๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 06:37:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Glock 19 อาการแบบนี้ผิดปกติหรือไม่ครับ  (อ่าน 4494 ครั้ง)
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 11:37:26 PM »

ผมได้ลองกับ Glock 19 ของผมแล้ว

โดยไม่ต้องเอาแม็กใส่ แค่ตบที่สันด้ามเท่านั้นก็ปลดสไลด์ได้แล้ว

แต่การใช้งานจริงผมว่าคงไม่ต้องไปตบมันแรงขนาดนั้นนะครับ

โดนส่วนตัวผมใส่แม็กแค่กดลงไป แล้วใช่มือดึงสไลด์ถอยหลัง คันค้างสไลด์ก็จะปลดเอง

แล้วจึงปล่อยสไลด์

ผมว่าGlock ไม่จำเป็นต้องใช้ความรุนแรงครับ แค่กดก็น่าจะพอครับ

ด้วยความเคารพครับ

นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 06:50:20 AM »

ของผมไม่เคยพบอาการนี้ครับ  Cheesy
แต่หากต้องแต่ง ควรจะทำที่ตัวล็อคสไลด์ก่อน เพราถ้าต้องไปยุ่งกับสไลด์ เกรงว่าสนิมจะถามหา Embarrassed

Grin

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
Nam-Cha : รักในหลวง
เป็นได้แค่พระเอกหนังลุง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 07:32:36 AM »

เมื่อวานผม ไปเอาปืนของเพื่อนมาลอง ปรากฏถ้าค้างสไลด์แล้วกระแทกแม็กเข้าไปแบบไม่แรงไม่มีปัญหา  แต่ถ้ากระแทกแรงสักนิดหนึ่งก็เป็นครับ และถ้าค้างสไลด์ไว้โดยไม่ใส่แม็กแล้วกระแทกด้ามลงบนฝ่ามือสไลด์ก็หลุดเหมือนกันครับ  ท่านอื่นที่มี glock ลองทำดูนะครับ

ณ ตอนนี้ผมจึงคิดว่าปืนคงไม่ได้ผิดปกติอะไร ลองยิงไปอีกสักระยะถ้าเป็นอยู่บ่อย ๆ ก็ต้องถึงมือช่างอย่างที่สมาชิกแนะนำแน่นอนครับ และขอขอบพระคุณทุกความคิดเห็นด้วยคัรบ

ปู่เจ้าสงฆ์/เสด็จพ่อกรมหลวงชุมพร/พ่อวิษณุกรรม น้อมนำมาคุ้มครอง
mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 02:30:35 PM »

ขออนุญาตครับ
ผมคิดว่ารางสไลด์ กับ ปีกรับรางสไลด์ มีช่องว่างห่างกันพอสมควร
ตัวปลดสไลด์มีสปิรงดึงกลับให้เข้าที่
เมื่อมีแรงกระแทกกระทำจากด้านล่าง อาจทำให้สไลด์ยกตัวขึ้น สปริงตัวปลดสไลด์ดึงตัวกลับ
ทำให้สไลด์หลุดอย่างที่ว่านะครับ

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
DJ_POR
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 02:56:34 PM »

ผมใช้ทั้ง  G26 และ G19 ขอตอบตามความคิดเห็นส่วนตัวดังนี้ครับ
 1. เป็นไปได้ว่า แหนบยึดคันค้างสไลด์(สปริง) แข็งมาก เพราะเป็นของใหม่ ทำให้รั้งคันค้างสไลด์กลับเข้าที่ง่ายกว่าปกติ
 2. เป็นไปได้ว่าคันค้างสไลด์และแหนบยึด ตัวใดตัวหนึ่ง หรือทั้งสองตัว อาจจะผิดรูปมาแต่แรก
 3. หมุดยึดแหนบของคันค้างสไลด์ อาจจะประกบมาไม่ดี
อย่างไรเสียผมว่าเดินเข้าไปหาช่างที่ร้านจะดีกว่าครับ....(ขออย่าให้เป็นตามข้อที่ 2 หรือ 3 เลยครับ) Grin Grin

"อำนาจ  จะมาและไปพร้อมกับตำแหน่งหน้าที่"  ส่วนบารมี....จงสร้างสมเอาเอง
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 03:25:41 PM »

...ไม่ต้องหนักใจครับ  แก้ไขได้อย่างที่เพื่อนๆ บอกครับ  Smiley

...คิดในแง่ดี  อาการแบบนี้จะช่วยลดเวลาปลดสไลด์เมื่อใช้งานจริง  Cheesy

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 07:56:24 PM »

...ไม่ต้องหนักใจครับ แก้ไขได้อย่างที่เพื่อนๆ บอกครับ Smiley

...คิดในแง่ดี อาการแบบนี้จะช่วยลดเวลาปลดสไลด์เมื่อใช้งานจริง Cheesy

คิดแบบพี่แก้วก็ดีไปอีกอย่างครับกลายเป็นระบบปลดสไลด์อัตโนมัติไปเลย คริ...คริ..

ปู่เจ้าสงฆ์/เสด็จพ่อกรมหลวงชุมพร/พ่อวิษณุกรรม น้อมนำมาคุ้มครอง
.。.C╠╣ⓔ t.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 08:10:32 PM »

ผมได้นำ Glock 19 ตัวใหม่เอี่ยมไปเปิดซิง 100 นัด ปรากฏผ่านฉลุยและยิงแม่นมากจนแม่บ้านชมว่ายิงดีมาก ๆ แต่มีสิ่งที่ผมสังเกตเห็นความผิดปกติคือ

ยิงแม็กแรกหมดจนสไลด์ค้าง ผมถอดแม็กออกแล้วบรรจุกระสุนเข้าแม็กอีก 10 นัด และใส่แม็กเข้าไปใหม่เพื่อจะยิงชุดถัดไปโดยใช้มือตบท้ายแม็กแบบแรงปานกลางจนเข้าสนิท แต่ปรากฏว่าสไลด์ที่ค้างอยู่กลับถูกปลดและกระสุนป้อนเข้ารังเพลิงเองโดยไม่ต้องใช้มือไปปลดคันค้างสไลด์ เป็นแบบนี้อยู่หลายครั้งเหมือนกันแต่ไม่ได้เป็นทุกครั้งนะคัรบ

ไม่แน่ใจว่าเป็นที่คันค้างสไลด์หรือไม่ เนื่องจากตอนที่รับปืนใหม่ ๆ ก็ได้คันค้างสไลด์เป็นแบบเหลี่ยมเพชรซะแล้ว ซึ่งผิดจากของเพื่อนที่ได้มาก่อนผมได้คันค้างสไลด์เป็นแบบแบน ๆ เรียบ ๆ

เรียนผู้รู้กรุณาไขข้อข้องใจให้ด้วยครับ และจำเป็นที่จะต้องแก้ไขข้อบกพร่องนี้มั้ยครับ แบบว่ายังมือใหม่กับ Glock มาก ๆ เพราะ เพิ่งปันใจจาก CZ มารัก Glock ครับ
แบบเหลี่ยมเพชรเป็นตัวปลดสไลด์รุ่นใหม่จากโรงงานครับ Cool

สิ่งที่เราคิดว่าถูก..ในความคิดของผู้อื่นอาจจะไม่ถูกเสมอไป..........
ไผ่เล่นลม
สี่โพ้นทะเล....ล้วนพี่น้อง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

ธรรมชาติเป็นผู้สร้าง....มนุษย์เป็นผู้แต่งแต้มสีสรร

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 09:56:31 PM »

อาการแบบนี้ของผมไม่เป็นครับ  แต่ของผมที่เป็นคือเวลาถอดสไลด์หลังการใช้งานเพื่อทำความสะอาด สังเกตุว่าตัวไกด์ร๊อดด้านที่ยันกับ วงเสี้ยวพระจัทร์ของลำกล้อง มันไม่อยู่ในตำแหน่งครับ  คือมีการลื่นหลุดออกมาจากเสี้ยวหน่อยนึง  ไม่อยู่เต็มเสี้ยวครับ  แบบนี้ผิดปกติมั้ยครับ

ร่มศรีตรัง ยังเพรียกร่ำเรียกหา  ลูกสงขลานครินทร์ อยู่ถิ่นไหน แม้ห่างกันพันแสงด้าวแดนใด  มอบดวงใจไว้ที่ร่มศรีตรัง
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 10:13:15 PM »

...ไม่ต้องหนักใจครับ  แก้ไขได้อย่างที่เพื่อนๆ บอกครับ  Smiley

...คิดในแง่ดี  อาการแบบนี้จะช่วยลดเวลาปลดสไลด์เมื่อใช้งานจริง  Cheesy

Cheesy  ปืน CZ-SP01  ชองผมก็เป็น  ถ้ายิงกระสุนหมดสไลด์ค้างเปลี่ยนแม็กฯ ผมตบแรงๆสไลด์เดินหน้าป้อนลูกให้เลย Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 06:59:35 AM »

อาการแบบนี้ของผมไม่เป็นครับ แต่ของผมที่เป็นคือเวลาถอดสไลด์หลังการใช้งานเพื่อทำความสะอาด สังเกตุว่าตัวไกด์ร๊อดด้านที่ยันกับ วงเสี้ยวพระจัทร์ของลำกล้อง มันไม่อยู่ในตำแหน่งครับ คือมีการลื่นหลุดออกมาจากเสี้ยวหน่อยนึง ไม่อยู่เต็มเสี้ยวครับ แบบนี้ผิดปกติมั้ยครับ

ในทีมผมมี Glock ประมาณ 10 กระบอกเป็นแบบนี้ทุกระบอกเลยคัรบ ดังนั้นจึงอาจสรุปได้ว่าเป็นเรื่องปกติของปืนครับ  แต่ผมเคยเห็นมีอยู่หนึ่งกระบอกที่ร้านปืนบ้านหม้อปืนชำรุดเลยครับ  วันนั้ผมเข้าไปพอดีและได้เจอกับเซลเซลบอกว่าปืนชำรุดเนื่องจากตอนใส่ไกด์ร๊อดมันไม่อยู่ในตำแหน่งวงเสี้ยวพระจันร์ของลำกล้อง ขอย้ำว่าตอนใส่เท่านั้นต้องอยู่ ตอนถอดเซลไม่ได้บอกครับ

mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 11:19:40 AM »

ของผม Glock 17 ครับ  ถ้าตบแม็กฯ แรง ๆ ในระดับหนึ่ง ก็ปลดสไลด์อัตโนมัติเหมือนกันครับ ผมว่าเป็นข้อดี นา.....ไม่ต้องกดคันค้างให้เสียเวลา..ผมชอบ...
ต่าย-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2007, 07:32:58 AM »

เมื่อวานผม ไปเอาปืนของเพื่อนมาลอง ปรากฏถ้าค้างสไลด์แล้วกระแทกแม็กเข้าไปแบบไม่แรงไม่มีปัญหา  แต่ถ้ากระแทกแรงสักนิดหนึ่งก็เป็นครับ และถ้าค้างสไลด์ไว้โดยไม่ใส่แม็กแล้วกระแทกด้ามลงบนฝ่ามือสไลด์ก็หลุดเหมือนกันครับ  ท่านอื่นที่มี glock ลองทำดูนะครับ

ณ ตอนนี้ผมจึงคิดว่าปืนคงไม่ได้ผิดปกติอะไร ลองยิงไปอีกสักระยะถ้าเป็นอยู่บ่อย ๆ ก็ต้องถึงมือช่างอย่างที่สมาชิกแนะนำแน่นอนครับ และขอขอบพระคุณทุกความคิดเห็นด้วยคัรบ
จะเป็นตอนใส่ลูกนะครับแม็กเปล่าไม่เป็นครับ ตอนใส่ลูกเต็มแม็กตบแรงๆ หน่อยไม่ต้อง
ปลดสไลด์ครับ มันทำงานเองครับ ของผมก็เป็นครับ
ไผ่เล่นลม
สี่โพ้นทะเล....ล้วนพี่น้อง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

ธรรมชาติเป็นผู้สร้าง....มนุษย์เป็นผู้แต่งแต้มสีสรร

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2007, 05:20:48 PM »

อาการแบบนี้ของผมไม่เป็นครับ แต่ของผมที่เป็นคือเวลาถอดสไลด์หลังการใช้งานเพื่อทำความสะอาด สังเกตุว่าตัวไกด์ร๊อดด้านที่ยันกับ วงเสี้ยวพระจัทร์ของลำกล้อง มันไม่อยู่ในตำแหน่งครับ คือมีการลื่นหลุดออกมาจากเสี้ยวหน่อยนึง ไม่อยู่เต็มเสี้ยวครับ แบบนี้ผิดปกติมั้ยครับ

ในทีมผมมี Glock ประมาณ 10 กระบอกเป็นแบบนี้ทุกระบอกเลยคัรบ ดังนั้นจึงอาจสรุปได้ว่าเป็นเรื่องปกติของปืนครับ แต่ผมเคยเห็นมีอยู่หนึ่งกระบอกที่ร้านปืนบ้านหม้อปืนชำรุดเลยครับ วันนั้ผมเข้าไปพอดีและได้เจอกับเซลเซลบอกว่าปืนชำรุดเนื่องจากตอนใส่ไกด์ร๊อดมันไม่อยู่ในตำแหน่งวงเสี้ยวพระจันร์ของลำกล้อง ขอย้ำว่าตอนใส่เท่านั้นต้องอยู่ ตอนถอดเซลไม่ได้บอกครับ

ค่อยใจชื้นหน่อยครับ

ร่มศรีตรัง ยังเพรียกร่ำเรียกหา  ลูกสงขลานครินทร์ อยู่ถิ่นไหน แม้ห่างกันพันแสงด้าวแดนใด  มอบดวงใจไว้ที่ร่มศรีตรัง
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์