๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 11:50:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างเกลียวลำกล้องปืนทุกครั้งหลังยิงไม่ทราบว่ามีผลเสียหรือเปล่าครับ  (อ่าน 2699 ครั้ง)
Bow fishing
Jr. Member
**

คะแนน 3

Sniper

« เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 11:20:11 AM »

ผมใด้ CZ VERMINT มาใหม่ครับ อยากให้ปืนอยู่กับเรานานๆครับ เพราะที่ อำเภอของผมคงขอใด้กระบอกเดียวครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
1 ถ้าเราล้างโดยใช้แซ่ทุกครั้งหลังยิงจะมีผลต่อเกลียวหรือความเม่นหรือเปล่าครับ 50 นัต ต่อ 1 เเมต ครับ
2 เวลาที่เหมาะสมควรเป็นกี่ครั้ง ต่อลูกครับ Huh Huh
3 มีเพื่อนบอกว่าถ้าล้างบ่อยๆจะทำมีผลต่อกลุ่มกระสุนในทางแย่ครับ หลงรัก
4 การใช้นำมันชโลมในลำกล้องมีผลดีหรือผลเสียครับ Huh Huh
ขอบคุณครับ

คบคนพราน..พรานพาไปล่าสัตว์
คบบัณฑิต...บัณฑิตพาไปหาสาว
นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 11:27:37 AM »

ไม่ล้างสิครับ มีผลเสียแน่ๆ หลังการยิงต้องล้างทุกครั้ง เพราะเขม่าและกากดินปืนจะทำความเสียหายได้ ถ้าเกรงว่าใช้แส้แล้วจะทำความเสียหายกับเกลียวลำกล้อง ใช้ดอกผ้าก็ได้ครับจุ่มน้ำมันแล้วแยงลำกล้องสัก 4-5 ครั้ง แต่ถ้ายิงมากก็จะมีคราบตะกั่วติดภายในลำกล้อง อันนี้ยังไงๆก็ต้องแยงออกให้หมด ก้านแส้ต่างหากครับที่มีผลเสียหายกับเกลียวลำกล้อง

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
Bow fishing
Jr. Member
**

คะแนน 3

Sniper

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 11:47:10 AM »

ขอบคุณครับ

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 11:57:49 AM »

ถ้ากลัวก้านแส้จะครูดกับลำกล้อง และทำให้ลำกล้องเป็นรอยสญเสียความแม่นยำใช้วิธีนี้เลยครับ เอาสายโทรสัพท์เล็กๆ (สายจั๊มพ์เปอร์) ที่เหลือใช้ เอามาพันรอบก้านแส้พันหมดทั้งอันไม่เว้าแม้กระทั่งห่วง ที่อยู่ที่ตูดก้านแส้ เวลาแยงเข้าแยงออกไม่ต้องกลัวเป็นรอย เพราะพลาสติกยังงัยก็อ่อนกว่าเหล็กลำกล้อง ไม่ต้องใช้แส้งูหรือแส้แบบแพงๆให้เสียเงินมากๆ ล้างทุกครั้งที่ยิงหรือไปป่ากลับมา ยิงนัดเดียวหรือหลายนัดหลายกล่องก็ล้าง เอาแส้จุ่มน้ำมันใสๆเช่นน้ำมันคอมเพรสเซอร์แอร์ หรือ WD. 40 ก่อนรูดแส้เข้าออก. ทำอย่างนี้แส้วไม่เสียวเกลียวพัง ยิงนัดแรก 50ม. เพี้ยนยังงัยก็ยังยิงเหรียญบาทถูกนะจะบอกให้. หลงรัก
Bow fishing
Jr. Member
**

คะแนน 3

Sniper

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 01:06:02 PM »

ขอบคุณพี่วุธทิชัย มากครับ

march
รักแล้วรอหน่อย..
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 42

marchgun99@hotmail.com marchgun99.com

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 02:08:10 PM »

Smileyง่ายสะดวกรวดเร็ว  ก็แส้งูครับ    Wink

มาร์ช 2013 โทร 086 0307337
  โอนเงิน ธ.กสิกรไทย สาขาวังบูรพา ออมทรัพย์ 044 2 77026 3 นายชูศักดิ์ พวงนาค
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 02:45:54 PM »

ล้างแล้วอย่าลืมเอาปืนตั้งใว้ด้วยนะครับป้องกันน้ำมันตกท้องช้าง ในกรณีที่เอาน้ำมันชโลมในดอกแส้มากๆ ม่ายงั้นเดี๋ยวเวลาฉุกเฉินแบบเสือปืนไว ลำกล้องจะใด้ไม่มีท้องป่อง Grin
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 02:58:51 PM »

Smileyง่ายสะดวกรวดเร็ว ก็แส้งูครับ Wink

เชียร์งู เอ้ย! แซ่งูอีกคนนะครับ ง่าย สะดวก เพิ่มตังค์นิดหน่อย  Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 03:04:00 PM »

ล้างไปทุกครั้งที่ยิงครับ   ลูกปืนที่วิ่งผ่านลำกล้องทุกครั้งที่ยิง สร้างผลต้องเกียวมากกว่าก้านแซ่ครับ

jdp
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 03:38:22 PM »

ล้างทุกครั้งเมื่อยิงเสร็จไม่ว่าหนึ่งนัดหรือร้อยนัด ลำกล้องชโลมน้ำมันเพื่อเก็บ เช็ดน้ำมันให้แห้งเมื่อใช้งานทุกครั้งครับ Wink
Boon.l
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 04:48:40 PM »

ต้องล้างทุกครั้งที่ยิงเสร็จครับ ถึงแม้จะยิงเพียงนัดเดียว ผมใช้แส้ก้านลวดธรรมดานี้แหละ ใช้ท่อหดหาซื้อจากร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้า บีบห่วงที่ปลายก้านแส้เพื่อจะได้สวมท่อหดได้สะดวก ใช้เทียนค่อย ๆ ลน จะไม่มีปัญหาก้านแส้ขุดลลำกล้อง  หรือถ้าหากยิงเพียงนัดหรือสองนัดผจะใช้สายเอ็นตกปลาประมาณ 14 ปอนด์ ตัดเอ็นความยาวประมาณ 3 เท่าของลำกล้อง ทบครึ่งสายเอ็นทำห่วงสำหรับสอดผ้า  หาเศษผ้าหรือสำลีประมาณสอดเข้าในลำกล้องแล้วมีความฝืดนิดหน่อย  ครั้งแรกชุบน้ำมัน ลากผ่านซัก 3-4 รอบ  แล้วใช้ผ้าหรือสำลีสะอาดลากผ่านเพื่อเช็ดน้ำมันอีกซัก 3-4 รอบ รับรองสะอาดแจ๋วครับ
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 07:15:22 PM »

ใช้เอ็นตกปลา + เศษผ้า  +  น้ำมันจ๊าบ ๆ    แค่นี้ก็พอแล้วครับ   Grin

""
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 07:26:34 PM »

สนันสนุนการล้างทุกครั้งหลังยิงครับ  แต่ก็ควรล้างอย่างที่ควร ตามที่ท่านๆสมาชิกได้บอกกล่าวไปแล้วครับ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
หน้า: [1]
  พิมพ์