๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:39:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการใช้ปืนในห้องพัก  (อ่าน 6997 ครั้ง)
mb154cm
ชอบบรรยากาศที่อบอวลด้วยมิตรภาพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 03:09:36 PM »

Cheesy เอาขนมหรือผลไม้ไปให้เขาคับ... Cheesy
อย่าเอาน้อยหน่าเหล็กไปให้นะครับ กินไม่ได้ Smiley

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 03:15:09 PM »

พอจะเจอเหตุการณ์แบบนี้อยู่บ้าง  หากเป็นผมจะไม่หนีเรื่องครับ  ไม่อย่างนั้นก็คงต้องย้ายกันทั่วประเทศแน่ ๆ ... แต่ปืนนั้นเอาไว้ใช้เป็นวิธีสุดท้าย

ขั้นแรกก็คุยกับเค้าเวลาไม่เมา จะได้รู้เลยว่าเค้าคุยกลับมาอย่างไร จะเป็นมิตร หรือ เป็นฝ่ายตรงข้าม ดีกว่าต้องสับสนว่าเค้าจะเป็นมิตรหรือศัตรูกันแน่ แต่เพื่อความไม่ประมาทควรป้องกันตัวด้วยในขณะคุยกับพวกโน้น เผื่อพวกโน้นอยากเป็นศัตรูขึ้นมาจะได้ไม่สะบักสะบอมกลับมา  แต่อย่าให้รู้ว่าเรามีปืนเพราะเดี๋ยวเค้าจะรู้ไต๋เราหมด  Cheesy

หากคุยกันไม่รู้เรื่องก็แจ้งผู้ควบคุมคอนโดแห่งนั้นให้จัดการ หรือ แจ้งตำรวจ หากยังไม่จัดการให้เรา ก็คงต้องทน 

แต่ถ้าพวกนั้นจะปองร้ายกับเราหรือแฟนเราแล้วล่ะก็ ให้คิดซะว่าพวกนั้นประกาศตัวที่จะเป็นศัตรูกับเราอย่างแน่แท้แล้ว ถึงกรณีอย่างนั้นคุณคงรู้แล้วว่าต้องปกป้องตัวเองและครอบครัวอย่างไร

ทั้งนี้ทั้งนั้นที่กล่าวมาข้างต้นหมายถึงตัวผมจะกระทำหากเป็นคุณนะครับ  ไม่ได้ยุให้มีเรื่องแต่ถ้าเกิดเหตุแล้วเอาแต่หนีในบางครั้งคุณก็ต้องหนีอยู่ร่ำไป ไม่ใช่ว่าหนีอยู่เสมอ แล้วครอบครัวคุณก็จะอยู่ไม่เป็นสุขแน่นอน ที่สำคัญที่สุดคุณมีปืนอยู่แล้ว คุณพอจะรู้ว่าต้องเอามันออกมาใช้เมื่อไร ในกรณีไหนบ้าง  Wink

ของอย่างนี้ตัวเราตัดสินใจได้ดีกว่าคนอื่นแน่นอนครับ เพราะเราอยู่ในเหตุการณ์รู้ถึงสาเหตุ ส่วนคนอื่น ๆ ได้แค่แนะนำเท่านั้นครับ ขอให้คุณผ่านลุล่วงไปด้วยดีนะครับ

อั้มแมน
ดื่มไวน์เพื่อ สุขภาพ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

รักคนดี หนีคนเลว

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 04:19:52 PM »

ผม เคยอยู่ คอนโด (แบบห้องเดียว) มีห้องเยอะๆ  ติดๆ กัน   

ห้องข้างๆ เปิดเพลง ร้องกันเสียงดัง  ห้องตรงข้ามตีกะ ภรรยา รุนแรง ระดับ 4 (ขว้างปาข้าวของและทำร้ายร่างกาย)   ในวันเดียวกัน
ด้วยความงง  ว่ามันเกิดอะไร กัน ขึ้น  เลยเดินออกไปดู  สามีห้อง ตรงข้ามเสียงดัง ออกมานอกห้อง  ตะโกนด่าเมีย  ฝ่ายห้อง ข้างๆผม ได้ยิน เลย เดิน ออกมาบ้าง  ก็ ด่ากับ ห้องตรงข้ามว่า เบาๆ หน่อย (ตัวมันเองก็ยังเปิดเพลง กินเหล้ากันอยู่เลย)  ฝ่ายตรงข้ามก็เมา  เลย ด่ากลับ ว่า เสือ ....ก  อะไร ด้วย  ห้องข้างๆ เดินไป หยิบมีดยาวๆ ออกมา ท้ากันไป กันมา    ส่วนผมโทรแจ้ง  ตำรวจตั้งแต่ ออกมาดูแล้ว   แจ้งเหตุ ทำร้ายร่างกายรุนแรง(โกหก)  เดี๋ยว พี่ ตำรวจไม่มาเร็วๆ อ่ะ อิอิ   พอ ตำรวจมา   ยกมือไหว้กัน เป็นพัลวัน  เห้อ  สงสัย ต้องไป หา  เครื่องแบบ ตำรวจ มาใส่ แล้วเดินเข้าไป ด่า มันดีม่ะเนี่ยะ   จบข่าว

ปล. การแจ้งเหตุกับ ตำรวจ ให้แจ้ง ให้ สั้นและเร็ว  ได้ใจ ความมากที่สุด ไม่งั้นโดน วางหูใส่แบบ ผม ที่อธิบายรายละเอียด ยาววววเกินไป   
ปล.2  ควรแจ้งให้เกินจริงบ้าง แต่ไม่ควรเวอร์ เกินไป  เจ้าหน้าที่จะได้ มาเร็วๆ  ถ้าอยากให้ มี มาเยอะๆ แจ้ง ว่ามีคนบาดเจ็บ  หน่วยกู้ภัย จะ ตามมาอีกเพียบ 

www.rodyok.net  01-5675456
Th@mes
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 04:21:58 PM »

จำได้ว่าปัญหาเสียงจากห้องข้าง ๆ มีอีกวิธีการหนึ่งที่ลดเสียงได้ครับ คือทำผนังสองชั้น โดยตรงกลางระหว่างผนังเป็นวัสดุซับเสียงครับ ... วิธีนี้คงต้องปรึกษาช่างว่าทำได้หรือไม่ครับ

บ้านผมก็ตกอยู่กลางวงคนกินเหล้าเหมือนกันครับ แต่ไม่ใช้เพื่อนบ้านครับ แต่เป็นผับที่อยู่ริมคลองประปาครับ ... ใครเป็นขาประจำบ้าง รู้ไว้ว่าชาวบ้านเขารำคาญ Angry

เมื่อก่อน เส้นเลียบคลองประปาในเขตของหมู่บ้านประชานิเวศน์ ๑ มีผับหรือเลาจน์อยู่ ๒ แห่งเท่านั้นครับ เป็นแบบโลพอสมควร และไม่ก่อปัญหาอะไร เพราะคนเที่ยวน้อย แต่ต่อมาก็เกิดโรคระบาดจากถนนเทศบาลสงเคราะห์ (ถนนเชื่อมวิภาวดี กับถนนประชาชื่น แบ่งหมู่บ้านเป็นเหนือ-ใต้) ที่มีผู้ไปเปิดผับแล้วประสบความสำเร็จ ระบาดมาหน้าบ้านผม ... ผับดังที่สุดในแถวนี้ ก็อยู่หน้าบ้านผมเอง (ห่างไปประมาณ ๕๐ เมตร)

เปิดใหม่ ๆ เพลงสนั่นครับ รถจอดเกะกะ หลายบ้านย้ายหนีครับ ขายบ้านให้พวกทำผับนี่ละ ให้มาเปิดเพิ่ม พวกเปิดล้อมบ้านเช่าของกรรมการหมู่บ้านเขตผม จนไม่ต้องทำมาหากินกันเลย จนที่ประชุมกรรมการหมู่บ้านเริ่ม ๆ จะฟังเสียงร้องเรียนไม่ไหว เริ่มจะดำเนินการ ... ก็ปรากฏว่า ผู้ประกอบการนกรู้ เข้าประชุมด้วย แล้วรับปากจะไปแก้ไข โดยจัดเด็กมาจัดระเบียบการจอดรถ (จอดด้านเดียว และเช่าที่ว่างทำที่จอดรถ) และติดกระจกสองชั้น ไม่ให้เสียงลอดออกมา โดยมี สส. เขตผมเป็นพยาน เพราะบ้านอยู่ห่างจากบ้านผมไปอีก ๑๐๐ เมตร

เรื่องเสียงก็ดีขึ้นครับ (ยกเว้นมีโชว์พิเศษ จะดังเป็นพิเศษ แต่ก็ยอมให้วันหนึ่ง) แต่สิ่งที่ไม่เปลี่ยนคือเสียงคนกินเหล้าครับ เวลาจะกลับกันไม่เคยคิดถึงคนนอนเล้ย ... ถ้าเผลอตื่นตอนตี ๒ เป็นไม่ต้องนอนต่อครับ เพราะเสียงรบกวน (ผมเลยนอนตี ๑ แทน Grin Grin) .... แต่ก็ทำใจครับ คิดว่ามีคนช่วยเฝ้าบ้านเวลาใกล้ ๆ เช้า หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผนังสองชั้น  ทำได้ง่ายมากครับ    แต่คงต้องจ้างช่างที่ทำฝ้า เพดานมาทำให้  วันเดียวเสร็จ  ไม่สกปรก  เขาใช้โครงสังกะสี  ลักษณะเหมือน ซีลาย  แต่หนากว่า   ทำเป็นโครงผนัง  แล้วใช้แผ่นยิปซั่มบอร์ด  ปิดด้านนอก  ที่สำคัญควรจะใช้ขนาดความหนา  15  มม. จะได้ทนหน่อย  หลังจากนั้นทาสีให้สวย  เป็นอันเสร็จการ  ราคาตกประมาณตารางเมตรละ  300 บาท   ทำแล้วขอให้มีความสุขกับการพักผ่อนนะครับ  ถ้าอยากทราบเทคนิคก็ยินดีตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2005, 01:03:32 PM โดย thames » บันทึกการเข้า
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 04:25:31 PM »

Grin Grinยิ้มไว้ก่อนพ่อสอนใว้ Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
แมน
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 05:18:08 PM »

ปืนไว้ใช้ตอนที่สำคัญที่สุด  แสดงว่าคุณอาจจะมีโอกาสใช้มันเพราะ ควรต้องฝึกซ้อมให้ใช้มันให้คล่อง และอย่าลืมฝึกภรรยาคุณด้วยครับ  บอกที่เก็บให้ภรรยาคุณทราบด้วย 

มีไว้ไม่ได้ใช้ ดีกว่าจำเป็นต้องใช้แล้วไม่มี

ไม่ได้แนะนำว่าต้องใช้ปืนแต่ถ้าคิดว่าเราไม่รอดแน่แล้วก็ใช้จงใช้มันเพื่อให้เราอยู่รอด
เหน่ง
Sr. Member

คะแนน 3

ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 05:43:27 PM »

อันนี้เป็นกระทู้โดนใจครับ    หลายๆท่านรวมทั้งผมเองก็เคยประสบปัญหาแบบนี้มา     
ผมไม่เห็นด้วยที่จะให้คนอื่นรู้ว่าเรามีปืน  ควรอยู่เงียบๆใช้มันเมื่อจำเป็นเท่านั้น  เช่น  มีโจรจะมาทำร้ายลูกเมียเรา   ไม่งั้นเพื่อนบ้านท่านที่ไม่มีปืนก็จะมาปืนมาไว้บ้าง ปืนเถื่อนหาง่ายๆทุกท่านทราบดี หรือบอกให้ขโมยรู้ห้องเราอาจโดนงัดได้      ถ้าทั้งสองฝ่ายมีปืนและใช้ปืนตัดสินใจคงจะต้องมีคนตายแน่ๆ   

แจ้งตำรวจ  ยาม  กรรมการคอนโด หรือวิธีที่ถูกกฎหมายก่อน   อย่าพยามแสดงความเป็นศัตรูโดยเปิดเผย   
ทำสมาธิ   เข้าหาศาสนาบ้าง  นึกซะว่าเห็นคนมีความสุขที่ได้กินเหล้าร้องเพลงน่ะเราก็ยินดีด้วย  Grin Grin
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 05:44:10 PM »

Grin ใช้กฎหมายบ้านเมืองก่อนใช้ปืนครับ Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 06:16:35 PM »

ปลายปีที่แล้ว
มีเพื่อน บ.ข้างๆบ.ผม มาปรึกษาในลักษณะทำนองนี้
พอดี มีหนังสือ อวป.อยู่ เลยให้เขายืมถือกลับบ้าน
บอกไว้ว่า พยายามถือให้ พวกตรงข้ามเห็น
เพื่อนเลยถือไปซื้อ ผักกาดดองกระป๋อง2กระป๋อง ตอนพวกตรงข้าม กะลังไปซื้อเบียร์ที่ร้านของชำ

พวกตรงข้ามเห็นก็ชะงัก...ไม่พูดอะไร
แต่เฮียเจ้าของร้านถาม
"เดี๋ยวนี้ อ่านหนังสือปืนแล้วเหรอ"

เพื่อนตอบ
" อือ..กะลังจะซื้อ เห็นตัวนี้มันเล็กดี ไม่แพงด้วย เพื่อนที่บ. แนะนำมา ขนาด9มม."
(ว่าพลางดูหน้าปก ฉบับที่ทำแบ็คกราวน์สีชมพู รับกะวอลเธอร์พี99 ตัวเล็ก ซับคอมเเพ็ค)

อ้า....พวกที่มาซื้อเบียร์ จ่ายตังค์เสร็จ เดินหนี ลืมตังค์ทอนเลยครับ
 Grin Grin Grin
หลังจากนั้น ผมเจอ กระทู้ที่พี่เป็กส์บอกว่าเอาเจ้าดำรบหลักแปะหน้าบ้าน
ผมเลยเอาเป้าที่ผมพอเก็บๆไว้ ไปให้พวกอีก บอกว่า แปะหน้าประตูบ้านไว้
ได้ผลครับ มุขท่านเป็กส์ได้ผลจริงๆ
เพื่อนมาบอก "เดี๋ยวนี้ มันเปลี่ยนที่กินเหล้าแล้วแหละพี่"

ส่วนเจ้าของกระทู้ ผมก็เห็นใจครับ
เรื่องแบบนี้ ถ้าเขารบกวนคุณจริง ก็น่าจะรบกวนคนอื่นๆ ด้วย
ต้องรวมตัวกันหลายๆคนร้องเรียนครับ

หรือหมั่นแจ้ง ท้องที่ก็ได้
แจ้งทุกวันเปลี่ยนเสียงไปเรื่องๆ เปลี่ยนเบอร์ไปเรื่อยๆ

ส่วนคุณโบว์
ยิ่งเห็นใจหนักครับ ผู้หญิงตัวนิดเดียว
สงกะสัยต้องให้ท่านป้อมทองแต่งเครื่องแบบไปเยี่ยมอย่างเพื่อนว่า
หรือยืมเจ้าดำรบหลักของท่านเป็กส์ไปแปะประตูบ้านเอา

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 06:36:24 PM »

ขออนุญาตแนะนำ.......

แบบที่ 1 ....... อย่างที่หลายท่านแนะนำดีที่สุดคือ  " ผูกมิตร "  ไว้ก่อน อาจต้องใช้เวลาบ้าง ต้องอดทน และได้ผลดีทุกประการ

แบบที่ 2 ....... แจ้งเจ้าหน้าที่ตำรวจเพื่อตรวจสอบ แต่ต้องยอมหดหัวไว้ อย่าเปิดเผย อาจเป็นอันตรายถึงชีวิต

แบบที่ 3 ....... ถ้าไม่ไหวจริงจำใจต้องอพยพหนีแล้วละครับ

....................................  ขอโทษผมมันคนขี้ขลาดครับ  ...................................

sak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 07:42:24 PM »

Grin Grinยิ้มไว้ก่อนพ่อสอนใว้ Grin Grin

หลงรัก
ครับ น่าจะได้ผลครับ
 หลงรัก
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 07:52:50 PM »

ผนังสองชั้น  ทำได้ง่ายมากครับ    แต่คงต้องจ้างช่างที่ทำฝ้า เพดานมาทำให้  วันเดียวเสร็จ  ไม่สกปรก  เขาใช้โครงสังกะสี  ลักษณะเหมือน ซีลาย  แต่หนากว่า   ทำเป็นโครงผนัง  แล้วใช้แผ่นยิปซั่มบอร์ด  ปิดด้านนอก  ที่สำคัญควรจะใช้ขนาดความหนา  15  มม. จะได้ทนหน่อย  หลังจากนั้นทาสีให้สวย  เป็นอันเสร็จการ  ราคาตกประมาณตารางเมตรละ  300 บาท   ทำแล้วขอให้มีความสุขกับการพักผ่อนนะครับ  ถ้าอยากทราบเทคนิคก็ยินดีตอบครับ

นั่น...ใช่เลย เรื่องแบบนี้ต้องเฮียตือ...ผมก้อนั่งนึกอยู่ตั้งกะอ่านกระทู้นี้แรกๆแล้วว่าใครน่าจะตอบได้...แต่มันคลับคล้ายคลับคลา
ตอนนี้นึกออกละ...อิอิ Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
(โซ_เซ)
*บทเรียนของชีวิต คือประสบการณ์ในอดีตที่ผ่านมา*
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 09:10:08 PM »

น่ากลัวเหมือนกันนะครับ แต่ถ้าจำเป็นต้องยิง อย่า่ยิง กะบาลมันนะครับ ยิงขาก็พอ
CyberMan
สมาชิกลำดับที่ 75
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 09:44:46 PM »

บ้านตรงข้ามผมก็เป็นยังเงี้ยเหมือนกัน ทำตัวเป็นขาใหญ่ประจำซอย ตกค่ำก็รวมพรรรคพวก
ตั้งวงกินเหล้า เชียร์บอลเสียงดังไม่เกรงใจใคร เคยคิดจะเอาเจ้า 686 ออกไปเช็ดๆ ถูๆ หน้าบ้าน
เหมือนกัน ดูซิว่าพวกนี้จะหายซ่าส์มั้ย... แต่มาคิดๆ ดูแล้ว อย่าดีกว่า... ม่ายงั้นจะกลายเป็นว่า
เราเองต้องเอาปืนใส่รถไปทำงานทุกวัน กลัวถูกโจรกรรมง่ะ   ตกใจ

สรุป.. อดทน อดทน และอดทนต่อไป...   หัวเราะร่าน้ำตาริน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 10:11:33 PM »

เคยพบปัญหาแบบนี้ครับ......................

ปัจจุบันก็มีบ้าง ก็ใช้หลายๆวิธี ตามที่หลายๆท่านแนะนำ ก็ได้ผล................

แต่ถ้าสุดท้ายถึงขั้นต้องใช้ปืน อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้แล้ว................ผมมีความเห็นว่า กระดูกพูดไม่ได้ ครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์