๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 08:05:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนยอดนิยม เดี่ยวลูกกรด ขนาด .22 LR -- Ruger 10/22 "The M4 - Evolution"  (อ่าน 131584 ครั้ง)
'por
Failure is not an Option
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2007, 04:26:33 PM »

หลังจากการกรอก ป 1 แล้วก็รอใบ ป 3 อีก 45 วันพอดี พร้อมกับจ่ายเงินบนโต๊ะไปรวมกัน 9 บาท (2 บาทค่าไปรษณียบัตร แล้วก็อีก 7 บาทค่า ป 3)
อีกสองวันก็ใจร้อนไปซื้อเจ้าลูกกรดยอดนิยม Ruger 10/22 ที่หลังวังก็ได้มาตามที่ต้องการตามราคาตลาดปัจจุบันที่ขยับไปที่เกือบกลางสองหมื่น
ทะเลาะกับแฟนเสียแทบแย่ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ไม่ใช่ไม่ให้ซื้อ เพราะว่าแฟนบอกว่าจะซื้อกี่กระบอกก็ตามใจ หลงรัก หลงรัก แต่เธอขี้เกียจรอตอนรอใบ ป 3 แล้วก็เวลาไปซื้อปืนที่ไม่ได้กินกาแฟอร่อยๆ สงสัยคราวหน้าเวลาไปซื้อปืนคงต้องติดสินบนเท่าราคาปืนให้เธอไปซื้อทองซื้อเพชรแถวบ้านหม้อละมั้งครับ จะไ้ด้ไม่งอแง ผมได้ปืน เธอได้เพชรได้ทอง ดีใจกันทั้งคู่ :Smiley :Smiley หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไปถึงหลังวัง แปดโมงครึ่ง
เสร็จจากร้าน เก้าโมงสามสิบห้า
ขับรถไปวังไชยาุถึงตอนเก้าโมงสี่สิบห้า
เสร็จตอนสิบโมงสิบเอ็ดนาที
รวมเวลาซื้อปืนกับตรวจปืนที่วังไชยาก็ หนึ่งชั่วโมงสี่สิบเอ็ดนาทีเท่านั้นเองครับ

กลับบ้านมาเริ่มแกะกล่องออกมาตอนสี่ทุ่ม พร้อมกับเอาอุปกรณ์แต่งที่เตรียมไว้มาวางเรียงกันว่าจะเลือกอะไรดี ระหว่างรางของ RB Precision / Evolution Stock System กับพานท้ายยืดหดได้ 4 ระดับของ M4 หรือ รางและพานท้ายยืดหดได้ของ Rhineland Arms เสร็จเอาก็เกือบตีสาม
สรุปว่า
1.   เปลี่ยนรางเป็นของ RB Precision / Evolution Stock System กับพานท้ายยืดหดได้ 4 ระดับของ M4
2.   เปลี่ยนเป็นลำกล้องที่เราเรียกว่ากลีบมะเฟือง ยาว 16 นิ้ว ของ Green Mountain, Fluted Stainless Steel Barrel
3.   เปลี่ยนใส่อุปกรณ์ Volquartsen performance upgrade kit หลักๆ ก็นกสับ (hammer) และสปริงที่ลดน้ำหนักไก และก็ที่ปลดลูกเลื่อนอัตโนมัติ (automatic bolt release)
4.   ปุ่มปลดแมกกาซีนขนาดยาว 1 นิ้วยี่ห้อ Christie's (Extended Magazine Release)

ที่เห็นได้ชัดก็ไกเบาลง ดึงลำเลื่อนเพื่อปลดล็อกได้เลย ปลายปืนหนักขึ้นมากเนื่องจากน้ำหนักลำกล้องที่ถึงแม้จะสั้นกว่า 2 นิ้ว แต่ก็หนากว่ากันมาก

ขั้นต่อไปก็คงหากล้องเล็งไม่แพงสักตัวมาเนื่องจากไม่มีศูนย์เปิดเลยครับ แล้วก็ขาทรายสวยๆ สักอัน

เอาไว้มีโอกาสจะไปลองยิงดูว่ากลุ่มกระสุนเป็นเช่นไร ยังไม่เคยลองปืนแบบเดิมๆไม่ได้แต่ง คงไม่สามารถบอกความแตกต่างได้มาก แต่ด้วยฝีมืออันแสนจะไม่แม่นคงทำให้ท่านที่รอชมผิดหวังไปตามๆกัน

เข้าทำนองที่ว่า อุปกรณ์ดูดีมีชัย แต่ไร้ซึ่งฝีมือ ครับ Wink Grin Shocked :Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2007, 01:41:47 PM โดย 'por » บันทึกการเข้า

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2007, 04:33:51 PM »

สวยมากๆครับ  Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
'por
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2007, 04:41:06 PM »

สวยมากๆครับ Grin
ขอบคุณครับ
นอนดึกจังเลยนะครับ ดูแลสุขภาพด้วยครับ Smiley
ด้วยความเคารพ

XTM
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2007, 04:42:23 PM »

สวย ดุ ครับ Wink Wink Wink
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2007, 04:56:40 PM »

อยากทราบงบประมาณของแต่งแต่ละชิ้นครับ Smiley  ชอบครับ
george028
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2007, 05:01:31 PM »

สวยครับ อยากได้แบบนี้บ้าง
ปล. ลำกล้องเก่าสนใจขายไหมครับ
SD282
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2007, 05:40:46 PM »

ขอทราบราคากับชื่อร้านที่ขายอุปกรณ์ตกแต่งด้วยครับ........ จะเลียนแบบครับ Wink
* ต้น *
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 9

:::::มังกรน้อย:::::

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2007, 06:07:53 PM »

สวยครับ..แต่สงสัยว่าราคาของแต่งกับราคาปืนอันไหนแพงกว่ากันครับ

เจี๊ยบ อัครโยธิน
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2007, 06:17:35 PM »

อยากทราบstock ซื้อได้ที่ไหนครับ อยากได้บ้าง ขอราคาด้วยครับ ทั้งสองอย่าง ขอบคุณครับ
Jeeb
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2007, 06:42:25 PM »

สวยมาก ๆ

พูดไม่เก่ง แต่ จริงใจนะ
yah&yim™รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 50

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2007, 08:17:50 PM »

อยากได้มั่ง สวยสุดๆ Smiley
'por
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2007, 11:44:17 PM »

รายละเอียดและราคาโดยประมาณของอุปกรณ์แต่งที่ใช้ครับ สั่งซื้อจากทาง web

Evolution Rail System With 11” Picatinny Rail
M-4 Retractable Stock

Volquartsen Hammer/AutoBolt Release

Extended Mag Release

คิดเป็นเงินไทยก็พอๆ กับราคาปืนเมืองไทยหนึ่งกระบอกครับ แต่ในอเมริการาคาค่าแต่งนี้ซื้อ 10/22 ได้เกือบ 3 กระบอกครับ

พานท้านอันนี้ผู้ผลิตไม่ส่งออกนอกอเมริกาครับ แล้วก็ยุติการผลิตโดยยังไม่มีกำหนดเนื่องจากปัญหาด้านเทคนิค
ขนาดตอนสั่งผมยังต้องอยู่ใน waiting list นานเกือบ 6 เดือน เกือบได้ไม่ทันก่อนกลับมาด้วย ส่งมาถึงก่อนกลับมาแค่หนึ่งสัปดาห์เท่านั้น แล้วทางผุ้ผลิตก็แจ้งว่าเป็น lot สุดท้ายด้วยครับ

ส่วนอุปกรณ์อื่นๆ น่าจะหาได้ไม่ยากนักครับ รวมทั้งลำกล้องตัดสั้น ดึง Tension พร้อม Compensator ที่คนไทยก็ทำได้ดีเทียบเท่า Volquartsen ซึ่งผมเองก็ชื่นชอบและชื่นชมครับ

พานท้ายอีกอันที่ไม่ได้ใส่เป็นของ Rhineland Arms รุ่น 1022R ที่เพิ่งจะเลิกผลิตไปหลังจากที่ผมซื้อมาเช่นกัน ราคาประมาณ $220 ไม่รวมภาษีมูลค่าเพิ่มและค่าส่ง

สงสัยทำไมสองเจ้าที่ผมซื้อของเค้าแล้วต้องหยุดผลิตไปเลยก็ไม่รู้ หรือผมเป็นตัวโชคร้ายของเขารึเปล่าเนี่ย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2008, 02:18:46 PM โดย 'por » บันทึกการเข้า

Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 04:58:41 AM »

สวยงามมากครับ ... ดูดุดี

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 06:04:30 AM »

สวยดีครับ หลงรัก ชอบ น้ำลายหก ได้กล้องมาแล้วก็เอาผลการทดสอบมาให้ชมบ้างนะครับ Grin Grin

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
rapee.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 08:16:06 AM »

เวลายิงน่าจะมันมือดีน่ะครับ Grin Grin Grin
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์