๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 12:47:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้..เมื่อวานวาน "พฤษภาทมิฬ" อย่าให้เกิดขึ้นอีกเลย  (อ่าน 11165 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 08:36:51 PM »

ขอบคุณๆWatt ครับ ที่นำมาให้อ่านอีกครั้งพร้อมภาพประกอบ

ได้แต่หวังว่า คงไม่มีนายทหารใจชั่ว สั่งสังหารประชาชนแบบนี้อีก ขอให้ดวงวิญญาณวีรชนไปสู่สุขคติครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
บางแก้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 259

หมูยอ..น่ากินป่ะ

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 08:50:42 PM »

ขอสดุดีวีรชนเหล่าผู้กล้าทั้งหลายครับ..เหตุการณ์วันนั้นผมไม่เคยลืมเลยนอนราบอยู่ตีนสะพานปิ่นเกล้า.......เสียงห่ากระสุนมานับไม่ถ้วน....
marine-รักในหลวงอย่างไม่มีเงื่อนไขครับ
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 09:39:33 PM »

ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยกันเตือนใจ และภาวนาขอย่าให้เกิดเรื่องราวแบบนี้อีกเลย

ขออนุญาต ชมผู้พิทักษ์สันติราษฎร์ในครั้งนั้นด้วยนะครับ ที่นิ่งมาก ๆ
Infinity_TheOne
มือปืนพ่อลูกดก
Full Member

คะแนน 85

เคลิ้มได้ที่ ที่หาดบางเทา

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 09:06:10 AM »

"14 ตุลา 16" "16 ตุลา 19" "19 พฤษภา 35" คนที่พอจะรู้เรื่องเหตุการณ์ทั้ง3นี้โดยจากการอ่านการชมสารคดีจากการพูดคุยกับผู้รู้หรือร่วมประสพการณ์ตรงๆกับอดีตเหล่านั้น จนทำให้เป็นที่มาของประวัติศาสตร์ที่ถูกบันทึกไว้ด้วยความเจ็บปวด

........ไม่อยากให้เกิดขึ้นอีกแล้วครับ มันเบปวด.

เกิดมาแล้วใช้ชีวิตให้คุ้มไม่เบียดเบียนใครเหนี่ยวไปให้เต็มๆ
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 09:10:36 AM »

คนทำเขาไม่ได้เจ็บปวดหรือเดือดร้อนนี่ครับ
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 10:39:00 PM »

ตอนนั้นผมไปทำงานช่วยป้าที่บางพลี  ใจอยากไปร่วมครับ  แต่แม่(ไปเยี่ยมผม)หอบเสื่อสาดมานอนขวางประตูห้องผมอีก ห้ามไปใหนเด็ดขาด  ผมขอคาระวะทุกท่านที่ร่วมต่อต้านเผด็ดการ  ผมรู้สึกละอาย  และเสียใจในสิ่งที่เกิดขึ้นครับ

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 11:50:31 PM »

ตอนนั้นผมไปทำงานช่วยป้าที่บางพลี ใจอยากไปร่วมครับ แต่แม่(ไปเยี่ยมผม)หอบเสื่อสาดมานอนขวางประตูห้องผมอีก ห้ามไปใหนเด็ดขาด ผมขอคาระวะทุกท่านที่ร่วมต่อต้านเผด็ดการ ผมรู้สึกละอาย และเสียใจในสิ่งที่เกิดขึ้นครับ

Winkชื่นชม ในอุดมการณ์.....แต่คนกรุงเทพโดยกำเนิดอย่างผมไม่เข้าใจคำว่า "สาด" ครับ...อิอิอิ Wink

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2007, 12:44:22 AM »

หึ๋ยสสสส  ก็เสื่อ  สาด  หมอน  นั้นเด  Grin Grin  เกิดกรุงเทพทำไมติดแม่น้ำโขงพี่

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
Akira
Full Member

คะแนน 41

กิ๊ว.....กิ๊ว....

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2007, 01:11:44 AM »

ตอนนั้นเรียนปีสุดท้าย  รอสอบวิชาสุดท้ายก็จะเรียนจบแล้ว(Summer)

มายิงกันตูมตามซะก่อน  ก็เลื่อนสอบไปยาวๆเลย  จริงๆแล้วช่วงนั้นมันถูกเลื่อนหลายครั้งแล้ว(ไม่รู้เพราะอาจารย์ไปร่วมชุมนุมหรือเปล่าสิ)

วันที่เขายิงกันไม่ได้ไปครับ  แต่ไปร่วมที่ ม.รามฯ ไม่มีอะไรตื่นเต้น  มีไฮปาร์ค ทั้งวัน  เห็นเขาจัดขบวนเดินออกถนน  โดยให้มอไซด์(นับสิบ)ถือธงนำ ก็ไปร่วมเดินกะเขานิดหน่อย พอเย็นก็กลับบ้าน  แม่โทรมาบอกให้กลับบ้านที่ ตจว.ด่วน  ก็เลยไม่ทราบเรื่องต่อจากนั้นอีก

จำได้ว่าประท้วงแบบนี้ทีไร  ร้านปืนโดนทุบเอาปืนทุกที
อย่าให้มีอีกเลย  เศร้า

รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2007, 08:44:51 AM »

ทำงานอยู่แถวรังสิต นั่งนับเครื่องบินชีนุค..ตอนบินเข้าแต่ไม่เห็นบินกลับ....เศร้า.. Cry

คงถล่มกันแน่ๆ....แล้วก็เป็นจริง....เรื่องแบบนี้ไม่ควรเกิด... Cry Cry

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2007, 12:10:28 PM »

ตอนนั้น ผมยังแค่ 15 ไม่ค่อยได้รู้เรื่องอะไรเท่าไหร่...แต่รู้ว่าเกิดเหตุการณ์เดินขบวน เท่านั้น ยังจำภาพที่ทหารยิงปืนใส่ประชาชนและภาพ ที่รถวิ่งเข้าหากลุ่มทหารได้ดี แต่ก็ไม่เข้าใจ ว่าเขาเดินขบวน กันทำไม...ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ..ขอบคุณครับ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2007, 03:01:09 PM »

พฤษภาทมิฬ ผมและเพื่อนๆยังเป็นเด็กมหาลัยโง่ๆที่กำลังจะขึ้นปี2ครับ ถ้าสงสัยอะไรเป็นต้องแถเข้าไปดู เชื่ออะไรแล้วเป็นเชื่อสุดจิตสุดใจ

ซัมเมอร์นั้นเพื่อนผมถูกยิงที่กลางหลัง1คน หายไปอีก2คน

หลังเหตุการณ์พอหายงงกันแล้วผมกับเพื่อนๆหลายคนเกลียดพล.ต.(นอกราชการ)จำลองยิ่งกว่าขี้.....เห็นรอยยิ้มตอแหลของมันในทีวีแล้ว จะเกิดอาการคลื่นเหียนสะอิดสะเอียนทุกครั้ง  Angry
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2007, 03:09:11 PM »

ตอนนั้นผมไปทำงานช่วยป้าที่บางพลี ใจอยากไปร่วมครับ แต่แม่(ไปเยี่ยมผม)หอบเสื่อสาดมานอนขวางประตูห้องผมอีก ห้ามไปใหนเด็ดขาด ผมขอคาระวะทุกท่านที่ร่วมต่อต้านเผด็ดการ ผมรู้สึกละอาย และเสียใจในสิ่งที่เกิดขึ้นครับ

เหมือนกันครับ หาตั๋วรถขึ้นกทม.ไม่ได้เลยนัดกับเพื่อนว่าคืนมะรืนจะโหนรถไฟชั้น3ขึ้นไปดูกัน....เพื่อนๆรออยู่

จู่ๆพ่อก็มา มาเล่าให้ฟังว่าเมื่อเดือนตค.ปีที่ผมเกิดพ่อยอมเดินร้องไห้ออกจากราชดำเนินมาเฝ้าลูกที่กำลังจะคลอด.....
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์