๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 10:48:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆทหารครับ AK-47 กับ AKM มันต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 8493 ครั้ง)
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 09:03:50 PM »

แล้วที่ใช้ๆกันอยู่ทั่วไปนี่มันคือ AKMใช่มั้ยครับ (เคยอ่านเจอ)
แล้วทหารพรานเอาAK-47(หรือAKM) เข้าประจำการด้วยใช่มั้ยครับ

อยากรู้ไว้ประดับหัวเฉยๆครับ  Grin
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 09:09:58 PM »

AKM คือ AK-47 โมดิฟายครับ...............เดิมที AK-47 ตัวโครงปืนผลิตโดยการกัดเซาะขึ้นรูป.............AKM ลดต้นทุนและความยุ่งยากในการผลิตโดยขึ้นโครงปืนด้วยเหล็กพับแทน ทำให้น้ำหนักลดลงด้วย...............และเริ่มใส่ปลอกลดแสงเพิ่ม.............เปลี่ยนดาบปลายปืนจากเดิมเป็นเหล้กติดตัวปืนแบบพับเก็บได้ เป็นใช้ดาบปลายปืนแยกต่างหาก

AK-47 / AKM

http://world.guns.ru/assault/as01-e.htm

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 09:21:23 PM »

โอ้ ขอบคุณมากๆเลยครับ
ทันใจวัยรุ่นมากๆ  Grin

แล้วอันไหนยิงดีกว่าหรอครับ
adisak5
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 11:25:22 PM »

ผมว่าAK47น่าจะทนที่สุดครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 11:44:29 PM »

แล้วที่ใช้ๆกันอยู่ทั่วไปนี่มันคือ AKMใช่มั้ยครับ (เคยอ่านเจอ)
แล้วทหารพรานเอาAK-47(หรือAKM) เข้าประจำการด้วยใช่มั้ยครับ

อยากรู้ไว้ประดับหัวเฉยๆครับ Grin
อยากตอบมั่งจัง แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องเทคนิค เห็นแต่ที่เป็นแบบภาษาจีน ตามชายแดน กัมพูชา  มีรูระบายแก็ส ที่ด้านหลังกระบอกสูบ หลายๆ รู นะครับ แล้วก็เคยถอดล้างชุดพานท้ายแบบพับได้ของจีนนั่นแหละ ถอดยากเอาเรื่องเหมือนกันเพราะพวกชอบเอาไปลุยๆ ทรายเข้าไปอยู่  แล้วเราต้องมาตอกสลักออก รับภาระล้าง

ถ้ารักปืนชอบปืนจริงๆ  เวลาดูข่าวทางโทรทัศน์ หรือสารคดีทางทหาร ของเมืองไทย คอยสังเกตดูก็ได้ครับ
เขาบอกชื่อหน่วยไหนแล้ว ปืนไม่เป็นสีดำตลอด แต่ เป็นสีไม้สีน้ำตาลอ่อนที่กระโจมมือ   มีศูนย์หน้ากระโดง กระโดง ด้านหน้าละก็  มีกริ๊ป เป็นไม้ละก็ เขาละ ..............อาก้า   ใส่ใจดูเอาเองนะครับ .......มีมาให้ดูอยู่บ่อยๆ ไป ส่วนพี่พรานของไทยนั้น ของตายอยู่แล้วครับ ........เห็นบ่อยมากๆ
....ดังไม่ดัง ดีไม่ดี ก็ไม่รู้ ถึงขนาดไม่นานมานี้ องค์การระหว่างประเทศอะไรก็ไม่รู้ประกาศว่า มันเป็นอาวุธสังหาร ที่ระบาดไปทั่วโลก  มากกว่าไรเฟิลจู่โจมชนิดใดๆ ในโลกนี้   ระบาดรุนแรงยิ่งกว่าโรคเอดส์ เสียอีก .....น่าสนใจนะครับ
Jakkapat
(-___-)
Full Member

คะแนน 9

เหงาครับ....

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 12:07:23 AM »

มีรูระบายแก็ส ที่ด้านหลังกระบอกสูบ หลายๆ รู นะครับ
....แบบนั้นเป็น AK รุ่นเก่าครับ.....ถ้าเป็น AKM จนถึงรุ่นใหม่ๆในปัจจุบันจะไม่มีการเจาะรูแล้ว รู้สึกเป็นเพราะลูกเลื่อนหนักขึ้น ไม่ต้องการการระบายก๊าซทิ้งเหมือนรุ่นเก่า

Jackpot คนเก่า Jakkapat ชื่อใหม่
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 02:27:55 AM »

AK มีผลิตในจีนด้วย เรียกว่า Type 56 ถ้าพับฐาน (AKS) ก็เรียกว่า 56-1
AKM คือ AK โซเวียตปรับปรุงใน ค.ศ.1969 และมีการผลิตเฉพาะในโซเวียต
จุดที่ปรับปรุง
1 โครงปืนเป็นแผ่นเหล็กพับขึ้นรูปเพื่อลดต้นทุน
2 ปรับปรุงซองกระสุน และระบบยึดซองกระสุนให้แข็งแรงขึ้น
3 ดาบปลายปืนถอดได้  เป็นกรรไกตัดลวดหนามได้
4 ปากลำกล้องมีคอมพ์รูปช้อน
5 ประกอบ ค.40 มม.GP-25 ได้
6 พานท้ายเก็บของได้  มีรุ่นพานท้ายพลาสติค
7 เครื่องลั่นไกมีระบบหน่วง
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 02:59:16 AM »

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 07:53:46 AM »

ว่าจะซื้อมาเป็นชิ้นๆแล้วประกอบเอง  Grin Grin Grin

นี่คือตัว Reciever (โครงปืน)  Grin
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 08:37:48 AM »

โอ้ ขอบคุณมากๆเลยครับ
ทันใจวัยรุ่นมากๆ Grin

แล้วอันไหนยิงดีกว่าหรอครับ

ควรถามว่ารุ่นไหนยิงดีกว่ากันมากกว่า....เรียกเป็นอัน ดูแหม่งๆครับ Grin

ตอบว่า ไม่เคยยิง AKM ครับ...........เคยแต่ AK-47 และ AKS..........

ถามว่ายิงดีไหม..........ตอบได้ว่า ยิงดีในความที่เป็น AK ครับ........แต่แม่นสู้ปืนค่ายอื่นไม่ได้

เคยใช้ AKS ทำงานมา 5-6 ปี

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
hawkhack
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 04:55:15 PM »

แบร่คนธรรมดาซื้อ AK ใช้ได้มั้ยครับ แบบตำรวจไม่จับนะครับ แบร่
ตอบมาจริงๆนะครับผมซีเรียสมาก  กิ๊วก๊าว เพราะผมแฟนพันธุ์แท้ AK

เกิดมาเพื่อถาม
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 05:15:10 PM »

แบร่คนธรรมดาซื้อ AK ใช้ได้มั้ยครับ แบบตำรวจไม่จับนะครับ แบร่
ตอบมาจริงๆนะครับผมซีเรียสมาก  กิ๊วก๊าว เพราะผมแฟนพันธุ์แท้ AK

อาวุธสงครามซื้อไม่ได้หรอกนะครับพี่  ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 05:55:49 PM »

ซื้อได้ถ้าเป็นบีบีกันครับ อุ๊ย.ตายเผลอช่วยขุดซะแล้ว555

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
to101
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 06:51:03 PM »

สีสันช่วงปิดเทอม Wink
hawkhack
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 07:27:38 PM »

ไม่นะ แต่อยากได้จัง (ของจริงนะ) จูบบบบ

เกิดมาเพื่อถาม
หน้า: [1] 2
  พิมพ์