๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 08:30:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนสวัสดิการ อปพร...  (อ่าน 49934 ครั้ง)
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 07:06:32 PM »

ตอนบ่ายๆวันนี้ ผมลองโทรไปถามที่ ไทยเนฯ ตามเบอร์ที่ลงไว้ ..(มีผู้ชายรับสาย)
บอกว่าตอนนี้ให้เฉพาะ อปพร.ที่ 3 จว.ชายแดนใต้ เท่านั้น ครับ.. Undecided

.... รอผู้รู้มายืนยันอีกที .. Wink
อ้าวแสดงว่า ผมก็อดซิ
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 07:42:55 PM »

ดีใจแทน อปพร.

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
ket
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 09:59:01 PM »

โครงการฯที่ออกมาใหม่ อปพร.มีสิทธิ์ซื้อได้จริงๆครับ แต่จะถูกหลอกหรือไม่อันนี้ไม่ทราบจริงๆ
ขออธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับ อปพร.ครับ
อปพร.คืออาสาสมัครป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน ซึ่งถูกจัดตั้งตาม พรบ.ป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน 2522 ซึ่งรับสมัครจากประชาชน ที่มีอายุไม่ต่ำกว่า 18 ปี มีภูมิลำเนาอยู่ในพื้นที่ของศูนย์อปพร มาอบรมในวิชาการต่างๆตามหลักสูตรที่ กรมป้องกันภัย(ปภ.)กำหนดเป็นระยะเวลาประมาณ 5 วัน เมื่อจบแล้วจะขึ้นทะเบียนเป็นสมาชิก อปพร.ประจำศูนย์ อปพร.ขององค์ปกครองส่วนท้องถิ่นที่จัดฝึก โดยขึ้นตรงต่อผู้ว่าราชการจังหวัด ในฐานะผู้อำนวยการศูนย์ อปพร.จังหวัด  โดยจะแบ่งอปพร.ออกเป็น 3-4ฝ่าย 1. ฝ่ายป้องกันและบรรเทาภัย  2. ฝ่ายรักษาความสงบเรียบร้อย 3. ฝ่ายสงค์เคราะห์ผู้ประสบภัย 4. ฝ่ายอื่นๆตามความเหมาะสม  โดยระเบียบกระทรวงมหาดไทย ว่าด้วยการหน่วยอาสาสมัครป้องกันภัยฯ 2547 ให้สามารถมีสิทธิใช้อาวุธปืนของทางราชการได้
เครื่องแบบ อปพร.มี 3 ประเภท แต่สิ่งที่ก่อให้เกิดความสับสนให้กับประชาชนโดยทั่วไปหรือแม้แต่ตัวอปพร.เองก็คือเครื่องหมายต่างๆที่ทำมาเหมือนกับเครื่องหมาย อปพร.
เช่นเครื่องแบบและเครื่องหมาย พนักงานป้องกันภัย (ซึ่งมีคำสั่งกระทรวงมหาดไทยให้แต่งตั้งจากข้าราชการหรือลูกจ้างของรัฐเท่านั้น)  เครื่องแบบของพนักงานป้องกันภัยจะสีเดี่ยวกับของ อปพร. เครื่องหมายก็จะเหมือนกันต่างกันที่สีของ อปพร.จะเป็นสีเหลืองของพนักงานป้องกันภัยจะเป็นสีขาว  พนักงานป้องกันภัยเองก็มีสิทธิแต่งเครื่องแบบ อปพร.ในฐานะเจ้าหน้าที่ประจำศูนย์ แต่ต่างกันตรงที่หมวกของเจ้าหน้าที่ประจำศูนย์จะเป็นสีดำและมีเครื่องหมายต่างๆตามตำแหน่งหน้าที่ ส่วนของ อปพร.ทั่วไปจะเป็นสีเดียวกับเครื่องแบบ  ผมเคยเห็น อปพร.บางคนเอาเครื่องหมายของครูฝึกหรือเครื่องหมายต่างๆของเจ้าหน้าที่ประจำศูนย์มาติด เพราะคิดว่าเป็นเครื่องหมายของ อปพร.

ต้องขอโทท่านสมาชิกด้วยครับที่โพสยาวไปนิดครับ

สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 06, 2007, 09:36:37 AM »

อปพร. เป็นไปตามกฎหมาย พรบ.ป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน พ.ศ.2522  ครับ

หมวด 4
หน่วยอาสาสมัครป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน

มาตรา 26  ให้จัดตั้งหน่วยอาสาสมัครขึ้นทุกเขตในกรุงเทพมหานครและทุกอำเภอทั่วราชอาณาจักร เพื่อช่วยเหลือในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน

มาตรา 27  การรับสมัคร คุณสมบัติ การพ้นจากสมาชิกภาพ เครื่องแต่งกาย เครื่องหมาย บัตรประจำตัว สิทธิและวินัยของสมาชิกหน่วยอาสาสมัครการปกครอง การบังคับบัญชา การจัดหน่วยอาสาสมัคร การฝึกอบรมและหลักสูตรให้เป็นไปตามข้อบังคับและระเบียบกระทรวงมหาดไทย

มาตรา 28  สมาชิกหน่วยอาสาสมัครมีหน้าที่
          (1) ปฏิบัติการตามคำสั่งของผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนและผู้ที่ผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนมอบหมายในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน
          (2) ปฏิบัติตามข้อบังคับและระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยอาสาสมัครป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน

อปพร. แต่ละท่านสังกัดองค์กรปกครองต่างกันไปดังนี้ครับ

มาตรา 20  ให้ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานครเป็นผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนกรุงเทพมหานคร มีอำนาจหน้าที่ในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน แต่งตั้งพนักงานป้องกันภัย จัดตั้งหน่วยปฏิบัติงานเพื่อดำเนินการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน และบังคับบัญชาพนักงานป้องกันภัยในเขตกรุงเทพมหานคร

มาตรา 21  ให้ผู้ว่าราชการจังหวัดเป็นผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนจังหวัด มีอำนาจหน้าที่ในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนในเขตจังหวัดแต่งตั้งพนักงานป้องกันภัย จัดตั้งหน่วยปฏิบัติงานเพื่อดำเนินการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน และบังคับบัญชาผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน และพนักงานป้องกันภัยในเขตจังหวัด

มาตรา 22  ให้นายอำเภอเป็นผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนอำเภอ มีอำนาจหน้าที่ในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนในเขตอำเภอเฉพาะนอกเขตเทศบาล แต่งตั้งพนักงานป้องกันภัย บังคับบัญชาพนักงานป้องกันภัยในเขตอำเภอเฉพาะนอกเขตเทศบาลกับมีหน้าที่สนับสนุนผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนจังหวัดในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน และควบคุมดูแลการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนในเขตเทศบาลตำบลด้วย

มาตรา 23  ให้นายกเทศมนตรีเป็นผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนเทศบาล มีอำนาจหน้าที่ในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนในเขตเทศบาลแต่งตั้งพนักงานป้องกันภัย บังคับบัญชาพนักงานป้องกันภัยในเขตเทศบาลกับมีหน้าที่สนับสนุนผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนจังหวัดในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน แต่สำหรับเทศบาลตำบลให้นายกเทศมนตรีมีหน้าที่สนับสนุนผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนอำเภอในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนด้วย

มาตรา 24 ให้ปลัดเมืองพัทยาเป็นผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนเมืองพัทยา มีอำนาจหน้าที่ในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนในเขตเมืองพัทยาแต่งตั้งพนักงานป้องกันภัย บังคับบัญชาพนักงานป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนในเขตเมืองพัทยา กับมีหน้าที่สนับสนุนผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนจังหวัดในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนด้วย

ยังมีสิทธิของ อปพร. ด้วยครับ แต่เป็นระเบียบของ มท. วันนี้หาไม่เจอ จำได้ว่า มีสิทธิใช้อาวุธของทางราชการด้วย ส่วนเรื่องการซื้ออาวุธปืน เคยเห็น สมาชิก อปพร. มาขอให้ออกหนังสือรับรองความประพฤติ แต่ไม่ทราบว่าได้สั่งซื้อหรือไม่

โครงการฯที่ออกมาใหม่ อปพร.มีสิทธิ์ซื้อได้จริงๆครับ แต่จะถูกหลอกหรือไม่อันนี้ไม่ทราบจริงๆ
ขออธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับ อปพร.ครับ
อปพร.คืออาสาสมัครป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน ซึ่งถูกจัดตั้งตาม พรบ.ป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน 2522 ซึ่งรับสมัครจากประชาชน ที่มีอายุไม่ต่ำกว่า 18 ปี มีภูมิลำเนาอยู่ในพื้นที่ของศูนย์อปพร มาอบรมในวิชาการต่างๆตามหลักสูตรที่ กรมป้องกันภัย(ปภ.)กำหนดเป็นระยะเวลาประมาณ 5 วัน เมื่อจบแล้วจะขึ้นทะเบียนเป็นสมาชิก อปพร.ประจำศูนย์ อปพร.ขององค์ปกครองส่วนท้องถิ่นที่จัดฝึก โดยขึ้นตรงต่อผู้ว่าราชการจังหวัด ในฐานะผู้อำนวยการศูนย์ อปพร.จังหวัด โดยจะแบ่งอปพร.ออกเป็น 3-4ฝ่าย 1. ฝ่ายป้องกันและบรรเทาภัย 2. ฝ่ายรักษาความสงบเรียบร้อย 3. ฝ่ายสงค์เคราะห์ผู้ประสบภัย 4. ฝ่ายอื่นๆตามความเหมาะสม โดยระเบียบกระทรวงมหาดไทย ว่าด้วยการหน่วยอาสาสมัครป้องกันภัยฯ 2547 ให้สามารถมีสิทธิใช้อาวุธปืนของทางราชการได้
เครื่องแบบ อปพร.มี 3 ประเภท แต่สิ่งที่ก่อให้เกิดความสับสนให้กับประชาชนโดยทั่วไปหรือแม้แต่ตัวอปพร.เองก็คือเครื่องหมายต่างๆที่ทำมาเหมือนกับเครื่องหมาย อปพร.
เช่นเครื่องแบบและเครื่องหมาย พนักงานป้องกันภัย (ซึ่งมีคำสั่งกระทรวงมหาดไทยให้แต่งตั้งจากข้าราชการหรือลูกจ้างของรัฐเท่านั้น) เครื่องแบบของพนักงานป้องกันภัยจะสีเดี่ยวกับของ อปพร. เครื่องหมายก็จะเหมือนกันต่างกันที่สีของ อปพร.จะเป็นสีเหลืองของพนักงานป้องกันภัยจะเป็นสีขาว พนักงานป้องกันภัยเองก็มีสิทธิแต่งเครื่องแบบ อปพร.ในฐานะเจ้าหน้าที่ประจำศูนย์ แต่ต่างกันตรงที่หมวกของเจ้าหน้าที่ประจำศูนย์จะเป็นสีดำและมีเครื่องหมายต่างๆตามตำแหน่งหน้าที่ ส่วนของ อปพร.ทั่วไปจะเป็นสีเดียวกับเครื่องแบบ ผมเคยเห็น อปพร.บางคนเอาเครื่องหมายของครูฝึกหรือเครื่องหมายต่างๆของเจ้าหน้าที่ประจำศูนย์มาติด เพราะคิดว่าเป็นเครื่องหมายของ อปพร.

ต้องขอโทษท่านสมาชิกด้วยครับที่โพสยาวไปนิดครับ

Cheesy Cheesy Cheesy...ขอบพระคุณทั้ง 2 ท่านครับ...ได้รับความรู้เพิ่มเยอะเลย...หากมีข้อมูลอะไรเกี่ยวกับ อปพร. ...กรุณานำเสนอให้สมาชิกเว็บ อวป. ได้รับทราบด้วยนะครับ...ผมเชื่อว่าคงมีอีกหลายท่านที่ยังไม่รู้ถึงกิจการของ อปพร. ว่าเป็นมายังไง...ทำอะไรบ้าง...ผมก็เป็น 1 คนในจำนวนนั้น...(เอากระทู้ขึ้นที่...บอร์ดหลังแนวยิง...ก็จะดีมากเลย)...และที่สำคัญอาจจะมีสมาชิกเว็บ อวป. ที่สนใจต้องการมีส่วนร่วมในกิจการของ อปพร. และต้องการช่วยเหลือสังคม...ขอบคุณครับ... Cheesy Cheesy Cheesy

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 09:05:48 AM »

อปพร. ดีๆ ก็ดีไปครับ

แต่ อปพร. แถวบ้าน โคตรขี้เบ่ง  ขี้เต๊ะ   ทำตัวอย่างกับตำรวจ  เกรงว่ามีปืนในมือแล้วจะไปกันใหญ่  ขนาดในกรุงเทพฯนะเนี่ย

เมื่อก่อนอยู่ต่างจังหวัด ก็มี อปพร.กระทืบเด็กอยู่บ่อยๆ  แจกปืนถูกแล้วจะไปกันใหญ่แน่นอน   Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2007, 09:07:19 AM โดย keng_maejo(อ่านว่า เก่ง แม่โจ้) » บันทึกการเข้า

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
Alfonso
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:51:46 AM »

แล้วเวลาสั่งจะถูกหลอกไหมอ่ะครับ
p@rinya
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 26

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 01:09:46 PM »

อาจรอนานเหมือนโครงการอื่น หลงรัก หลงรัก
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 02:42:50 PM »

วันก่อนไปเดินงานวัดแถวบ้าน วัดชัยมงคลฯ(พัทยาใต้)

เห็น อปพร. ที่เดินในงานพกปืนเหมือนตำรวจกันทุกคนเลยครับ

แบบนี้ก็เที่ยบเท่าตำรวจเลยหรือเปล่าครับ

แต่ก็อุ่นใจดีครับ และมีคนพกปืนมาให้ชมหลายรุ่นดีครับ

ด้วยความเคารพครับ

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 04:01:57 PM »

อปพร. จะติดอาวุธได้ก็ต่อเมื่อมีคำสั่งเป็นลายลักษณ์อักษรจากนายอำเภอ ก่อน และอาวุธปืนที่พกติดตัว ต้องเป็นของทางราชการจัดให้เท่านั้น..ครับ
_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 03:26:32 PM »

อยากให้การรับสมัคร อปพร. มีการคัดกรองมากกว่านี้ครับ แถวบ้านผมนี่ ดูไม่จืดครับเบ่งสุดๆ ยิ่งกว่าตำรวจอีก Tongue Tongue Tongue

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
jony108
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 05:24:31 PM »

อปพร. ดีๆ ก็ดีไปครับ

แต่ อปพร. แถวบ้าน โคตรขี้เบ่ง  ขี้เต๊ะ   ทำตัวอย่างกับตำรวจ  เกรงว่ามีปืนในมือแล้วจะไปกันใหญ่  ขนาดในกรุงเทพฯนะเนี่ย

เมื่อก่อนอยู่ต่างจังหวัด ก็มี อปพร.กระทืบเด็กอยู่บ่อยๆ แจกปืนถูกแล้วจะไปกันใหญ่แน่นอน   Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue
    ถ้าเป็นโครงการสำหรับ3  ตจชดต   ก็โล่งใจ
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 12:48:56 AM »

ไทยเนฯ เหรอ ใครเผลอจองรอกันเหงือกแห้งแน่  ผมมีประสบการณ์มาแล้ว นะจะบอกให้
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 12:52:48 AM »

ไทยเนฯ เหรอ ใครเผลอจองรอกันเหงือกแห้งแน่ ผมมีประสบการณ์มาแล้ว นะจะบอกให้
แม้แต่ จองกับ สน.อส. เองก็เถอะครับ รอจนหุบปากไม่ลงเหมือนกันครับ Undecided Undecided 

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
ตูมตาม - รักในหลวง -
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2008, 09:22:08 PM »

วันนี้สิ่งที่รอคอยก็มาถึงแล้วครับ Smiley....ใบให้ไปรับมอบอาวุธปืน...มาถึงแล้วครับ....ใช้สิทธิ์  อปพร. ในการซื้อครับ Smiley....คงปลายเดือนนี้คงจะได้ไปรับ..เพราะยังไม่ได้ไปขอ  ป3. เศร้า.......ไม่นึกว่าจะได้เร็วขนาดนี้ครับ เยี่ยม...ผมมีความรู้สึกดีใจ....กว่าซื้อปืนกระบอกอื่นๆที่ผ่านมามากเลยครับ. Cheesy.( ตื่นเต้นครับ  แค่ อปพร. ตัวเล็กๆ ทางการก็ได้็เห็นความสำคัญ. เยี่ยม..อนุญาตให้เข้าร่วมโครงการได้ ต้องขอบคุณผู้ที่เกี่ยวข้องมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ  เยี่ยม ไหว้)..เดี๋ยวไปรับมาแล้วจะแจ้งให้เพื่อนสมาชิกทราบอีกครั้งครับ.....ขอบคุณครับ....... ไหว้

ใดๆในโลก  ล้วนมีข้อยกเว้น
NAI HEAW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2008, 09:57:37 PM »

คุณตูมตามไม่ใช่ อปพร. ตัวเล็กๆอย่างที่เข้าใจหรอกครับน้ำหนักร้อยกว่ากิโลขนาดนั้น Wink
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์