๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 09:56:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลอีกด้าน หลังจากเหตุการณ์ที่ Verginia Tech  (อ่าน 2245 ครั้ง)
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 05:49:19 PM »

พอดีอ่านเจอจาก นสพ.  The Sun (แหล่งข่าวจาก AFP)

ผมถอดความเป็นภาษาไทยเฉพาะ ตรงสองย่อหน้าสุดท้ายผิดพลาดอย่างไรผู้รู้ช่วยแก้ด้วยนะครับ

" เป็นที่น่าแปลกใจว่า การซื้อปืน และโดยเฉพาะการขออนุญาตพกพาอาวุธปืน มีเพิ่มมากขึ้นหลังจากเหตุการณ์เมื่อวันจันทร์ ทั้งนี้จากรายงานของร้านขายอาวุธปืนและตัวแทนจำหน่าย"
" แม้กระทั่ง อาจารย์ท่านหนึ่งจาก มหาวิทยาลัย Verginia Tech ก็ยังยื่นขออนุญาตพกพากับเรา" แหล่งข่างจากพนักงานของร้านปืนแห่งหนึ่งใน Blacksburgบอก แต่ไม่อนุญาตให้เอ่ยชื่อและร้าน

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 05:54:29 PM »

ขออภัย ตกภาพครับ  Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
jls
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 06:06:19 PM »

เคยคิดเล่นๆครับ ว่าถ้าในเหตุการณ์วันนั้นมีใครสักคนหนึ่งในที่เกิดเหตุมีปืนอยู่กับตัวซักกระบอกซัดแลกกับผู้ก่อเหตุได้ ความสูญเสียคงจะไม่เท่านี้  Huh Huh
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 07:33:22 PM »

กลับกัน ถ้าเกิดขึ้นในประเทศที่พยายามจำกัดสิทธิเกี่ยวกับอาวุธปืน
ก็จะเอาเหตุการในครั้งนี้ มาอ้างว่าการที่ประชาชนมีปืน ทำให้เป็นอันตรายต่อบุคคลทั่วไปได้
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 12:02:48 AM »

ผมเอง มองเหตุการนี้ สาเหตุมาจากสังคม และตัวคนก่อเหตุมากกว่าครับ สมัยก่อนแถบชายแดนอิสาน อาวุธ และระเบิดหาง่ายมาก เพื่อนผมเองเดินไปโรงเรียน ยังเคยพบ คนเอาถุงใส่ระเบิดมือมาแขวนไว้บนหลักกิโลข้างทางเลย แถมสภาพดีพร้อมใช้ งาน ผมเองโตมายังไม่เคยได้ยินว่า มีเด็กแถวบ้านคนไหนโกรธเพื่อน เอาระเบิดมือ มาขว้างฆ่าเพื่อนในห้องเรียน หรืออาจารณ์ หรือแอบไปหาปืน อาก้า คาบินมาไล่ยิงใคร ใน รร   พี่ๆที่อยู่แถว  อรัญ บุรีรัม สุริน ศรีษเกศ หรือ แถวอุบล อุดอน สกลนคร นครพนม ฯ  ย้อนไปซัก30-40ปีที่แล้ว คงหาของพวกนี้ได้ไม่ยากนัก ยังไม่เคยเห้นมาเหตุการณ์แบบนี้เลย
pongpan_pra
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2007, 07:42:26 PM »

ปืนถูกนำมาใช้เป็นเครื่องมือก่อความรุนแรงเท่านั้น แต่คนเป็นผู้ทำให้เกิดความรุนแรง ถ้าไม่มีปืนแล้วใช้อย่างอื่นเช่น แก๊สพิษ หรือระเบิด ละครับ
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 10:57:42 AM »

เมื่อมนุษย์เราเริ่มรู้สึกไม่ปลอดภัยในชีวิต สิ่งแรกที่คิดถึงและประดิษฐ์คืออาวุธที่จะใช้ป้องกันตัว เป็นสัจธรรมตั้งแต่ยุคหินแล้วครับ

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 11:25:04 AM »

boot sale Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 11:28:25 AM »

ผมเอง มองเหตุการนี้ สาเหตุมาจากสังคม และตัวคนก่อเหตุมากกว่าครับ สมัยก่อนแถบชายแดนอิสาน อาวุธ และระเบิดหาง่ายมาก เพื่อนผมเองเดินไปโรงเรียน ยังเคยพบ คนเอาถุงใส่ระเบิดมือมาแขวนไว้บนหลักกิโลข้างทางเลย แถมสภาพดีพร้อมใช้ งาน ผมเองโตมายังไม่เคยได้ยินว่า มีเด็กแถวบ้านคนไหนโกรธเพื่อน เอาระเบิดมือ มาขว้างฆ่าเพื่อนในห้องเรียน หรืออาจารณ์ หรือแอบไปหาปืน อาก้า คาบินมาไล่ยิงใคร ใน รร พี่ๆที่อยู่แถว อรัญ บุรีรัม สุริน ศรีษเกศ หรือ แถวอุบล อุดอน สกลนคร นครพนม ฯ ย้อนไปซัก30-40ปีที่แล้ว คงหาของพวกนี้ได้ไม่ยากนัก ยังไม่เคยเห้นมาเหตุการณ์แบบนี้เลย

พิมพ์ผิดเยอะเลยนะครับ...ฮ่า ๆ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
หน้า: [1]
  พิมพ์