๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 06:17:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการรู้เรื่องศัพท์ของปืน ไม่ทราบว่าหาได้ที่ไหนบ้างคะ  (อ่าน 28432 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 10:43:36 AM »

ขออีเมล์ด้วยครับผู้การ หลังไมค์เดี๋ยวผมส่งไปให้ครับ

ส่งแล้วครับ

เผื่อรู้ครับ เคยยิงมา แค่ไม่กี่นัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2007, 10:47:59 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
never_enough
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 05:12:30 PM »

ไหนๆก็ไหนๆละค่ะ คำว่า lug เนี่ยมันแปลว่าอะไรกันแน่อ่ะค่ะ โดยเฉพาะ sef-cocking lug
รูปไหน ชิ้นส่วนหมายเลขอะหยั๋ง

ปืนเล็ก MAK  รูปซ้ายบนนะคะ  มันจะมี recess with flange   lug or cam  claw or pawl  rib  flange น่ะค่ะ

คำว่า recess with flange (อันนี้แปลไปแล้วว่า ร่องตัวห้ามไก) กับ lug or cam  กับ rib

รูปเดียวกัน  รูปทางด้านขวารูปอะหลั่ย 3 ชิ้นนะคะ  นั่นก็ frame lug

รูปเดียวกัน รูปตรงกลางเลยค่ะ  ที่เป็น trigger bar with sear lever  มันมีอีก self-cocking lug

รูปข้างใต้ลงมา mainspring กับ broad leaf และ narrow leaf 

แล้วคำว่าลูกเบี้ยวนี่มันคืออะไรคะ

-_-'  ถามไปถามว่า  ส่งสัยว่าจะไม่รู้จักพอจริงๆซะละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2007, 05:30:27 PM โดย never_enough » บันทึกการเข้า
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 05:36:36 PM »

ส่งภาพ RPG7 มาให้บ้างสิครับ เผื่อรู้จะได้พอช่วยได้บ้าง.....................

เผื่อรู้นะครับ

คงต้องขออีเมล์นะคะ  เพราะไฟล์มันใหญ่น่ะค่ะ ลงรูปในนี้ไม่ได้ค่ะ
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 05:38:50 PM »

แล้ว เจ๊...เค้าจะเลี้ยงขอบคุณน้องชายพี่งูฯ เมื่อไหร่อ่ะครับ คริ คริ

ใครคือคุณน้องชายพี่งูฯ หรอคะ
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 05:43:34 PM »

โห...เจ๊ เจ๊ ไม่รู้จักพอ จริงๆนะ เจ๊ Grin Grin Grin

...5555...ถึงขั้นเรียก เจ๊ แสดงว่าไม่ธรรมดาจริง ๆ ...Grin
...จริง ๆ แล้ว ท่านพี่ USP40 เป็นคนรูปหล่อ ใจดี มีน้ำใจ...
...ถามอีก...ถามอีก...Wink
...ว่าแต่..ใครนะ ช่างโหดร้ายจริง ๆ เอาเนื้อหาแบบนี้มาให้ผู้หญิงแปล...

ไม่ธรรมดานี่อาจจะจริงซะด้วย  Grin
แต่คุณพี่ USP40 หล่อหรือเปล่าไม่รู้  แต่ใจดีที่สุดเล้ยยยย  ท่านอื่นๆก็เช่นกันค่ะ
ยุคนี้แล้วมั้งคะ ไม่แยกหญิงชาย  ใช้งานหนักพอกันประมาณใช้ให้คุ้ม T_T

หลบไปนอน  กลับมาอีกที ตอบไม่ทันเลยค่ะ  เลยมีหลายข้อความติดๆน่ะค่ะ  ขอโทษทีค่ะ  เยอะไปนิดนึง
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 10:04:14 PM »

ไหนๆก็ไหนๆละค่ะ คำว่า lug เนี่ยมันแปลว่าอะไรกันแน่อ่ะค่ะ โดยเฉพาะ sef-cocking lug

ปืนเล็ก MAK  รูปซ้ายบนนะคะ  มันจะมี recess with flange   lug or cam  claw or pawl  rib  flange น่ะค่ะ

คำว่า recess with flange (อันนี้แปลไปแล้วว่า ร่องตัวห้ามไก) กับ lug or cam  กับ rib

รูปเดียวกัน รูปทางด้านขวารูปอะหลั่ย 3 ชิ้นนะคะ นั่นก็ frame lug

รูปเดียวกัน รูปตรงกลางเลยค่ะ ที่เป็น trigger bar with sear lever มันมีอีก self-cocking lug

รูปข้างใต้ลงมา mainspring กับ broad leaf และ narrow leaf

แล้วคำว่าลูกเบี้ยวนี่มันคืออะไรคะ

-_-'  ถามไปถามว่า  ส่งสัยว่าจะไม่รู้จักพอจริงๆซะละ
ปืนพกสั้น แม็คคารอฟ
recess with flang   ตัวนี้เป็นคันเซฟตี้( คันห้ามไก)  คำว่า flange หมายถึง ส่วนที่ยื่นออกมา ในที่นี้หมายถึง  ร่อง( recess) ที่มีติ่งยื่นออกมา
แล้วคำว่าลูกเบี้ยวนี่มันคืออะไรคะ  Lug
รูปเดียวกัน รูปตรงกลางเลยค่ะ ที่เป็น trigger bar with sear lever มันมีอีก self-cocking lug    แก้ไข  ดูผิด ตรงสพานไก มีตัวลูกเบี้ยวติดมาด้วยmainspring กับ broad leaf      แหนบสปริงดันนกใบใหญ่
 narrow leaf                        แหนบสปริงดันนกใบเล็ก

ผู้การมะขิ่นช่วยตรวจดูอีกทีด้วยครับ   ผมเข้าใจการทำงาน  แต่ไม่ทราบศัทพ์ทางทหารของไทยเรียกว่าอะไร  เพราะผมมาเรียนรู้เอาที่นี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2007, 10:18:18 PM โดย USP40 » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #81 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 10:11:33 PM »

ผมยังเข้าเมลไม่ได้เลยครับ.............ไม่รู้วันนี้เป็นอะไร

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #82 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 10:12:10 PM »

รูปเดียวกัน รูปทางด้านขวารูปอะหลั่ย 3 ชิ้นนะคะ นั่นก็ frame lug

รูปเดียวกัน รูปตรงกลางเลยค่ะ ที่เป็น trigger bar with sear lever มันมีอีก self-cocking lug

ขออนุญาตนะครับ  ภาษาอังกฤษ จะลอกมาแค่ครึ่งๆกลางไม่ได้  อย่างเช่น Mak ผมต้องไปเปิดรูปดูถึงรู้ว่าเป็นปืน
Makarov  ถ้าไปพูดกับฝรั่งว่า Mak pistol  คงยืนงงเกาหัวแกร็กๆว่า อะไรหว่า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #83 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 10:13:02 PM »

ผมยังเข้าเมลไม่ได้เลยครับ.............ไม่รู้วันนี้เป็นอะไร
ครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #84 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 10:20:22 PM »

ลองดูภาพปืนมาคารอฟที่ผมไปหามาก่อน..........

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #85 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 10:25:41 PM »

รูปในไฟล์ระเอียดกว่านี้มากครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #86 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 10:27:36 PM »

ป่านนี้ผมยังเปิดไม่ได้เลยครับ................

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 10:28:51 PM »

ป่านนี้ผมยังเปิดไม่ได้เลยครับ................
Undecided Undecided Undecided
adisak5
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #88 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 10:32:24 PM »

RPG7 คืออะไรครับ ผมงงครับ
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #89 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 10:37:14 PM »

ขอโทษทีนะคะ  เรียกกันเอง เลยลืมไปว่ามันมีหลายชนิดด้วยค่ะ 

แล้วตัว rib ของตัว safty จะเรียกเป็นกระดูกห้ามไก หรือเปล่าคะ
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์