๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:21:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ เมาเซอร์ 90DA  (อ่าน 28852 ครั้ง)
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 02:48:25 PM »

เห็นเขาเอาแต่ปืนแพงๆ ดังๆ มาทดสอบ เมื่อวันอาทิตย์ผมลองเอาเมาเซอร์ 90DA ที่พรรคพวกเขาตั้งฉายาว่า ปืนไล่ควาย ไปลองยิงทดสอบที่ระยะ 20 เมตร ผลการทดสอบตามภาพครับ ก็ไม่ถึงกับเป็นปืนขี้ริ้วขี้เหร่อะไรนะครับ เอาล้อผ้าขัดมันเซียร์ บ่านก น้ำหนักไก เหลือ 4-5 ปอนด์ ผมว่าสมราคา ไกดับเบิ้ลหนักไปหน่อย สิบกว่าปอนด์

ยิงมือเดียว

ยิงสองมือ

อันนี้เอา 686 4 นิ้ว ยิง single ที่ระยะเดียวกันเปรียบเทียบ นัดแรกหลงศูนย์ หลุดมา 4 หนึ่งเม็ด และด้ามไม่เข้ามือต้องบีบนิ้วก้อยให้ลงร่องนิ้วยิงเสร็จเจ็บนิ้วมือ มีโอกาสเข้าบางกอกต้องไปหาด้ามเหมาะๆมือมาใส่ คนเหลาด้ามที่ขอนแก่น เจ้าของร้านค้าบอกว่าไปบวชเป็นพระ แต่ไม่บอกว่าวัดไหน  Grin
ยิงมือเดียว

ยิงสองมือ

ผมยิงปืนไม่แม่น ยิงได้แค่นี้แหละครับ ขนาด 686 พรรคพวกเขาใช้ปืนกระบอกนี้ยิง 20 เมตร 94-95 ขึ้น  Tongue

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2007, 11:58:16 AM โดย คนส่องกล้อง » บันทึกการเข้า

pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 04:08:08 PM »

อ้างถึง
เจ้าของร้านค้าบอกว่าไปบวชเป็นพระ แต่ไม่บอกว่าวัดไหน 
จะตามไปที่วัดเลยเหรอครับพี่ Cheesy Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2007, 04:10:39 PM โดย pvjt » บันทึกการเข้า
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 07:25:32 AM »

ใครว่าล่ะครับ..ปืนไล่.ควาย...ยิงดีออก..... Grin Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
watchrapong(รักในหลวง)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 05:42:19 PM »

ชื่อเท่มากเลยครับ ปืนไล่ควาย  Cheesy
mengmo
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 08:08:34 PM »

ชอบจัง ปืนไล่ควาย Grin
* ต้น *
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 9

:::::มังกรน้อย:::::

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 10:29:44 AM »

ก็แม่นดีนี่ครับ

ks1som
อย่าอยู่อย่างหวาดกลัว
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 02:22:33 PM »

ปืนสวยดีนะครับพี่
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 01:53:37 PM »

วันนี้ไปรับ น้องกล๊อก 19 มาเข้าซุ้มอีกกระบอก รอต้นปี 51 ก็จะไปแต่งเอา 75B มาร่วมหออีกกระบอก มัดจำไว้แล้ว เอาไว้เผื่อมีคนถามว่า กล๊อก กับ ซีแซด อันไหนดีกว่ากัน   Grin

CZMANIA
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 05:30:55 PM »

วันนี้ไปรับ น้องกล๊อก 19 มาเข้าซุ้มอีกกระบอก รอต้นปี 51 ก็จะไปแต่งเอา 75B มาร่วมหออีกกระบอก มัดจำไว้แล้ว เอาไว้เผื่อมีคนถามว่า กล๊อก กับ ซีแซด อันไหนดีกว่ากัน    Grin Grin Grin
Gummy44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 06:16:30 PM »

20 เมตรได้ขนาดนี้.... แม่นแล้วครับ Smiley
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 12:55:54 PM »

เคยยิงเหมือนไกมันหนีบนิ้วทุกทีเลยเมาเซอร์  สาเหตุเพราะอะไรเหรอครับ  กิ๊วก๊าว

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 04:30:29 PM »

เคยยิงเหมือนไกมันหนีบนิ้วทุกทีเลยเมาเซอร์  สาเหตุเพราะอะไรเหรอครับ  กิ๊วก๊าว

ปืนเมาเซอร์ 90DA ไม่น่ามีอาการไกหนีบนิ้ว นะครับ เพราะใช้วิธีปลดเซียเหมือน 1911 แต่กลับด้านกัน คุณลองยิงแห้งดูซิครับว่าเหนี่ยวไกแล้วอุบไว้ จะไม่มีอาการไกเตะนิ้ว  และถ้าปืนเมาเซอร์ที่ยังไม่ขัดแต่งเซียรให้ไกเบาลง แต่อยากให้ไกซิงเกิ้ลเบา ให้ใช้วิธีนี้ครับเมื่อเวลาขึ้นลำเลื่อนให้เหนี่ยวไกอุบไว้ พอลำเลื่อนปิดค่อยคลายนิ้วที่เหนี่ยวไกอุบไว้ ไกจะเบาขึ้น และในกรณีที่ยิงต่อเนื่องเหมือนกันก็ใช้วิธีเดียวกีนนี้ไกจะเบาลงมาก  และเป็นการทดสอบปืนด้วยว่านกตามหรือไม่ 

อาการที่คุณว่า"หนีบนิ้ว" น่าจะเป็น"ไกกัดนิ้ว"มากกว่า ซึ่งเกิดตอนยิงดับเบิ้ลและเป็นอาการของการออกแรงเหนี่ยวไกดับเบิ้ลซึ่งของที่ทำมาจากโรงงานทำสปริงไว้แข็งมาก  ผมลองเทียบกับ โมเดล 94DA (ซึ่งเป็นรุ่นเดียวกับโมเดล 90DAแต่ปรับปรุง ที่ไกด์รอด เมนสปริง โกร่งไก)เขาใส่สปริงอ่อนกว่ามาให้  ผมใช้ปอนด์ชั่งแล้วจัดการให้เบาเหมือน โมเดล 94DA รอยสับยังบุ๋มลึก ไกดับเบิ้ลเบาสบายนิ้วครับ หลายคนที่เอามาลองบ่นว่าศูนย์หลังแคบ ก็แก้ง่ายๆ ก็เซาะให้มันกว้างก็สิ้นเรื่อง  Grin ผมเปลี่ยนประกับด้ามใหม่ กระชับมือเข้าอุ้งมือดีมาก ของเดิมแบนๆ ขี้เหร่สุดๆ  ว่าจะเอาไปรมดำใหม่ก็เสียดาย เอาไว้เก่าๆอย่างนี้แหละ ขลีงดี  Smiley

ผมขลุกอยู่กับปืนรุ่นนี้ มากจนในสนามเวลามีปืนรุ่นนี้เข้ามาทดสอบ พรรคพวกต้องให้ผมเป็นคนสาธยายให้  หลายคนเอามาลอง คิดขายพอได้รับคำแนะนำ ผมให้ลองปืนผม และให้ช่างปรับแต่งนิดหน่อย เปลี่ยนใจไม่ขาย     ปืนถึงไกจะหนัก แต่ขอให้ลื่นครับ ประกอบกับ คนที่ซื้อปืนถูกก็บ่งบอกอยู่แล้วว่าไม่ค่อยมีเงิน เลยไม่มีเงินซื้อลูกปืนซ้อม เซียรเลยไม่ลื่น ประกอบกับไม่มั่นใจ เวลาเอาปืนรุ่นนี้เข้าสนาม เพราะเห็นแต่ปืนราคาแพง  Grin ผมลองยิงเอาพวกเขาน้ำตาร่วงมาหลายรายแล้ว  ยิ่งพวกคนมีเงินซื้อปืนแพงๆ มายิงอวดสาว  ผมใส่ลูกยังไม่เต็มแม๊กเลย  พ่อเล่นยิงไปหมดเกือบกล่องแล้ว  Grin แบบนี้สนามชอบครับ ได้ขายลูกปืน แต่บังเกอร์กับกระดานกันโด่ง พรุนไปหน่อย เป้าไม่ค่อยเป็นไร  Grin แต่เมื่อเราได้ปืนนี้มาแล้วนำมาปรับแต่งนิดหน่อย ซึ่งช่างปืนทั่วไปทำได้สบายอยู่แล้ว เราก็จะได้ปืนที่คุ้มค่าที่สุด ในราคาที่ เหมาะสม   เดี๋ยวนี้ผมคุ้นกับปืนกระบอกนี้แล้วครับ กลุ่มกระสุนแน่นขึ้นมาก  วันหน้ามีโอกาสจะเอายิงประกบกับกล๊อกและซีแซด 75B

ปืนราคาถูก จะเทียบกับ ปืนราคา แสนเจ็ด ที่ยังเอาแต่งแล้วตกสองแสนกว่า  Grin ก็คงลำบาก แต่ถ้าระยะ ยี่สิบเมตรลงมา เป้าขนาดคน ผมชักจากซองยิงมือเดียวระดับตา  ผมว่าไม่พลาด ครับ Grin และไม่แน่ว่าปืนราคาสองแสน ยาวหกนิ้ว จะทันผม  Grin

ผมเห็นปืนราคาเรือนแสน ยิงไม่ถูกเป้า  เจ้าของจะหงุดหงิดมาก กลัวเสียหน้า  บางทีทั้งรื้อทั้งเคาะทั้งแคะปืน เปลี่ยนลูกปืน บางที่โมโหมากๆ เอาลูกจริงยิงเสียก็มี  ไขควงปรับศูนย์ไม่เคยห่างกระเป๋า  ยิงไปปรับไป ไม่รู้ว่าเป็นที่ปืนหรือเป็นที่คน Grin   ต่างจากผม ยิงไม่ถูกก็ถือว่า ไม่เป็นไร ปืนมันราคาถูก   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2007, 05:20:07 PM โดย คนส่องกล้อง » บันทึกการเข้า

ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 09:56:42 PM »

Grin  ขอบคุณครับพี่ส่องกล้อง  ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีก  Cheesy 

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 08:52:07 AM »

ให้ผมมีเวลาสักหน่อย จะถอด ผ่า ให้ดูตับไต ใส้ พุง ให้หมดทุกชิ้น ปืนรุ่นนี้ถ้ารู้จักระบบ จะรู้ว่าสามารถแต่งไกให้เบาอย่างไรก็ได้ (ถ้าไม่กลัวลั่นและรัวเป็นปืนกล  Grin)  จะได้เอาไว้เป็นกรณีศึกษาให้ท่านผู้สนใจ เพราะมีจุดสองจุดที่ต้องใช้เทคนิค(นิดหน่อย) ในการประกอบ เพราะเล่นเอาผมเหงื่อตกเป็นปี้บมาแล้ว  Grin
                   ปืนรุ่นนี้ พวกอะไหล่เมนสปริง รีคอยด์สปริง ผมว่าหาเทียบเอาในท้องตลาดได้สบาย ใจอยากลองทำบูชที่ใช้โอริงใส่แบบ HK เสริมกับบุชปกติ(ที่จริงมันยังไม่หลวมหรอกแต่อยากลองเล่นๆ  ตามประสาช่าง  Grin ) เพราะที่ทำงานโอริงแทรคเตอร์ขนาดฟิตลำกล้องพอดีเส้นหนาๆเยอะแยะ กับอีกอย่างที่อยากทำเล่นๆ คือเอาไปติดศูนย์โบม่า ให้พวกมั่นใส้เล่น เดี๋ยวให้พวกเล่นปืนแถวๆนี้ เขาเบื่อก่อน ค่อยซื้อต่อเขา เห็นบ่นเบื่อๆอยู่  Grin

e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 07:57:53 PM »

ขอบคุณครับ..............ผมว่าน่าใช้นะครับเจ้าปืนไล่ควายนี

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์