๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 08:02:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนสวัสดิการ อปพร...  (อ่าน 50060 ครั้ง)
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 11:42:46 PM »

ผมก็ได้รับเอกสารชุดนี้มาเมื่อวาน ว่าจะจองซักกระบอก(รัฐวิสาหกิจแต่ไม่ได้สังกัด มท.จะได้หรือเปล่าก็ไม่รู้ ถ้าไม่ได้ส่งเอกสารมาทำไร?ละคร้าบ...อิอิ...)

น่าจะได้ครับ...สาขาผมจองไป 6 กระบอกครับ

Rz' club
เฮา..ว่าแล้ว..
Full Member

คะแนน 1

Non-commissioned Officer

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 12:17:20 AM »

เรื่องปืนโครงการขนาดเป็นตำรวจทหารยังโดนต้ม...ก็ระวังๆกันไว้หน่อยนะครับอย่าเห็นแต่ราคาล่อใจ เดียวจะว่าหล่อไม่เตือน

เห็นด้วยครับพี่  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Tew@75
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ใช้ชีวิตให้เต็มที่...เต็มที่กับชีวิต

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 09:19:25 AM »

อปพร.คืออาสาสมัครนี่ครับ ยังนี้คนก็มาสมัครกันเพียบสิครับ Sad
คุณ มือปืน อยากได้บ้างก็ไปสมัครซิครับ Grin
Grin Grin Grin

การจู่โจมย่อมชนะการตั้งรับเสมอ
ตูมตาม - รักในหลวง -
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 09:47:31 AM »

ขอบคุณครับ...อ้ายไก่ ( หมอนดำ ) ที่ลงรายละเอียดให้เพื่อนสมาชิกได้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจ...ส่วนการตัดสินใจเรื่องใดก็เป็นสิทธิของเพื่อนสมาชิกพิจารณาครับ...( โปรดอ่านให้ละเอียดนะครับ ข้อ 3  ของหลักเกณท์...ผมคิดว่าเพื่อนสมาชิกบางท่านอาจ.. ผิดหลักเกณท์ครับ....ดูการชำระเงิน  และระยะเวลาในการรับปืนให้ละเอียดด้วยนะครับ....

ใดๆในโลก  ล้วนมีข้อยกเว้น
ขี้เมา เล่นปืน
ชีวิตไม่เที่ยง พอเพียงก็ได้
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

คุยไม่รู้เรื่องก็อย่าไปคุย

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 04:34:18 PM »

ให้พลเมืองมีปืนมากๆดีแล้วครับ โจรจะได้น้อยลงช่วยลดภาระตำรวจ ทุกคนมีความปลอดภัยที่ดีขึ้น ใจชื้นหน่อย

จงดีกับคนที่ดี
หมีอ้วน
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 05:45:48 PM »

สมัครด้วยคนครับ ว่าแต่สมัครที่ไหนครับ อิๆ

เฟืองจักรรวมปีกสมอ นชท34 , KMIT'NB ,  SPD12
TWO
Sr. Member

คะแนน 9

ยังไม่มี 1911

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 09:48:48 PM »

สั่งรุ่นไหนไปครับอยากทราบ ผมว่าจะสั่งเทารัส พีที 911 ขอคำชี้แนะ

ยังไม่มีคิมเบอร์ 1911
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 01:30:32 AM »

เอ ผมว่า สวัสดิการ ชัก จะยังไงๆแล้วครับ อย่างนี้ต้อง ทหารเกณฑ์ ด้วย ถึงจะยุติธรรม เพราะเมื่อวันก่อนไปส่งพรรคพวก ที่ร.8 ลง 3จช.ต. แล้วเห้นใจมาก มีแต่ นาบสิบขึ้นไปที่ขอซื้อสวัสดิการได้ ส่วนเด็กๆพลทหาร หมดสิทธิ เพราะเป้นแค่2ปี ทั้งๆที่ เค้าก้เสี่ยงชีวิตไม่น้อยกว่า คนอื่นๆ(ลงใต้ 1ปี)ในการปฏิบัติหน้าที่  หรือว่ากรมการปกครอง เอาแต่พวกตัวเอง นา รึว่ากลัวพลทหารไม่มีเงินซื้อ
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 10:10:48 AM »

เอ ผมว่า สวัสดิการ ชัก จะยังไงๆแล้วครับ อย่างนี้ต้อง ทหารเกณฑ์ ด้วย ถึงจะยุติธรรม เพราะเมื่อวันก่อนไปส่งพรรคพวก ที่ร.8 ลง 3จช.ต. แล้วเห้นใจมาก มีแต่ นาบสิบขึ้นไปที่ขอซื้อสวัสดิการได้ ส่วนเด็กๆพลทหาร หมดสิทธิ เพราะเป้นแค่2ปี ทั้งๆที่ เค้าก้เสี่ยงชีวิตไม่น้อยกว่า คนอื่นๆ(ลงใต้ 1ปี)ในการปฏิบัติหน้าที่ หรือว่ากรมการปกครอง เอาแต่พวกตัวเอง นา รึว่ากลัวพลทหารไม่มีเงินซื้อ

อาจเป็นเพราะว่า  กว่าจะได้รับปืน ก็ปลดจากกองประจำการ เป็นกองหนุนไปแล้ว ก็เป็นได้นะครับ  Cheesy

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 01:32:30 PM »

Smiley Smiley Smiley...
อปพร.คืออาสาสมัครนี่ครับ ยังนี้คนก็มาสมัครกันเพียบสิครับ Sad
คุณ มือปืน อยากได้บ้างก็ไปสมัครซิครับ Grin
Grin Grin Grin

Smiley Smiley Smiley...ผมว่าลองโทรสอบถามเจ้าของโครงการดูก่อนครับ...อปพร. ...ในที่นี้อาจไม่ได้หมายถึง อปพร.โดยทั่วไป...ผมคิดว่าน่าจะหมายถึง อปพร. ที่เป็น ขรก. ...ในสังกัดกรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย(ปภ.)...รึเปล่า...ลองสอบถามให้ชัดเจนก่อนครับ... Cheesy Cheesy Cheesy

Smiley Smiley Smiley...เคยมีความเข้าใจผิดกรณีคล้าย ๆ กันนี้เคยเกิดขึ้นจนออกข่าว TV มาแล้ว...TV..ช่องหนึ่งไปทำข่าวอุบัติเหตุ...แล้วไปถ่ายเอาคนในชุด อปพร. ซึ่งมีอาวุธปืนสั้นใช้ซองสะพายไหล่...มาออกอากาศ...แล้วเมื่อมีการชี้แจงไปเรื่องก็เงียบหาย...ไม่มีการแก้ข่าวใดใดทั้งสิ้น...

...โดยข้อเท็จจริงมีอยู่ว่า...แต่เดิม อปพร. โดยกรมการปกครองเป็นผู้ดูแล...ในส่วนภูมิภาค ได้แก่ ผวจ. นอ. ปลัดอำเภอ และ จนท.ปค. ที่เกี่ยวข้องและได้รับมอบหมายให้กำกับดูแลอยู่...จึงเป็นทั้ง อปพร. และ จนท.ฝ่ายปกครอง ในคนเดียวกัน.....ในวันนั้นได้มีการออกตรวจรักษาความสงบ...สถานบันเทิง...โดยมี อปพร. ซึ่งเป็นอาสาสมัครร่วมไปด้วย...เมื่อได้รับแจ้งอุบัติเหตุ...จึงได้เข้าทำการช่วยเหลือในทันที...แต่นักข่าวเหมาเอาว่าเป็นอาสาสมัคร  อปพร. ทั่วไป...จึงนำเอามาลงข่าวและวิพากษ์วิจารณ์กันเป็นที่เสียหาย....

...ปัจจุบันนี้ อปพร. ส่วนหนึ่งยังคงสังกัด ปค. อยู่...ในส่วนสังกัดของ กรมส่งเสริมการปกครองส่วนท้องถิ่นก็มี...และที่ขึ้นตรงกับ ปภ. ก็มี...ดังนั้นควรสอบถามดูให้แน่ใจก่อนว่า อปพร. ในส่วนไหนที่มีสามารถใช้สิทธิ์ในโครงการนี้ได้...ขอบคุณครับ... Smiley Smiley Smiley

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
หนู@เมืองสิงห์™ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 25

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 01:51:03 PM »

อปพร. ในสังกัด กทม. มีใครทราบเรื่องนี้บ้างครับ.. Huh
DeputySheriff
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 03:25:14 PM »

อปพร. เป็นไปตามกฎหมาย พรบ.ป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน พ.ศ.2522  ครับ

หมวด 4
หน่วยอาสาสมัครป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน

มาตรา 26  ให้จัดตั้งหน่วยอาสาสมัครขึ้นทุกเขตในกรุงเทพมหานครและทุกอำเภอทั่วราชอาณาจักร เพื่อช่วยเหลือในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน

มาตรา 27  การรับสมัคร คุณสมบัติ การพ้นจากสมาชิกภาพ เครื่องแต่งกาย เครื่องหมาย บัตรประจำตัว สิทธิและวินัยของสมาชิกหน่วยอาสาสมัครการปกครอง การบังคับบัญชา การจัดหน่วยอาสาสมัคร การฝึกอบรมและหลักสูตรให้เป็นไปตามข้อบังคับและระเบียบกระทรวงมหาดไทย

มาตรา 28  สมาชิกหน่วยอาสาสมัครมีหน้าที่
          (1) ปฏิบัติการตามคำสั่งของผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนและผู้ที่ผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนมอบหมายในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน
          (2) ปฏิบัติตามข้อบังคับและระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยอาสาสมัครป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน

อปพร. แต่ละท่านสังกัดองค์กรปกครองต่างกันไปดังนี้ครับ

มาตรา 20  ให้ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานครเป็นผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนกรุงเทพมหานคร มีอำนาจหน้าที่ในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน แต่งตั้งพนักงานป้องกันภัย จัดตั้งหน่วยปฏิบัติงานเพื่อดำเนินการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน และบังคับบัญชาพนักงานป้องกันภัยในเขตกรุงเทพมหานคร

มาตรา 21  ให้ผู้ว่าราชการจังหวัดเป็นผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนจังหวัด มีอำนาจหน้าที่ในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนในเขตจังหวัดแต่งตั้งพนักงานป้องกันภัย จัดตั้งหน่วยปฏิบัติงานเพื่อดำเนินการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน และบังคับบัญชาผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน และพนักงานป้องกันภัยในเขตจังหวัด

มาตรา 22  ให้นายอำเภอเป็นผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนอำเภอ มีอำนาจหน้าที่ในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนในเขตอำเภอเฉพาะนอกเขตเทศบาล แต่งตั้งพนักงานป้องกันภัย บังคับบัญชาพนักงานป้องกันภัยในเขตอำเภอเฉพาะนอกเขตเทศบาลกับมีหน้าที่สนับสนุนผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนจังหวัดในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน และควบคุมดูแลการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนในเขตเทศบาลตำบลด้วย

มาตรา 23  ให้นายกเทศมนตรีเป็นผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนเทศบาล มีอำนาจหน้าที่ในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนในเขตเทศบาลแต่งตั้งพนักงานป้องกันภัย บังคับบัญชาพนักงานป้องกันภัยในเขตเทศบาลกับมีหน้าที่สนับสนุนผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนจังหวัดในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน แต่สำหรับเทศบาลตำบลให้นายกเทศมนตรีมีหน้าที่สนับสนุนผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนอำเภอในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนด้วย

มาตรา 24 ให้ปลัดเมืองพัทยาเป็นผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนเมืองพัทยา มีอำนาจหน้าที่ในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนในเขตเมืองพัทยาแต่งตั้งพนักงานป้องกันภัย บังคับบัญชาพนักงานป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนในเขตเมืองพัทยา กับมีหน้าที่สนับสนุนผู้อำนวยการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนจังหวัดในการป้องกันภัยฝ่ายพลเรือนด้วย

ยังมีสิทธิของ อปพร. ด้วยครับ แต่เป็นระเบียบของ มท. วันนี้หาไม่เจอ จำได้ว่า มีสิทธิใช้อาวุธของทางราชการด้วย ส่วนเรื่องการซื้ออาวุธปืน เคยเห็น สมาชิก อปพร. มาขอให้ออกหนังสือรับรองความประพฤติ แต่ไม่ทราบว่าได้สั่งซื้อหรือไม่
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 04:59:03 PM »

แล้ว ตกลง มีใครทราบบ้างข้อเท็จจริง  ไหมครับ ว่า สมาชิก อปพร. ซื้อ ได้หรือเปล่าครับ ท่านใดมีข้อมูล บ้างครับ

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
หนู@เมืองสิงห์™ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 25

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 06:07:26 PM »

ตอนบ่ายๆวันนี้  ผมลองโทรไปถามที่ ไทยเนฯ ตามเบอร์ที่ลงไว้ ..(มีผู้ชายรับสาย)
บอกว่าตอนนี้ให้เฉพาะ อปพร.ที่ 3 จว.ชายแดนใต้ เท่านั้น ครับ.. Undecided

.... รอผู้รู้มายืนยันอีกที .. Wink
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 06:52:55 PM »

สงสัยกลัวว่าปืนจะไม่พอขายให้กับ อปพร. ภาคอื่น แต่ก็น่าเห็นใจสมาชิก อปพร. 3 จชต.

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์