่งลงตึกสิบชั้นสองรอบติดกันไม่ไหว หัวเข่าบวม กับ แกกลั้นหายใจไม่ไหวแล้วเวลาไปฝึกน้ำ ฝึกไฟครับ

ตัวผมก็คิดๆไว้ทำนองนั้นครับว่าหากอะไรที่เคยทำไหวในภาคสนามแล้วเรากลับทำไม่ได้ก็คงถึงเวลาต้องขอลงหรือขอเปลี่ยนเวทีครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #511285 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 02:06:37 AM »

ราตรีสวัสดิ์ครับพี่ๆทุกคน

black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #511286 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 06:22:30 AM »

สวัสดียามเช้าครับ   ทุกๆท่าน

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
k@mon
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 589

« ตอบ #511287 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 07:03:24 AM »

Grin ไหว้ Grin

บ่อยครั้งที่เราละเลยกับมิตร......แต่ทุ่มเททั้งชีวิตให้กับศัตรู
samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #511288 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 08:26:28 AM »

ไหว้

คิดดี พูดดี ทำดี ชีวิตจะประสบแต่สิ่งที่ดีๆ
ตรวจสอบสิ่งของฝากส่งทางไปรษณีย์ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #511289 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 08:31:41 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้

Grin Grin Grin
หน้า: 1 ... 34083 34084 34085 [34086] 34087 34088 34089 ... 35790
  พิมพ์