๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 09:54:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดหัว .22 LR  (อ่าน 19046 ครั้ง)
palo tumtui
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2005, 10:09:12 PM »

ยิงไปเถอะค่ะ พะโล้ยิงมาหลายตัวแล้ว ส่วนใหญ่นกกระยางอยู่คันบ่อ มีคันบ่อ(สูง)เป็นBack Stop, นกกาน้ำจะอยู่กลางบ่อ เรายืนอยู่คันบ่อโอกาสแฉลบแทบไม่มี ถ้าไกลกว่านั้นเกินระยะหวังผลของ.22(ของฝีมือตัวเอง)ก็ไม่ยิงเปลืองกระสุน ถ้าเป็นลูกซองก็ลูกปรายนี่แหละยิงยากหน่อยต้องย่องไปใกล้ๆ
(แต่ที่สุพรรณหาลูกปรายยากชะมัด)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2005, 10:18:55 PM »

ขัดห้างยิงดีกว่าลูกซองทีละ 20 ลูกกรดทีละสลึง ผมว่าถ้าไม่ยิงมุมแหลมมากคงไม่เป็นไร

เท่าที่รู้ กระสุนลูกซองเป้าบินนัดละ 10 ถึง 12 บาท
ส่วนลูกกรดนัดละสลึงนี่ของอะไรครับ มีขายที่ไหน ?

Grin ตัวนี้เอาอยู่ครับ กระสุนไม่แพงกล่องนึง250 นัด ราคา 45 บาท

Shocked กล่องละ 250 นัด ราคา 45 บาท !!!
ตกนัดละ 18 สตางค์  ไม่ถึงสลึง !  ขอแค่ไม่ด้าน ช่วยบอกด้วยว่าของยี่ห้ออะไรและซื้อได้ที่ไหนครับ ?

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2005, 12:38:34 AM »

Shocked กล่องละ 250 นัด ราคา 45 บาท !!!
ตกนัดละ 18 สตางค์ ไม่ถึงสลึง ! ขอแค่ไม่ด้าน ช่วยบอกด้วยว่าของยี่ห้ออะไรและซื้อได้ที่ไหนครับ ?

ซื้อได้ที่ร้านจำหน่าย อะไหล่จักรยานครับ  Grin Grin Grin Grin Grin

....ตามล่า...อีตอแหล
plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2005, 05:12:58 AM »

ผมว่า จขกท คงมีกิจการบ่อกุ้งหรืออะไรซักอย่างที่มีความจำเป็นต้องยิงลงน้ำ
เช่นครอบครัวลุงผมทำบ่อกุ้ง....พอกาน้ำลงแต่ละทีกินกุ้งไปไม่ใช่น้อย(ดำหนึ่งครั้งจะมีกุ้งติดปากมา2-3ตัว)
ทั้งนำเชื้อโรคที่มาจากการขับถ่ายลงไปในบ่อ...จึงจำเป็นต้องกำจัด

เลือกกินของแพงซะด้วย   Wink ลงที 2-3 ตัว วันนึงหลายตัว หลายที ก็หลายกิโลครับ  หายไปวันนึงหลายตังค์ครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน
ครับถูกต้อง....คนที่ทำบ่อกุ้งจะรู้ซึ้งถึงกาน้ำและเป็ดน้ำได้ดี
อ้างถึง

ใช้ลูกกรด .22 ยิง Huh
หากไม่ถูก กระสุนจะไปถึงไหนครับ ?
เป็นผมใช้กระสุนลูกซองเป้าบิน

Grinใช้ .22 ดีแล้วครับ  1.ลูกถูก 2.เสียงไม่ดังรบกวน 3.หวังผลได้ถึง 100 เมตร  Grin
Nirute
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

si vis pacem para bellum

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2005, 07:39:24 AM »

Grin ปืนอัดลม ยี่ห้อไทยประดิษฐ์ เวอร์ชั่นใหม่ ไม่ใช้สายยาง แต่ใช้ห่วงดอริ้ง เป็นซีน ใช้สลักเป็นตัวเปิดลม มีลูกเลื่อนไว้ดันกระสึน บรรจุลูกแบบซองกระสุน ใช้ลูกปลายเบอร์ห้า ก็ประมาณลูกปลายของลูกซอง โอโอบั๊ก 1เม็ด ระยะหวังผล 10-20 เมตร มีสลักล็อกลูกปืนไม่ให้ใหลทางปากกระบอกเวลาเอาปลายกระบอกชี้ลง ระยะ 20 เมตร หนังสือ 302 หน้า ทะลุครับ เคยยิงเสือปลา ที่แสกหน้า เข้าครับ อยู่เลย ระยะ ประมาณ 10 เมตร สำหรับนกกระยางไม่เหลือครับ ถ้าซุ่มยิงระยะสัก 10-15 เมตร ยิงปลาช่อนผุดหายใจ ตัวเท่าแขนอ่อนสบายครับ เสียงไม่ดังด้วย มีข้อเสียตรงที่ต้องปั๊มลมครับ ถ้าหลายนัดก็หอบ  สำหรับวิถีกระสุน ไม่เที่ยงเท่าไหร่ครับ เพราะลำกล้องไม่มีเกลียว แต่แบกเล่นๆตามสวนมะพร้าวหรือตามทุ่งนา ก็โอเครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2005, 08:44:59 AM »

ภูมิปัญญา  น่าสนับสนุน เอามารับใช้ชาติ....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2005, 08:55:38 AM »

200 นัด   ลูกปืนลูกกรดครับของผมคนเดียว     ไม่รวมของพี่ชาย   และของเพื่ิอนพี่ชาย   ถ้ารวมกันแล้วไม่ต่ำกว่า   500-600  นัด   วันนั้นยิงกัน    ได้นกเป็ดน้ำไม่ถึง  10  ตัว    ยิงยากครับเข้าใกล้ไม่ได้เลยต้องยิงระยะไกล    ปืนลูกซองคงจะหมดสิทธ์ครับ    เป้าในที่โล่งแจ้งอย่างวักุ้งนี่ยิ่งยิงยากครับ
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2005, 09:02:44 AM »

ขัดห้างยิงดีกว่าลูกซองทีละ    20 ลูกกรดทีละ   สลึง ผมว่าถ้า   ไม่ยิงมุม   แหลมมากคง   ไม่   เป็น   ไร

เท่าที่รู้ กระ   สุนลูกซอง   เป้าบินนัดละ    10 ถึง 12 บาท
ส่วนลูกกรดนัดละ   สลึงนี่ของอะ   ไรครับ มีขายที่   ไหน ?

แหม ผมหมายความว่าราคากระสุนมันแตกต่างกันมากเท่านั้นแหละครับพี่

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2005, 09:42:39 AM »

200 นัด   ลูกปืนลูกกรดครับของผมคนเดียว     ไม่รวมของพี่ชาย   และของเพื่ิอนพี่ชาย   ถ้ารวมกันแล้วไม่ต่ำกว่า   500-600  นัด   วันนั้นยิงกัน    ได้นกเป็ดน้ำไม่ถึง  10  ตัว    ยิงยากครับเข้าใกล้ไม่ได้เลยต้องยิงระยะไกล    ปืนลูกซองคงจะหมดสิทธ์ครับ    เป้าในที่โล่งแจ้งอย่างวักุ้งนี่ยิ่งยิงยากครับ

ส่วนตัวผมเคยไปยิงที่สุพรรณเหมือนกันครับ ของผมติดsilenserเรียบร้อย แต่ก็ต้องไปตั้งเป้าที่ระยะร่วม80เมตรใหม่ครับ โดยการยิงดอกผักบุ้ง ประมาณ3ดอก ที่องศาปืนต่างๆ ต่อจากนั้นก็คงไม่ต้องบอกนะครับว่าเป็นอย่างไป ส่วนตัวก็สองปั้งก็กลับบ้านแล้วครับ พอกินไปได้ทั้งวัน สำหรับ3-4 คนครับ ว่าแล้วก็ชักอยากจะไปแล้วซิ แต่คงไม่ใช่ฤดูนี้มั้งครับ
ศักดิ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2005, 10:08:53 AM »

น่าสนใจนะครับทั้งคุณพะโล้และคุณ Wooddyว่ามา  ผมเองก็มีเพื่อนเป็นชาวสุพรรณฯอยู่หลายคน  ไม่ทราบว่าท่านทั้งสองไปสอยกันแถวไหนครับ  อยากขอทราบสถานที่หน่อยครับ  เพราะระยะนี้ผมไม่ค่อยได้ติดต่อเพื่อนฝูงเลย  อีกอย่างวางมือมานานแล้วด้วยครับ  ตอนนี้สนใจที่จะกลับมาสนุกตามแบบฉบับเดิมๆสักครั้งครับ  อาจจะไม่โดนขอให้ได้เล็งหรือเหนี่ยวสักปั้งก็พอแล้วครับ  
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2005, 10:37:15 AM »

น่าสนใจนะครับทั้งคุณพะโล้และคุณ Wooddyว่ามา  ผมเองก็มีเพื่อนเป็นชาวสุพรรณฯอยู่หลายคน  ไม่ทราบว่าท่านทั้งสองไปสอยกันแถวไหนครับ  อยากขอทราบสถานที่หน่อยครับ  เพราะระยะนี้ผมไม่ค่อยได้ติดต่อเพื่อนฝูงเลย  อีกอย่างวางมือมานานแล้วด้วยครับ  ตอนนี้สนใจที่จะกลับมาสนุกตามแบบฉบับเดิมๆสักครั้งครับ  อาจจะไม่โดนขอให้ได้เล็งหรือเหนี่ยวสักปั้งก็พอแล้วครับ  

สวัสดีครับพี่ศักดิ์ ของผมก็ไม่ไกลที่ไหนหรอกครับ อ.บางปลาม้าใกล้ๆนี่เองครับ แต่ช่วงนี้ไม่ได้ไปครับ เพราะต้องดูแลผลหมากรากไม้ก่อนครับ เดี๋ยวมีเพื่อนที่ไม่ได้เชื้อเชิญจะมาดูแลแทนแล้วแย่เลยครับ ส่วนใหญ่ถ้าไปยิงทีสุพรรณก็จะนำเจ้าVarmint+กล้องMildot ไปครับ จะได้ไม่ต้องปรับอะไรมากนัก อ้อ..ต้องบวกชุดพรางทั้งตัวด้วยครับถึงจะกลมกลืน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2005, 12:42:00 PM »

ส่วนใหญ่ถ้าไปยิงทีสุพรรณก็จะนำเจ้าVarmint+กล้องMildot ไปครับ จะได้ไม่ต้องปรับอะไรมากนัก อ้อ..ต้องบวกชุดพรางทั้งตัวด้วยครับถึงจะกลมกลืน

แค่อ่านก็มันส์แล้ว  เยาะเย้ย

ศักดิ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2005, 01:11:15 PM »

ขอบคุณมากครับคุณWooddy  บางปลาม้าผมมีเพื่อนอยู่คนหนึ่งไม่ได้เจอกันมา20ปีแล้วว่างๆจะลองไปดูนะครับ  ชุดพรางพอมีครับ  จะขาดก็แต่เรื่องฝีมือนี่แหละครับ55555  สายตาก็แย่เจ้าอันชูตส์ L MPR  ผมก็หนัก  อืมม  เรื่องสวนผลไม้คุณWooddyก็น่าเป็นห่วงนะครับ  เราเป็นคนซื้อแถมได้เจ้าของร่วมมาด้วยอีกหลายคน  แบบนี้แย่ครับ  เสียดายครับผมอยู่ไกลไปหน่อยไม่งั้นจะมานอนเฝ้าให้สักคืนสองคืน  แต่ก็อย่างว่าแหละนะครับของแบบนี้ต้องใจเย็นๆ  เราอยู่ในที่แจ้งเขาอยู่ในที่มืด  ยังไงก็ขอบคุณอีกครั้งนะครับที่กรุณาตอบเรื่องสถานที่ได้รวดเร็วทันใจ  ถ้าโอกาสมีคงได้มีส่วนร่วมทำบาปกันสักครั้งนะครับ
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2005, 01:27:30 PM »

น่าจะมีอาชีพมือปืนรับจ้าง ยิงนกในบ่อกุ้งนะครับ ผมว่าเป็นอาชีพที่น่าสนใจ
สมัยผมเด็กๆ สวนทุเรียนข้างบ้านเขาก็จ้างยิงกระรอก จำไม่ได้ว่าตัวละเท่าไร แต่แถมมะพร้าวแห้งให้อีก1ลูก
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2005, 01:30:17 PM »

ท่านเจ้าของกระทู้ครับ ยิงไปเถอะครับ ทรัพย์สินของเรา เราต้องปกป้องไว้ คนอื่นจะหวงและเข้าใจในทรัพย์สินของเราได้ดีกว่าตัวเราได้อย่างไรกัน เพียงแต่ก่อนยิงให้ดูให้ดี ๆ แค่นั้นเอง แล้วเวลายิงก็อย่าให้พลาดเป้าเดี๋ยวเผื่อกระสุนวิ่งไปทางอื่นจะลำบาก

มีข้อเสียตรงที่ต้องปั๊มลมครับ ถ้าหลายนัดก็หอบ 

Grin เชื่อแล้วครับว่าหอบ วันนั้นนายโจไม่ปั๊มเลยนิ ยิงอย่างเดียว  :Smiley

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์