๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 08:33:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อรินทราช26 Glock19 (กระทู้นี้มีสาระเยอะแยะนะคร๊าบ...พกปืนอะไร ขึ้นลำหรือไม่)  (อ่าน 56238 ครั้ง)
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #120 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 10:32:43 PM »

เป็นหัวข้อที่ให้ข้อมูลเยอะมาก มองต่างมุมกันไป แล้วแต่ว่าใครถนัดแบบไหน จำเป็นอย่างไร ฯลฯ  จริง ๆ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #121 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 10:40:04 PM »

อิๆๆๆ..............ก็เพราะที่บ้านแต่ละท่านมักจะมีวานร นี่แหละครับ กระผมก็มี วานรอ้วนๆ ตัวหนึ่งเหมือนกัน จึงได้เชียร์นักหนา ว่า ใส่แม็กได้ แต่อย่าขึ้นลำเลยครับ
อย่างน้อย ถ้าบังเอิญ วานร มันซนจริงๆ ไปแอบหยิบมาจนได้ อย่างมาก ก็แค่ก้นลายเพราะฝีมือเรา ดีกว่า เสียวานร สุดที่รักไปนะครับ
...วานรบางตัวอาจมีแรงขึ้นลำไหว แบบนี้ ก็ตัวใครตัวมันละครับ ......
ส่วนใหญ่ วานร จะไม่ค่อยรู้เรื่อง พอหยิบได้ ก็เอานิ้วเข้าโกร่งไก เหมือนในหนัง แล้วก็เหนี่ยวๆๆๆ พร้อมทำเสียง แป็ง ๆๆๆ โป้ง ๆ

หรือเสียง " ปิ่ง เงี้ยว ๆๆๆๆๆ" ตามในหนัง ถ้าไม่ขึ้นลำไว้ ก็ไม่เป็นไร
แต่ถ้าเป็นปืนดับเบิ้ล แล้วขึ้นไว้ด้วย ดูไม่จืดละครับ
แต่ผมคิดว่า คุณคงเก็บไว้พ้น มือวานร เป็นอย่างดีแหละครับ ......

ไม่จำเป็นต้องเป็นปืนดับเบิลตามที่ขีดเส้นใต้ไว้หรอกครับ.......

เป็นกึ่งดับเบิลแบบ Glock หรือแม้กระทั่งลูกโม่ที่บรรจุกระสุนเต็ม ก็ไม่จืดเหมือนกัน...................เรื่องแบบนี้อยู่ที่การเก็บมากกว่า

ทำไมต้องเน้นที่ปืนดับเบิลด้วยครับ อยากทราบเหตุผล............

ผมใช้ซิงเกิลครับ ขึ้นลำแล้ววางไว้ เด็กๆที่บ้านผมหยิบมาก็ยิงไม่ได้ครับ........เพราะไม่มีแรงบีบหน้าด้าม........... วันใดที่เด็กๆในบ้านมีแรงบีบหน้าด้ามได้..............ค่อยเปลี่ยนวิธีการเก็บหรือไม่ก้เปลี่ยนแบบปืนด้วย

และถ้าเป็น 1911 ขึ้นลำแล้วลดนกไว้ล่ะครับ................ไม่ขึ้นนกก็เหนี่ยวไกเล่นได้สนุกๆใช่ไหมครับ

หรือเป็นดับเบิลแบบ 92 FS หรือ P88 ลดนกไว้กดเซฟไว้ เหนี่ยวไกก็วืด...............

ผมว่าอยู่ที่แบบของปืนมากกว่า...........ที่จะกล่าวรวมๆ เพราะยังไงก็ไม่ครอบคลุมหมดหรอกครับ........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2007, 10:45:32 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Akira
Full Member

คะแนน 41

กิ๊ว.....กิ๊ว....

« ตอบ #122 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 10:42:18 PM »

มีกล็อกอยู่เหมือนกันครับ  ไม่กล้าขึ้นลำครับ

แต่ HK ขึ้นลำใส่เซฟไว้  เคยเกือบต้องใช้ HK ครั้งนึงครับ  ระบบเซฟง่ายๆอย่าง HK ผมยังสับสนมัวแต่หาตัวปลดล็อกอยู่นั่นแหละ
ถ้าตอนนั้น  ฝั่งตรงข้ามสวนมาผมได้โดนขณะปลดเซฟนั่นแหละครับ  ตั้งแต่นั้นมาใช้กล็อกตลอดครับ  เวลาจะใช้ก็ขึ้นลำแล้วพร้อมใช้ดีกว่า

กะว่าถ้าซื้อกระบอกต่อๆไปก็คงเลือกแบบเฉพาะมีขึ้นลำ แล้วก็ลดนกพอแล้วครับ  ไม่เอาแล้วแบบมีเซฟ(ตอนนี้เล็งจะเอา p220ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2007, 10:43:49 PM โดย Akira » บันทึกการเข้า

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #123 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 10:45:37 PM »

ขออนุญาตครับ

ปืนซิงเกิ้ล  บีบหน้าด้าม

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ด้วยความเคารพครับ

ปล.ป๋าครับ P7M13 มันลอยไปอยู่กับคนอื่นแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #124 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 10:57:22 PM »

ปืนซิงเกิ้ล บีบหน้าด้าม

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ปล.ป๋าครับ P7M13 มันลอยไปอยู่กับคนอื่นแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปล่อยไว้นานเกินไปก็แบบนี้แหละครับ....... Grin

คนอื่นเขาเอาไปรับประทานเสีย น้ำลายหก

เร็วๆนี้ เตรียมพบกับปืนโครงโพลิเมอร์ ขนาด .45 ที่ มีทั้งคันลดนกและเซฟในตัวเดียวกัน Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2007, 11:17:48 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #125 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:05:50 PM »

ผมกลัวผีผลักครับ...

ปกติไม่ขึ้นลำ...
จะขึ้นลำลดนกครึ่งทางตอนขับรถเท่านั้น
ง้างนกด้วยนิ้วโป้งไ้ด้สบายมาก

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #126 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:19:57 PM »

ปืนซิงเกิ้ล บีบหน้าด้าม

ปล่อยไว้นานเกินไปก็แบบนี้แหละครับ....... Grin

คนอื่นเขาเอาไปรับประทานเสีย น้ำลายหก

เร็วๆนี้ เตรียมพบกับปืนโครงโพลิเมอร์ ขนาด .45 ที่ มีทั้งคันลดนกและเซฟในตัวเดียวกัน Wink
อิอิอิ
Geo
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #127 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:54:01 PM »

ขอบคุณครับสำหรับทุกความเห็นได้ความรู้เยอะมากครับ Wink
ปรกติส่วนตัวผม 7-8 ปีก่อน ไปต่างจังหวัดพก .357 (2.5นิ้ว) ในกรุงเทพ .38 (2 นิ้ว) อัตรากระสุนมูลฐาน 2 โม่ครับ  ปัจจุบันนี้หมดความจำเป็นต้องพกแล้วครับ เลยเลิกบรรจุ  ชะโลมน้ำมันเข้าตู้เรียบร้อยครับ Cheesy
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #128 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 12:02:40 AM »

อิๆๆๆ..............ก็เพราะที่บ้านแต่ละท่านมักจะมีวานร นี่แหละครับ กระผมก็มี วานรอ้วนๆ ตัวหนึ่งเหมือนกัน จึงได้เชียร์นักหนา ว่า ใส่แม็กได้ แต่อย่าขึ้นลำเลยครับ
อย่างน้อย ถ้าบังเอิญ วานร มันซนจริงๆ ไปแอบหยิบมาจนได้ อย่างมาก ก็แค่ก้นลายเพราะฝีมือเรา ดีกว่า เสียวานร สุดที่รักไปนะครับ
...วานรบางตัวอาจมีแรงขึ้นลำไหว แบบนี้ ก็ตัวใครตัวมันละครับ ......
ส่วนใหญ่ วานร จะไม่ค่อยรู้เรื่อง พอหยิบได้ ก็เอานิ้วเข้าโกร่งไก เหมือนในหนัง แล้วก็เหนี่ยวๆๆๆ พร้อมทำเสียง แป็ง ๆๆๆ โป้ง ๆ

หรือเสียง " ปิ่ง เงี้ยว ๆๆๆๆๆ" ตามในหนัง ถ้าไม่ขึ้นลำไว้ ก็ไม่เป็นไร
แต่ถ้าเป็นปืนดับเบิ้ล แล้วขึ้นไว้ด้วย ดูไม่จืดละครับ
แต่ผมคิดว่า คุณคงเก็บไว้พ้น มือวานร เป็นอย่างดีแหละครับ ......

ไม่จำเป็นต้องเป็นปืนดับเบิลตามที่ขีดเส้นใต้ไว้หรอกครับ.......

เป็นกึ่งดับเบิลแบบ Glock หรือแม้กระทั่งลูกโม่ที่บรรจุกระสุนเต็ม ก็ไม่จืดเหมือนกัน...................เรื่องแบบนี้อยู่ที่การเก็บมากกว่า

ทำไมต้องเน้นที่ปืนดับเบิลด้วยครับ อยากทราบเหตุผล............

ผมใช้ซิงเกิลครับ ขึ้นลำแล้ววางไว้ เด็กๆที่บ้านผมหยิบมาก็ยิงไม่ได้ครับ........เพราะไม่มีแรงบีบหน้าด้าม........... วันใดที่เด็กๆในบ้านมีแรงบีบหน้าด้ามได้..............ค่อยเปลี่ยนวิธีการเก็บหรือไม่ก้เปลี่ยนแบบปืนด้วย

และถ้าเป็น 1911 ขึ้นลำแล้วลดนกไว้ล่ะครับ................ไม่ขึ้นนกก็เหนี่ยวไกเล่นได้สนุกๆใช่ไหมครับ

หรือเป็นดับเบิลแบบ 92 FS หรือ P88 ลดนกไว้กดเซฟไว้ เหนี่ยวไกก็วืด...............

ผมว่าอยู่ที่แบบของปืนมากกว่า...........ที่จะกล่าวรวมๆ เพราะยังไงก็ไม่ครอบคลุมหมดหรอกครับ........
พอดี เมื่อตอนเข้าเมื่อตะกี้ เวลาน้อย รีบเข้ารีบออก ก็เลย สาธยายไม่หมดขอรับ
ผมก็เลยขอกล่าวรวมๆ กันไป เลยไม่ได้กล่าวถึง 1911 และ พวก พี7 และไม่ได้กล่าวถึงลูกโม่อีกด้วยว่า ลูกโม่มันไม่จืดอยู่แล้ว ผมก็เคยเขียนมาหลายครั้งเกียวกับลูกโม่นี่แหละว่า
เมื่อเราเริ่มบรรจุ และปิดโม่ เปรียบเทียบกับเราเริ่มสอดแม็กกาซีนเข้าตัวปืนแล้ว ลูกโม่น่ากลัวกว่าด้วยซ้ำ เมื่อเอานิ้วสอดเข้าโกร่งไก ต่างจาก ออโต้ ถ้าเอาแม็กสอดเข้าอย่างเดียวแล้วไม่ทำอะไร ก็เอานิ้วเข้าไปเหนี่ยวเล่นได้อย่างสบายใจ
...อีกประการหนึ่ง ไม่กล้าระบุยี่ห้อ เรื่องปืนออโตดับเบิ้ล โดยกล่าวรวมๆ เพราะเหตุว่า
คันลดนกในปืนออโตดับเบิ้ลแอ็คชั่น มีสองประเภท แบ่งแยกได้ดังนี้
1.คันลดนกที่ทำหน้าที่เป็น คันลดนก และทำหน้าที่เป็นเซฟ ไปในตัว ทำให้ไกวืด ได้แก่
บาเร็ตต้า..หรือวอลเธอร์ พี 88 หรือที่มีลักษณะ คันลดนกที่อยู่บนสไลด์ ได้แก่สมิธฯอีกยี่ห้อหนึ่ง ปืนประเภทนี้ แน่นอน เมื่อลดนกแล้ว ก็จะเป็นเซฟ ไปในตัว จะทำให้ยิงได้ ก็ต่อเมื่อ
ปฏิบัติการผลักดัน มันกลับเข้าที่เดิม มันจึงจะยิงได้
2.คันลดนก ชนิดที่ทำหน้าที อย่างเดียว คือ ซิก-ซาวเออร์ 220 226 228 230  หรือตระกูลซีแซด ที่เป็นประเภท คันลดนก
พวกปืนดับเบิ้ลประเภทนี้ เมื่อลดนกแล้ว จะไม่เป็นเซฟในตัวเหมือน บาเร็ตต้า วอลเธอร์ สมิธฯ  หากมีการขึ้นลำแล้ว เมื่อเหนี่ยวดับเบิ้ล ก็จะลั่นทันที
......เหตุที่พิมพ์คำว่า ออโต้ดับเบิ้ล ตามที่พี่กรุณาขีดเส้นใต้ไว้ นั้น ผมหมายถึง ปืนออโต้ประเภทที่ คันลดนก ทำหน้าที่เพียงอย่างเดียวเท่านั้น ขอรับ เลยกว้างไปหน่อย
ไม่กล้ามาสาธยายแต่แรกขอรับ ....เพราะเดี๋ยวแฟน ปืนแบบคันลดนก หน้าที่เดียว เขาจะเหม็นหน้าผมไปมากกว่านี้อีกครับพี่.......
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #129 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 12:16:52 AM »

Grin Grin Grin

ในข้อสอง

2.คันลดนก ชนิดที่ทำหน้าที อย่างเดียว คือ ซิก-ซาวเออร์ 220 226 228 230 หรือตระกูลซีแซด ที่เป็นประเภท คันลดนก
พวกปืนดับเบิ้ลประเภทนี้ เมื่อลดนกแล้ว จะไม่เป็นเซฟในตัวเหมือน บาเร็ตต้า วอลเธอร์ สมิธฯ หากมีการขึ้นลำแล้ว เมื่อเหนี่ยวดับเบิ้ล ก็จะลั่นทันที
......เหตุที่พิมพ์คำว่า ออโต้ดับเบิ้ล ตามที่พี่กรุณาขีดเส้นใต้ไว้ นั้น ผมหมายถึง ปืนออโต้ประเภทที่ คันลดนก ทำหน้าที่เพียงอย่างเดียวเท่านั้น ขอรับ เลยกว้างไปหน่อย
ไม่กล้ามาสาธยายแต่แรกขอรับ ....เพราะเดี๋ยวแฟน ปืนแบบคันลดนก หน้าที่เดียว เขาจะเหม็นหน้าผมไปมากกว่านี้อีกครับพี่.......

เป็น Glock เป็น Kar หรือ MP9  ที่ไม่มีเซฟ.............ขึ้นลำไว้ ก็ไม่จืดเหมือนกันแหละครับ

ดังนั้นปืนออโต ที่"ขึ้นลำ"แล้วติดตั้งระบบเซฟหรือมีระบบช่วยทางนิรภัย ถือว่าเป็นทางเลือกที่ดีกว่าใช่ไหมครับ..............เพราะถึงขึ้นลำ ก็ปลอดภัยกว่า

แล้วจะมาหนาวๆร้อนๆกับปืนที่ขึ้นลำแล้วหนาวกันทำไมครับ...............เลือกใช้ปืนที่ขึ้นลำแล้วสบายใจ ไม่ดีกว่าหรือครับ Wink

ความเห็นส่วนตัวนะครับ เดี๋ยวพวกขึ้นลำแล้วไม่หนาวทั้งๆไม่มีเซฟ จะมาด่าผมอีก Grin .................เพราะแม้กระทั่ง 1911 เอง ผมขึ้นลำแล้วเข้าเซฟไว้ ยังหนาวเหมือนกัน เพราะเห็นนกมันง้างหรา เตรียมตีออกอย่างนั้น.......................เลยต้องติดตั้ง SFS ซะ จะได้สบายใจไร้กังวล

ส่วนความเห็นที่กล่าวว่า กลัวปลดเซฟไม่ทันเวลาจะใช้....................อันนี้ขึ้นอยู่กับการฝึกฝนและสติครับ......................ผมเคยเจอพรรคพวก ปลดเซฟปืนเวลาเลิ่กลั่ก ไม่ถูกเพราะฝึกหรือทำความรู้จักกับปืนมาน้อย.................ตอนนี้พวกเปลี่ยนไปใช้ลูกโม่แทน

Wink

TWO
Sr. Member

คะแนน 9

ยังไม่มี 1911

« ตอบ #130 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 12:20:57 AM »

ยังมีอีกอย่างคือเป็นทั้งคันลดนกคือผลักลงหรือผลักขึ้นก็เป็นการห้ามไก เช่น เอชเค ยูเอสพี และเทารัส 911 ใช่ไหม

ยังไม่มีคิมเบอร์ 1911
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #131 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 12:27:32 AM »

เป็น Glock เป็น Kar หรือ MP9 ที่ไม่มีเซฟ.............ขึ้นลำไว้ ก็ไม่จืดเหมือนกันแหละครับ

[
ขอรับ ...ก็ผมเลยไม่กล้าขึ้นลำไว้นะซิครับพี่ .......เลยพยายามแนะนำให้คนใช้กล็อค ไม่ขึ้นลำไว้ก่อน จะใช้ค่อยขึ้นลำ  เพื่อความปลอดภัยแก่ตนเองและผู้อื่นนั่นแหละครับ ....
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #132 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 12:30:13 AM »

เป็น Glock เป็น Kar หรือ MP9 ที่ไม่มีเซฟ.............ขึ้นลำไว้ ก็ไม่จืดเหมือนกันแหละครับ

ขอรับ ...ก็ผมเลยไม่กล้าขึ้นลำไว้นะซิครับพี่ .......เลยพยายามแนะนำให้คนใช้กล็อค ไม่ขึ้นลำไว้ก่อน จะใช้ค่อยขึ้นลำ เพื่อความปลอดภัยแก่ตนเองและผู้อื่นนั่นแหละครับ ....
อ้างถึง

รัก Glock ต้องกล้าๆหน่อยครับ Grin

wisit ( เอก ) - รักในหลวง
อย่าทำร้ายคนไทยด้วยกันเองเลย ผมไหว้ล่ะ !!!
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #133 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 12:42:49 AM »

กระทู้นี้มันส์จริงๆได้ความรู้ ความเห็นแต่ละท่านที่ต่างมุมมอง
แต่อยู่บนเหตุผลและข้อเท็จจริง

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ Grin Grin

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #134 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 01:36:56 AM »

ผมชอบกระทู้นี้จริง ๆ...... อิอิอิ
 ถกกันเพื่อเป็นแนวทาง ว่ากันตามเหตุและผล ทำให้ได้ข้อคิดอะไรหลาย ๆอย่าง ..... ขอบคุณทุก ๆความเห็นครับ ..... ส่วนตัวเป็นคนขี้กลัว ..... ยิงปืนไม่ค่อยแม่น (ไม่ใช่อีตา "ไม่ค่อยแม่น" ที่ยิงแม่นมาก ..... อิอิอิ ) กอปรกับที่บ้านมีบุตรวานร อีก 3 หน่อ .... ผมใช้ข้อพิจารณาเหล่านี้ ในการตัดสิ้นใช้เลือกพกปืนหรือไม่พก และ เลือกปืนที่จะใช้งาน ..... อิอิอิอิ

อิอิอ    ก็แบบนี้แหละครับ ถึงไม่ใช้กล็อกครับ พี่ .... อิอิอิ.....  ทั้งที่มี  ให้เลือก...... 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 15
  พิมพ์