๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 11:05:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ของขวัญจากพ่อ  (อ่าน 9329 ครั้ง)
Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 11:55:52 PM »

วันนี้พึ่งได้ของขวัญ(น้องเรฯ870) จากพ่อมา ดีใจมากครับ ปืนปี 2519(อายุพอๆกับผมเลย Grin)

พ่อบอกว่า เก็บให้ดี และให้รู้จักใช้ ไม่งั้นมันจะให้โทษกับตัวเราและคนอื่น.....

แต่สภาพมันมีสนิมเยอะครับ เก็บไว้นานไม่ค่อยได้ดูแลแต่ดูแล้วยังไม่เป็นสนิมขุมครับ

แต่ที่หนักใจคือพานท้ายกับกระโจมครับ ตะปุ่มตะป่ำ น่าเกลียดมาก

เลยอยากถามพี่ๆดังนี้ครับ

1.สภาพสนิมแบบนี้ ตามความเห็นพี่ๆ ควรจะรมดำใหม่ หรือเก็บรักษาสภาพนี้ไว้ครับ?

2.พานท้ายกับกระโจมให้ช่างขัดแล้วลงแล็คใหม่ได้มั๊ยครับ ถ้าได้ ตามร้านซ่อมปืนทั่วๆไป รับทำมั๊ยครับ?

3.ถ้าจะเปลี่ยนพานท้ายกับกระโจมใหม่ มีขายมั๊ยครับ Grin เปลี่ยนได้เลยหรือต้องปรับปรุงอะไรมั๊ยครับ?

ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 12:12:27 AM »

..............ยินดีด้วยครับ   เก็บไว้ก่อนก็ดี  ดูไปนานๆถ้าใจรับไม่ได้  ไม่มีความสุขแล้วค่อยไปทำ  ทั้งรมทั้งขัดด้ามใหม่เกือบ 1.ใน 4 ของราคาปืนครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2007, 12:17:08 AM โดย ป - ปั้น » บันทึกการเข้า

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 12:18:40 AM »

วันนี้พึ่งได้ของขวัญ(น้องเรฯ870) จากพ่อมา ดีใจมากครับ ปืนปี 2519(อายุพอๆกับผมเลย Grin)

พ่อบอกว่า เก็บให้ดี และให้รู้จักใช้ ไม่งั้นมันจะให้โทษกับตัวเราและคนอื่น.....

แต่สภาพมันมีสนิมเยอะครับ เก็บไว้นานไม่ค่อยได้ดูแลแต่ดูแล้วยังไม่เป็นสนิมขุมครับ

แต่ที่หนักใจคือพานท้ายกับกระโจมครับ ตะปุ่มตะป่ำ น่าเกลียดมาก

เลยอยากถามพี่ๆดังนี้ครับ

1.สภาพสนิมแบบนี้ ตามความเห็นพี่ๆ ควรจะรมดำใหม่ หรือเก็บรักษาสภาพนี้ไว้ครับ?

2.พานท้ายกับกระโจมให้ช่างขัดแล้วลงแล็คใหม่ได้มั๊ยครับ ถ้าได้ ตามร้านซ่อมปืนทั่วๆไป รับทำมั๊ยครับ?

3.ถ้าจะเปลี่ยนพานท้ายกับกระโจมใหม่ มีขายมั๊ยครับ Grin เปลี่ยนได้เลยหรือต้องปรับปรุงอะไรมั๊ยครับ?

หิ้วไปริมคลองวังบูรพาเลยครับ ....คำตอบทุกคำถามของคุณจะอยู่ที่นั่นเสร็จ
เตรียมสตางค์ไปในวันรับปืนคืน แล้วระวัง จะทะเลาะกับเจ้าของร้านซ่อม
เอ๊ะ ...กระบอกนี้ ไม่ใช่ของผมนี่นา......(ปืนสวย จนจำปืนตัวเองไม่ได้)
ที่สำคัญคือสตางค์ครับ ปืนฟรีแล้ว เตรียมสตางค์ลงทุนซักนิด
รุ่นนี้ จะเปลี่ยนกระโจม เป็นยาง จะเปลี่ยนพานท้ายเป็นวัสดุสังเคราะห์สีดำๆ ก็ดูดุดัน
เป็นปืนหน่วยจู่โจม ก็เข้าท่าดีครับ
รมดำด้านเสียหน่อย เผื่อว่าช่างเขาไม่ต้องขัดลำกล้องเรามากจนเกินไป จะได้ไม่บางมากไงละครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 12:27:00 AM »

หิ้วไปริมคลองวังบูรพาเลยครับ ....คำตอบทุกคำถามของคุณจะอยู่ที่นั่นเสร็จ
เตรียมสตางค์ไปในวันรับปืนคืน แล้วระวัง จะทะเลาะกับเจ้าของร้านซ่อม
เอ๊ะ ...กระบอกนี้ ไม่ใช่ของผมนี่นา......(ปืนสวย จนจำปืนตัวเองไม่ได้)
ที่สำคัญคือสตางค์ครับ ปืนฟรีแล้ว เตรียมสตางค์ลงทุนซักนิด
รุ่นนี้ จะเปลี่ยนกระโจม เป็นยาง จะเปลี่ยนพานท้ายเป็นวัสดุสังเคราะห์สีดำๆ ก็ดูดุดัน
เป็นปืนหน่วยจู่โจม ก็เข้าท่าดีครับ
รมดำด้านเสียหน่อย เผื่อว่าช่างเขาไม่ต้องขัดลำกล้องเรามากจนเกินไป จะได้ไม่บางมากไงละครับ

ทำไมไปแนะนำให้ทำแบบปืนจู่โจมล่ะครับ.....เสียของเปล่า

ปืนรุ่นนี้เป็น Remington 870 รุ่น Wingmaster ลำกล้อง 18 นิ้ว ศูนย์ลูกปัด ..............เป็นปืน 870 ในยุคก่อนที่มีความประณีตมากกว่า รุ่นปัจจุบัน.............ลำกล้องชุบฮาร์ดโครม..........ลูกเลื่อนสแตนเลส.....ผิวรมดำมัน.....พานท้ายและกระโจมมือ ใช้ไม้วอลนัทเนื้อดีทำ

จะไปรมดำด้านเปลี่ยนพานท้ายยางให้เสียของทำไม?.............ปืนรุ่นนี้มีเอกลักษณ์ที่ผิวรมดำมันและลายไม้ที่สวยงาม...............

ผมเห็นด้วยกับคำแนะนำของคุณป.ปั้น.............ที่ให้คงสภาพไว้ก่อน..........ทำความสะอาด เช็ดน้ำมัน ฟื้นฟูสภาพปืนให้มากที่สุด เท่าที่เราจะดูแลได้....................หากทนสภาพที่ปืนลดความสวยลงแบบนี้ไม่ได้.............ก็นำไปทำใหม่ได้ครับ

แต่ควรทำแบบเดิม คือ รมดำมัน ในวาววับ............กระโจมมือกับพานท้ายให้ฟื้นสภาพเนื้อไม้และลายไม้ให้สวยงาม....................จะดีกว่าครับ ปืนกระบอกนี้จะได้อยู่ในสภาพเหมือนที่คุณพ่อ ซื้อมาใหม่ๆ................

ไปทำรมดำด้าน เปลี่ยนพานท้ายพลาสติค เสียของ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 10:26:27 AM »

.....ดูรูปก็ไม่เท่าไหร่ ดูแลเช็ดถูแบบผู้การว่าก็น่าจะอยู่ครับ Cheesy

..แบบนี้สิน่าทำ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2007, 10:33:05 AM โดย ป - ปั้น » บันทึกการเข้า

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 10:26:50 AM »

เห็นด้วยกับพี่มะขิ่นครับ พยายามคงสภาพไว้ดีที่สุด ถ้าทนไม่ไหวต้องทำก็พยายามทำให้เหมือนเดิมที่สุด ดูจากสภาพสนิมแล้วไม่น่ากลัวเท่าไรท่าทางจะเป็นแค่ผิวตื้น (ลองนั่งทำความสะอาดเช็ดล้างเองดูครับ ตรงไหนมีสนิมก็เอาปลอกกระสุนขูดออก) ไม่น่าจะลงลึกนัก ส่วนพานท้ายอย่าเปลี่ยนครับเสียดายของเสียดายเงิน ขัดแต่งก็จบแล้ว ที่เห็นบวมเป็นตะปุ่มตะป่ำน่าจะมาจากผิวชแลก์บวมเท่านั้นเอง  Wink

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 10:28:58 AM »

เพิ่มเติมครับถ้าเล่นง่ายหน่อยก็ซื้อแปรงทองเหลืองมาช่วยขัดสนิมครับ  Wink

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 10:40:17 AM »

ดีใจด้วยครับ

อรินทราช 26
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 10:52:11 AM »

เป็นผมไม่ทำอะไรเลย ขอแค่ดูแลรักษาไว้ให้ลูกหลานต่อไป ดีใจด้วยครับ
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 10:57:04 AM »

ยินดีด้วยครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 11:11:44 AM »

.....ดูรูปก็ไม่เท่าไหร่ ดูแลเช็ดถูแบบผู้การว่าก็น่าจะอยู่ครับ Cheesy

ทำแล้วเป็นแบบนี้ ..........

รมดำเงา...............ปรับปรุงสภาพไม้ใหม่..........คงสภาพแบบเดิมๆของปืนไว้

ไม่ใช่ไปดัดแปลงจนเสียของ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 11:44:08 AM »

ขอบคุณทุกๆความเห็นที่ให้คำแนะนำมากครับ

รูปเพิ่มด้านขวาครับ สนิมจะน้อยกว่าที่ลำกล้องครับ

ทำแล้วเป็นแบบนี้ ..........

รมดำเงา...............ปรับปรุงสภาพไม้ใหม่..........คงสภาพแบบเดิมๆของปืนไว้

ไม่ใช่ไปดัดแปลงจนเสียของ

ก่อนทำกับหลังทำแตกต่างมากครับ สวยจนจำไม่ได้จริงๆ หลงรัก

แล้วทำแบบนี้ต้องใช้งบซ่อมประมาณเท่าไหร่ครับ มีร้านแนะนำมั๊ยครับ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2007, 12:01:50 PM โดย ART@TOC455 » บันทึกการเข้า

Boss888
กิ๊กก๊อก กัมปานี...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

กิ๊กก๊อก เอ็นจิเนียร์

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 11:50:32 AM »

คงไม่ใช้ปืนแล้วครับ......น่าจะเป็นท่อนเหล็กเอาไว้ตีหัวขโมยครับ......  โดนชก

เหนือฟ้า....ยังมีฟ้า
นิ่งสงบ....สยบความเคลื่อนไหว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 11:57:01 AM »

สมัยนั้น พ่อบอกว่าซื้อมา 3,000 เองครับ .......... 30 ปี ผ่านไป ราคาพุ่งไปเกือบ 3 เท่า ตกใจ

ผมอยากจะถอดชุดลั่นไกออกมาล้างครับ ขอคำแนะนำขั้นตอนจากพี่ๆด้วยครับ .....ผมลองหาดูที่กระทู้เก่าแล้วไม่เจอ(เยอะมากๆ Grin)

Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 11:59:24 AM »

ผมว่ามันดูเก๋าและดุดีนะครับ เก็บไว้อย่างนี้แหละครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์