เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน

<< < (101056/107369) > >>

Pandanus:
...หลังจาก ล้างน้ำปูนใสผสมเกลือ....  แล้วก็เอามาทอด...

แล้วก็เคี่ยวน้ำตาล  ใช้น้ำตาลเยอะกว่าฉาบกล้วยหรือหัวมัน

เพราะกล้วยหรือหัวมัน ต้นทุนเดิมของมันจะออกหวาน ๆ อยู่ก่อนแล้ว

แต่ลูกประ ต้นทุนเดิมมันติดลบ...คือขม

ส่วนโรงครัวนี่ก็ ต้องไปทำที่เพิงเก็บของ เพราะควันจากไม้ฟืน....

พ่อครัวจะดูดีเป็นพิเศษ เพราะเพิ่งลงมาจากสวนยาง และให้อาหารแพะมาหมาด ๆ

ผลจะออกมาประมาณนี้

ซึ่ง ทั้งนี้ แม่ย่าก็ไม่เคยทำ ผมก็ไม่เคยทำ นี่คือการลองผิดลองถูกของเรา

ได้แต่โทร.ถามครูกิ๊บเจ้าตำรับ ว่าทำไง ครูกิ๊บก็บอกมาคร่าว ๆ

ผลออกมา ไม่ค่อยกรอบเท่าไหร่นัก และติดรสขมมานิด ๆ ด้วย

ซึ่งผมมองว่า ไม่ผ่าน.....   และเริ่มต้นแก้ตัวใหม่ทันที หลังจากทดลองทำไปหกเจ็ดกิโลก่อนหน้า

lugkrod:
อ้างจาก: k@mon ที่ สิงหาคม 23, 2014, 02:20:41 PM

อ้างจาก: GUNRUNNER ที่ สิงหาคม 23, 2014, 01:59:08 PM

GUNRUNNER, นายกระจง, black-army, tum610, Pandanus, k@mon, Southlander และ 7 บุคคลทั่วไป

ที่เกาะลอดช่อง รูดซิป ที่เมล์วันนี้ได้ไหมครับ  ::005::

;Dหลังบ้านมาตะ...ผมรูดซิบไม่เป็น... ::005::

หน้าที่ลุงนะ ::001:: ::001::

::007:: ::007::
 ::007::

โถกก...

GUNRUNNER:
เห็นข่าวหมาที่ท่านSouthlander โพสต์มาแล้วน่าสงสารครับ ... นึกถึงหนังเรื่อง 8 Below เลยครับ  หนังอะไรก็ไม่รู้  หมาแสดงเก่งกว่าคน  ::002::

บุหรี่หมดตอนไหนวุ๊ยเนี่ย เดี๋ยวมานะครับ ไปหาซื้อก่อนครับ

Pandanus:
ผมมองว่า ที่ไม่ผ่าน มาจากหลายสาเหตุ....

ประ ที่เราเอามาทำครั้งนี้ เป็นประป่า คุณภาพควบคุมไม่ได้ ไม่เหมือนประบ้านที่ส่งให้น้าซับ....

เอามายี่สิบโล แช่น้ำแล้ว ลอยน้ำซะราวหกกิโล.... ที่เหลือ จม....

ซึ่งไอ้ที่จม รีบเอาออกมาสะเด็ดน้ำแล้วผึ่งให้แห้งทันที กลัวมันจะเป็นอื่นไป

ส่วนไอ้ที่ลอย มันมีเนื้อแหละ แต่เนื้อไม่เต็มเม็ด.... ก็เอาไปต้ม....

ผ่านขั้นตอนสารรพัด ทั้ง ต้ม ตอก ปอก แช่น้ำ ล้างน้ำปูนน้ำเกลือ ทอด แล้วฉาบน้ำตาล

......

ส่วนการแก้ตัว.... คราวนี้ จะ"เอาที่เม็ดจมน้ำมาทำ"  และ"ตัดขั้นตอนการต้มออกไป" เพราะรุ่มร่าม เวิ่นเว้อ .....

ตอกแล้วแช่น้ำก็พอ.... นอกนั้นก็เหมือนเดิม

ถ้าออกมาห่วยอีก.... ขออภัยชาวหาดใหญ่ด้วยนะครับ....

ท่าน อดแน่นอน....

tum610:
อ้างจาก: GUNRUNNER ที่ สิงหาคม 23, 2014, 02:26:35 PM

เห็นข่าวหมาที่ท่านSouthlander โพสต์มาแล้วน่าสงสารครับ ... นึกถึงหนังเรื่อง 8 Below เลยครับ  หนังอะไรก็ไม่รู้  หมาแสดงเก่งกว่าคน  ::002::

บุหรี่หมดตอนไหนวุ๊ยเนี่ย เดี๋ยวมานะครับ ไปหาซื้อก่อนครับ

ดูมานานนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน แล้ว
ไม่รู้รายละเอียดเนื้อเรื่องเป็นไงแล้ว.....

รู้แต่ว่า หนังดีครับเรื่องนี้

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว