๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:37:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนปืนจากกล็อคเป็นสไตเออร์  (อ่าน 17042 ครั้ง)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 10:12:59 PM »

...ตอนฝึกภาคสนาม (รด.) ครูฝึกจะกำชับหนักหนาว่า "ปืนหลวงตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ ต้องรักษายิ่งชีวิต." ครับ.. บางทีตกดึก ๆ พวกนอนหลับกันหมด ทิ้งปืนไว้...บางคนนอนกอดไว้ ยังถูกขโมย.....พอเช้ามาถูกซ่อม  ดองเวรกันเป็นแถว ๆ ...ผมเองเป็นหัวหน้าหมวด ก็พลอยโดนกับเขาด้วย ฐานไม่ดูและลูกทีม....ทั้งที่ปืนตัวเองก็ไม่ได้ถูกขโมย.............ก็เลยเป็นอีกสิ่งหนึ่งที่ทำให้เรารักเพื่อนคู่กาย..นามว่า "ปืน" จนถึงบัดนี้...ครับ
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 10:25:18 PM »

ขอบคุณพี่มะขิ่นครับ ....จะว่าไปกฏระเบียบแบบนี้ก็ดีไปอย่าง
ถ้ามองอีกมุมหนึ่งคือให้เจ้าหน้าที่ๆเบิกปืนไปใช้ ดูแลรักษาอาวุธ
ปืนของทางราชการให้ดีด้วย เป็นการประหยัดงบประมาณได้อย่าง
หนึ่ง ขอบพระคุณครับ....
ทหารยังดีนะครับ....แต่ถ้าเป็น ตชด บางหน่วยเวลาเอาปืนไปคืนก็ยังถูกหักค่าเกลียวสึก...และนับปลอกกระสุนด้วย....
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 10:28:47 PM »

ได้ลองจับ ปืนของตำรวจที่ทำงานแถว 3 ชดต.ครับ  ชอบที่ ศูนย์หน้า-หลัง
รูปทรงที่บึกบึน  ด้ามจับถนัดดี และระบบเซฟที่มีมากกว่า กล็อคครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 10:29:21 PM »

ขอบคุณพี่มะขิ่นครับ ....จะว่าไปกฏระเบียบแบบนี้ก็ดีไปอย่าง
ถ้ามองอีกมุมหนึ่งคือให้เจ้าหน้าที่ๆเบิกปืนไปใช้ ดูแลรักษาอาวุธ
ปืนของทางราชการให้ดีด้วย เป็นการประหยัดงบประมาณได้อย่าง
หนึ่ง ขอบพระคุณครับ....
ทหารยังดีนะครับ....แต่ถ้าเป็น ตชด บางหน่วยเวลาเอาปืนไปคืนก็ยังถูกหักค่าเกลียวสึก...และนับปลอกกระสุนด้วย....

มีด้วยหรือครับ..............ผมไม่ค่อยเชื่อข้อมูลนี้

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 10:45:54 PM »

หน่วยไหนบ้างครับ
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 11:09:29 PM »

แถวๆทางภาคเหนือตอนล่างครับผู้การ....
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 11:43:35 PM »

แถวๆทางภาคเหนือตอนล่างครับผู้การ....

ถ้าเป็นจริงแล้วหล่ะก็ ...จะเอากำลังใจที่ไหนทำงานครับ ผมเคยผ่านไปค่าย ตชด. แถวอีสานเหนือเห็นสภาพความเป็นอยู่แล้ว ...ผมยอมรับน้ำใจเลยครับ นึกถึงคำพูด
ของเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งที่กล่าวไว้ว่า เป็น ตชด. ต้องใจรัก แต่ผมก็ยังคิดด้านบวกว่า คงไม่เป็นอย่างนี้ทุกที่มั๊ง.....
TWO
Sr. Member

คะแนน 9

ยังไม่มี 1911

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 10:15:37 PM »

ตอนนี้กำลังอยู่ระหว่างการตัดสินใจว่าจะขายกล็อคดีหรือไม่ แต่จากการทีเพื่อน ๆ สมาชิกแนะนำผมว่าอาจจะต้อง..... Grin.......................................................... .......................................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2007, 10:25:22 PM โดย TWO » บันทึกการเข้า

ยังไม่มีคิมเบอร์ 1911
TWO
Sr. Member

คะแนน 9

ยังไม่มี 1911

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 10:30:25 PM »

ถ้ามีกล็อกอยู่แล้วจะเปลี่ยนทำไมหล่ะครับ กล็อกเองก็ไม่ได้มีจุดด้อยอะไรกว่าสไตเออร์นัก
เรื่องแข็งแรงกว่าทนทานกว่านั้น ระยะเวลาอันสั้นยังพิสูจน์กันไม่ได้แน่นอนครับ แต่ถ้ายัง
ไม่มีกล็อกหรือมีอยู่แล้ว จะซื้อสไตเออร์ก็ไม่ผิดหวังครับ แต่ถ้าจะเปลี่ยนเพราะคิดว่าสไตเออร์
แข็งแรงกว่ากล็อก ถ้าเป็นผมเองแล้วเหตุผลยังไม่พอครับ ดีไม่ดีผมไปก่อนปืนครับ ด้วยความเคารพ .... Wink

เป็นเหตุผลที่ดีนะครับ  ถ้าใช้กล็อกอยู่แล้ว ก็ให้มั่นใจได้ว่าถือปืนที่ดีที่สุดแบบหนึ่ง
ส่วนคนที่กำลังจะเลือกปืน  ถึงค่อยมาพิจารณากันอีกที

กล็อกและ UK USP มีโครงสร้างคล้ายกัน คือเป็นโพลิเมอร์หล่อหุ้มทับเหล็กเป็นชิ้น ๆ แยกกัน
สไตเออร์ M9 เป็นปืนที่สร้างโดยใช้กล็อกเป็นต้นแบบ  นำมาปรับปรุงสิบกว่ารายการ  ที่สำคัญก็คือใช้โครงเหล็กเป็นบล็อกชิ้นเดียว สอดเข้าไปในโพลิเมอร์  มีเพียงปุ่มยึดซองกระสุนเท่านั้นที่แยกออกมาจากโครงเหล็ก  ข้อเสียคือหนักกว่ากล็อก  ข้อดีคือแข็งแรงกว่า โพลิเมอร์เสียหายก็ยังมีโครงเหล็ก  เช่นโดนหมาแทะ หรือโดนกระแทก เสียดสีอย่างแรงที่เหนือโกร่งไก  โครงปืนของกล็อกอาจจะแยกออกเป็น 2 ส่วน  และยิงต่อไม่ได้  แต่ถ้าเกิดขึ้นกับสไตเออร์ หรือ HK P2000 จะยิงต่อไปได้ เพราะโพลิเมอร์เป็นเพียงส่วนที่หุ้มบล็อกเหล็กไว้เท่านั้น
P2000 กับ P3000 ก็ปรับปรุงจาก USP แนวทางคล้ายกับสไตเออร์
ผมตัดสินใจได้แล้วครับ................................................................................................................... Grin

ยังไม่มีคิมเบอร์ 1911
AUG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

GLOCK 19

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 09:12:34 PM »

พรุ่งนี้คงรู้ผลครับ

ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น
ไพร่พลเลวนั้นไม่มี มีแต่แม่ทัพนายกองที่เลว
http://www.youtube.com/watch?v=_mWMsvRpH9k
ball28-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 11:49:16 AM »

สรุปก็ไม่มีใครรู้ราคาสำหรับประชาชนสิครับ คนไทยขอป.3ก็ยากสุดๆ ปืนก็แพงขึ้นทุกวัน กรรมจริงๆ
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์