๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 05:04:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33027 33028 33029 [33030] 33031 33032 33033 ... 35790
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25799323 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #495435 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 10:09:29 PM »

สองเรื่องนะครับ คืนนี้

เรื่องแรก ประกาศขายไม้จำปาทองทั้งสวน ใครมีพรรคพวกโรงเลื่อยหรือนายหน้าซื้อไม้ ฝากช่วยแจ้งให้ด้วยครับ

ขายแถวนี้ไม่ไหว  พวกจะแบ่งซองซื้อทีละสองต้น แถมเลือกอีกตะหาก

ไอ้ที่ขอซื้อเหมาสวนก็มี แต่ซื้อแล้วแม่มจะฝากไว้ในสวนเราก่อนจนกว่าจะมีออเดอร์แล้วค่อยมาโค่นเลื่อย ซึ่งไม่รู้จะจบชาติไหน

ทำศาลานั่งเล่นได้ไหมครับไม้นั้นนะ

นั่งจริงก็ยังได้ครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #495436 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 10:13:37 PM »

สองเรื่องนะครับ คืนนี้

เรื่องแรก ประกาศขายไม้จำปาทองทั้งสวน ใครมีพรรคพวกโรงเลื่อยหรือนายหน้าซื้อไม้ ฝากช่วยแจ้งให้ด้วยครับ

ขายแถวนี้ไม่ไหว  พวกจะแบ่งซองซื้อทีละสองต้น แถมเลือกอีกตะหาก

ไอ้ที่ขอซื้อเหมาสวนก็มี แต่ซื้อแล้วแม่มจะฝากไว้ในสวนเราก่อนจนกว่าจะมีออเดอร์แล้วค่อยมาโค่นเลื่อย ซึ่งไม่รู้จะจบชาติไหน

ทำศาลานั่งเล่นได้ไหมครับไม้นั้นนะ

นั่งจริงก็ยังได้ครับ

โครงการทำศาลานั่งเล่น เสาไม้สี่ต้น ไม้จากบนเขา โครงหลังคาทั้งหมดกะว่าจะใช้ไม้ขาวดำที่ทำกรงนก แต่เนื่องจากหายากเลยว่าจะใช้เหล็กแล้วทาสีขาวกับดำแทนครับ หลังคาว่าจะหล่อปูนแบบหลังคาโบสถ์วัดพังครับ

แต่ได้แต่ฝันครับ เพราะเอาเบี้ยไปทำครัวหมดแล้ว หมดกันทั้งโฟร์วีลหรืออะไรๆก็ตามครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #495437 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 10:15:55 PM »

เย็นวันนี้ฝนตกอย่างหนัก ทำให้ประหยัดน้ำในการรดต้นไม้ไปได้หลายวันครับ แต่เปลืองเบียร์อย่างแรงครับ

ราตรีสวัสดิ์ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #495438 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 11:21:29 PM »

Grinใครเคยปลูกต้นเทียม(สะเดา)มั้งครับ Grin

ผมจะหาความรู้หิดครับ

เคยเลื่อยขายไปหลายต้นครับ....
ถึงตอนขายไม้ไม่ค่อยได้ราคาครับ...เนื้อไม้ที่เลื่อยแปรรูปไปใช้งานได้คือจากโคนถึงปางแรก....
ถัดขึ้นไป รวมทั้งกิ่ง ใช้ไม่ได้เลย เนื้อไม้เปราะยุ่ย....
เทียบกันต้นต่อต้น...สู้กระถินเทพาไม่ได้....
กระถินเทพาเนื้อไม้ดีกว่า แข็งแรงกว่า สวยกว่า....กิ่ง ก้าน ก็ใช้ได้หมด...
หรือถ้าจะปลูกไม้เทพ แบบจำปาทอง ไปเลยก็เยี่ยมครับ...
แต่การปลูก การดูแล ระหว่างกระถินเทพา กับจำปาทอง ก็คนละเรื่องครับ....

ไหว้

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #495439 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 11:38:41 PM »

Grinใครเคยปลูกต้นเทียม(สะเดา)มั้งครับ Grin

ถึงตอนขายไม้ไม่ค่อยได้ราคาครับ...เนื้อไม้ที่เลื่อยแปรรูปไปใช้งานได้คือจากโคนถึงปางแรก....
ถัดขึ้นไป รวมทั้งกิ่ง ใช้ไม่ได้เลย เนื้อไม้เปราะยุ่ย....
เทียบกันต้นต่อต้น...สู้กระถินเทพาไม่ได้....
กระถินเทพาเนื้อไม้ดีกว่า แข็งแรงกว่า สวยกว่า....กิ่ง ก้าน ก็ใช้ได้หมด...
หรือถ้าจะปลูกไม้เทพ แบบจำปาทอง ไปเลยก็เยี่ยมครับ...
แต่การปลูก การดูแล ระหว่างกระถินเทพา กับจำปาทอง ก็คนละเรื่องครับ....

ไหว้

ผมมีจำปาทองอยู่ร่วม ๆ สี่ร้อยต้น  ต้นประมาณเต็มโอบคนแขนยาว ๆ

ช่วยหาที่ขายให้ทีต่ะลุง  แถวนี้ยังแต่โหม๋ซื้อตอด จะเอาสองต้น สามต้น ต่อราคาเป็นผ้าโบ๊เบ๊
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #495440 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 11:41:48 PM »

เทียม...จะให้ดีต้องปลูกห่าง ๆ กันหน่อย แถมด้วยอายุสัก สามสิบปีล่ะได้แจ่ม...

นอกจากยอดของต้นแก่ ๆ จะรสชาติขม ๆ มัน ๆ ดีกว่าต้นอ่อน ๆ แล้ว เนื้อไม้ยังออกแดง ๆ ด้วย

และอายุขนาดนั้นหละ กิ่งก็เลื่อยใช้งานได้ (ถ้าตอนโค่น ไม่ล้มเสียเนื้อเสียก่อนน่ะนะ)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #495441 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 11:44:28 PM »

ไหว้

ผมมีจำปาทองอยู่ร่วม ๆ สี่ร้อยต้น  ต้นประมาณเต็มโอบคนแขนยาว ๆ

ช่วยหาที่ขายให้ทีต่ะลุง  แถวนี้ยังแต่โหม๋ซื้อตอด จะเอาสองต้น สามต้น ต่อราคาเป็นผ้าโบ๊เบ๊

โหยยย!...เลขเจ็ดหลัก แปดหลัก อ่ะนั่น....
เคยเสนอโหม๋โรงเลื่อยไหมล่ะครับ...

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #495442 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 11:49:28 PM »

ปลูกรอราคาที่ดินขึ้น กระถินเทพาเยี่ยมสุดครับ

พรรคพวกกัน ซื้อที่ดินไร่ละแปดหมื่น สิบสองไร่ ปลูกไอ้เนี่ยแหละ เต็มพื้นที่เลย

สิบปีโดยประมาณ แกเอาโต๊ะเลื่อยมาตั้งปางไม้ในที่เลย เลื่อยส่งโรงงานเฟอนิเจอร์

ปีกเล็กปีกน้อยเลื่อยระแนงส่งร้านทำป้ายไวนิล เอาไปทำโครงป้าย....

จบงาน มานั่งคิดกำไรขาดทุนและแบ่งเงินให้ลูกน้องที่บ้านผม

ค่าขายไม้ ได้มากกว่ามูลค่าที่ดินตอนซื้อเสียอีก  แถมสิบปีผ่าน ราคาที่ดินเพิ่มเป็นไร่ละแสนห้า.....
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #495443 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 11:52:59 PM »

ไหว้

ผมมีจำปาทองอยู่ร่วม ๆ สี่ร้อยต้น  ต้นประมาณเต็มโอบคนแขนยาว ๆ

ช่วยหาที่ขายให้ทีต่ะลุง  แถวนี้ยังแต่โหม๋ซื้อตอด จะเอาสองต้น สามต้น ต่อราคาเป็นผ้าโบ๊เบ๊

โหยยย!...เลขเจ็ดหลัก แปดหลัก อ่ะนั่น....
เคยเสนอโหม๋โรงเลื่อยไหมล่ะครับ...

ไม่รู้จักใครครับ  ไม่รู้ราคาไม้จำปาด้วย ว่าเขาซื้อขายกันต้นละเท่าไหร่ มีมาตรฐานราคาไหมครับ

ว่ารอบโคนเท่าไหร่ราคาไหน

อายุตั้งแต่ปลูก ๒๗ ปี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #495444 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 11:58:23 PM »

ตอนนี้จะทำบ้านพักให้คนกรีดยาง...ทำโรงเก็บยางก็เลื่อยไม้กระถินเทพา สะเดาเทียมที่ปลูกไว้นั่นแหละครับ
สะเดาเทียมพอแห้งแล้วเบาหวิว...กระถินเทพาหนักอึ้ง....
สังเกตจากไม้เครื่องบน กระถินเทพาแข็งแรงกว่าสะเดาเทียมเยอะครับ...

แต่ว่าจำปาทองนั่นตั้งราคาในใจไว้ต้นละกี่บาทล่ะครับ...
ผมก็ไม่รู้ราคาเหมือนกัน...เดี๋ยวค่อยถามๆไปเรื่อยๆ ครับ...
..

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #495445 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 12:01:31 AM »

ที่ได้ขนาด รอบโคนเกือบ ๆ ๒๐๐ พวกเคยมาเสนอที่สองหมื่นครับ

แต่ไม่ตกลงขาย เพราะจะกลายเป็นเบี้ยหัวแตก
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #495446 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 12:04:25 AM »

ไม้เทียม ถ้าต้นเล็กกว่าต้นมะพร้าวนี่ ที่บ้านผมไม่เอาไปทำตัวไม้เลยครับ ตัดท่อนส่งเบญจพรรณหมด

แต่ถ้าต้นขนาดถังสองร้อยลิตร อายุร่วม ๆ สามสิบปี เนื้อไม้เจ๋งใช้ได้เลยครับ

บานประตูลูกฟักที่บ้านแม่ก็ไม้เทียมต้นนั้นแหละครับ หนักอึ้งเชียว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #495447 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 12:06:25 AM »

น่านแหละครับ...ต้องหาเนื้อคู่กันพอสมควร...
เลขเจ็ดหลักแก่ๆ นี่ หาคนควักไม่ง่ายครับยุคนี้...
..

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #495448 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 12:09:38 AM »

ไม้จำปาทองต้นเล็ก ๆ ขนาดต้นมะพร้าว อายุสิบกว่าปี เลื่อยเอามาทำฝ้าเพดานที่บ้าน

ลงยูรีเทนแล้ว มันงามสะเด็ดไปเลยครับ 

เนื้อไม้สองสี ตุ่มตาเป็นลายสวยงาม ไม่แปลกที่มันจะราคาสูง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #495449 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 12:13:14 AM »

ยอมรับครับ จำปาทอง...สวย สมราคา...
..

หน้า: 1 ... 33027 33028 33029 [33030] 33031 33032 33033 ... 35790
  พิมพ์