๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 07:34:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำลูกซองออโตไว้เฝ้าไร่หน่อยครับ  (อ่าน 4933 ครั้ง)
nof_x
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: เมษายน 17, 2005, 11:53:53 PM »

จะเอาไปใช้เอง้ตอนไปอยู่ที่ไร่กุ้งน่ะครับ
เท่าที่ผมทราบก้อมี
เรมิงตัน
1100  1187

บราวนิ่ง
(ไม่แน่ใจว่ารุ่นA500รึเปล่าแต่รู้ว่ามันจะล็อกกระสุนได้ครับ)

เบเนล
(ดูจากกระทู้เก่า ๆ เห็นมีบอกว่ามีรุ่นที่ล็อกกระสุนได้แบบบราวนิ่ง
ด้วย แต่ไม่ทราบชื่อรุ่นครับ)

1. ผมชอบระบบล็อกลูกที่ทำให้เราเลือกชนิดของกระสุนได้ของบราวนิ่งมากเลยครับ
ไม่ทราบว่ามีลูกซองยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรบ้างที่สามารถทำแบบนี้ได้
ี 2. ผมอ่านในหนังสือทำเนียบปืน(เก่ามาก ๆ กรอบหมดแล้ว สงสยจะเป็นของพ่อผม)
ผู้เขียน(คุณก้อง สุรกานต์ +คุณฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ)ท่านบอกว่า"...ถ้ากลไกของมัน
ไม่หักชำรุดอันเป็นเหตุผิดปกติวิสัยเสียอย่างเดียว เชื่อมันได้ยิ่งกว่าเพื่อนตายห้าคน"
คำพูดนี้ในปัจจุบันยังใช้ได้หรือไม่ครับ(หรือว่ามีรุ่นอื่น ยี่ห้ออื่นที่พัฒนากว่าครับ)?
 3. ลูกซองออโตที่บอกว่าใช้ยิงลูกแม็กนั่มได้จะยิงลูกฐานเตี้ยธรรมดาไดแต่ต้องสลัดปลอกเอง้รึเปล่าครับ?
 4. อยากได้ลูกซองที่ยิงออโตได้โดยใช้ทั้งกระสุนธรรมดาและแม็กนั่ม และมีระบบล็อกกระสุนแบบบราวนิ่ง
กลไกสามารถไว้ใจได้เต็มที่ โอกาสขัดลำน้อย ทนทาน มีตัวเลือกอะไรบ้างครับ?

ขออภัยด้วยครับ หากภาษาที่ใช้วกวน เพราะผมไม่รู้ว่าจะอธิบายยังไง 

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 12:08:17 AM »

บราวนิ่ง   ยิงกระสุนแม็กนั่มไม่ได้ครับ.........แต่ยิงลูกปรายดีมากเลย

ผมว่าถ้าใช้ให้ครอบคลุม      ๘๗๐   แม็กนั่มเอ็กเปรส   ดีกว่ามั๊งครับ  ยิงได้ทุกกระสุนที่มี   ฝึกดี ๆ  ยิงเร็วไม่แพ้ออโตหรอกครับ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 12:11:51 AM »

Grin ถ้าเป็นลูกซองประจำมือของศิลปินแห่งชาติท่านพนมเทียนหรือท่านอาจารย์ฉัตรชัยครูปืนอีกท่าน ดูได้จากที่นี่ครับ

http://www.thailandoutdoor.com/Gun/gunofpetch/Browning_A-5/body_browning_a-5.html

เป็นบราวนิ่ง ลูกซองระบบรีคอยด์ครับ

บราวนิ่งเป็นปืนดีมากครับ แต่ติดปัญหาเรื่องตัวแทนจำหน่ายในเมืองไทยขายโก่งราคา จนไม่มีคนกล้าซื้อ
ปัจจุบันถ้าต้องการปืนลูกซองกึ่งออโต้ น่าจะเล่นเบเนลีแทนครับ

ราคาเบเนลี M1 ปัจจุบันประมาณ 65,000 บาทครับ  ถ้าไม่เน้นว่าต้องเป็นกึ่งออโต้ น่าจะใช้ เรมิงตัน 870 แทนแบบที่คุณป้อมทองแนะนำ ก็ีดีมากเช่นกัน ราคา 2 หมื่นต้นๆครับ  Grin
 Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2005, 12:29:49 AM โดย Iron » บันทึกการเข้า
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 12:37:39 AM »

ราคาปืนลูกซองออโต ปัจจุบันนี้แพงมากครับ  ไม่เหมาะจะเอาไปใช้ในไร่จริงๆจังๆ  เสียดายกลัวปืนเป็นรอย  ปืนลูกซองออโต ผู้ใช้ต้องศึกษากลไกให้ดี เพราะลูกเล่นซับซ้อน แต่ละยี่ห้อก็ไม่เหมือนกัน
ถ้าไม่ชำนาญ คับขันขึ้นมาจะใช้ผิดๆถูกๆ

บราวนิงก์ เป็นอดีตไปแล้วครับ  มีคุณค่าทางด้านสะสม แรงถีบตอนลำกล้องถอยหลัง สะท้านทรวงดีแท้ 

แนะนำแบบเดี่ยวกะพี่ ป้อม ครับ เรมิงตัน 870  ดีกว่า รุ่นใหม่ยิงกระสุนแรงต่ำ แรงสูงได้หลายแบบ (ส่วนใหญ่มีขายแต่ แรงต่ำ  ไม่ต้องกลัวว่าจะใช้ลูกผิดประเภท)  ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องการคัดปลอก ขัดลำแทบไม่มี ทนทาน

ปืนลูกซอง  ยิงใกล้ๆไม่ถูก ก็มีถมไปครับ  ของแบบนี้ต้องฝึกฝน เท่านั้น

....ตามล่า...อีตอแหล
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 02:33:32 AM »

Grin แนะนำให้ถามคุณต้อมคับ...

เพราะเห็นมีไบคาลออโต้อยู่...

ผมว่าน่าสนกว่าเพื่อนถ้าจะเอาไว้เฝ้าไร่คับ...  Wink
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 02:38:18 AM »

.

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 11:30:42 AM »

เห็นด้วยกับ 870 ครับ ถ้าเอาไปเฝ้าไร่เฝ้าสวนผมว่าตัวนี้เหมาะดีครับ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 11:54:20 AM »

ตอนนี้ถ้ามองลูกซองกึ่งอัตโนมัติ
ไบคาลกึ่งออโต้ ที่คุณต้อมใช้ เป็นตัวเลือกที่ดีและราคาถูก(เท่าที่มีในท้องตลาด)
ถ้าเลี่ยงมาลงปั้ม ก็เป็น เรมิงตัน 870แม็กนั่มเอ็กเพรสครับ
(เจ้าของกระทู้ ทำการบ้านมาดีจังเลยครับ)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 02:03:47 PM »

จะเอาไปใช้เอง้ตอนไปอยู่ที่ไร่กุ้งน่ะครับ

บราวนิ่ง
(ไม่แน่ใจว่ารุ่นA500รึเปล่าแต่รู้ว่ามันจะล็อกกระสุนได้ครับ)

เบเนล
(ดูจากกระทู้เก่า ๆ เห็นมีบอกว่ามีรุ่นที่ล็อกกระสุนได้แบบบราวนิ่ง
ด้วย แต่ไม่ทราบชื่อรุ่นครับ)

1. ผมชอบระบบล็อกลูกที่ทำให้เราเลือกชนิดของกระสุนได้ของบราวนิ่งมากเลยครับ
ไม่ทราบว่ามีลูกซองยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรบ้างที่สามารถทำแบบนี้ได้
ี 2. ผมอ่านในหนังสือทำเนียบปืน(เก่ามาก ๆ กรอบหมดแล้ว สงสยจะเป็นของพ่อผม)
ผู้เขียน(คุณก้อง สุรกานต์ +คุณฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ)ท่านบอกว่า"...ถ้ากลไกของมัน
ไม่หักชำรุดอันเป็นเหตุผิดปกติวิสัยเสียอย่างเดียว เชื่อมันได้ยิ่งกว่าเพื่อนตายห้าคน"
คำพูดนี้ในปัจจุบันยังใช้ได้หรือไม่ครับ(หรือว่ามีรุ่นอื่น ยี่ห้ออื่นที่พัฒนากว่าครับ)?
 3. ลูกซองออโตที่บอกว่าใช้ยิงลูกแม็กนั่มได้จะยิงลูกฐานเตี้ยธรรมดาไดแต่ต้องสลัดปลอกเอง้รึเปล่าครับ?
 4. อยากได้ลูกซองที่ยิงออโตได้โดยใช้ทั้งกระสุนธรรมดาและแม็กนั่ม และมีระบบล็อกกระสุนแบบบราวนิ่ง
กลไกสามารถไว้ใจได้เต็มที่ โอกาสขัดลำน้อย ทนทาน มีตัวเลือกอะไรบ้างครับ?

ขออภัยด้วยครับ หากภาษาที่ใช้วกวน เพราะผมไม่รู้ว่าจะอธิบายยังไง 

ผมมีลูกซองออโต อยู่สองรุ่น.............Browning A5 ลำกล้อง 30 นิ้ว กับ Benelli M1 ลำกล้อง 18.5 นิ้ว คงพอตอบข้อสงสัยได้

1.เท่าที่ทราบในตลาดปืนเมืองไทยนอกจาก A5 ก็มี Benelli Nova super 90 ครับ ที่ล็อคกระสุนในหลอดไม่ให้ไหลออกเพื่อเปลี่ยนกระสุนได้ แต่เป็นระบบปํ๊ม ไม่ใช่ออโต

2.ที่คุณกล่าวมา คงเป็น Brownong A5 ใช่ไหมครับ.............ปืนยี่ห้อไหนๆถ้าทำงานสมบูรณ์ไม่มีส่วนใดบกพร่อง การใช้งานย่อมแน่นอนเสมอ............สำหรับ A5 เป็นลูกซองออโต ระบบรีคอย แบบลำกล้องถอย..........อัตราการยิงเร็วเหมือนกับรุ่นใหม่ๆครับ...........แต่ต้องใช้กระสุนแรงหน่อย

3.ตามคำถาม สำหรับผม Benelli M1 สามารถยิงกระสุนแม๊กนั่ม ได้ครับ...........เคยลองยิงกระสุนเป้าบินแล้ว(จำเบอร์ไม่ได้ แต่เป็นปลอกสีฟ้า)............ปรากฎว่าคัดปลอกทำงานปกติครับ............และเคยยิงกระสุนเป้าบินแบบปลอกขาว ที่แรงต่ำกว่า คัดพ้นบ้าง คัดไม่พ้นบ้าง................สรุปว่ายิงกระสุนแรงต่ำสำหรับ M1 ไม่ค่อยเข้าท่าครับ...............ส่วน A5 ยิงกระสุนเป้าบิน ไม่คัดปลอกครับ.......

4.เท่าที่เห็นในตลาดเมืองไทย มีคุณสมบัติตามที่คุณกล่าวไม่ครบครับ.........ส่วนใหญ่ ไม่มีลิ้นล็อคกระสุนแบบ A5 และ Nova ครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 04:50:12 PM »

อยากได้ลูกซองออโต ผมว่าเบเนลี่ M1 น่าสนใจครับ
แต่โดยส่วนตัวผมว่า REM870 คุ้มค่ากว่าครับในกรณีใช้งานเฝ้าไร่เฝ้าสวน

..พี่มะขิ่นครับ บราวนิ่ง A5 ของผมยิงลูกเป้าบินปลอกขาวดีดปลอกปรกติครับ
กลับแหวนไว้สำหรับยิงลูกแรงต่ำครับ ลูกแรงมากๆไม่กล้ายิง สงสารปืนครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 07:31:05 PM »

ลูกซองพี่ USP40 ไว้เฝ้าไร่ฝิ่นรึเปล่าครับ  Grin
เคยเห็นแต่แม็กจุแปดนัด  แต่ตัวนี้ไหง๋ยาว ๆ ชอบกล Huh

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 07:47:19 PM »

ลูกซองพี่ USP40 ไว้เฝ้าไร่ฝิ่นรึเปล่าครับ  Grin
เคยเห็นแต่แม็กจุแปดนัด  แต่ตัวนี้ไหง๋ยาว ๆ ชอบกล Huh

8 นัดครับคุณอ๋อง  Wink ไว้เฝ้าลูกสาว  Cool
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 08:00:10 PM »

Grin

ผมคิดว่าถ้าใช้เฝ้าไร่ เรฯ 870 น่าจะมีภาษีกว่านะครับ ทั้งในเรื่องของราคา และ การที่มันไม่เลือกลูกน่ะครับ
ดูแลรักษาง่ายด้วยครับ

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 08:07:17 PM »

8 นัดครับคุณอ๋อง  Wink ไว้เฝ้าลูกสาว  Cool

ผมเซฟไว้แล้ว จะเอาไปประชันกับของเฮียตัง Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2005, 09:22:03 PM »

ผมเซฟไว้แล้ว จะเอาไปประชันกับของเฮียตัง Grin
พี่อย่าลืมถามเฮียตังให้ผมนะ Grin
หน้า: [1] 2
  พิมพ์