๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 02:28:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธิการพื้นฐานในใกรจับเล็งปืนยาวให้นิ่งที่สุด ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ  (อ่าน 2457 ครั้ง)
s.somsak
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 10:10:58 AM »

วิธิการพื้นฐานในใกรจับเล็งปืนยาวให้นิ่งที่สุด ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
เอาทั้งแบบใช้ขาทราย พาดถุงทราย และ ยืนยิงครับ แบบว่าอยากเริ่มเบสิกที่ถูกต้องให้ลูกสาวหัดครับ
ส่วนตัวผมเองขนาดพาดถุงทรายแล้วเส้นใยกล้องยังเต้นเป็นจังหวะตามการเต้นของหัวใจ(452+Banner6-24x ปรับ 10x ที่ 50 ม.)คิดว่าเป็นเพราะวิธีที่ไม่ถูกต้องเลยไม่อยากให้ลูกเริ่มแบบไม่ถูกต้องตามครับ

ขอบคุณครับ ไหว้
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 10:45:36 AM »

ใช้กล้องกำลังขยายสูงคงเห็นชัดนะครับ ว่าปืนมันเต้นได้ จะให้นิ่งจริงคงทำไม่ได้หรอกครับ นอกจากวางไว้เฉยๆ ไม่ไปแตะต้องมัน เพียงแต่ต้องหัดเลี้ยงศูนย์ให้อยู่ในเป้าที่เราจะยิง และเหนี่ยวไกในจังหวะที่เหมาะสมครับ เคยมีคนสอนผมว่า ให้สูดหายใจให้เต็มที่ ผ่อนออกมาครึ่งนึง กลั้นใจ แล้วค่อยๆเหนี่ยวไกครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 10:09:18 PM »

หัดยิงใหม่ๆ  ใช้หมอนใหญ่หรือแท่นพาดด้านหน้า  ประกอบกับถุงทรายเล็กด้านหลังที่ทำเป็น "หูกระต่าย" ครับ  ถ้าด้านหลังใช้มือจับมันก็ต้องเต้นตามจังหวะหัวใจเป็นธรรมดา

เมื่อพาดหมอนหน้าหลังแล้ว การจัดศูนย์ใช้บีบหรือคลายหูของหมอนทรายตัวหลังครับ บีบเข้าเป็นการยกพานท้าย คลายออกเป็นการลดพานท้ายต่ำลง

สำหรับเด็กหัดยิง  เริ่มจากให้ปืนนิ่งที่สุด (พาดหมอน) ก่อนถูกต้องแล้วครับ  จะได้ฝึกการเหนี่ยวไกไม่กระชาก และเห็นภาพศูนย์ที่ถูกต้อง  แต่อย่าให้เล็งนานนัก  แต่ละนัดเมื่อเริ่มกลั้นใจ (อย่างที่สมาชิกแนะไว้ในคำตอบข้างบน) ควรยิงได้ใน 10-15 วินาที

หลังจากพาดยิงได้ผลดีแล้ว ค่อยเปลี่ยนเป็นพาดหมอนเฉพาะด้านหน้า  แล้วก็นอนยิง นั่งยิง ยืนยิง ตามลำดับครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 12:04:55 AM »

ใช้กล้องกำลังขยายสูงคงเห็นชัดนะครับ ว่าปืนมันเต้นได้ จะให้นิ่งจริงคงทำไม่ได้หรอกครับ นอกจากวางไว้เฉยๆ ไม่ไปแตะต้องมัน เพียงแต่ต้องหัดเลี้ยงศูนย์ให้อยู่ในเป้าที่เราจะยิง และเหนี่ยวไกในจังหวะที่เหมาะสมครับ เคยมีคนสอนผมว่า ให้สูดหายใจให้เต็มที่ ผ่อนออกมาครึ่งนึง กลั้นใจ แล้วค่อยๆเหนี่ยวไกครับ

พี่ kutingtong พูดเหมือนที่ผมถูกฝึกมาเลยครับ ผมขออนุญาตเสริมในส่วนของการลั่นไกอีกนิดหน่อยนะครับ คือให้เหนี่ยวไกช้าๆด้วยน้ำหนักสม่ำเสมอ
ถ้าระยะไกยาวไม่ต้องกังวลครับว่าทำไมไม่ลั่นสักที เพราะถ้าคิดแบบนี้เราจะเผลอกระตุกไกครับ ลากต่อไปจนมันลั่นไปเองครับ ลองฝึกบ่อยๆเดี๋ยวชินเองครับ  เยี่ยม

s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 12:49:16 AM »

หัดยิงใหม่ๆ  ใช้หมอนใหญ่หรือแท่นพาดด้านหน้า  ประกอบกับถุงทรายเล็กด้านหลังที่ทำเป็น "หูกระต่าย" ครับ  ถ้าด้านหลังใช้มือจับมันก็ต้องเต้นตามจังหวะหัวใจเป็นธรรมดา

เมื่อพาดหมอนหน้าหลังแล้ว การจัดศูนย์ใช้บีบหรือคลายหูของหมอนทรายตัวหลังครับ บีบเข้าเป็นการยกพานท้าย คลายออกเป็นการลดพานท้ายต่ำลง

สำหรับเด็กหัดยิง  เริ่มจากให้ปืนนิ่งที่สุด (พาดหมอน) ก่อนถูกต้องแล้วครับ  จะได้ฝึกการเหนี่ยวไกไม่กระชาก และเห็นภาพศูนย์ที่ถูกต้อง  แต่อย่าให้เล็งนานนัก  แต่ละนัดเมื่อเริ่มกลั้นใจ (อย่างที่สมาชิกแนะไว้ในคำตอบข้างบน) ควรยิงได้ใน 10-15 วินาที

หลังจากพาดยิงได้ผลดีแล้ว ค่อยเปลี่ยนเป็นพาดหมอนเฉพาะด้านหน้า  แล้วก็นอนยิง นั่งยิง ยืนยิง ตามลำดับครับ

พี่ kutingtong พูดเหมือนที่ผมถูกฝึกมาเลยครับ ผมขออนุญาตเสริมในส่วนของการลั่นไกอีกนิดหน่อยนะครับ คือให้เหนี่ยวไกช้าๆด้วยน้ำหนักสม่ำเสมอ
ถ้าระยะไกยาวไม่ต้องกังวลครับว่าทำไมไม่ลั่นสักที เพราะถ้าคิดแบบนี้เราจะเผลอกระตุกไกครับ ลากต่อไปจนมันลั่นไปเองครับ ลองฝึกบ่อยๆเดี๋ยวชินเองครับ  เยี่ยม

ขอบคุณครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2010, 12:54:51 AM โดย s.somsak » บันทึกการเข้า
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 08:10:01 AM »

ถ้าในปืนแต่งไกมาแล้วก็ไม่ค่อยมีผลมากในการลั่นไกครับ อยู่ที่การเลี้ยง ให้นิ่ง ถ้าไปลุยๆ หน่อยที่เป็นเป้า ธรรมชาติ ผมจะหาอะไรพาดเอาครับ ถ้าพาดไม่ได้ จะนั่งชันเข่า เอา รู้สึกว่าท่าที่ชันเข่าขึ้นมานี่ จะนิ่งสุดครับ อีกท่าคือ นั่ง เอาเข่าขึ้นมาเข่าเดยวอะครับ ผมไม่มีรูปเลย ต้องรอพี่ๆ เอารูปมาให้ดูกันอะครับ
Buc1911
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 08:11:35 AM »

ฝึกลั่นไก (แห้ง) ตามตำรา .....หลังอาหารวันละ 30 ครั้ง และ ก่อนนอน อีก 10 ครั้ง
ครบ 7 วัน ทดสอบสนามกับลูกจริง  ถ้ายังไม่ดี  กลุ่มกระจาย  กลับไปเริ่มต้นใหม่....   เยี่ยม
หน้า: [1]
  พิมพ์