๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 03:31:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อรินทราช26 Glock19 (กระทู้นี้มีสาระเยอะแยะนะคร๊าบ...พกปืนอะไร ขึ้นลำหรือไม่)  (อ่าน 56277 ครั้ง)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #105 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 02:53:55 PM »

สนุกดีครับ ได้ความรู้หลากหลายทัศนะ แตกต่างกันไป อันนี้ ไม่มีใครได้กำไร เท่ากับผู้อ่านแล้วแหละครับ
เพราะว่า ท่านที่อ่าน ก็มีหลากหลายอาชีพ หลายลักษณะการทำงาน ดังนั้น
ใครจำเป็นต้องใช้ปืนในลักษณะฝ่ายรุก........คือขึ้นลำก่อน แล้วค่อยไปลุย เมื่อเหตุการณ์เกิดขึ้น    หรือใครจำเป็นต้องใช้ในลักษณะฝ่ายรับ......เหตุการณ์เกิดขึ้นก่อนแล้วค่อยขึ้นลำ ......ก็แล้วแต่ถนัด ก็แล้วกันนะครับ
แต่สำหรับผม .......คำนึงถึงความปลอดภัยเป็นหลักไว้ก่อน ก็เลยไม่ขอขึ้นลำไว้ก่อนก็แล้วกัน เกิดเหตุการณ์ หรือแล้วแต่สภาวะความจำเป็น จึงค่อยเสี่ยงขึ้นลำ
ลองคิดในแง่เปรียบเทียบเล่นๆ
ภายใน 1 ปี คุณมีอัตราการเสี่ยง หรือเหตุการณ์เสี่ยง  หรือเหตุใกล้จะเสี่ยง หรือเหตุใกล้ประสบเคราะห์กรรม หรือเข้าไปในพื้นที่อันตราย ปีละ กี่ครั้ง ............
และภายใน 1 ปี  คุณพกปืน เป็นเวลากี่ชั่วโมง .........
ถ้าคุณเป็นคนที่นานๆ พกปืนซักที เพื่อออกไปในพื้นที่เสี่ยง โดยเฉพาะ ก็ขึ้นลำไปเถอะครับ เพราะถือว่า คุณเจตนา จะเข้าไปในพื้นที่เสี่ยงภัย ....มีความจำเป็นต้องใช้ปืนแล้ว
......แต่สำหรับคนที่ต้องพกปืนทั้งปี  ถ้าขึ้นลำเอาไว้ทั้งปี ผมว่า มันก็เสี่ยงเอาการอยู่นะครับ ..........เพราะ 1 ปี มีตั้งหลายชั่วโมง  แต่ชั่วโมงที่จะเสี่ยงในแต่ละปี คงมีไม่เท่าไหร่ (ถ้าคุณเป็นคนดี ไม่มีโจทก์มากมายนักซักเท่าไหร่ )
...
....สำหรับผู้อ่าน ก็รับเอาความเห็นเอาไปใช้ตามแต่ภารกิจของแต่ละท่านก็แล้วกันนะครับ....
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #106 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 03:05:10 PM »

ไม่ต้องในสถานการณ์บู๊ล้างผลาญหรอกครับ............เอาง่ายๆ

ขับรถออกต่างจังหวัดนี่แหละ...............ระหว่างที่ขับรถอยู่ ปืนออโตที่ใช้ น่าจะขึ้นลำไว้ก่อน หรือเวลาจะใช้ ค่อยหยิบมาขึ้นลำ ในขณะที่ขับรถอยู่........

แล้วถ้ามีคนที่บ้านนั่งอยู่ข้างๆและข้างหลังด้วย................บังคับทิศทางการขับขี่รถยนต์ พร้อมกับขึ้นลำปืนออโตไปด้วย.............ปากลำกล้องจะหันไปทางไหนดี.......ตื่นเต้นต่างหาก

นี่ยังไม่กล่าวถึงเวลา หยิบขึ้นมาใช้แล้วใช้เสร็จ หรือ ไม่ได้ใช้ แล้วจะเก็บปืนออโตที่ขึ้นลำแล้ว ไว้ในรถ ขณะขับขี่หรือกำลังบังคับรถให้จอดข้างทาง..........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2007, 03:11:02 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
RASH
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #107 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 03:49:17 PM »

กระทู้นี้มันส์จริงๆครับ  ได้แง่มุมความคิดเห็นหลากหลาย  ขอบคุณครับ หลงรัก
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #108 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 03:56:02 PM »

ผมชอบกระทู้นี้จริง ๆ...... อิอิอิ
       ถกกันเพื่อเป็นแนวทาง ว่ากันตามเหตุและผล  ทำให้ได้ข้อคิดอะไรหลาย ๆอย่าง ..... ขอบคุณทุก ๆความเห็นครับ ..... ส่วนตัวเป็นคนขี้กลัว ..... ยิงปืนไม่ค่อยแม่น (ไม่ใช่อีตา "ไม่ค่อยแม่น" ที่ยิงแม่นมาก  ..... อิอิอิ )  กอปรกับที่บ้านมีบุตรวานร อีก 3 หน่อ .... ผมใช้ข้อพิจารณาเหล่านี้ ในการตัดสิ้นใช้เลือกพกปืนหรือไม่พก และ เลือกปืนที่จะใช้งาน ..... อิอิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2007, 04:03:22 PM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
golek
Hero Member

คะแนน 1076

« ตอบ #109 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 03:56:58 PM »

อ่านกระทู้นี้แล้ว บอกได้ว่าคุ้มสุดคุ้มครับ
ขอบคุณทุกความเห็น ถือว่าเป็นความรู้กับผู้ที่เข้ามาอ่านหลากหลายมุมมากครับ
เกือบไม่เข้ามาอ่าน เพราะชื่อกระทู้ ก้เพราะคิดว่า...
หน่วยไหนใช้ปืนอะไร ไม่เกี่ยวกับผม เพราะผมใช้ปืนอะไร ไม่เกี่ยวกับหน่วยงานไหน
แต่พอเข้ามา มันมากกว่าชื่อที่ตั้งแล้วครับ ผมว่าคงมีหลายท่านที่ไม่ได้เข้ามาอ่าน
เพราะไม่สนใจว่าหน่วยไหนใช้ปืนอะไร เสียดายแทนครับ

ขอบคุณทุกความเห็นที่ให้เป็นวิทยาทานครับ _/ll\_  หลงรัก

อยู่ด้ามขวานไทย ภูมิใจรักษ์บ้านเกิด
ไม่รวยเบี้ยพอให้ยืมได้  แต่น้ำใจพร้อมแบ่งปัน ครับ
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #110 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 04:01:46 PM »

ขออนุญาตครับ

กระทู้สนทนาควรมีประโยชน์ อย่างนี้

ได้แง่มุมความคิดที่หลากหลาย  อย่างนี้

บรรยากาศเหมือนคุยแลกเปลี่ยน  อย่างนี้

ให้เกียรติกัน  อย่างนี้

แบบว่า.....มันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้...... Grin

ด้วยความเคารพครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #111 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 05:14:45 PM »

ขออนุญาตครับ
กระทู้สนทนาควรมีประโยชน์ อย่างนี้
ได้แง่มุมความคิดที่หลากหลาย อย่างนี้
บรรยากาศเหมือนคุยแลกเปลี่ยน อย่างนี้
ให้เกียรติกัน อย่างนี้
แบบว่า.....มันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้...... Grin
ด้วยความเคารพครับ

ด้วยความขอบคุณครับ

จากคนแอบอ่าน....อิอิอิ

Grin Grin Grin Grin
Desperado
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #112 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 06:12:08 PM »

Grin
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #113 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 07:21:24 PM »

ผมเอง...บราวนิงค์ไฮฯ ครับ
1) ปกติ..ขึ้นลำบรรจุกระสุนเข้ารังเพลิง....ลดนกชิดโครงปืน ครับ
[บราวนิงค์ไฮฯ ไม่สามารถห้ามไกได้ในจังหวะนี้]
2) ยังมีง้างนกครึ่งทาง (ฮาล์ฟค็อก) ช่วยชะลอการติดคุก...อีกหนึ่งระดับ
3) ก่อนที่จะง้างนกสุด แล้วห้ามไก....ครับ
[ก้าวเข้าไปในคุกแล้ว หนึ่งก้าว หรือไม่ก็เข้าโลงไปแล้วครึ่งตัว]

A) กรณี...ต้องการให้ปืนมีความปลอดภัยสูงสุด...
ก็ไม่ขึ้นลำครับ...
B) กรณีที่ต้องการความปลอดภัย....รองลงมา
หากขึ้นลำอยู่  ก็ฮาล์ฟค็อก ครับ....แล้วใส่ห้ามไก
ซึ่งไม่สามารถง้างนกได้ และไม่สามารถขึ้นลำเลื่อนได้
(บราวนิงค์ไฮฯ สามารถเข้าห้ามไกได้ในจังหวะฮาล์ฟค็อก)

ผมใช้งานอยู่ทั้งหมด 6 แบบครับ...
แบบสุดท้าย...คือ โหนไกปืนครับ......เรียนตรง ๆ เลย...

บราวนิงค์ไฮฯ ผมถอดเซฟแม็กกาซีนออก....
เลยไม่มีระบบนิรภัยของปืนในส่วนตรงนี้

แนวคิดสำหรับผมง่าย ๆ ครับ
ปืนพกทุกแบบที่ผมมีใช้งาน....(ทั้งรีวอลเวอร์และแม็กกาซีน)
ต้องสามารถใช้งานได้ ด้วยมือข้างเดียว...ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2007, 01:51:57 PM โดย cinq - une » บันทึกการเข้า
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #114 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 07:22:15 PM »

ได้ความรู้เยอะดีครับ กท นี้
m1
อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้

« ตอบ #115 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 07:47:51 PM »

หน่วยนี้เป็นตัวจู่โจมรู้ลวงหน้าที่จะจัดการกับเหตุการณ์ในทันที่ปืนที่ใช้จึงเป็นปืนที่ใช้งานได้รวดเร็วแต่ปืนปะจำบ้านน่าจะเป็นไกดดับเบิ้ลที่ทีความปลอดภัยและไม่ชำนาญเท่าหน่วยงานที่ผ่านการฝึกมาอย่างดี  ยกตัวอย่างแค่ต้องการขู่อาจลั่นได้ในต่างประเทศขอให้เพิ่มน้ำหนักไกให้กล็อคครับ
และกล็อคเอาไกไปเทียบกับลูกโม่ไม่ได้เพราะปืนลูกโม้ไกหนัก12ปอนด์  กล็อค6ปอนด์และแต่งเหลือ2ปอนด์กว่าในแบบเดิมได้

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้จะให้หลั่งรดลงผื้นนาจะไปนำไปพากันมาจากไหนในหัวใจของชายคนชื่อมะโหนกทบทวนมาถึงบทสุดท้ายอโหสิกรรมหลับให้สบายนิ้วสอดโกร่งไกส่งหัวตะกั่ว
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #116 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 07:51:01 PM »

หลากหลายมุมมอง มากมายความคิด ดีมากๆครับ อ่านเพลินจนแทบลืมหายใจ Cheesy Cheesy

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #117 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 09:44:47 PM »

สามัคคีกันแบบนี้ เวปของพวกเรา คงอยู่กันไปอีกนานแสนนาน .......อยากให้ทุกวงการ สามัคคีกันเหมือนพวกเราครับ .....มีใจรักปืนเหมือนกันทุกคนเลย ......
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #118 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 09:55:50 PM »

ผมชอบกระทู้นี้จริง ๆ...... อิอิอิ
       ถกกันเพื่อเป็นแนวทาง ว่ากันตามเหตุและผล  ทำให้ได้ข้อคิดอะไรหลาย ๆอย่าง ..... ขอบคุณทุก ๆความเห็นครับ ..... ส่วนตัวเป็นคนขี้กลัว ..... ยิงปืนไม่ค่อยแม่น (ไม่ใช่อีตา "ไม่ค่อยแม่น" ที่ยิงแม่นมาก  ..... อิอิอิ )  กอปรกับที่บ้านมีบุตรวานร อีก 3 หน่อ .... ผมใช้ข้อพิจารณาเหล่านี้ ในการตัดสิ้นใช้เลือกพกปืนหรือไม่พก และ เลือกปืนที่จะใช้งาน ..... อิอิอิอิ
อิๆๆๆ..............ก็เพราะที่บ้านแต่ละท่านมักจะมีวานร นี่แหละครับ กระผมก็มี วานรอ้วนๆ ตัวหนึ่งเหมือนกัน จึงได้เชียร์นักหนา ว่า ใส่แม็กได้ แต่อย่าขึ้นลำเลยครับ
อย่างน้อย ถ้าบังเอิญ วานร มันซนจริงๆ ไปแอบหยิบมาจนได้  อย่างมาก ก็แค่ก้นลายเพราะฝีมือเรา ดีกว่า เสียวานร สุดที่รักไปนะครับ
...วานรบางตัวอาจมีแรงขึ้นลำไหว   แบบนี้ ก็ตัวใครตัวมันละครับ ......
ส่วนใหญ่ วานร จะไม่ค่อยรู้เรื่อง พอหยิบได้ ก็เอานิ้วเข้าโกร่งไก เหมือนในหนัง  แล้วก็เหนี่ยวๆๆๆ พร้อมทำเสียง แป็ง ๆๆๆ โป้ง ๆ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #119 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 09:57:50 PM »

หรือเสียง " ปิ่ง เงี้ยว ๆๆๆๆๆ" ตามในหนัง ถ้าไม่ขึ้นลำไว้ ก็ไม่เป็นไร
แต่ถ้าเป็นปืนดับเบิ้ล แล้วขึ้นไว้ด้วย ดูไม่จืดละครับ
แต่ผมคิดว่า คุณคงเก็บไว้พ้น มือวานร เป็นอย่างดีแหละครับ ......
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 15
  พิมพ์