๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 06:58:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการใช้ปืนในห้องพัก  (อ่าน 7046 ครั้ง)
jairus
There must be the better ways.
Full Member

คะแนน 10

« เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 08:08:10 AM »

รบกวนขอคำแนะนำเรื่องการใช้ปืนในห้องพักจากพี่ ๆ เพื่อน ๆ ครับ คือ ผมอยู่กับแฟนในคอนโดฯ และปรากฏว่าข้างห้องติดกันมักจะพาเพื่อนมากินเหล้า พอเมาได้ที่ก็ร้องตะโกนโวยวาย เขย่าลูกกรงที่อยู่ติดกันด้านหลัง ผมก็ไม่สนใจ เพราะมักเปิดแอร์ เลี่ยงความรำคาญของเสียงเคาะโต๊ะเคาะจาน  บางครั้งแฟนกลับมาคนเดียว ขณะกำลังเปิดประตู คนข้างห้องก็จะออกมายืนหน้าประตูมองอย่างไม่เป็นมิตร เนื่องจากประตูทางเข้าอยู่ใกล้กัน ห่างกันประมาณ 2 เมตร ผมไม่เคยพูดคุยหรือมีเรื่อง เพราะไม่ชอบสุงสิงกับใคร และข้างห้องก็เป็นผู้เช่าอาศัย  บางครั้งก็มีอารมณ์ แต่ก็พยายามสงบจิตสงบใจ หากมีปัญหาที่เลี่ยงไม่ได้ควรจะใช้ปืนในลักษณะใดที่จะไม่ทำให้ต้องตกเป็นผู้ต้องหาและเป็นนักโทษในที่สุด ผมมี .357 หัวรู บรรจุไว้เต็มอัตราศึก พร้อมสปีดโหลดเดอร์อีก 1  ผมไม่สามารถย้ายห้องได้เพราะเพิ่งซื้อคอนโดได้ไม่นาน  กราบขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำ
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 08:20:54 AM »

มีปืนอย่าใจร้อนครับ ใช้เมื่อจำเป็นต้องป้องกันชีวิตจริงเท่านั้น อิสรภาพสำคัญที่สุดในชีวิต
wasu
อย่าใช้ปืนคู่กับอารมณ์
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 08:28:23 AM »

แจ้งความไว้ก่อนหรือแจ้ง รปภ.คอนโดไว้ก็ดีครับ เพราะโวยวายก็แจ้งเค้าไป เดี๋ยวจะมีขั้นตอนความกฏหมายมาเองครับถ้าห้ามปรามไม่เชื่อเพราะเหตุแบบนี้แจ้งสายตรวจมาระงับเหตุได้ครับ อย่าใช้ปืนเลยครับมันไม่คุ้ม อย่างน้อยเจอตำรวจสัก 2 รอบน่าจะหายซ่าครับ.เพราะก่อเหตุความรำคาญ.
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 08:29:24 AM »

หยิบเอามาล้างๆ เช็ดๆ หน้าบ้านจะผิดหรือเปล่าเจ้าคะ

ข้างบ้านข้าน้อยก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน กินเหล้า เล่นไพ่ โวยวาย ตีสามตีสี่ ตะโกนคุยกัน เปิดทีวี วิทยุแบบเผื่อแผ่บ้านอื่น Undecided

I am dying... -*-

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 08:30:35 AM »

ถ้าเป็นผม..........แจ้งปัญหาดังกล่าวให้กับนิติบุคคลอาคารชุดฯ นั้น

ให้ทราบปัญหาของลูกบ้านว่า..มีพฤติกรรมอย่างไร........จะแก้ปัญหา

ให้เราอย่างไร...อีกทั้งแจ้งว่าเรารู้สึกถึงความไม่ปลอดภัยในชีวิต และทรัพย์สิน..แล้ว

บางครั้งลูกบ้านที่แสดงพฤติกรรมไม่เหมาะสมดังกล่าว..อาจไม่ใช่เจ้าของ

แต่อาจเป็นการเช่าต่อจากเจ้าของจริงก็ได้..........เชื่อว่าทางนิติบุคคลฯ

จะหาทางออกและแก้ปัญหาให้กับเราได้ครับ.........

การแก้ปัญหาโดยใช้ปืน..ไม่ใช่ทางออกที่ดีครับ..ผลที่ตามมาไม่คุ้มค่า...

แต่ที่ถามว่าเลี่ยงไม่ได้จริงๆ....จะหมายถึงเข้ามาทำร้าย หรือประสงค์ต่อชีวิต

โดยเข้ามาในห้องที่เราอยู่ และถือมีดเข้ามา....อย่างนี้...ยิงได้เลยครับ......
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 08:30:58 AM »

Smiley

อยู่บ้านใกล้เรื่อนเคียงกัน การมีเรื่องไม่ได้มีผลดีใดๆเลยครับ กรณีนี้ผมแนะนำว่า
ความอดทนคือทางออกที่ดีที่สุดครับ บางครั้งการที่คนเรายังไม่ได้คุยกันเลยการวางตัวหรือการมองกัน
ก้ออาจจะทำให้เข้าใจผิดได้ ลองเอ่ยคำทักทายหรือคุยกันดูสิครับ ได้รู้จักกันหน่อยบรรยากาศน่าจะดีขึ้น
ปืนเราจะได้ซุกไว้หัวนอนตามเดิม

Smiley

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 08:37:01 AM »

บางครั้งลูกบ้านที่แสดงพฤติกรรมไม่เหมาะสมดังกล่าว..อาจไม่ใช่เจ้าของ

แต่อาจเป็นการเช่าต่อจากเจ้าของจริงก็ได้..........เชื่อว่าทางนิติบุคคลฯ

จะหาทางออกและแก้ปัญหาให้กับเราได้ครับ.........

เคยแจ้งแล้วเจ้าคะ แต่ทางนิติบุคคลทำอะไรไม่ได้ เพราะเจ้าของเขายินดีจะให้เช่า แล้วเจ้าของก็ไม่ได้มาเห็นสภาพความเป็นอยู่อาศัยของผู้เช่ารายนี้ นานๆ ถึงจะมาเก็บค่าเช่าเสียที

โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 220

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 08:41:06 AM »

ใจเย็นไว้เป็นดีที่สุดครับ   ทางแก้มีอีกเยอะ  ปืนไม่ใช่ทางเลือกที่ดีครับ   เลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ   ทางแก้ที่พี่ๆเสนอมา  ลองเลือกดูครับพี่

Wink Wink

ดอนเมือง​1
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 08:42:06 AM »

Smiley

อยู่บ้านใกล้เรื่อนเคียงกัน การมีเรื่องไม่ได้มีผลดีใดๆเลยครับ กรณีนี้ผมแนะนำว่า
ความอดทนคือทางออกที่ดีที่สุดครับ บางครั้งการที่คนเรายังไม่ได้คุยกันเลยการวางตัวหรือการมองกัน
ก้ออาจจะทำให้เข้าใจผิดได้ ลองเอ่ยคำทักทายหรือคุยกันดูสิครับ ได้รู้จักกันหน่อยบรรยากาศน่าจะดีขึ้น
ปืนเราจะได้ซุกไว้หัวนอนตามเดิม

Smiley

ข้าน้อยไม่รู้จะทักทายดีอย่างไรแล้วเจ้าคะ เริ่มตั้งแต่เดินผ่านแล้วยิ้มให้ จนทนไม่ได้ต้องบอกว่า "พวกพี่เสียงดังกันมากเลย ช่วยหรี่เสียงหน่อยได้ไหมค่ะ" พอบอกไปก็เงียบไปได้ซักครึ่งชม. พอเพื่อนคนอื่นเขามา เขาก็เปิดดังกันอีก ดึกดื่นก็กินเหล้าเชียร์บอลแบบไม่เกรงใจชาวบ้าน บางครั้งกลับบ้านคนเดียวดึกๆ ก็ยอมรับว่ากลัวเหมือนกัน...ตอนนี้ก็ได้แต่ทำใจ บางวันเล่นสงครามประสาท ก็เปิดเสียงทีวีดังๆ บ้าง แล้วตัวเองไปเอาที่ครอบหูมาครอบเอาเจ้าคะ

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 08:45:04 AM »

Angry เข้าใจความรู้สึกที่ว่าดีครับ เพราะผมเองก็เคยมีประสบการณ์เช่นว่า มันเครียดจนทำให้เรานอนไม่หลับ มีผลกระทบกับการทำงานด้วย....ทางออกคืออยากให้ลองโทร.แจ้ง 191 ตำรวจท้องที่ บอกว่ามีการมั่วสุม ส่งเสียงดังรบกวน อาจมีมั่วยา ...อะไรทำนองนี้ อาจใช้สื่ออย่าง จส.100 ร่วมด้วยช่วยกัน ช่วยกระตุ้นอีกแรง...
  Wink ที่สำคัญอย่าใช้ปืนครับ หากไม่ใช่เหตุสุดวิสัยจริงๆ ....เราเสียเปรียบเต็มประตู ยิ่งหากพวกมันรู้ว่าเรามีปืน อาจเป็นอันตราย และห้องอาจถูกงัดได้ครับ...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 08:57:19 AM »

Angry เข้าใจความรู้สึกที่ว่าดีครับ เพราะผมเองก็เคยมีประสบการณ์เช่นว่า มันเครียดจนทำให้เรานอนไม่หลับ มีผลกระทบกับการทำงานด้วย....ทางออกคืออยากให้ลองโทร.แจ้ง 191 ตำรวจท้องที่ บอกว่ามีการมั่วสุม ส่งเสียงดังรบกวน อาจมีมั่วยา ...อะไรทำนองนี้ อาจใช้สื่ออย่าง จส.100 ร่วมด้วยช่วยกัน ช่วยกระตุ้นอีกแรง...
 Wink ที่สำคัญอย่าใช้ปืนครับ หากไม่ใช่เหตุสุดวิสัยจริงๆ ....เราเสียเปรียบเต็มประตู ยิ่งหากพวกมันรู้ว่าเรามีปืน อาจเป็นอันตราย และห้องอาจถูกงัดได้ครับ...

มุข ดีนี้ครับ  ช่วงที่มีฟุตบอล  น่าจะบอกไปด้วย ว่าน่าจะมีการพนัน    ตกใจ ตกใจ
เอาแบบพี่มะขิ่น ดูสิครับ ให้หลายคน หลายเบอร์ โทรไปแจ้ง ซ้ำๆกัน

....ตามล่า...อีตอแหล
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 09:00:14 AM »

พระพิศาลธรรมวาที..หรือพระพยอม..เคยเทศน์ให้ฟังว่า  " โกรธ คือ โง่  โมโห คือ บ้า  "   Smiley

ยิ้มเข้าไว้.. Grin Grin Grin   อย่าไปเครียดกับเสียงข้างบ้าน...คิดเสียว่า..เป็นเสียงนก เสียงกา  ก็แล้วกัน   บ้าน(ห้อง)ติดกันอย่างนี้..มีโอกาสกระทบกระทั่งได้ และคุณจะอยู่ไม่สุข..เมื่อมีการเริ่มต้น...... Angry

ปืน..มีไว้เพื่อศึกษากลไก..และเป็นอนุสติ..ให้คิดว่า...กำลังหรืออำนาจทำลายที่มาจากปืนนั้น...ยิ่งใหญ่กว่าที่คิด...ทั้งทำลายชีวิตคนอื่น...ชีวิตเราก็ไม่ต่างกัน...พยายามคิดและละวาง...ก็จะทำให้ผ่านพ้นไปด้วยดี   Cheesy

การเอาปืนมาขัดถู..ให้คนอื่นเห็น..ไม่ว่าในห้อง โดยเปิดประตูไว้..หรือ เช็ดกันหน้าห้อง...ล้วนเป็นคำเชื้อเชิญให้เขาเข้ามาทำร้ายหรือลักเอาปืนอันเป็นที่รักของเราไป...ผมไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง.... Embarrassed 

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 09:05:35 AM »

อ้างถึง
หยิบเอามาล้างๆ เช็ดๆ หน้าบ้านจะผิดหรือเปล่าเจ้าคะ
วิธีนี้ไม่ดีแน่น้องโบว์  มีไม่ให้เค้ารู้จะเป็นต่อ ถ้าทำแบบนั้นเดี๋ยวห้องโดนงัดอีกต่างหาก
St.Bernard
Sr. Member

คะแนน 2

ตัวใหญ่ ใจดี

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 09:05:56 AM »

เคยเช่าพักอยู่ในคอนโดคนเดียว   ห้องข้างๆมีวัยรุ่นมามั่วสุม  ชอบเปิดเพลงเสียงดัง  ผนังกั้นห้องก็ไม่หนาเท่าไหร่  เสียงเพลงก็มากระทบโสตประสาทหูตอนดึกๆถึงตี 2-3   ผมไปแจ้ง รปภ ก็เงียบไปสัก 1-2 วัน  แล้วก็เป็นแบบนี้อีก  ผลสุดท้าย ผมย้ายออกครับ

โดยส่วนตัว ขอแนะนำว่า :
1. ย้ายออก  ขายต่อ หาที่ใหม่   หรือ
2. ปล่อยให้เช่า  หาที่ใหม่    หรือ
3. เข้าไปคุยกับเจ้าของห้องข้างๆ (ตอนยังไม่เมา) ขอความร่วมมือให้เบาๆลงหน่อย  หรือ
4. หากคุยไม่ค่อยจะรู้เรื่อง (และจำเป็นต้องอยู่ต่อ "จริงๆ") อาจจะต้องหามาตรการอื่นที่ "จำเป็น" ต่อไปครับ

ระวังเรื่องการใช้อาวุธปืนนะครับ  อารมณ์ชั่ววูบอาจจบลงเหมือน Case ของเจ้าหน้าที่จุฬา 
นอกเสียจากถูกทำร้ายก่อนและมีเหตุจำเป็นในการป้องกันตัว

เข้าใจความรู้สึกครับ  และภาวนาให้เรื่องนี้จบลงด้วยดีครับ

Hope for the BEST & Prepare for the WORST
Iamshootinghere
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 27, 2005, 09:09:20 AM »

Smiley

Smiley

ข้าน้อยไม่รู้จะทักทายดีอย่างไรแล้วเจ้าคะ เริ่มตั้งแต่เดินผ่านแล้วยิ้มให้ จนทนไม่ได้ต้องบอกว่า "พวกพี่เสียงดังกันมากเลย ช่วยหรี่เสียงหน่อยได้ไหมค่ะ" พอบอกไปก็เงียบไปได้ซักครึ่งชม. พอเพื่อนคนอื่นเขามา เขาก็เปิดดังกันอีก ดึกดื่นก็กินเหล้าเชียร์บอลแบบไม่เกรงใจชาวบ้าน บางครั้งกลับบ้านคนเดียวดึกๆ ก็ยอมรับว่ากลัวเหมือนกัน...ตอนนี้ก็ได้แต่ทำใจ บางวันเล่นสงครามประสาท ก็เปิดเสียงทีวีดังๆ บ้าง แล้วตัวเองไปเอาที่ครอบหูมาครอบเอาเจ้าคะ

Grin Grin ต้องเปิดวันที่เขาไม่ได้เปิดครับ ม่ายงั้นมันไม่ได้ยิน Grin

"You not the only one who makes mistakes, but they're the only thing that you can truly call you own"
Billy Joel
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์