๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 04:31:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 34082 34083 34084 [34085] 34086 34087 34088 ... 35790
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25816490 ครั้ง)
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #511260 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 10:13:43 PM »

น้ากันครับ
รบกวนช่วยหาหนังสือที่ ตชด. นายหนึ่งที่ท่านได้ทุกปีกของรบพิเศษไทย เลยนะครับ ผมจำชื่อไม่ได้ครับ
ขอบคุณครับ
โห ...  ตกใจ
ขอรายละเอียดเพิ่มอีกไม่ได้หรือครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #511261 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 10:23:20 PM »

แสบตานิด ๆ ปวดคอหน่อย ๆ นอนก่อนนะครับ  Wink
<a href="http://www.youtube.com/v/-wulPDIG9Zs" target="_blank">http://www.youtube.com/v/-wulPDIG9Zs</a>
ฝันดี - ราตรีสวัสดิ์ครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #511262 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 11:14:59 PM »

ลากยาววันแรก อีก3วัน (เดือนลากยาว6วัน  โดนชก  )เฮ้ออ...........เหนื่อยนิหน่อย  สมัยก่อน35  12ชั่วโมงชิวๆ  สมัยก่อน30ทั้งวันที่คืนนอนไม่กี่ชั่วโมงไหว  ก่อน25หลายวันหลายคืนก็ยังไหว  คนเราแม่มร่วงโรยลงตามวัยจิงๆ  บู่

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #511263 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 11:20:51 PM »

ผมก็ไม่ได้ดูหัวแม่เท้าเองที....

ไม่เซนซิทีฟขนาดนั้น
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #511264 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 11:43:17 PM »

ลากยาววันแรก อีก3วัน (เดือนลากยาว6วัน  โดนชก  )เฮ้ออ...........เหนื่อยนิหน่อย  สมัยก่อน35  12ชั่วโมงชิวๆ  สมัยก่อน30ทั้งวันที่คืนนอนไม่กี่ชั่วโมงไหว  ก่อน25หลายวันหลายคืนก็ยังไหว  คนเราแม่มร่วงโรยลงตามวัยจิงๆ  บู่

21 ชั่วโมงติดต่อกันครับ เพิ่งเสร็จงาน เดี๋ยวไปอาบน้ำแล้วมาทำรายงานต่อครับ ใกล้ ๔๐ แล้วครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #511265 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 11:44:32 PM »

น้าหนองฟิตดีครับ เหล้ายาไม่ค่อยแตะ ออกกำลังกาย  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #511266 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 11:57:22 PM »

เมื่อวานเพื่อนรุ่นพี่ รู้จัก เคยทำงานด้วยกันโทรมาคุย นานๆแกก็โทรมาที  เคยช่วยเหลือกันมาตั้งแต่สมัยยังไม่มีไร(แกช่วยผมทีเดียว ผมช่วยแกนับไม่ถ้วนละ)  แกลูก3ละ ก็ยังจน เผลอๆจนกว่าเดิม

เคยชวน เคยบอกแล้ว สมัยก่อน เขาก็ไม่alert  เราตามประสานิสัยนักสู้ นอกกรอบ กะคนที่คิดอยู่แต่ในกรอบเดิม ก็เข้าใจนะ วิถีนักล่า กะวิถีเรียบง่าย  คิดไม่เยอะ พูดให้ตายก็ไม่มีประโยชน์  บางคนไม่ต้องพูด เลือดมันสูบฉีด จะลุยตลอดเวลา   ของพวกนี้มันต้องมีในสายเลือด มันยากขึ้นทุกวันนะเว้ย!   แต่ก็ออกจะสายไปเยอะแล้ว แกสี่สิบกว่าละ แถมภาระรุงรัง เรี่ยวแรงก็ลดถ่อยเหมือนกะเรารู้ตัว  

คุยๆเดี๋ยวมียืมเงิน.....เฮ้ยย   โดนชก   สมัยก่อนผมให้ยืมบ่อย ขัดสน3พัน 5พัน หมื่น  แต่มันก็นานแล้วนาา......เมื่อวานคุยๆ พอรู้ว่าเรามีนั่นนี่ จะเลื่อนเป็น4-5หมื่น โอ้ยย.....ไม่ไหวมั้ง(ผมคิดในใจ)   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไอ้เราก็ไม่ใช้สบายหรอก ธุรกิจยากขึ้นทุกวี่ทุกวัน  คู่แข่งมหาศาล  กว่าจะได้ลูกค้า ชิงกัน แย่งกัน ทำงานทุกวันไม่แพ้คนใช้แรงงานหรอก อย่าคิิดว่ามันบาย  ไม่สู้ อยู่ไม่ได้หรอกทุกวันนี้  คนไม่รู้คิดว่ามันบาย หารู้ไม่  ทำแค่ตายทุกวัน  ลูกจ้าง คนกินเงินเดือนยังไม่ซีเรียสเท่าอีกมั้ง รายจ่ายกองโตมีทุกเดือน  ยอดตกอาจจะเข้าเนื้อได้ หนักถึงขั้นทำงานฟรี รายจ่ายกินหมด ...

มันก็หนูในสนามแข่งหนูเหมือนกัน  ไม่รู้ต้องทำถึงไหน เช่นกัน  ลองมองดูสิ ทำไมเถ้าแก่ ทำจนแก่เค้าถึงยังทำอยู่ ก็เพราะไม่รู้จะหยุดยังไง  คนที่สู้ไม่ได้ ต้านทานการแข่งขันไม่ได้ ล้มหายไปมากมาย อย่างที่เราเห็น  ที่เห็นทำๆบ้าๆนี่ไม่ใช่ว่าไม่เหนื่อย ขยันเว่อร์ เหนื่อยครับ  แต่มันต้องทำ ไม่งั้นคุณก็แพ้  การแข่งขั้นนี้ไม่มีเวลาเป่าหยุด  คุณต้องต่อสู้ทุกวัน   เว้นแต่ใครถึงจุด ที่ปลงได้ พอได้ ก็ดีไป  บางคนยอมเพราะร่างกาย สุขภาพแพ้แล้ว  ซึ่งเราก็ไม่รู้วันนั้นคือวันไหน
...... Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2014, 12:05:36 AM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

ฅนเล
Sr. Member

คะแนน 232

« ตอบ #511267 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 11:57:53 PM »

ลากยาววันแรก อีก3วัน (เดือนลากยาว6วัน  โดนชก  )เฮ้ออ...........เหนื่อยนิหน่อย  สมัยก่อน35  12ชั่วโมงชิวๆ  สมัยก่อน30ทั้งวันที่คืนนอนไม่กี่ชั่วโมงไหว  ก่อน25หลายวันหลายคืนก็ยังไหว  คนเราแม่มร่วงโรยลงตามวัยจิงๆ  บู่

21 ชั่วโมงติดต่อกันครับ เพิ่งเสร็จงาน เดี๋ยวไปอาบน้ำแล้วมาทำรายงานต่อครับ ใกล้ ๔๐ แล้วครับ
เหมือนเที่ยวก่อนที่ผมกลับ เข้ากลางคืน เช้ามากลับบ้าน เกือบ 30 ชม.มาแอบงีบที่สนามบินหน่อยนึง ลงเครื่องแทบขับรถกลับบ้านต่อไม่ไหว อ๋อย

ภูเขาสูงทะเลกว้างยังเคยข้าม ฝันงดงามถามหน่อยเคยข้ามไหม
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #511268 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 12:13:14 AM »

คนยืมเงินกัน มีเยอะครับ

แต่ยืมไปทำอะไรนี่ น่าฟังกว่ายืมไปแล้วจะคืนยังไง

ส่วนคนที่ยืมแล้วได้ มักจะเป็นคนที่ตอบคำถามให้เชื่อได้ว่า ยืมแล้วจะเอาที่ไหนมาคืน

ผมมองว่า เพื่อนมีไว้คบครับ  ธนาคารหรือแหล่งสินเชื่อผมไม่อยากคบ แต่เอาไว้ยืมเงิน

หน้าบางไปหน่อย สำหรับผมถ้าคิดจะยืมเงินใคร

และทำตัวจน ๆ มาตลอด ก็เลยไม่มีปัญหาเรื่องใครมายืมเงิน....

....คนไม่มีเงินใช้ เป็นทุกข์

....คนเป็นหนี้คนอื่น เป็นทุกข์กว่า

....แต่คนที่เป็นทุกข์ที่สุด ก็คือเจ้าหนี้
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #511269 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 12:17:11 AM »

ภูเก็ตทุกวันนี้พูดตรงๆ เหมือนอยู่กรุงเทพฯ  ดุเดือดรองๆไม่มาก  อย่างร้านหมี่ร้านดังขายมาหลายสิบปี อร่อย อาเแปะ อาม่า ลูกช่วยกันทำ  บางร้านทำๆซื้อตึกห้องละ7-8ล้าน2คูหาสบายๆ  อาศัยลูกหลาน จ้างคนทำช่วย  เบาแรงหน่อย (แต่ส่วนใหญ่ก็ยังเหนื่อยนะ ทำกันรากเลือด)

ร้านหมี่ที่ว่า ปิดไป2-3เดือนละ  ประตูปิดซะเฉยๆ  น้องชายชอบไปกิน ถึงจะรอคิวนาน เพราะลูกค้าเค้าเยอะ  เรียกว่าขึ้นชื่อในจังหวัดเลย  สูตรเก่าแก่ หากินยากละ  สูตรเค้าเจ๋ง   แต่แปะกับเมียยังลุยผัดเองอยู่  แปะผัดที่กะทะสิบชาม  ไม่งั้นไม่ทัน  ลูกค้าแน่น  ลูกๆแกก็ได้แค่ช่วยแพค  ช่วยเสริฟ  น้องชายสงสัยจุจู่ทำไมแกปิดนานจัง   ทราบจากร้านใกล้ๆกันว่าแปะแกป่วยหนักแล้ว ......  เรียกว่าสู้จนสุดแรงครับ
   เศร้า

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #511270 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 12:22:04 AM »

ครูที่โรงเรียนเมียคนนึง อาจารย์สามแล้ว เงินเดือนเฉียดครึ่งแสน....

ลูกสามคน ผัวก็ครู แต่สลิปเงินเดือนออกมา เหลือพันแปดร้อย....

....นิสัยขี้ยืม อยู่ใกล้ใครแม่มยืมเงินตลอด จนไม่มีใครอยากคุยด้วย

คนทำงานด้วยกันแล้วหมองใจกันนี่มันไม่ดี แต่หมองใจกะยายครูคนนี้ เป็นสุขดีแฮะ

เมียผมรับเงินค่าเช่าชุดมาหมื่นกว่าบาท ยังเดินกลับห้องไม่ถึงเลย ปราดเข้ามาขอยืมหกพัน จะเอาไปส่งแชร์

แชร์หรือไฮโลก็เรื่องของแกสิ แต่เงินนี่จะเอาไปจ่ายค่าประกันชีวิต

...ไม่พรือ ค่าประกันค่อยจ่ายมะรืน เดี๋ยวพี่คืนให้มะรืนนี้ นะ ๆ ....

เมียบอก ค่างวดประกันของพี่เขา(หมายถึงผม)....

...ได้ผลครับ หยุดกึกเลย....  เพราะรู้ฤทธิ์เดชกันดี

คนแบบนี้ ถ้าเอาแบบนิ่ม ๆ ก็ ให้ยืมไปสักพันสองพัน คาดคั้นวันเวลาคืนให้มั่นเหมาะ

พอถึงเวลา ไม่ต้องทวง....  เอาไว้อ้างเวลาจะยืมยอดต่อไป

แต่ถ้าอยู่ไม่อยู่คืนเงินมาง่าย ๆ เมื่อไหร่ เตรียมใจไว้เลย ยอดยืมครั้งใหญ่กำลังจะมา
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #511271 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 12:24:44 AM »

อาหารคือธุรกิจที่กำไรสูงที่สุดแล้ว   สมัยก่อน สมัยที่คนยังคิดว่าทำพออยู่ พอกิน กำไรจาน5บาท10บาท   แต่หลายปีมานี้เปลี่ยนไปโดยสิ้นเชิง  สมัยนี้ขายเอารวย กำไรต่อจาน100%ขึ้นไป  จาน45-50 ทุน20  ขายสิบจานกำไร200-300  ร้อยจานกำไร2-3พัน  ร้านที่พิคๆนับพันชาม กำไรวันหลายหมื่น เดือนนึงหลายแสนบาท  สุดละครับ  แต่ทำพวกนี้ต้องมีทีมงาน ญาติพี่น้อง สูตรเด็ด ทำเล ฝีมือ หลายๆอย่างรวมกัน จึงจะขึ้นถึงจุดนั้นได้ ไม่มีไรง่ายครับ ..  Smiley

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #511272 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 12:29:14 AM »

ครูที่โรงเรียนเมียคนนึง อาจารย์สามแล้ว เงินเดือนเฉียดครึ่งแสน....

ลูกสามคน ผัวก็ครู แต่สลิปเงินเดือนออกมา เหลือพันแปดร้อย....

....นิสัยขี้ยืม อยู่ใกล้ใครแม่มยืมเงินตลอด จนไม่มีใครอยากคุยด้วย

คนทำงานด้วยกันแล้วหมองใจกันนี่มันไม่ดี แต่หมองใจกะยายครูคนนี้ เป็นสุขดีแฮะ

เมียผมรับเงินค่าเช่าชุดมาหมื่นกว่าบาท ยังเดินกลับห้องไม่ถึงเลย ปราดเข้ามาขอยืมหกพัน จะเอาไปส่งแชร์

แชร์หรือไฮโลก็เรื่องของแกสิ แต่เงินนี่จะเอาไปจ่ายค่าประกันชีวิต

...ไม่พรือ ค่าประกันค่อยจ่ายมะรืน เดี๋ยวพี่คืนให้มะรืนนี้ นะ ๆ ....

เมียบอก ค่างวดประกันของพี่เขา(หมายถึงผม)....

...ได้ผลครับ หยุดกึกเลย....  เพราะรู้ฤทธิ์เดชกันดี

คนแบบนี้ ถ้าเอาแบบนิ่ม ๆ ก็ ให้ยืมไปสักพันสองพัน คาดคั้นวันเวลาคืนให้มั่นเหมาะ

พอถึงเวลา ไม่ต้องทวง....  เอาไว้อ้างเวลาจะยืมยอดต่อไป

แต่ถ้าอยู่ไม่อยู่คืนเงินมาง่าย ๆ เมื่อไหร่ เตรียมใจไว้เลย ยอดยืมครั้งใหญ่กำลังจะมา

สิ่งที่ประมาทคือคิดว่า ชั้นเลิกทำงานเมื่อไหร่ ชั้นก็มีหลวงเลี้ยงจนตายรึเปล่าครับ เลยไม่ต้องวางแผนชีวิตมาก แต่ผมก็ไม่ค่อยรู้ไรมากนะ การมีสังคมแบบไทยๆรายจ่ายมันเยอะ(ได้ข่าวครูนี่ละดุเดือด สังคมเยอะ คนรุ้จักเยอะ)  แถมมีเวลาเยอะ  คนเรามีเวลา มีหน้าตา ทำไรอ่ะ...ก็ไปหาที่ใช้เงินดิ  Grin

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #511273 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 12:30:31 AM »

เมีย เป็นสมาชิกสหกรณ์อยู่ยะลา ตัวอยู่นี่....

ไม่ยอมย้ายกลับ... ถามว่าทำไมไม่ย้ายสหกรณ์มานี่ เค้าบอก แบบนี้แหละสบายใจดี

ถ้าย้ายสหกรณ์มานี่ ก็จะถูกขอให้ค้ำ ซึ่งคนที่มาขอ เราอาจจะไม่อยากค้ำให้ แต่น้ำท่วมปาก

หรือถ้าคนดี ๆ กันมาขอให้ค้ำ ก็จะถูกภาวะจำยอม ต้องกู้ด้วยยอดที่ใกล้เคียงกันให้เขาค้ำด้วย

ไม่งั้นเสียเปรียบ และเสี่ยงเกินไปที่จะค้ำเพื่อนข้างเดียว

แล้วถ้าไม่มีภาระต้องใช้เงิน จะกู้มาทำไมให้เสียดอก....

เบ่อเราเองไม่ได้มีปัญญาจะทำให้เงินงอกออกมามากกว่าดอกที่เสียไป

คิดจะสร้างบ้านตอนนี้ก็ไม่ได้ สร้างไปก็เป็นบ้านร้างเปล่า ๆ เพราะต้องอยู่กะแม่ย่า ไปอยู่ไหนไม่ได้

ก็เลย คงเป็นสมาชิกสหกรณ์ที่ยะลาอยู่อย่างนั้น....

...ประชุมทีก็ไปที ได้เบี้ยประชุมมาก็เอามาเติมน้ำมันกับค่ากินค่าเที่ยว....หมดพอดี

ได้ไปเยี่ยมเยียนเพื่อน ๆ ด้วย
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #511274 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 12:39:06 AM »

เอ่อ........ว่าจะบอกเสี่ยเอ๋ หายปวดหลังยัง  ต้นเดือนที่ผมปวด ใช้พลาสเตอร์แก้ปวดแผ่นใหญ่ๆก็แล้ว ปวดหนักกว่าเดิม มันรั้งผิวหนัง เจ็บเคล็ดไม่ดีขึ้น

ลองเค้าเตอเพนนี่ละ 1-2วัน ดีขึ้นเห็นชัดเลย ไม่ต้องนวด ทาๆลูบๆให้ทั่ว คลายเส้นได้ดี  พลาสเตอร์แก้ปวดไม่ได้เรื่องครับ  เยี่ยม

เสี่ยเอ๋ช่วงยังต้องลุยเอง ลองหาไอ้ที่รัดเอว แบบในห้างเค้าให้พนักงานใช้มาใส่ครับ เชฟกระดูกหลังเราได้เยอะ

หน้า: 1 ... 34082 34083 34084 [34085] 34086 34087 34088 ... 35790
  พิมพ์