๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:11:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการใช้ปืนในห้องพัก  (อ่าน 6995 ครั้ง)
mama
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 11:06:10 PM »

ผมเคยเจอมาแล้วไอ้พวกเสียงดังๆแบบนี้โดนผมเอาคีมตัดไฟมาแล้วหลายรายตอนอยู่ห้องเช่าสมัยเรียน ปวช.
มีอยู่ห้องนึงบอกก็บอกแล้วเตือนก็เตือนแล้วกลับไม่ทำตามผมก็เลยบุกถึงห้องโดนผมทุบลำโพงพังไปสองตัว
แล้วผมก็ชื้อให้มันใหม่ต่อจากนั้นไม่มีใครกล้าเสียงดังอีกเลยตราบใดที่ผมยังอยู่ที่นั้น ฮ่าฮ่า...
ส่วนเรื่องปืนไม่ต้องใช้คีมตัดสายไฟดีกว่า  ฮ่าฮ่า...

ปล.แต่ตอนนี้ไม่ทำแล้วเก็บชีวิตไว้อยู่กับลูกเมียและคนที่รักดีกว่า
                               ใจเย็นๆเดี๋ยวดีเอง
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 28, 2005, 02:19:11 AM »

ปลายปีที่แล้ว
มีเพื่อน บ.ข้างๆบ.ผม มาปรึกษาในลักษณะทำนองนี้
พอดี มีหนังสือ อวป.อยู่ เลยให้เขายืมถือกลับบ้าน
บอกไว้ว่า พยายามถือให้ พวกตรงข้ามเห็น
เพื่อนเลยถือไปซื้อ ผักกาดดองกระป๋อง2กระป๋อง ตอนพวกตรงข้าม กะลังไปซื้อเบียร์ที่ร้านของชำ

พวกตรงข้ามเห็นก็ชะงัก...ไม่พูดอะไร
แต่เฮียเจ้าของร้านถาม
"เดี๋ยวนี้ อ่านหนังสือปืนแล้วเหรอ"

เพื่อนตอบ
" อือ..กะลังจะซื้อ เห็นตัวนี้มันเล็กดี ไม่แพงด้วย เพื่อนที่บ. แนะนำมา ขนาด9มม."
(ว่าพลางดูหน้าปก ฉบับที่ทำแบ็คกราวน์สีชมพู รับกะวอลเธอร์พี99 ตัวเล็ก ซับคอมเเพ็ค)

อ้า....พวกที่มาซื้อเบียร์ จ่ายตังค์เสร็จ เดินหนี ลืมตังค์ทอนเลยครับ
 Grin Grin Grin
หลังจากนั้น ผมเจอ กระทู้ที่พี่เป็กส์บอกว่าเอาเจ้าดำรบหลักแปะหน้าบ้าน
ผมเลยเอาเป้าที่ผมพอเก็บๆไว้ ไปให้พวกอีก บอกว่า แปะหน้าประตูบ้านไว้
ได้ผลครับ มุขท่านเป็กส์ได้ผลจริงๆ
เพื่อนมาบอก "เดี๋ยวนี้ มันเปลี่ยนที่กินเหล้าแล้วแหละพี่"

ผมขออนุญาตออกความเห็นเพิ่มเติมนะครับ ผิดถูกอย่างไรขออภัยแล้วกัน กรณีนี้น่าจะได้ผลเพราะกลุ่มนี้ไม่มีศักยภาพมากไปกว่ากินเหล้าแล้วเมากับโวยวาย อาจจะเป็นแค่คนงานธรรมดาๆหรือนักศึกษาเห็นแก่ตัวหน่อย ทีนี้ถ้าเป็นกลุ่มอย่างเช่น พัวพันกับแก๊งค์ยาหรือโจรผู้ร้าย มันอาจจะหมั่นไส้แล้วหาของมารอเราน่ะครับ

เท่าที่อ่านๆเพื่อนสมาชิกมา ความเห็นส่วนตัวผมอยากให้ลองตามลำดับนี้ครับ

1) ลองตีซี้ (ที่ว่าเอาผลไม้ไปให้นี่แหละครับ) ก็เห็นด้วยว่าอย่าให้รู้ว่ามีปืน แต่จะป้องกันตัวเองอย่างไรไม่ให้สะบักสะบอมกลับมาก็ขึ้นกับเวลา ความพลุกพล่านหรือลักษณะของทำเลน่ะครับ อาจจะวางแผนกับทางนิติบุคคลอาคารว่าอยากแก้ปัญหาด้วยความ"สมานฉันท์"ก่อน แต่ขอยามตามมาอยู่ห่างๆ อะไรทำนองนี้
2) ถ้าไม่เป็นผล ผมอยากจะเก็บหลักฐานให้มากที่สุดก่อน เช่น อัดเสียง หรืออัดวิดิโอ ถ้ามีกล้องอยู่แล้วอาจจะใส่ถุงเจาะรูให้เลนส์โผล่พอรับภาพได้แล้วอัดตั้งแต่เดินก่อนถึงห้อง เจอมันหรือไม่เจออะไรหน้าห้องก็ถ่ายไว้ให้หมด ถึงไม่มีใครหน้าห้อง ภาพกับเสียงจะฟ้องเองครับว่าระยะขนาดไหน เสียงรบกวนดังขนาดไหน เก็บไว้หลายๆวัน หลายๆเวลายิ่งมีน้ำหนักครับ
3) เอาไปแจ้งความครับ เก็บสำเนาไว้ด้วยนะครับ
4) ผมไม่แน่ใจว่าในทางกฎหมายเราขออำนาจศาลให้ไล่พวกนี้ออกไปได้ไหม ขนาดเมียยังขออำนาจศาลไม่ให้ผัวเข้าใกล้ได้ นี่ยังดีที่มาเช่าอยู่ ถ้าเป็นเจ้าของเองนี่ไล่ยากหน่อยครับ
5) เพื่อนๆพี่ๆในนี้มีใครเป็นใหญ่เป็นโตไปช่วยเบ่งให้น้องเค้าได้มั๊ยครับ  Grin

ก็ทั้งหยิบข้อแนะนำท่านอื่นมาผสมกับที่คิดได้ครับ ยังไงก็ตรึกตรองดูนะครับ และที่แน่ๆแบบเห็นด้วยกับทุกท่านคือ อย่าใช้เลยครับปืน ใช้ต่อเมื่อ"ถ้าไม่ใช้แล้วต้องตายแน่ๆ"ดีกว่าครับ เดี๋ยวอะไรต่อมิอะไรมันจะจบไปหมดครับ  เพิ่มเติมอีกนิดไม่เกี่ยวกับกระทู้ครับ อยากให้คนที่ต่อต้านคนรักปืนมาอ่านกระทู้นี้ว่าพวกเราชอบใช้ความรุนแรงกันขนาดไหนครับ ดีใจครับที่เห็นสังคมคนรักปืน"ใจเย็น"ได้ขนาดนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2005, 02:23:40 AM โดย ENOLAGAY » บันทึกการเข้า
nof_x
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 28, 2005, 03:17:57 AM »

อย่าใช้กระสุน .357 เลยครับ เดี๋ยวมันจะมะลุไปโดนคนอื่นที่เค้าไม่รู้เรื่องเข้า เพราะว่าอยู่ในคอนโด
ถ้าจำเป็นจะใช้จริง ๆ ระยะยิงคงใกล้ ๆ กันเลยหละครับ กระสุนซ้อม.38spl กเหลื้อกินแล้วนะครับ
ผมว่านะ็
jairus
There must be the better ways.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 28, 2005, 08:45:48 AM »

กราบขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำของพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทุกท่านครับ ผมได้แจ้งให้ทางนิติฯได้ลงเป็นหลักฐาน และให้เฝ้าระวังคนที่ผ่านไปมาในห้องนี้เป็นพิเศษ ที่คอนโดฯ มีกล้องวงจรปิดติดไว้  แต่ก็บอกแฟนให้ระมัดระวังตัวให้มากขึ้น เพราะไม่อยากให้เกิดเหตุร้ายแล้วมาตามตัวผู้กระทำผิดภายหลัง  คนเช่าตัวป่วนสลับปรับเปลี่ยนหน้าเก่าไปหน้าใหม่มาอยู่เสมอ คงทำได้แค่นี้ครับ เพราะนิ้วคนเรายังไม่เท่ากัน ครั้นจะให้ทุกคนมีจิตสำนึกหรือคิดดีไม่เบียดเบียนก่อความยุ่งยากให้ใครก็คงยาก ขอบพระคุณมากครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 28, 2005, 08:51:27 AM »

อดทนครับจงอดทน      อดทนให้ถึงที่สุด     อย่าให้โทสะ  โมหะมันควบคุมใจเรามันเกิดขึ้นกับผมเลยเรื่องอย่างนี้แต่ก็เป็นเวลาหลายปีแล้ว   ผมใช้ทุกสารพัดวิธี   ตามแบบที่เพื่อนๆสมาชิกแนะนำ   สุดท้ายทนไม่ไหวบุกเข้าไปใช้กำลังจัดการครับ    ได้ผลตามแบบที่คุณ  mama  แนะนำครับ   ตอนนั้นขอบอกว่าห้าวสุดๆ  พกปืนและมีดสองคนกับพี่ชายลุยเข้าไปปะเดี๋ยวเดียวเรียบร้อยราบเป็นหน้ากลองเลย     พวกที่สร้างความรำคานแขนหัก   ขาหักหลายคน  ลืมบอกไปว่าแถวบ้านผมเป็นโรงงาน   เล่นการพนัน กินเหล้ากันทุกวันและบ้านพักคนงานมันก็อยู่ติดบ้านผม  ตั้งแต่สี่โมงเย็นจนถึงตีสองตีสามเกิบทุกวัน    บอกเจ้าของโรงงานก็แล้ว   แจ้งตำรวจก็แล้ว   คุยกับพวกที่ชอบส่งเสียงก็แล้ว   บอกดีๆดันมาท้ายิงครับตอนนั้นตะบะเลยแตก    หน้ามืดครับไม่คิดอะไรแล้วลุยอยา่งเดียว    ได้ผลครับ    สิ่งที่ตามมาสำหรับผม
        1. บุกรุกยามวิกาล
        2. ทำร้ายร่างกาย
        3.  ทำรายทรัพย์สิน
        4.  พยายามฆ่า   ตอนนั้นไม่เคยนึกเลยว่าสิ่งที่เราทำลงไปมันจะมีผลมากมายตามมา   ขอให้คุณจงคิดให้ดีก่อนที่จะตัดสินใจทำอะไรลงไป   เลี่ยงได้ก็เลี่ยงเถอะครับ    พอชุดนี้ที่เราจัดการหมดไป   มันก็มีชุดใหม่มาอีกมันเป็นอย่างนี้ตลอด.  ของผมประสบการณ์และเวลาทำให้สุขุมขึ้น  อย่าวู่วามครับถ้าคุณทำอะไรวู่วามแล้วสิงที่เลวร้ายอาจจะตามมาอย่างผมก็ได้  กว่าจะเคีลย์เรื่องที่เราก่อไว้ก็นานพอดูเกิบไม่ได้เล่นปืนมีทะเบียนแล้วซิเรา.

บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 28, 2005, 08:58:53 AM »

ปัญหาเรื่องเสียง เป็นปัญหาที่น่าเบื่อมากๆสำหรับผมเลยจริงๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน
   สมัยเรียนอยู่นิวฯ พักอยู่กะโฮสท์ ไอ้ลูกชายโฮสท์ก็ชิบเปิดเพลงเสียงดังครับ สงสัยถือว่าเครื่องเสียงดี หัวเราะร่าน้ำตาริน ห้องผมกะห้องมันก็ติดๆกัน บางทีเอาลำโพงมาตั้งหน้าห้อง แล้วตัวเองก็ไปนั่งอ่านหนังสือไกลๆ แล้วเปิดเสียงซะดัง  ผมอยู่ข้างห้อง ประสาทจะแด็กครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน ผมฟังเพลงจากคอม กำลังขยายนิดเดียวฤาจะไปสู้รบกะมันได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน ต้องทำใจครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน  บางทีผมก็อยากนอนแล้ว เพราะเช้าๆต้องรีบตื่นไปเรียน  มันก็เปิดจนดึก แถมเปิดดัง แล้วจะไปนอนหลับเหรอ หัวเราะร่าน้ำตารินปวดประสาทจริงๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน บางทีก็พยายามเอาทิชชู่อุดหู ก็ช่วยอะไรไม่ได้(ไม่มีสำลี)  ปีหลังนี่เลยเอาจุกอุดหูกันเสียงปืนติดไปด้วย หัวเราะร่าน้ำตาริน แต่เวลานอนมันก็กดรูหู รำคาญอีกแหละ เจ็บครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
 นี่ย้ายมาอยู่ออสฯ ว่าจะพ้นขุมนั่นมาแล้วจะสบาย  ดันมาเจอโฮสท์ที่มีลูกชายเป็นวัยรุ่นอีก  มันก็ยิ่งชอบเสียงดังๆเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน บางทีเปิดซะลั่นบ้าน รำคาญชิบ หัวเราะร่าน้ำตาริน เบื่อพวกเสียงดังมากๆครับ ปวดประสาท ไม่มีความเป็นส่วนตัวจริงๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน  แต่ผมก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะเป็นแค่นักเรียนที่มาอาศัยอยู่  ไม่อยากไปมีปัญหากะเจ้าบ้าน  มันน่าเบื่อครับ Undecided เคยคิดจะตัดสายลำโพงหรือทุบลำโพงมันเหมือนกัน แต่ไม่เอาดีกว่า เดี๋ยวจะบานปลาย  เลยทนๆไป คิดซะว่าเดี๋ยวก็เรียนจบแล้ว แล้วก็ไม่ต้องเจอกันอีก Undecided
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2005, 09:00:48 AM โดย บาร์ท » บันทึกการเข้า

JLB-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 15

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 28, 2005, 09:20:37 AM »

เรื่องแบบนี้ ผมก็เคยประสบ และ ปัจจุบันก็ยังเป็นอยู่ อดทนไว้ครับ ตอนนี้ผมทนมา 5 ปีปล้ว กะว่า ครบ 10 ปี ถ้ายังไม่เลิก ผมจะย้ายหนีมันเอง

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 28, 2005, 09:22:52 AM »

รบกวนสารวัตรป้อมทอง (แต่งเครื่องแบบ) แวะไปเยี่ยมคุณโบว์ตอนข้างห้องแสดงพลังเสียงหน่อยสิครับ  :Smiley
แล้วฝากบอกช่วยดูแลน้องสาวให้หน่อย  Lips Sealed

วิธีนี้ท่าจะเวิร์คแฮะ Cheesy

I am dying... -*-

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 28, 2005, 10:06:31 AM »

รบกวนสารวัตรป้อมทอง (แต่งเครื่องแบบ) แวะไปเยี่ยมคุณโบว์ตอนข้างห้องแสดงพลังเสียงหน่อยสิครับ  :Smiley
แล้วฝากบอกช่วยดูแลน้องสาวให้หน่อย  Lips Sealed

Grin แค่เอาภาพ avatar ของน้องโบว์ไปปริ้นท์ใส่กรอบแขวนหน้าห้องก็ใช้ได้แล้วคับ...  Grin
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 28, 2005, 04:09:14 PM »

ตกลงบ้านคุณ โบว์ เงียบ แต่กลัวบ้านพี่ป้อมจะไม่เงียบ :Smiley Grin

deang
Sr. Member

คะแนน 72

....

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 28, 2005, 06:53:55 PM »

เคยเจอห้องข้าง ๆ เมา เปิด เครื่องเสียงดัง อย่างนี้ ครับ .. เรา ออกไป พูดเตือน .. เขาโต้ ตอบ แรงขึ้น .. ผมโทรบอก 191 ... 191 โอนให้ ท้องที่  ... สายตรวจ "หัวทอง"  มาถึงภายใน 15 นาที ... เขา ยังโวยวาย .. เรา ก็ ใช้เทคนิคให้ รู้สึกว่า เขา ท้า ทาย ตำรวจ ... สายตรวจ ล้อค ไป โรงพัก ... เขายังเมา ด่า ตำรวจบนโรงพัก  ... เลย ถูก จับ ส่ง ศรีธัญญา 7 วัน ถึงได้ ออก .. ที่ หลัง เ็ข็ด

FBook   prasop tongtawat
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 28, 2005, 07:24:31 PM »

เคยเจอห้องข้าง ๆ เมา เปิด เครื่องเสียงดัง อย่างนี้ ครับ .. เรา ออกไป พูดเตือน .. เขาโต้ ตอบ แรงขึ้น .. ผมโทรบอก 191 ... 191 โอนให้ ท้องที่  ... สายตรวจ "หัวทอง"  มาถึงภายใน 15 นาที ... เขา ยังโวยวาย .. เรา ก็ ใช้เทคนิคให้ รู้สึกว่า เขา ท้า ทาย ตำรวจ ... สายตรวจ ล้อค ไป โรงพัก ... เขายังเมา ด่า ตำรวจบนโรงพัก  ... เลย ถูก จับ ส่ง ศรีธัญญา 7 วัน ถึงได้ ออก .. ที่ หลัง เ็ข็ด

Grin ทำงัยเหรอครับ แบ่งปันๆ ... อิอิ  Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2005, 10:09:19 PM »

Grin Grinถ้ายืนยันว่าไม่ย้ายแน่นอนก็นอนหลับตานึกมโนภาพไปว่าตอนนี้เรากำลังเล่นคอนเสริทอยู่โดยมีแอ้ดกำลังโซโลอยู่ส่วนเล็กกำลังขยับกีต้าร์ไปมาเทียรี่กำลังร้องประสานเสียงอยู่ส่วนเราเองกำลังร้องเพลงโดยมีน้องๆสาวสวยหมวยอึ๋มเป็นหมื่นๆคนกำลังกรี๊ดๆๆๆๆเพราะกำลังคลั่งไคล้เราอยู่........เดี๋ยวก็หลับไปเอง................แหละ.... Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์