๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:38:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนพาดแท่นระยะ 50 เมตร กับกำลังขยายที่ต่างกัน ได้เปรียบหรือเสียเปรียบอย่างไรครับ  (อ่าน 5904 ครั้ง)
Iron
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: เมษายน 23, 2005, 12:01:19 AM »

Grin สงสัยอีกแล้วครับ ผมเองไม่มีประสปการณ์ตรง เพราะเคยใช้แต่กล้องราคาประหยัด เลยขอถามครับ  Grin

ถ้าเทียบกันที่กำลังขยายระหว่าง 9 , 12 , 16 , 24 , 32 เท่า โดยสมมติให้ขนาดเลนส์หน้ากล้องเท่ากัน และเส้นใยที่ใช้เล็งแบบเดียวกันและยิงจากปืนและกระสุนแบบเดียวกัน  มีคำถามดังนี้ครับ

1.ในระยะ 50 เมตร  9 เท่า ที่ผมเคยทดลอง จะรู้สึกว่ากำลังขยายน้อยไป(ใช้กล้องราคาประมาณ 3000 บาท) ถ้าใช้กล้องเกรดดีๆเช่นลิวโพลด์ ระหว่าง 9 , 12 , 16 , 24 , 32 จะมีผลดีหรือผลเสียต่อการเล็งซึ่งจะส่งผลต่อกลุ่มกระสุน(ใช้คนยิง ไม่ใช่ยึดแน่นแบบ Rail gun) และควรเลือกที่กำลังขยายใดครับ

2.ในการแข่งระยะ 400 หลา คำถามเหมือนข้อ 1 ครับ.

3.ถ้าเน้นสำหรับการพาดแท่นโดยตรง จำเป็นหรือไม่สำหรับการใช้กล้องที่มีกำลังขยายตายตัว.

4.ตอนแข่งจริงเจอปัญหาเรื่องแสงมากมั๊ยครับ เช่นแดดแรงเกินไป หรือแสงไม่พอ

ขอบคุณมากครับ Grin Grin

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2005, 05:39:53 AM »

ถ้าเทียบกันที่กำลังขยายระหว่าง 9 , 12 , 16 , 24 , 32 เท่า โดยสมมติให้ขนาดเลนส์หน้ากล้องเท่ากัน และเส้นใยที่ใช้เล็งแบบเดียวกันและยิงจากปืนและกระสุนแบบเดียวกัน  มีคำถามดังนี้ครับ

1.ในระยะ 50 เมตร  9 เท่า ที่ผมเคยทดลอง จะรู้สึกว่ากำลังขยายน้อยไป(ใช้กล้องราคาประมาณ 3000 บาท) ถ้าใช้กล้องเกรดดีๆเช่นลิวโพลด์ ระหว่าง 9 , 12 , 16 , 24 , 32 จะมีผลดีหรือผลเสียต่อการเล็งซึ่งจะส่งผลต่อกลุ่มกระสุน(ใช้คนยิง ไม่ใช่ยึดแน่นแบบ Rail gun) และควรเลือกที่กำลังขยายใดครับ

>ผมเคยยิงเทียบกับ  กล้อง Eagle ราคาประหยัด  กับ Leupold Compact EFR ขนาด 3-9 เท่ากัน  ปืนกระบอกเดียวกัน (Clark 10/22)  เพียงเปลี่ยนกล้องเล็งครับ กลุ่มกระสุนต่างกันเท่าตัว

กำลังขยายสำหรับลูกกรด 50 เมตร  ตั้งแต่ 12 เท่า (Fixed) หรือ 15 เท่า (Zoom)  เห็นรูกระสุนแล้วครับ  ขยายน้อยกว่านี้มองรูกระสุนไม่เห็นว่าเข้าเป้าตรงไหน   กำลังขยายสูงมากๆ อย่าง 36 เท่าพาดโต๊ะวางปืนธรรมดายิงแล้วเวียนหัวครับ  มันสั่นริกๆ ตลอดเวลา

2.ในการแข่งระยะ 400 หลา คำถามเหมือนข้อ 1 ครับ.

> มีความแตกต่างเมื่อเทียบกับข้อ 1 นะครับ  คือในการยิงระยะนี้เราไม่หวังว่ากล้องเล็งบนตัวปืนจะมองเห็นรูกระสุน  และมักยิงเป้าเดียวหลายนัด  ไม่เหมือนเป้า USBR ที่ยิงดวงละนัด (บนเป้ามี 25 ดวง)  กำลังขยายตั้งแต่ 18 เท่าพอยิงกันได้  แต่ถ้าตั้งใจจะเล่นพาดแท่นหา 24 เท่าขึ้นไปครับ

3.ถ้าเน้นสำหรับการพาดแท่นโดยตรง จำเป็นหรือไม่สำหรับการใช้กล้องที่มีกำลังขยายตายตัว.

>ไม่จำเป็นครับ  แต่พวกที่ใช้กล้องซูมก็มักจะตั้งไว้ที่กำลังขยายเดียวเท่านั้น  การซูมเปลี่ยนกำลังขยายทำให้เส้นเล็งเคลื่อนครับ (เฉพาะกล้องพวกที่ซูมแล้วเส้นเล็งไม่ขยายตามกำลังกล้อง)   และปกติกล้อง fixed จะดูใสกว่ากล้อง zoom เพราะมีชิ้นเลนซ์น้อยกว่าครับ  แสงผ่านได้มากกว่า

4.ตอนแข่งจริงเจอปัญหาเรื่องแสงมากมั๊ยครับ เช่นแดดแรงเกินไป หรือแสงไม่พอ
>ถ้ายิงกันจนค่ำก็มีปัญหามองไม่ค่อยเห็นเป้าบ้างละครับ   แดดแรงอาจจะมีปัญหาเรื่อง mirage จากความร้อนครับ  ไม่ใช่แสงแรงเกิน  คือเราเล็งที่เป้าซึ่งไม่ใช่แหล่งกำเนิดแสงครับ  ถ้าเล็งใส่ดวงอาทิตย์ละก็... โฟเวียฝ่อแน่

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2005, 06:12:20 AM »

พาดแท่นฟ้องทั้งปืน กล้อง คน ลูก  ดี+เจ๋งมากขนาดไหน ยิ่งเป็นไรเฟิลยังใด้รู้ด้วยว่าใครเผื่อลมเก่งขนาดไหน. หลงรัก
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2005, 07:55:09 AM »

Grin Grin ขอบคุณมากครับ ท่านอาจารย์ผณิศวร หายสงสัยเรื่องกล้องไปได้แยะเลยครับ  Grin Grin

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2005, 08:06:18 AM »

พาดแท่นฟ้องทั้งปืน กล้อง คน ลูก  ดี+เจ๋งมากขนาดไหน ยิ่งเป็นไรเฟิลยังใด้รู้ด้วยว่าใครเผื่อลมเก่งขนาดไหน. หลงรัก

Grin Grin ตอนนี้พยายามศึกษาเพิ่มเรื่อยๆครับ ผมพยายามศึกษาข้อมูลด้านทฤษฎีแต่เอาเข้าจริงๆแล้ว ต้องศึกษาจากท่านผู้รู้ซึ่งท่านมีประสบการณ์โดยตรงจึงจะแน่ใจได้ว่าที่เข้าใจมานั้นถูกต้องจริงหรือเปล่าแล้วลองเอามาปฏิบัติดูจริงๆอีกครั้งว่าทำได้ตามที่ท่านแนะนำมาหรือเปล่า

ถ้าไม่ค้นข้อมูลมาก่อนเลยแล้วมาโพสถามก็เขินครับเลยต้องทำการบ้านมาก่อนแล้วค่อยถามเอาแต่เนื้อๆ อิอิอิ

สงสัยคงต้องเก็บตังซื้อกล้องดีๆซะแล้ว ตอนแรกว่าจะลองกล้องราคาประหยัดไปก่อนครับ  Grin Grin
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2005, 08:09:50 AM »

หวัดดีครับพี่
แต่งลำกล้องเสร็จแล้วหรือครับ ถึงได้มาถามเรื่องกล้อง
ตอนนี้ผมใช้ 6-18 เท่าของบุชเนลสปอร์ตวิว ราคาไม่แพงครับ พอใช้ได้แต่เลนส์ไม่ใสมาก
ใช้ยิงเล่นครับยังไม่จริงจังมาก
ตอนนี้กำลังเล็ง bsa 24 เท่าตายตัวอยู่ประมาณหมื่นนึงครับ

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2005, 08:10:37 AM »

Grin คาดว่าน่าจะมีอะไรเล่นตอนมิตติ้งนี้แน่ ๆ เลย  Grin
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2005, 12:29:30 AM »

กล้องกำลังขยายสูงเกินไป  มองเห็นแต่เป้า ไม่เห็นต้นไม้ใบหญ้า ยิงแล้วเครียดครับ   ระยะ 400 ม. กำลังขยาย 20-24 เท่ากำลังดี
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2005, 07:30:34 AM »

หวัดดีครับพี่
แต่งลำกล้องเสร็จแล้วหรือครับ ถึงได้มาถามเรื่องกล้อง
ตอนนี้ผมใช้ 6-18 เท่าของบุชเนลสปอร์ตวิว ราคาไม่แพงครับ พอใช้ได้แต่เลนส์ไม่ใสมาก
ใช้ยิงเล่นครับยังไม่จริงจังมาก
ตอนนี้กำลังเล็ง bsa 24 เท่าตายตัวอยู่ประมาณหมื่นนึงครับ

Grin ทำเสร็จแล้วครับแต่ยังไม่ได้เก็บงานให้เรียบร้อย พอดีช่วงนี้งานยุ่งมากครับ เลยกระดิกตัวแทบไม่ได้  Grin
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2005, 07:34:25 AM »

Grin คาดว่าน่าจะมีอะไรเล่นตอนมิตติ้งนี้แน่ ๆ เลย  Grin

Grin Grin Grin
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2005, 07:35:30 AM »

กล้องกำลังขยายสูงเกินไป  มองเห็นแต่เป้า ไม่เห็นต้นไม้ใบหญ้า ยิงแล้วเครียดครับ   ระยะ 400 ม. กำลังขยาย 20-24 เท่ากำลังดี

Grin ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ได้คำตอบในใจแล้วครับ  Grin
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 02:09:15 PM »

ผมชักเห็นด้วยครับ ว่ายิงกล้องแล้วเครียดจัง ถ้าระยะ 30-50 เมตร ผมยิงด้วยศูนย์เปิดพอไหว ยิงไว-เห็นกว้าง-ตัดสินใจง่าย  แต่ถ้าไกลกว่านั้นต้องยอมเครียดใช้กล้องเล็งครับ
PHOTSATORN1
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 03:04:43 PM »

ผมใช้ Weaver T-Series 36x 40mm Rifle Scope

และLeupold BR 36X Target Silver

คนอื่นเขาใช้ Leupold Competition Series 45x45mm
หน้า: [1]
  พิมพ์