๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 05:42:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33026 33027 33028 [33029] 33030 33031 33032 ... 35790
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25799391 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #495420 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 09:36:18 PM »

เป็นอีกอาชีพนึงที่น่าสน  เพราะรถยนต์บ้านพ่อตามี 2 คัน  ติดอยู่เหตุผลเดียว  ขับไม่เป็น

จ้างเขาขับแหละครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #495421 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 09:40:38 PM »

งานนี้ ทำง่ายนะ จนบางคนอยากลงทุนซื้อรถตู้มาวิ่งบ้าง

แต่ก็ทำไม่ได้ทุกคนหรอก......

เพราะอะไร....เพราะทำสม่ำเสมอไม่ได้น่ะสิ

- ห้ามป่วย... คนส่งนักเรียนป่วยไม่ได้ ป่วยขาดส่งวันเดียว หมายถึงเด็กสามสิบกว่าคนไม่ได้ไปโรงเรียน ผู้ปกครองอีกหกเจ็ดสิบคนเดือดร้อน

- ห้ามมีธุระ ห้ามขี้แตก ห้ามโอ้เอ้ ห้ามถ่วงเวลา ถึงเวลาต้องมา ถึงเวลาต้องไป....

- ห้ามรถเสีย ยางแตก เฉี่ยวชนคันอื่น ห้ามถูกจับกักรถ ห้ามน้ำมันหมด ห้ามเครื่องดับ......

- ห้ามพาคนอื่นมานั่งในรถ (ไม่มีกฏอะไรหรอก แต่เพิ่มมาคนเดียว แปลว่าต้องจัดสรรที่นั่งกันใหม่)

- ห้ามให้คนอื่นขับแทน เด็กจะเอาไปฟ้องผู้ปกครอง และหลังจากนั้น เด็กจะหายไปทีละคน ๆ

- ห้ามรังเกียจอ๊วก รังเกียจอึ ของเด็กในรถ เด็ก ป.๑ นี่ มีทุกปี ขรี้แตกใส่รถ

- ห้ามหลงลืม ห้ามทำเด็กหาย ต้องจำหน่ายให้ได้ว่าเด็กคนดังกล่าวไปไหน และต้องชัวร์สุดขีด  ถ้าหายไปต้องตามจนพบ....

- ห้ามเบรคแรง ออกกระชาก หรือโยกรถแรง ๆ เพราะเด็กมักจะกำลังเล่นกันอยู่ หัวโขกกันมีปูดมีแตกได้ง่าย ๆ

- ห้ามซกมก ในรถต้องสะอาด (อันนี้ขนส่งเอาเรื่อง ถ้าเจอรถคันไหนซกมกล่ะก็ แทบจะได้เลิกวิ่งแหละ)

- ห้ามขี้คร้านหรือรู้มาก ประมาณว่า เด็กคนเดียวหรือสองคน ให้ไปเองละกัน ..... รับค่ารถมาแล้วทั้งเดือน คนเดียวก็ต้องไป

และอีกสารพัดห้าม..... จึงมีไม่กี่คนที่สามารถวิ่งได้โดยเด็กไม่หายจนขาดทุน

เคยคิดจะทำแต่ก็ต้องยัลยั้งด้วยเหตุผลดังกล่าวนี้ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #495422 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 09:48:11 PM »

อย่างขนส่ง ถ้าผมไม่เข้าไปเอง ครุบผมไม่มีทางอยู่หรอก

มันดักมากี่รอบแล้ว แรกสมัยผมวิ่งกับรถกระบะ  แต่ไม่เคยจับผมได้ เพราะอะไร

หนึ่ง  ผมสังกัดสมาคมรถรับส่งนักเรียน มันครุบได้แต่คันแรกเท่านั้น พรึ่บเดียวรถรับส่งรู้กันทั่วจังหวัด

สอง ขนส่งมี จนท.สนามก็จริง แต่ไม่มีตำรวจ ต้องขอกำลังตำรวจจราจร ซึ่งนาทีนั้น จราจรงานเต็มมือ

สาม ขนส่งกว่าจะมารวมพลเพื่อตั้งด่านได้ เช้าสุดที่เคยเห็น หกโมงห้าสิบ....ซึ่งตอนนั้นผมหลุดเข้าเมืองไปแล้ว

สี่  ในเมือง...หมดสิทธิ์ จับได้คันเดียวคันอื่นรู้หมด ทางซอกแซกเพียบ ไม่มีใครทะเร่อทะร่าไปให้จับหรอก

ห้า  หน้าโรงเรียน....รถรับส่งไม่ได้จอดรับเด็กที่หน้าโรงเรียนหรอก เค้ามีจุดนัด...หน้าโรงเรียนรถผู้ปกครองเพียบ

หก  ขากลับ นี่ยิ่งแล้วใหญ่ จะดักให้อยู่ต้องตั้งด่าน พอตั้งด่านก็เห็นแต่ไกล

ขนส่งนครลองมาหลายหนแล้วครับ สุดท้ายก็ต้องส่งจดหมายเชิญมาประชุมขอความร่วมมือ....เพราะจับไม่ไหว

ส่วนสมมุติ ว่าถ้าถูกจับจริง ๆ ของผมก็แค่บรรทุกเกิน  ปรับ ๔๐๐ บาท
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #495423 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 09:50:13 PM »

เอาล่ะซิ   พักพวกที่เป็นทหาร ลาหลบบ้าน พาการ์ดแต่งงานไปโชว์  ไปเข้าสายตาของกิ๊กผมเอาจนได้

โถกเอาฝ่ายกิ๊ก น้ำตาเล็ดเลย  ดีนะที่ ผบ. ยังไม่รู้เรื่อง   

สมน้ำหน้า....     ขำก๊าก

ไม่ต้องกลัว เดี๋ยวไปงาน ผบ.ก็รู้เรื่องเองแหละ

แลท่า สงสัยได้จัดงานศพหลังงานแต่งเป็นแน่

ทุกถ้อยคำที่ท่านโพสไว้จะเป็นหลักฐานในวันแต่งงานครับ ผ่านทางจอโปรเจคเตอร์ขนาดใหญ่ ผมแค่บอกให้ทราบเพราะรู้ว่าเคยมีเหตุการณ์แบบนี้ครับ

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้าด้วยครับ เมียด้นหม้ายละครับ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #495424 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 09:51:23 PM »

ส่วนตำรวจจราจร ขนส่งเคยขอความร่วมมือให้ช่วยจับ แต่จราจรไม่เคยทำตาม  เพราะอะไร

หนึ่ง รถรับส่งหนึ่งคัน ลดจำนวนรถยนต์ส่วนตัวบริเวณหน้าโรงเรียนไปได้ราวยี่สิบคัน

สอง  คนขับรถรับส่ง ไม่ขับรถงี่เง่าครับ ไม่ก่อปัญหาจราจรด้วย

สาม...ลูกตำรวจก็นั่งรถรับส่ง...
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #495425 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 09:52:01 PM »

อย่างขนส่ง ถ้าผมไม่เข้าไปเอง ครุบผมไม่มีทางอยู่หรอก

มันดักมากี่รอบแล้ว แรกสมัยผมวิ่งกับรถกระบะ  แต่ไม่เคยจับผมได้ เพราะอะไร

หนึ่ง  ผมสังกัดสมาคมรถรับส่งนักเรียน มันครุบได้แต่คันแรกเท่านั้น พรึ่บเดียวรถรับส่งรู้กันทั่วจังหวัด

สอง ขนส่งมี จนท.สนามก็จริง แต่ไม่มีตำรวจ ต้องขอกำลังตำรวจจราจร ซึ่งนาทีนั้น จราจรงานเต็มมือ

สาม ขนส่งกว่าจะมารวมพลเพื่อตั้งด่านได้ เช้าสุดที่เคยเห็น หกโมงห้าสิบ....ซึ่งตอนนั้นผมหลุดเข้าเมืองไปแล้ว

สี่  ในเมือง...หมดสิทธิ์ จับได้คันเดียวคันอื่นรู้หมด ทางซอกแซกเพียบ ไม่มีใครทะเร่อทะร่าไปให้จับหรอก

ห้า  หน้าโรงเรียน....รถรับส่งไม่ได้จอดรับเด็กที่หน้าโรงเรียนหรอก เค้ามีจุดนัด...หน้าโรงเรียนรถผู้ปกครองเพียบ

หก  ขากลับ นี่ยิ่งแล้วใหญ่ จะดักให้อยู่ต้องตั้งด่าน พอตั้งด่านก็เห็นแต่ไกล

ขนส่งนครลองมาหลายหนแล้วครับ สุดท้ายก็ต้องส่งจดหมายเชิญมาประชุมขอความร่วมมือ....เพราะจับไม่ไหว

ส่วนสมมุติ ว่าถ้าถูกจับจริง ๆ ของผมก็แค่บรรทุกเกิน  ปรับ ๔๐๐ บาท

ครับ นั้นที่นคร แต่ที่ตรังจับได้ครับ ด่านขนส่งไม่ต้องให้ตำรวจไปจับ ขนส่งจับเองเลย แล้วก็เสียค่าปรับเข้าขนส่งเลยครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #495426 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 09:55:12 PM »

ไม่มีความรู้สักกี่มากน้อยหรอกเรื่องต้นเทียมหั้น  แต่แนะนำว่า อย่าปลูกเทียมอย่างเดียวเป็นดง

ให้ปลูกแซมกับไม้อื่น ๆ

หรือถ้าประสงค์จะปลูกทิ้งไว้ เพิ่มมูลค่าที่ดิน และหวังใช้ไม้อีกยี่สิบปีไปข้างหน้า  ก็พอจะทำเฒ่าให้ได้สักหิด

ว่า.- ปลูกเทียมห่าง ๆ สัก ๘ เมตร ๑๐ เมตร เน้น ๆ แถวขอบ ๆ แดน ขอบ ๆ ที่ดินให้ถี่หน่อย ไปพลอยหวันที่ดินเพื่อน

ตรงกลาง ปลูกจำปาทอง หาซื้อต้นอ่อนไม่ยากหรอก ต้นสิบบาทสิบห้าบาทมีเยอะแยะ  ยี่สิบปีนี่ รอบโคนร่วม ๆ ร้อยแปดสิบเลยนะ

หรือถ้าร่นลงมาเหลือสิบปี ก็เปลี่ยนจากจำปาทอง มาเป็นตระกูล"อาคาเซีย" สิบปีพอดีได้ใช้งาน รอบโคนราวร้อยยี่สิบ

ทั้งนี้ ต้องปลูกปนกับพืชชนิดอื่นด้วย ที่ความเร็วใกล้เคียงกัน มันจะได้ไม่บังแสงกันทำให้ต้นที่แพ้ไม่ยอมโต

อ้อ มีไม้ยืนต้นอีกอย่าง เนื้อไม้ชั้นดี โตเร็วโคด ๆ เลย  คือ "จิกนม" ปลูกถี่ ๆ ก็ได้แต่ไม่แนะนำ เพราะถ้าปลูกถี่ ต้นจะเรียวเล็ก

คือ ไม้ยืนต้น ถ้าปลูกชนิดเดียวกันชิด ๆ กัน รากมันจะแย่งธาตุอาหารชนิดเดียวกัน ทำให้ธาตุอาหารชนิดนั้นมีไม่พอ

ถ้าปลูกต่างชนิดกัน ต้องดูที่ความเร็วในการเจริญเติบโต อย่าให้มันแซงกันมาก 

เล่นปลูกกระถินเทพาร่วมดงกับจำปาทอง ก็ได้แต่กระถินเทพาอย่างเดียวเท่านั้น

ปลูกท่อมแซมกัญชา เวิร์คสุดๆครับ

cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #495427 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 09:55:39 PM »

สวัสดีครับ Huh Huh Huh
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #495428 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 09:57:55 PM »

ต้องการผู้เสนอราคา สำหรับไม้จำปาทองประมาณ ๔๐๐ ต้น

เส้นรอบวงประมาณ ๑๗๐ - ๑๙๐ ซ.ม.

โดยการเหมาซื้อทั้งหมดในคราวเดียว ตัดโค่นแล้วขนส่งให้เสร็จในรอบเดียว

ไม้ปลูกเพื่อจำหน่าย บนที่ดินโฉนด รถยนต์เข้าถึงได้ทุกจุดของสวน เส้นทางขนส่งสะดวกสบาย

ผู้ประสงค์จะดูสวนและเสนอราคา กรุณาติดต่อผมได้ทุกเวลา

ที่เบอร์ ๐๘๔-๘๔๔-๙๔๔๕  และเบอร์ ๐๘๔-๖๘๙-๕๖๗๘
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #495429 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 09:59:09 PM »

Grin Grin Grin ไหว้ ไหว้ ไหว้

นี่ก็.....

แหลงมั่งต่ะ  แหลงไหรกะได้ เพราะไง ๆ ที่นี่ก็แหลงได้แหลงเอา ไม่มีคนฟังอยู่แล้ว

น้าคนนี้แหลงเป็นแต่ ยึดปืนมีทะเบียนครับ ผมไม่เข้าใจเลยครับ

แหลงเล่นนิครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ยึดปืนมีทะเบียน แก้ได้ทุกปัญหาครับ เหลิมบอก....

เหลิมงั้น ยัวเฮ็ดกันหม้ายครับ

black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #495430 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 10:01:51 PM »

เอาล่ะซิ   พักพวกที่เป็นทหาร ลาหลบบ้าน พาการ์ดแต่งงานไปโชว์  ไปเข้าสายตาของกิ๊กผมเอาจนได้

โถกเอาฝ่ายกิ๊ก น้ำตาเล็ดเลย  ดีนะที่ ผบ. ยังไม่รู้เรื่อง  

สมน้ำหน้า....     ขำก๊าก

ไม่ต้องกลัว เดี๋ยวไปงาน ผบ.ก็รู้เรื่องเองแหละ

แลท่า สงสัยได้จัดงานศพหลังงานแต่งเป็นแน่

ทุกถ้อยคำที่ท่านโพสไว้จะเป็นหลักฐานในวันแต่งงานครับ ผ่านทางจอโปรเจคเตอร์ขนาดใหญ่ ผมแค่บอกให้ทราบเพราะรู้ว่าเคยมีเหตุการณ์แบบนี้ครับ

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้าด้วยครับ เมียด้นหม้ายละครับ

ถ้าทำพันนั้น มีหวังได้กิน .38 พ่อตาแน่   หม้ายด้นครับ   ผมเลย ออกลิงออกค่างเต็มที่  อิอิ

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #495431 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 10:06:56 PM »

เอาล่ะซิ   พักพวกที่เป็นทหาร ลาหลบบ้าน พาการ์ดแต่งงานไปโชว์  ไปเข้าสายตาของกิ๊กผมเอาจนได้

โถกเอาฝ่ายกิ๊ก น้ำตาเล็ดเลย  ดีนะที่ ผบ. ยังไม่รู้เรื่อง   

สมน้ำหน้า....     ขำก๊าก

ถ้าทำพันนั้น มีหวังได้กิน .38 พ่อตาแน่   หม้ายด้นครับ   ผมเลย ออกลิงออกค่างเต็มที่  อิอิ

กลัวไหรกับพ่อตา รินเหล้าให้เต็มแก้วแล้วส่งๆๆๆ นิครับ

แลผมต๊ะ ดินพ่อตาแม่ยายกี่แปลง ได้ ผบ. ผมทั้งเพ ผมไม่กลัวเลยกับพ่อตานิ แกอี้ไปเที่ยวผมให้เบี้ย ซื้อกล้องถ่ายรูปให้ ซื้อรถเครื่องให้ แต่นั้นแหละ โอนที่ดินให้ผมกันนะ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #495432 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 10:07:19 PM »

สองเรื่องนะครับ คืนนี้

เรื่องแรก ประกาศขายไม้จำปาทองทั้งสวน ใครมีพรรคพวกโรงเลื่อยหรือนายหน้าซื้อไม้ ฝากช่วยแจ้งให้ด้วยครับ

ขายแถวนี้ไม่ไหว  พวกจะแบ่งซองซื้อทีละสองต้น แถมเลือกอีกตะหาก

ไอ้ที่ขอซื้อเหมาสวนก็มี แต่ซื้อแล้วแม่มจะฝากไว้ในสวนเราก่อนจนกว่าจะมีออเดอร์แล้วค่อยมาโค่นเลื่อย ซึ่งไม่รู้จะจบชาติไหน
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #495433 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 10:08:28 PM »

สองเรื่องนะครับ คืนนี้

เรื่องแรก ประกาศขายไม้จำปาทองทั้งสวน ใครมีพรรคพวกโรงเลื่อยหรือนายหน้าซื้อไม้ ฝากช่วยแจ้งให้ด้วยครับ

ขายแถวนี้ไม่ไหว  พวกจะแบ่งซองซื้อทีละสองต้น แถมเลือกอีกตะหาก

ไอ้ที่ขอซื้อเหมาสวนก็มี แต่ซื้อแล้วแม่มจะฝากไว้ในสวนเราก่อนจนกว่าจะมีออเดอร์แล้วค่อยมาโค่นเลื่อย ซึ่งไม่รู้จะจบชาติไหน

ทำศาลานั่งเล่นได้ไหมครับไม้นั้นนะ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #495434 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 10:08:34 PM »

เรื่องที่สอง ใครมีความรู้เรื่องการเลี้ยงแพะเนื้อมั่งครับ เอามาแชร์กันแลถิ๊

โครงการอนุมัติในหลักการแล้ว
หน้า: 1 ... 33026 33027 33028 [33029] 33030 33031 33032 ... 35790
  พิมพ์